TIN TÀI TRỢ.

Dù thấy phiền cỡ nào, dùng kem chống nắng vẫn là việc bắt buộc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.7K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Dù thấy phiền cỡ nào, dùng kem chống nắng vẫn là việc bắt buộc

(ĐẸP/VIETNAM+) LÚC : 11/05/15 11:56

Nó để lại vệt trắng, nó có mùi khó chịu, nó dính, nó làm da tôi bị bí, nó làm lớp trang điểm trở nên dày và nhanh đổ dầu, tại sao tôi phải bôi nó liên tục mỗi 2 tiếng… Có muôn vàn lý do để những người không có thiện chí chống nắng ghét kem chống nắng. Nhưng cho dù bạn thấy phiền đến cỡ nào, dùng kem chống nắng vẫn là việc bắt buộc.

Những người sử dụng kem chống nắng hàng ngày hạn chế được 24% khả năng lão hóa sớm và giảm được 50% khả năng ung thư da so với những người kiên quyết không dùng kem chống nắng. Nếu không thể lảng tránh, sao không học cách yêu công việc này hơn? Nhất là khi, kem chống nắng không đáng ghét như bạn tưởng.

chong_nang_1

Thanh minh cho kem chống nắng

Kem chống nắng quá dày và bí?

Đó thật sự là chuyện của 5 năm trước. Còn ngày nay, các sản phẩm chống nắng đã được cải tiến mạnh mẽ cả về chất liệu, màu sắc và hiệu quả.

Các hãng mỹ phẩm đến từ các quốc gia châu Á hùng mạnh như Nhật Bản và Hàn Quốc đã góp phần mở ra thời đại của những loại kem chống nắng có chất liệu lỏng nhẹ như nhũ tương thay vì dày bịch như bơ dưỡng thể.

Sản phẩm chống nắng giờ đây có nhiều dạng thức: kem, gel, xịt kem, xịt nước, hoặc núp trong hình hài kem dưỡng ẩm hay phấn nền trang điểm để phù hợp với những nhu cầu khắt khe của người dùng.

Nếu bạn có làn da dầu khó chịu, hãy chọn sản phẩm dạng gel hoặc xịt, không bít lỗ chân lông (thường có chữ “Non-comedogenic) và kết thúc khô ráo (thường được thông báo bằng dòng chữ “Dry-touch”).

Kem chống nắng làm phiền lớp trang điểm?

Kem chống nắng thế hệ mới gần như không thể nhận thấy trên da. Chúng mỏng, không màu và hỗ trợ rất nhiều cho làn da trang điểm. Kem chống nắng có thể dùng thay kem lót, chúng làm căng mịn bề mặt da, làm mờ nếp nhăn và lỗ chân lông (nếu tích hợp silicon), giúp da sáng hơn nhờ sắc thái kem màu hồng đào…

Bạn sẽ thấy lớp nền sau đó căng mịn hơn, miễn rằng bạn đảm bảo kem chống nắng đã có thời gian để thẩm thấu (khoảng 5 phút) trước khi bôi kem nền. Hơn cả một loại kem bảo vệ, kem chống nắng giúp bề mặt da đẹp hơn, không riêng với làn da trang điểm mà ngay cả trên làn da để mộc.

chong_nang_2

Luôn phải đợi 20 phút cho kem thấm mới được ra khỏi nhà?

Tin vui cho bạn là không phải loại kem chống nắng nào cũng yêu cầu điều này. Cụ thể, chỉ kem chống nắng hóa học (sunscreen) mới cần thời gian để các thành phần như avobenzone, octinoxate, octocrylene, oxybenzone “tan” vào da và hấp thụ các tia UV có hại.

Còn kem chống nắng vật lý (sunblock) chứa các khoáng chất như titanium dioxide và zinc oxide mang cơ chế hoạt động như một bức tường thành chống lại tia cực tím, thực chất chúng có thể phát huy tác dụng ngay khi bôi lên da. Nghĩa là nếu bạn thường xuyên đi làm muộn vào buổi sáng, hãy chọn cho mình một loại kem chống nắng vật lý để sẵn sàng ra khỏi nhà một cách nhanh chóng.

Ngoài ra, các khoáng chất vô cơ trong kem chống nắng vật lý ít khả năng tan rã hơn dưới ánh mặt trời, do đó, trừ trường hợp bạn đổ quá nhiều mồ hôi hoặc dùng khăn lau đi, kem chống nắng vật lý có thể hoạt động lâu hơn kem chống nắng hóa học một chút. Dẫu sao, dù dùng loại kem nào, bạn vẫn nên bôi bổ sung sau mỗi 40 phút - 2 tiếng đồng hồ (tùy chỉ số SPF của kem).

Kem chống nắng làm hỏng da?

Sự thật là da chỉ hỏng khi bạn không bôi kem chống nắng. Một số người sợ rằng các hóa chất trong kem chống nắng hóa học tan vào da sẽ làm thay đổi hormone và gây ung thư da. Nhưng chưa có trường hợp nào bị ung thư da vì kem chống nắng, chỉ có rất nhiều trường hợp bệnh nhân bị ung thư da vì không dùng kem chống nắng mà thôi.

Và giả dụ, ngay cả khi điều hoang đường này là thật, bạn vẫn còn một lựa chọn khác là kem chống nắng vật lý. Các khoáng chất kim loại chỉ nằm trên bề mặt chứ không thấm vào da, vì vậy, chẳng còn lý do gì để bạn chối bỏ nó.

Cũng vì sự khác nhau trong cơ chế hoạt động của kem chống nắng vật lý và kem chống nắng hóa học, những người sở hữu làn da nhạy cảm được chỉ định dùng kem chống nắng vật lý.

Các chất chống nắng không thấm vào da sẽ không làm tăng nguy cơ phản ứng trên làn da của họ. Còn với tất cả các loại da, sau khi dùng kem chống nắng, bạn cần làm sạch bằng sản phẩm tẩy trang, sữa rửa mặt và tẩy tế bào chết 2 lần/tuần.

Kem chống nắng là anh hùng dưới ánh sáng mặt trời nhưng là kẻ thù nếu nó vẫn tồn tại trên da khi màn đêm buông xuống.

chong_nang_3

Kem chống nắng bị rửa trôi trong nước, vậy sao phải dùng nó khi chúng ta đi bơi?

Từ “water-proof ” (không thấm nước) lẽ ra không được phép dùng trên bao bì kem chống nắng và bất kỳ loại mỹ phẩm nào nữa, bởi trên thực tế, chẳng chất liệu mỹ phẩm nào có khả năng chống lại nước hoàn toàn. Tuy nhiên, bạn nên tin vào những sản phẩm có dòng chữ “water-resistant” (chịu nước).

Các nhà sản xuất hoàn toàn không có ý định lừa phỉnh bạn. Kem chống nắng chịu nước không giúp bạn an toàn bơi lội cả ngày. Chúng chỉ giúp bạn cầm cự lâu hơn thay vì vừa xuống nước 5 phút đã phải lên bờ bôi lại kem.

Thị trường kem chống nắng là muôn hình vạn trạng, khi bạn đã dính không ít trải nghiệm đau thương với những loại kem chống nắng dày, bí, trắng, gây dị ứng, có mùi khó chịu… không có nghĩa là ngoài kia không còn loại kem chống nắng dễ thương, dễ chịu nào dành cho bạn.

Bởi kem chống nắng là không thể bỏ qua và nó tiếp xúc trực tiếp với làn da, đừng ngại thử thật nhiều sản phẩm để tìm ra loại thích hợp nhất với mình. Đừng sớm nản lòng, ngoài biển vẫn còn nhiều cá lớn!

chong_nang_4
    chong_nang_5
    chong_nang_6
    chong_nang_7

http://www.vietnamplus.vn/du-thay-ph...uoc/321899.vnp
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài viết này quả là hay nhưng mà để làm theo thì mất nhiều thời gian và tiền bạc quá nhỉ? Hic.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy phiền là làm sao mua được kem đúng và tốt?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,482 Bài viết

• 8,537 Được cảm ơn

Mình cực ghét kem chống nắng nhưng mùa hè thì bắt buộc phải dùng, hic. Có loại kcn toàn thân nào bôi vào da là khô ngay ko có cảm giác rin rít ko nhỉ? Mặt thì mình toàn dùng CC hay BB cream vì lười rồi .
    • 741 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

E đã kinh qua nhiều loại và thật bất ngờ loại làm e hài lòng nhất lại là biore. Rẻ mà dễ kiếm
    "Tôi từng mơ ước nhiều
    cứ bên ai buồn vui sớm chiều
    cứ cho ai tin yêu rất nhiều
    mà tình yêu ai người thấu hiểu"
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 434 Bài viết

• 1,536 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai ngại bôi dạng kem vì phiền thi xài phấn chống nắng như mình nè, hehe, nhanh gọn lẹ. Lấy cái bông phấn dặm dặm mấy phát là xong, vừa che phủ nhẹ, vừa kiềm dầu, bôi lại cũng tiện. Mà tốt nhất ban ngày ra đường mình dùng kem dưỡng ngày có spf luôn thì sẽ yên tâm hơn. Phấn chống nắng giờ thị trường cũng nhiều, xài qua 2 em này thì thấy em nào cũng ok
    Skin79
    2201631

Ohui
    o-hui-sun-science-powder-sunblock-ex-spf50-pa-01-white-20g

P/s: Xài chống nắng nhất là loại water resistant nhớ tẩy trang kỹ không bị nổi mụn nha mấy bạn
    • 937 Bài viết

• 1,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình da nhờn, xài loại này thấy rất hợp nhé.

Trước đây mình cũng lười xài kem chống nắng, bị nhỏ đồng nghiệp nó càm ràm nào là không biết cách bảo vệ da.

Từ ngày dùng kem chống nắng thường xuyên da mình có vẻ đỡ bị khô, sạm.

Giờ thành thói quen rồi nên ra đường mà không thoa kem cứ thấy thiếu thiếu không tự tin chống chọi lại cái nắng gay gắt của SG.

chong_nang_6
    • 1,454 Bài viết

• 4,222 Được cảm ơn

điều mà mình phiền nhất là lúc phải bôi lại kem chống nắng. Nhất là bôi lên mặt.
    Với lại bôi bao nhiêu là đủ? Mình toàn bị nổi mụn vì kem chống nắng.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bài này quên nói việc phải bôi kem đủ liều lượng, cho toàn gương mặt là 2.5g kem chống nắng. Bôi quá ít kem chống nắng thì hầu như kem chống nắng không có tác dụng gì đâu ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,537 Bài viết

• 3,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Loại này em dùng đến chai thứ 2 rồi, siêu thích, chất lỏng như sữa, mỏng nhẹ, thấm nhanh, khô nhanh, không nhờn hay bí da, Missha lại đang sale, chị emvowet nhanh đi

a0e3b217-ab68-4d0a-9a78-3118ae383035
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 847 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kapla Xem bài viết
    Mình cực ghét kem chống nắng nhưng mùa hè thì bắt buộc phải dùng, hic. Có loại kcn toàn thân nào bôi vào da là khô ngay ko có cảm giác rin rít ko nhỉ? Mặt thì mình toàn dùng CC hay BB cream vì lười rồi .
    Bạn thử ngay em Clarin như hình trên nhé, từ ngày mình biết được ẻm (cũng qua wtt) thì mình không thể đi với em nào khác. Có loại không màu xài rất đã mỏng nhẹ, khô ráo mà lại không màu nên tha hồ quẹt, vừa đi vừa quẹt cũng không lo cái mẹt mình nham nhở.
    • 497 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Nhiều mẹ lười dùng KCN nhỉ !
    Với mình KCN luôn là quan trọng nhất, kể cả đông hay hè, k bao h được thiếu, make thì hôm có hôm k nh k bao h đc thiếu khâu bôi KCN.
    Mẹ nào bảo k biết mua loại j và k biết mua ở đâu thì chịu khó gg tí là ra ngay ý mà, mua của những ng bán hàng uy tín 1 chút, chọn loại nào rewiev tốt một chút, và quan trọng là phù hợp với loại da của mình là được.
    • 2,305 Bài viết

• 6,218 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho mình hỏi ngu xíu là mấy sản phẩm trang điểm đã 30 35 spf gì rồi, sao cần thêm kem chống nắng nhỉ hehe
    aLEhm7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Kem CN chắc dùng đi bơi thôi chứ ngày thường thì thà khoác cái áo CN cho nhanh
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,537 Bài viết

• 3,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chonchon188 Xem bài viết
    Cho mình hỏi ngu xíu là mấy sản phẩm trang điểm đã 30 35 spf gì rồi, sao cần thêm kem chống nắng nhỉ hehe
    Kem chống nắng muốn có tác dụng phải dùng đủ lượng, cho mặt là 1/4 tea spoon, không đủ lượng thì còn tệ hơn không dùng (cứ hiểu là mặc nửa kín nửa hở còn kích thích hơn không mặc gì), khi dùng kem nền chắc chắn không dùng một lượng nhiều như thế nên vẫn cần kem chống nắng
    • 1,454 Bài viết

• 4,222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chonchon188 Xem bài viết
    đúng là trong sp trang điểm đã có kem chống nắng. Nhưng chúng ta trang điểm với 1 lượng rất ít so với yêu cầu chống nắng.
    Theo chuyên gia, thì cần phải dùng gấp 7 lần kem nền, và 15 lần phấn phủ như thường lệ thì mới có tác dụng chống nắng đúng như ghi trên nhãn.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

• 497 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Nhiều mẹ lười dùng KCN nhỉ !
    Với mình KCN luôn là quan trọng nhất, kể cả đông hay hè, k bao h được thiếu, make thì hôm có hôm k nh k bao h đc thiếu khâu bôi KCN.
    Mẹ nào bảo k biết mua loại j và k biết mua ở đâu thì chịu khó gg tí là ra ngay ý mà, mua của những ng bán hàng uy tín 1 chút, chọn loại nào rewiev tốt một chút, và quan trọng là phù hợp với loại da của mình là được.
    Mình đang dùng Skin Aqua UV super moisture Essence SPF 50, thấy cũng ok, k bị nhờn tí nào luôn ý.
    • 84 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì bắt đầu dùng kem chống nắng thường xuyên khoảng gần 1 năm nay, e dùng Vichy, vẫn có vệt trắng, nhưng chịu khó xoa kỹ và xoa 1 chiều thì đỡ tình trạng này hơn. E dùng sau tinh dầu nên hơi bóng, còn nếu dùng 1 mình kcn thì k bóng đâu ạ
    • 1,048 Bài viết

• 12,537 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hồi này bị ngộ chống nắng. Thấy dùng nhiều loại, cứ nghe tốt, lành là hóng, và quả thật Biore thích thật. Mua ở Big C, loại nhập khẩu hoàn toàn ở Nhật ấy (tiện thì mua luôn chai dầu tẩy trang, lát mình giải thích, vì nó cùng 1 kệ, tổng tiền là 300k). Thích cái biore này bởi nền của nó là nước, xoa lên tay tan chảy luôn, up lên mặt, chỉ hơi bóng tý, không hề bị trắng (bởi nó chống nắng hóa học), mỗi tội mình bị cay mắt, còn các thông số của nó thì ok.

Kinh nghiệm của mình:

- Kem chống nắng phải dùng đúng cách, như uống thuốc ấy, không đủ liều lượng thì quên đi nhé.

- Thường thì ít khi dùng đủ liều lượng, nên các con nghiện skincare hay dùng 2-3 loại chống nắng. Bạn nào sợ tốn tiền thì mua của Nhật, giờ hàng Nhật nhập về VN, hoặc xách tay, hoặc sản xuất dưới tiêu chuẩn Nhật nhiều lắm, giá tầm 150-300k là ngon rùi. Mỗi chai dùng đúng liều lượng, cho mặt tầm 2 tháng, còn dùng 2-3 loại thì được lâu hơn.

- Lười thì đừng bao giờ hi vọng da đẹp.

- Tẩy trang cẩn thận, không là lên mụn đó, mặt mình 30 năm không có mụn, dùng kem chống nắng, tẩy trang bằng dầu o liu (sạch hết kem chống nắng) bị lên mụn do không rửa sạch dầu oliu thừa. He he he, dùng sang tẩy trang biore Nhật, mấy hôm thôi, da sáng hẳn lên, ai cũng khen.

- Muốn trẻ lâu, hãy dùng kem chống nắng. Đừng hi vọng chăm sóc da thần thánh kiểu gì mà không chống nắng thì da đẹp nhé. Không có đâu. Còn ngại thì ban đầu mình ngại lắm. Nhưng 2 con, da mặt nám nám, sợ quá, tìm đủ mọi cách chữa, cuối cùng chốt lại là chăm chỉ dùng kem chống nắng, tránh nắng tối đa, rồi mới chăm cho da khỏe. Hôm nọ đi soi da, thấy mấy em kêu vết nám của chị ít lắm, không đáng kể đâu ạ. Mình bị nám tầm 6-7 năm rồi. Giờ mờ mờ, nhìn vẫn trẻ lắm.

- Ngày mình bôi kem chống nắng tầm 3 lần, vì làm ở ngoài công trường nắng, hôm nào ở nhà bôi 1 lần. Cuối ngày tẩy trang, rảnh thì chăm sóc da, không thì ngủ luôn, da vẫn ngon, ngày xưa không kem chống nắng, chăm đắp mặt nạ, mà chả ai khen da đẹp, ai cũng kêu "chăm thế mà da vẫn xấu nhỉ". hi hi hi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Cám ơn chia sẻ của các mẹ.

Bôi kem chống nắng đâu phải chỉ để đi ra biển mà là tạo một thói quen tốt chăm sóc da vì nước mình nắng nhiều. Ghét là không khí ngoài đường nhiều bụi nên không thấy dễ chịu khi phải dùng kem bôi lên da. Kem phải an toàn cho da của mình, thích hợp với điều kiện sinh hoạt và làm việc của mình.

Mình thì thói quen bôi vaseline sau tắm, tay chân và mặt thấy dễ chịu, kể cả ra đường. Lọ vaseline to vật vã, hết lại mua. Giờ phải quan tâm anh bạn chống nắng đây.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3