Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đối thoại chính trị, an ninh, quốc phòng Mỹ - Việt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 870 Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Đối thoại chính trị, an ninh, quốc phòng Mỹ - Việt

Đối thoại về chính trị, an ninh, quốc phòng Mỹ - Việt Nam lần thứ tư đã khai mạc tối 17.6 (theo giờ Việt Nam) tại thủ đô Washington của Mỹ.

Đoàn Việt Nam gồm một số quan chức Bộ Ngoại giao, Bộ Quốc phòng và Bộ Công an do Thứ trưởng thường trực Bộ Ngoại giao Phạm Bình Minh làm trưởng đoàn. Đoàn Mỹ gồm quan chức của Bộ Ngoại giao, Bộ Quốc phòng và một số bộ ngành khác do ông Andrew J.Shapiro - Trợ lý Ngoại trưởng phụ trách các vấn đề chính trị và quân sự, dẫn đầu.

Trước khi khai mạc phiên đối thoại, một quan chức cấp cao Bộ Ngoại giao Mỹ nói rằng tại cuộc đối thoại lần này Mỹ - Việt Nam sẽ bàn bạc một cách thẳng thắn nhiều lĩnh vực cùng có lợi như an ninh khu vực, an ninh trên biển, cứu trợ thiên tai, tìm kiếm cứu nạn, rà phá bom mìn, tìm kiếm người mất tích trong chiến tranh và giải quyết hậu quả chất độc da cam/dioxin. An ninh ở khu vực biển Đông cũng là một chủ đề hai bên sẽ bàn tại cuộc đối thoại lần này.

Cũng theo quan chức nói trên, tại cuộc đối thoại lần này, lần đầu tiên Mỹ và Việt Nam sẽ bàn bạc cụ thể biện pháp để nâng quan hệ hai nước lên mức quan hệ đối tác chiến lược.

TTXVN

http://www.thanhnien.com.vn/Pages/20...g-My-Viet.aspx
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,405 Bài viết

• 7,685 Được cảm ơn

Đề nghị Mỹ cùng tham gia tập trận trên biển Đông thôi...
    • 404 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Cái này chỉ là một sự kiện chính trị nhỏ của nc Mỹ thôi ạ. Các báo Mỹ hầu như không đăng tải :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,319 Bài viết

• 1,842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeunhimnhattrendoi Xem bài viết
    Cái này chỉ là một sự kiện chính trị nhỏ của nc Mỹ thôi ạ. Các báo Mỹ hầu như không đăng tải :Smiling:
    ÔI, chán nhỉ/ Cũng tại VN mình nhỏ bé quá, không có tiếng nói thành ra không được sự quan tâm của TG. Chẳng biết là có nâng tầm chiến lược được không nữa.
    5b4175fa4e

Mẹ ơi!!! Con yêu mẹ nhất trên đời

0a415a9520
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,916 Bài viết

• 3,085 Được cảm ơn

Kệ, ở Mỹ sao không biết, nhưng mấy ông nhà mình đi nói chuyện với Mỹ vẫn thích hơn là qua lại với thằng khựa bẩn
    Dear Past, thank you for all the life lessons you have taught me.
    Dear Future, I am ready now.
    Dear God, thank you for another chance.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,397 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngán tụi tc lắm rồi, thân Mỹ cho nước nhà khá hơn, để phụ nữ VN còn tránh được bọn Tàu. Bác Hồ ngày trước cũng muốn làm đồng minh với Mỹ và kêu gọi nhân dân bỏ các từ ngữ Hán Việt, ta cứ theo Bác là đúng nhất
    • 1,787 Bài viết

• 1,207 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lily_ Xem bài viết
    Ngán tụi tc lắm rồi, thân Mỹ cho nước nhà khá hơn, để phụ nữ VN còn tránh được bọn Tàu. Bác Hồ ngày trước cũng muốn làm đồng minh với Mỹ và kêu gọi nhân dân bỏ các từ ngữ Hán Việt, ta cứ theo Bác là đúng nhất
    :Surprise: Hở hở, bác cho em xin cái thông tin cụ thể này với.
    Cố mà đối chọi giữ dòng Lạc Tiên

Hạnh phúc?
    Là khi có việc gì đó để đam mê.
    Có ai đó để yêu thương.
    Và có điều gì đó để hy vọng.

Để yêu một người thì không cần cố gắng, chỉ cần có “duyên” là đủ.
    Nhưng để tiếp tục yêu một người thì phải cố gắng.

FzWNp8
    • 817 Bài viết

• 1,448 Được cảm ơn

*Ra thông cáo chung rồi ạ:
    "Tất cả các tranh chấp lãnh thổ ở Biển Đông cần phải được giải quyết thông qua tiến trình hợp tác ngoại giao, không sử dụng vũ lực".

"Hai bên ghi nhận rằng các tuyên bố chủ quyền lãnh thổ và hàng hải cần phải tuân thủ các nguyên tắc đã được luật pháp quốc tế công nhận, trong đó có Công ước LHQ về Luật Biển 1982".

"Hai nước tái khẳng định tầm quan trọng của Tuyên bố chung về cách hành xử của các bên ở Biển Đông ký kết giữa Asean và Trung Quốc năm 2002 và khuyến khích các bên đạt thỏa thuận về Bộ quy tắc ứng xử."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 707 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

E thấy vui vui lên rùi đấy!:Angel:

Yêu tất cả các em mèo con mũm mĩm, béo tròn, mắt lim dim...:LoveStruc::LoveStruc::Battin ey::Battin ey:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thực ra là tại lí lịch của bác "đỏ" quá mức, vì Bác xuất thân từ liên lạc viên của ĐCS Quốc Tế.

Nên dù cho thực tâm Bác muốn bắt tay với Mĩ cũng chả được. Vì Mĩ ko chơi với CS.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,397 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuong_anh_2bd Xem bài viết
    :Surprise: Hở hở, bác cho em xin cái thông tin cụ thể này với.
    quyển "U.S. containment policy and the conflict in Indochina" William J. Duiker
    In the course of his analysis, the author addresses a number of still-controversial questions about the Vietnam War: Why and with what justification did the United States reject Ho Chi Minh's overtures at the close of World War II?

"Nhiều trường hợp, Bác đã mạnh dạn thay thế từ Hán-Việt bằng từ thuần Việt trong bài báo của mình, được báo chí sử dụng theo và sau đó, các từ mới này đã hoàn toàn chiếm ưu thế. Chẳng hạn Bác Hồ đã thay thế từ “nữ dân quân” bằng từ “dân quân gái”; từ “phi công” bằng “người lái”; phong trào thi đua “Ba đảm nhiệm” bằng phong trào thi đua “Ba đảm đang”... "
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,397 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HappyGuy Xem bài viết
    Ai đã nói "Dầu phải đốt cháy cả dãy Trường Sơn ..."? Ai đã viết mấy bài báo kiểu như "Mỹ mà xấu"?
    Không phải bác Hồ đâu ạ mà là người đã khiến bác nghỉ hưu non suốt hai mươi mấy năm cuối đời

Nói thật, không có TQ giúp đỡ thì mặt trận Việt Minh rồi cũng thất bại như các cuộc khởi nghĩa trước đó của các cụ Phan Đình Phùng, Hoàng Hoa Thám, v.v thôi chứ ở đó mà đòi độc lập. Giai đoạn 1946-1949 (tức trước khi được TQ giúp), Việt Minh đánh thắng Pháp được trận nào, hay toàn thua xiểng liểng (Bắc Kạn, Vĩnh Yên). Chỉ sau khi có cố vấn TQ và viện trợ quân sự TQ cùng với các phong trào chỉnh huấn, chỉnh quân thì qvm mới bắt đầu giành thắng lợi (chiến dịch biên giới, chiến dịch đồng bằng, và dĩ nhiên, Điện Biên Phủ). Google "Trần Canh" (Chen Geng), "Vệ Quốc Thanh" (Wei Guoqing) để biết mấy ông này là ai nhé?

Trước đó, hồi thế kỷ 19, người TQ cũng đã từng đổ máu để bảo vệ VN trước sự xâm lược của Pháp nhé. Các bạn học lịch sử có nghe về quân cờ đen của Lưu Vĩnh Phúc giết tay đại úy Pháp Henri Riviere ở trận Cầu Giấy không? Có biết quân cờ đen là ai, Lưu Vĩnh Phúc là ai không, Cầu Giấy là ở đâu không :Laughing:? Google "Sino-French war 1884-1885" để biết thêm nhé.
    Không giúp thì Pháp tấn công vào TQ luôn rồi, TQ tự giúp chính mình thôi bạn à
    nếu chỉ vì vậy mà TQ muốn được cả VN, sao nghe hoang tưởng vậy bạn. Vậy bạn có biết Polpot/ Khơ me đỏ được TQ giúp đỡ còn nhiều hơn giúp VN không. Tất cả vũ khí tiền bạc của Khơme Đỏ đều từ TQ mà có.
    Các đời vua chúa TQ đã cướp bóc bao nhiêu tài nguyên và phá hủy tất cả những tinh hoa văn hóa, tất cả những gì có chữ viết của người Việt

Đó, đó là những gì TQ đã làm cho VN. Còn Mỹ đã làm gì? Mỹ Lai, Khâm Thiên 1972? Bây giờ vì mấy cái hòn đảo con con đó mà các bạn bài TQ như vầy, không phải ăn cháo đá bát thì là gì? Còn muốn làm đồng minh với Mỹ à. Đừng có mơ nhé. Tỉnh lại đi các bạn ơi
    Vấn đề là TQ lòng tham không đáy mà thôi, chiếm một phần không vừa lòng còn muốn chiếm tất cả vùng biển và uy hiếp cả nước VN. Càng được nhân nhượng càng lấn tới.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 279 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contraiyeuquicuame Xem bài viết
    Đề nghị Mỹ cùng tham gia tập trận trên biển Đông thôi...
    BBC nói rằng Mỹ và Vn sẽ tập trận chung vào tháng 7 này!
    • 1,787 Bài viết

• 1,207 Được cảm ơn

quyển "U.S. containment policy and the conflict in Indochina" William J. Duiker
    In the course of his analysis, the author addresses a number of still-controversial questions about the Vietnam War: Why and with what justification did the United States reject Ho Chi Minh's overtures at the close of World War II?

"Nhiều trường hợp, Bác đã mạnh dạn thay thế từ Hán-Việt bằng từ thuần Việt trong bài báo của mình, được báo chí sử dụng theo và sau đó, các từ mới này đã hoàn toàn chiếm ưu thế. Chẳng hạn Bác Hồ đã thay thế từ “nữ dân quân” bằng từ “dân quân gái”; từ “phi công” bằng “người lái”; phong trào thi đua “Ba đảm nhiệm” bằng phong trào thi đua “Ba đảm đang”... "
    À, em đã hơi hiểu lệch đi khi đánh đồng 2 vế này với nhau. Về việc sử dụng ngôn ngữ Thuần Việt thì em có nhớ nhưng vấn đề làm đồng minh với Mĩ thì trong trí nhớ của em không hề có tí dấu ấn nào (ngoài nguồn tin đọc từ cái trang phản động :Silly

Lưu Vĩnh Phúc giết Garnier khi đang ở vị trí vào trong triều đình Huế? Xuất phát điểm việc sang VN của Lưu Vĩnh Phú là vì đâu google search chắc chắn sẽ rõ ràng. Còn việc các bạn TQ đã giúp đỡ VN trong thời kì chống Pháp và chống Mĩ, VN luôn luôn cảm kích, nhưng cũng không thể biện minh cho những gì mà bạn ý mưu đồ và đã biến thành hành động được. VN không có kẻ thù mãi mãi mà chỉ đấu tranh và phòng vệ khi có thế lực hăm dọa vào TỔ QUỐC thôi. Nếu địch tấn công, ta phải phản kháng, VN bé nhỏ nhưng không nhu nhược, vì TQ khiêu khích trước nên đừng nói tới VN ăn cháo đá bát hay gì cả. Chẳng nhẽ nó chuẩn bị nhảy vào dày xéo mình rồi mà mình còn nghĩ về xa xưa sao, hay chỉ vì trả cái ơn giúp đỡ giải phóng mà giờ ngoan ngoãn dâng cả đất nước cho nó? Thế thì ngày xưa còn chiến đấu làm quái gì cho mệt ra, cái mà VN đang làm cũng chính là đang trả ơn cho sự giúp đỡ đó đây. Nếu VN không đứng lên thì quá nào chửi các vị lãnh đạo ngày xưa ngu dốt khi viện trợ vào VN, phỉ nhổ vào công sức những quân nhân vì VN mà chiến đấu.....
    Cố mà đối chọi giữ dòng Lạc Tiên

Hạnh phúc?
    Là khi có việc gì đó để đam mê.
    Có ai đó để yêu thương.
    Và có điều gì đó để hy vọng.

Để yêu một người thì không cần cố gắng, chỉ cần có “duyên” là đủ.
    Nhưng để tiếp tục yêu một người thì phải cố gắng.

FzWNp8