TIN TÀI TRỢ.

Đội mưa, xếp hàng mua bánh Trung thu như thời bao cấp ??

• 16 Lượt chia sẻ
  • 66.7K Lượt đọc
  • 314 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 5 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đội mưa, xếp hàng mua bánh Trung thu như thời bao cấp

http://news.zing.vn/Doi-mua-xep-hang...ost349778.html
    Bất chấp trời mưa, nhiều người dân vẫn xếp hàng dài để mua bánh được hộp bánh Trung thu trên đường Thụy Khê (Hà Nội).

_O7T6935
    Người dân đội mưa mua bánh tại cửa hàng bán bánh Trung thu trên đường Thụy Khê. Cảnh sát giao thông (CSGT) phải có mặt để phân luồng giao thông, giảm ùn tắc.
    _O7T6677
    Khách đỗ xe tràn xuống lòng đường, nhiều người còn không có chỗ để.
    _O7T6931
    Một số người dân phải gửi xe ở đối diện cửa hàng.
    _O7T6809
    Nhà hàng treo biển thông báo tạm nghỉ, chỉ phục vụ thời điểm 2h chiều, nhưng nhiều khách vẫn xếp hàng để chờ mua bánh.
    _O7T6943
    Thậm chí còn treo biển hết hàng....
    _O7T6938
    ... nhưng không ngăn được dòng người rồng rắn chờ mua bánh.
    _O7T6827
    Còn nhân viên bán hàng và phục vụ mỏi tay.
    _O7T6946
    Liên tục treo biển và với số lượng nhiều.
    _O7T6771
    Xếp hàng, nhiều người cầm sẵn tiền để thanh toán và lấy bánh cho nhanh.
    _O7T6785
    Mua được bánh, đối với nhiều người thật vất vả. Mỗi hộp bánh có giá từ 60.000 - 70.000 đồng.
    _O7T6853
    Xếp hàng mua bánh như thời bao cấp, nhưng mỗi người được mua không quá 2 hộp bánh.
    _O7T6739
    Đến tối 4/9, lượng người mua bánh tại cửa hàng này vẫn đông nghịt.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,529 Bài viết

• 3,295 Được cảm ơn

Có hộp bánh mà sao phải khổ vậy trời?
    • 132 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Thực sự mình thấy năm nay bánh Baor Phương không còn ngon như trước nữa. Mà 1 số cửa hàng bánh trung thu xung quanh Bảo Phương và Bảo Phương đều là anh em 1 nhà cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 251 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Bánh Trung Thu trong SG ế đầy ra, giảm giá tè le kìa, vào SG mà mua. Mưa gió xếp hàng chi tội nghiệp vậy.
    • 2,452 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Tớ ăn năm ngoái rồi vì đi qua thấy xếp hàng Đông quá nên mua ăn thử. Tớ thấy bình thường k ngon đến nỗi phải xếp hàng đâu. So với kinh đô... Thì ngon hơn chứ so với các của hàng bánh truyền thống lâu đời như ở cầu gỗ... Thì như nhau thôi ah
    EPUop7 6Cf3p7 2VHbp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 465 Bài viết

• 1,014 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongduonghoa2283 Xem bài viết
    Bánh Trung Thu trong SG ế đầy ra, giảm giá tè le kìa, vào SG mà mua. Mưa gió xếp hàng chi tội nghiệp vậy.
    Không phải là HN thiếu bánh trung thu. Các tiệm bánh đại trà thì cũng "ế đầy ra, giảm giá tè le" thôi.

Những người này xếp hàng cũng chỉ vì muốn tìm lại chút hương vị bánh trung thu truyền thống - thứ mà các hãng làm bánh công nghiệp không có được!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 549 Bài viết

• 7,420 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gik_nguyen Xem bài viết
    Không phải là HN thiếu bánh trung thu. Các tiệm bánh đại trà thì cũng "ế đầy ra, giảm giá tè le" thôi.

Những người này xếp hàng cũng chỉ vì muốn tìm lại chút hương vị bánh trung thu truyền thống - thứ mà các hãng làm bánh công nghiệp không có được!
    Hàng Thuỵ Khê này không phải là trung thu truyền thống, mà là trung thu như kiểu hợp tác xã ấy.

Chỉ được cái bánh làm trong ngày không chất bảo quản, chứ ăn thì bình thường.

Ở Vn người ta hay đi theo phong trào. Muốn mua Trung Thu truyền thống, phải lên chỗ khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 76 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Hôm qua ông Dượng mình mới nói ổng đi mua bánh trung thu ở Brodard (quên hỏi chi nhánh nào) đông như quân Nguyên giành giựt dữ lắm mới được 4 cái mà không dám bỏ xuống vì sợ mất đã vậy ổng quên lấy hộp nên có bánh mà không có hộp, nhân viên thấy vậy mới phải đi lục tìm được 2 cái hộp. Ai nói kinh tế đi xuống chứ mình thấy sức mua vẫn còn mạnh lắm.
    • 470 Bài viết

• 839 Được cảm ơn

năm ngoái có một bài năm nay lại nhai lại sao =))))))))))))))))
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,092 Bài viết

• 2,316 Được cảm ơn

Bánh Trung thu của Hữu Nghị, Kinh Đô và các hãng sang trọng khác như Thu Hương, Paris Gateux vẫn nhan nhản ngoài đường, chả thấy ai xếp hàng cả.

Bánh Bảo Phương có hương vị truyền thống, kiểu lạp xường lá chanh... nên những người từ 7X trở lên đã từng ăn thì vẫn nhớ và muốn thưởng thức lại hoặc muốn mua biếu người già. Ít ra là những người mình biết mà muốn mua bánh ở đó đều có lý do là "bố mẹ mình chỉ thích ăn bánh ở đó", còn như các cụ nhà mình thì không ăn được bánh nhân đậu đỏ, khoai môn, vây cá mập gì gì đâu...

Bánh lại sản xuất thủ công nên số lượng cũng ít. Đấy là lý do tại sao năm này qua năm khác bánh Bảo Phương vẫn được người dân xếp hàng mua như vậy.

Đông người mua thì phải xếp hàng, sao mà kêu "khổ"?

Bánh này cũng rẻ nữa chứ, phù hợp với tầng lớp bình dân chứ không có bao bì lóng lánh hay hộp gỗ sang trọng gì. Cho nên xếp hàng mua bánh cũng không phải vì muốn check-in như Starbucks đâu nhé các bạn trẻ!
    • 245 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

mùa thu đẹp khong phải vì mùa thu mà vì nó có lá vàng và cốm. Bánh trung thu gợi lại một thời xa xưa mà. Mình cũng xếp hàng làm vài hộp bánh tặng bà con đây.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gik_nguyen Xem bài viết

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 673 Bài viết

• 1,584 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thực lòng em thấy bánh nướng các hiệu cổ truyền nổi tiếng HN như Bảo Phương, Phương Soát, Bà Dần không thể ngon bằng bánh của hiệu Đông Phương ở dưới HP. Vỏ bánh ở đấy cực cực ngon luôn.
    Lên Forum không nên đặt nick quá dài
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 830 Bài viết

• 2,135 Được cảm ơn

bánh rẻ, có 15k/ chiếc, lại vừa ăn, ko ngọt, ko hổ lốn, đúng kiểu bánh hồi xưa, làm thủ công, mới, ko chất bảo quản thì tranh nhau mua là phải rồi....chứ mua bánh mấy nhãn hiệu lớn, 150k/ chiếc , đắt gấp 10 lần cũng vậy, nguyên liệu thì để từ năm ngoái đến năm nay, để mấy tháng cũng ko hư hỏng, hổ lốn lung tùng, ngọt khé ra, ăn một miếng ngán tận cổ, ăn 1 cái hôm sau mụn đầy mặt...thì so ra với bánh của Bảo Phương mua kinh tế hơn là gì, bánh cảu BP lời ít chứ ko như mấy ông lơn bán cho đắt lòi xong rồi hết mua lại giảm 50, 80% mà vẫn có lời.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nickngangonthecongi Xem bài viết
    Nói thực lòng em thấy bánh nướng các hiệu cổ truyền nổi tiếng HN như Bảo Phương, Phương Soát, Bà Dần không thể ngon bằng bánh của hiệu Đông Phương ở dưới HP. Vỏ bánh ở đấy cực cực ngon luôn.
    Nó ngon, nó khác như thế nào ạ?
    • 3,097 Bài viết

• 9,737 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đến khổ với bánh Bảo Phương đây. Nhà gần đấy nên năm nào cũng thấy xếp hàng dài tò mò lắm mà chưa bao giờ ăn thử, năm nay tự dưng có 1 người bạn thân mua đến biếu bố mẹ em, lúc đi mua cũng đưa em đi cùng đứng xếp hàng nên công nhận thấy rõ cái sự vất vả của bạn mình. Giờ em muốn mua bánh trung thu biếu lại gia đình nó mà chả biết chọn thế nào, hôm đó nó đã bảo nếu chỉ mua kiểu Kinh Đô Thu Huơng đầy đường thì quá dễ, quan trọng là mua được mấy cái banh BP mất công xếp hàng??? giờ em biết mua gì đây khó nghĩ quá.
    Những cô gái miệng hay cười, giữ nguyên trong mắt khoảng trời buồn tênh!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 89 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saokhue_1010 Xem bài viết
    bánh rẻ, có 15k/ chiếc, lại vừa ăn, ko ngọt, ko hổ lốn, đúng kiểu bánh hồi xưa, làm thủ công, mới, ko chất bảo quản thì tranh nhau mua là phải rồi....chứ mua bánh mấy nhãn hiệu lớn, 150k/ chiếc , đắt gấp 10 lần cũng vậy, nguyên liệu thì để từ năm ngoái đến năm nay, để mấy tháng cũng ko hư hỏng, hổ lốn lung tùng, ngọt khé ra, ăn một miếng ngán tận cổ, ăn 1 cái hôm sau mụn đầy mặt...thì so ra với bánh của Bảo Phương mua kinh tế hơn là gì, bánh cảu BP lời ít chứ ko như mấy ông lơn bán cho đắt lòi xong rồi hết mua lại giảm 50, 80% mà vẫn có lời.
    chà bánh rẻ thế à hèn chi ai mà ko xếp hàng đợi mua bánh,nghe cũng hấp dẫn nữa.. hixx e ở SG ko thì cũng muốn thử bánh của tiệm này rồi,nghe mẹ giới thiệu định nhờ người bạn ở HN gửi ra trong ngày hôm sau mà ko có chất bảo quản chắc ko được thưởng thức rồi
    • 5,561 Bài viết

• 6,294 Được cảm ơn

ai bảo giá 15k/cái thì chưa cập nhật giá rồi, năm ngoái đã k có giá đấy
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,332 Bài viết

• 3,345 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saokhue_1010 Xem bài viết
    Đọc cái tiêu đề tưởng lại là bài báo lăng-xê cho Kinh Đô, Đồng Khánh.... suýt chửi oan!
    Thèm được một lần thử bánh này quá đi à, nhưng ở SG thì chắc ko đc thưởng thức rùi, Ở SG có tiệm bánh nào như thế này ko nhỉ? chứ KĐ, ĐK, NL chán phèo.
    eza3EQqeza3p7
    và đây là kết quả:
    CTvRp7

OjbOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 383 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongduonghoa2283 Xem bài viết
    đấy là bạn ở SG thôi, m ko khen HN nhưng HN có những nét đặc trưng về văn hóa riêng, ng HN vốn tính ưa tấp nập ko nói mà cũng có gu ăn thanh cảnh nhẹ nhàng nên ở đâu có truyền thống và uy tín (ngon) thì họ mãi mãi theo truyền thống đó mà mua thôi. Bởi vậy có những thương hiệu truyền thống của hà nội không bao giờ mất được như cưới xin là phải lên hàng than mua bánh cốm, bánh su sê (bánh phu thê), giò chả phải mua giò chả ước lễ trần xuân soạn, bánh giò cũng ở chợ nguyễn công trứ hoặc trần xuân soạn, bún ốc là phải mò lên hồ tây, gà tiềm là phải đào duy tân... vân vân... kiểu tương tự như vậy. Chứ còn mấy đồ ăn công nghiệp kiểu kinh đô, hay givarl gì đó thì họ không ham mua đâu bạn. Cũng bởi 1 phần như vậy nên HN mới được gọi là ngàn năm văn hiến, còn SG là đầu tàu kinh tế, phát triển và năng động nhất cả nước. Việt Nam ta có 1 bên truyền thống, 1 bên hiện đại, m thấy như thế là rất đáng quý đó chứ (chỉ có điều các bác quản lý mà chán quá)
    • 1,720 Bài viết

• 2,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lagoon Xem bài viết
    Hôm qua ông Dượng mình mới nói ổng đi mua bánh trung thu ở Brodard (quên hỏi chi nhánh nào) đông như quân Nguyên giành giựt dữ lắm mới được 4 cái mà không dám bỏ xuống vì sợ mất đã vậy ổng quên lấy hộp nên có bánh mà không có hộp, nhân viên thấy vậy mới phải đi lục tìm được 2 cái hộp. Ai nói kinh tế đi xuống chứ mình thấy sức mua vẫn còn mạnh lắm.
    Kinh tế đi xuống thì người ta vẫn phải ăn. Kinh tế kém người ta đầu tư vào ăn, bớt chơi (du lịch...).