TIN TÀI TRỢ.

Đôi giày 100 triệu!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 636 Bài viết

• 4,517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dungoc2008 Xem bài viết
    Thế bạn đã thấy Billgate được 50 năm khai thác chưa? Còn tôi, tôi nghĩ xã hội phải có phân cấp giàu nghèo thì người nghèo mới cố gắng. Chứ cái kiểu cào bằng bình quân chủ nghĩa như xã hội thời bao cấp thì mãi chẳng khá lên được đâu.
    Với lại ai cũng giàu thì bạn sẽ thấy hậu quả của việc xã hội công bằng: Sẽ không có ô sin, không có công nhân, không có lao động chân tay... vì ai cũng muốn làm công việc văn phòng, làm ông chủ cả.
    Tôi nghĩ là chả ai nghĩ có thể xây dựng thành công chủ nghia CS vì nó quá là đẹp và quấ là xa vời, nhưng cũng không ai mong xã hội có phân cấp giàu nghèo (như bạn nghĩ) và ngày càng xã, đơn cử mấy nước tư bản giãy chết nó cũng luôn mong xã hội ngày càng thu hẹp khoảng cách giàu nghèo chứ không ai mong chỉ có giàu và dân nghoe rớt đâu, bạn cứ nghe mấy diễn văn tranh cử của tổng thống họ thì thấy, người nào hứa hẹn đưa xã hội công bằng hơn sẽ chiến thắng bạn ạ, và trong một chừng mực nào đó họ thành công khi xây dựng xã hội ít chênh lệch giàu nghèo, còn VN thì từ khi mở cừa thì sự phân cấp giàu nghèo càng cao. Theo như ý kiến bạn chắc mấy nước tư bản giãy chết nó phải học và nhìn Việt Nam để phấn đấu?????

Công bằng xã hội không phải là người ngồi chơi đòi người đi làm nuôi sung sướng mà là sự trợ giúp để không ai phải sống quá khổ, và theo tôi Thuế chính là công cụ giúp nhà nước làm việc này. Thật ra thì chả ai muốn ở nhà hưởng trợ cấp đâu bạn ạ, thế cho nên thì ai cũng sẽ cố đi làm thôi, vì rằng cái trợ cấp đó nhiều khi nhận mình cũng ngượng lắm và đi làm là giao lưu xã hội nữa, nếu mình có khả năng lao động chả nhẽ tự ở nhà, suy nghĩ đó bạn đang ở Vn bạn nghĩ vậy thôi, cho nên bạn yên tâm là nước tôi đang sống cái chế độ xã hội công bằng hơn đứt VN này nó hàng mấy chục năm rồi nó chỉ để cho xã hội tốt hơn thôi, còn thì vẫn có đủ tầng lớp người tù lao động trí óc đến lao động chân tay, và tất nhiên có cả một số người (đa số là dân nhập cư) lợi dụng chế độ trợ cấp để ngồi không ăn tiền.

Vậy cho nên theo tôi bạn không phải lo sự thu hẹp khoảng cách giàu nghèo làm cho xã hội mất cân bằng đâu, chỉ sợ VN không thể làm được thôi bạn ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Thế bạn đã thấy Billgate được 50 năm khai thác chưa? Còn tôi, tôi nghĩ xã hội phải có phân cấp giàu nghèo thì người nghèo mới cố gắng. Chứ cái kiểu cào bằng bình quân chủ nghĩa như xã hội thời bao cấp thì mãi chẳng khá lên được đâu.
    Với lại ai cũng giàu thì bạn sẽ thấy hậu quả của việc xã hội công bằng: Sẽ không có ô sin, không có công nhân, không có lao động chân tay... vì ai cũng muốn làm công việc văn phòng, làm ông chủ cả.
    Chả ai ko phân cấp giàu nghèo cả, cuộc sống bình lặng quá cũng chán nhưng ko cho người khác cơ hội còn chán hơn ko khác gì vừa đá bóng vừa thổi còi.. còn Bill gate thì chưa được 50 năm nhưng nếu ông ấy được hưởng 50 năm thi các nhà làm luật quá thoáng tay, tôi mà làm chỉ 30 năm thôi. Nhưng giờ vẫn chưa có động tĩnh gì ko lẽ ông ấy độc tôn mãi mãi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,062 Bài viết

• 7,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hn70486 Xem bài viết
    Tôi chỉ vắn tắt vậy, các mẹ học cao tự hiểu nhiều hơn.
    Em đồng ý với chị. Nhưng xét cụ thể bài báo này là sai, mượn một sự việc cụ thể để nói cái khái quát là không công bằng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 200 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen789 Xem bài viết
    Cải tiến của ông ấy chỉ là hình thức lách luật nó vẫn là bộ cũ thôi thêm vài chức năng vớ vẩn.
    Chẳng biết bạn có dùng Win bản quyền không hay dùng hàng crack mà nói chuyện vung vít quá.

Thấy các báo lá cải nước ngoài, cũng cái ví hiệu vài chục nghìn đô, cũng đôi giày vài chục nghìn đô đấy nhưng có ai nói là giá mà bà Angelina Jolie đừng xài đồ hiệu đem tiền đi từ thiện thì cứu được khối người hay anh Beck cắt 1 quả đầu mấy nghìn bảng, sao không ra vỉa hè cắt rồi tiền đó giúp hoàn cảnh abc để họ được xyz không???

Chắc là không rồi vì họ tôn trọng giá trị lao động của người khác, còn báo chí VN thì không tôn trọng giá trị lao động của người khác mà chỉ chăm chăm GATO, cào bằng mọi thứ.
    Đương nhiên 1 người làm việc mười mấy tiếng 1 ngày thì họ phải kiếm được nhiều hơn 1 gia đình chỉ trông chờ vào đồng lương hưu của 1 người vì thế đương nhiên họ phải có quyền tận hưởng thành quả lao động của mình chứ.
    Nếu kiểu ở VN cứ giàu là PHẢI làm từ thiện thì xin lỗi, các bác bán xừ nó hết Iphone, Ipad, Audi, Lexus .... đi rồi lấy tiền đó đi mà giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn. Lúc đó xã hội không còn phân biệt giàu nghèo nữa, các bác có làm như trâu thì cũng như đứa không làm gì há mỏ chờ từ thiện. Việt Nam từ bao cấp chuyển qua kinh tế thị trường, bây h chán kinh tế thị trường nên các bác định chuyển về thời bao cấp của cải phân bổ đều theo xã hội chắc.
    • 1,788 Bài viết

• 3,540 Được cảm ơn

càng ngày càng ko hiểu báo chí
    sao cứ xăm soi chuyện ng ta tới mức độ này
    ng ta có tiền, ng ta mún mua gì thì mua, xài gì thì xài
    đâu fải cứ bắt ng ta làm từ thiện hết mới là ng tốt - nhìu khi ng ta làm mà ko nói ra thì sao
    dị ứg zới mấy bài báo này :"/
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

giày gì những 100 triệu!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 636 Bài viết

• 4,517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SG Chic Xem bài viết
    Em đồng ý với chị. Nhưng xét cụ thể bài báo này là sai, mượn một sự việc cụ thể để nói cái khái quát là không công bằng.
    Thế tôi mới nói khó là nói không khập khiễng lắm, nhưng trên báo nói chung nên có những bài như thế, nếu không xã hội VN sẽ thành vô cảm bạn ạ, đôi khi nó sai nhưng trong cái sai lại có cái lợi, để cho chung ta thấy xã hội VN giờ thế nào, người ta nói là có người của ăn không hết, người lần không ra.

Hơn chục năm trước sang Ấn và PHilippin tôi cũng choáng, không biết vài năm nữa VN có thế không . Có triệu phú thuê hẳn lâu đài nổi tiếng bên chỗ tôi làm đám cưới con mà giá tiền là hàng triệu euro/ngày thuê, nhưng bên chỗ họ có người chết vì chen lấn khi nhận áo bố thí, thế mới biết xã hội phân cấp thì cuộc sống nó khác nhau thế nào.

Còn bên chỗ tôi thì không có thế, có ở quê bạn cũng có bệnh viện, trường học, siêu thì như ở TP, tất nhiên là có thể không to bằng nhưng cũng đúng chất lượng chứ không ai cũng chạy lên chữa bênh ở tuyến trên như VN thì chắc chết.
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Holyn Xem bài viết
    Chẳng biết bạn có dùng Win bản quyền không hay dùng hàng crack mà nói chuyện vung vít quá.

Thấy các báo lá cải nước ngoài, cũng cái ví hiệu vài chục nghìn đô, cũng đôi giày vài chục nghìn đô đấy nhưng có ai nói là giá mà bà Angelina Jolie đừng xài đồ hiệu đem tiền đi từ thiện thì cứu được khối người hay anh Beck cắt 1 quả đầu mấy nghìn bảng, sao không ra vỉa hè cắt rồi tiền đó giúp hoàn cảnh abc để họ được xyz không???

Chắc là không rồi vì họ tôn trọng giá trị lao động của người khác, còn báo chí VN thì không tôn trọng giá trị lao động của người khác mà chỉ chăm chăm GATO, cào bằng mọi thứ.
    Đương nhiên 1 người làm việc mười mấy tiếng 1 ngày thì họ phải kiếm được nhiều hơn 1 gia đình chỉ trông chờ vào đồng lương hưu của 1 người vì thế đương nhiên họ phải có quyền tận hưởng thành quả lao động của mình chứ.
    Nếu kiểu ở VN cứ giàu là PHẢI làm từ thiện thì xin lỗi, các bác bán xừ nó hết Iphone, Ipad, Audi, Lexus .... đi rồi lấy tiền đó đi mà giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn. Lúc đó xã hội không còn phân biệt giàu nghèo nữa, các bác có làm như trâu thì cũng như đứa không làm gì há mỏ chờ từ thiện. Việt Nam từ bao cấp chuyển qua kinh tế thị trường, bây h chán kinh tế thị trường nên các bác định chuyển về thời bao cấp của cải phân bổ đều theo xã hội chắc.
    Chả ai bảo bạn phải từ thiện mà là phải đóng thuế cao. Đến các tỷ phú Mỹ người ta còn biểu tình đòi nộp thuế cao kia kìa. Thế mới là công bằng xã hội.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 438 Bài viết

• 958 Được cảm ơn

Mọi sự so sánh đều khập khiễng, tôi cũng công nhận, nhưng có cái khập khiễng ít, có cái nhiều, comment của mẹ này thoạt tiên đọc thì đúng, nhưng nhìn sâu xa lại không đúng và nó là sự bất công bằng trong xã hội. Tất cả các nước, suy cho cũng thì mục tiêu đều muốn công bằng xã hội và điều đó làm được thì nhà nước phải có tiền, mà có tiền thì phải từ đâu, với nước có dầu lửa nó bán dầu nó ăn, OK, nhưng VN thì tôi nghĩ dầu lửa chả còn bao năm, vậy nếu nhà nước muốn có tiền nêu không tự in tiền cho lạm phát ngất ngưởng thì ngoài đi vay thế giới cách nữa đó là thu THUẾ từ dân.

Con tôi đi học, có lần cô giáo hỏi là nước giàu hay nước nghèo thì thuế cao, nó bảo nước nghèo và không được điểm, về hỏi tôi tôi mới giải thích là nếu so sánh đơn giản VN và nước tôi đang sống thôi thì VN sống hầu như không có thuế, các mẹ đừng tưởng đóng thuế như các mẹ là nhiều đâu nhé, nước tôi ở cứ thu nhập trên một mức nào đó thì đóng thuế tăng lên, có mức đóng 42% cơ đây, mua hàng có thuế, bán nhà có thúe, mua nhà có thuế...tóm lại là cài gì cũng có thuế, bù lại nước tôi đang sống có chế đọ trợ cấp xã hội gần như tốt nhất thế giới, trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp thuê nhà, trợ cấp học, trợ câp tìm việc, trợ câp bảo hiểm ý tế... nói tóm lại là nước tôi đang sống không có người chết vì đói, không có người không có tiền bệnh viện trả về nhà trong khi bệnh chữa được nhưng hâu nhu họ tự giác đóng thuế và chấp nhận đóng thuế, chứ không như VN hóa đơn đỏ cứ như thể món hàng.

Các mẹ thấy, ở VN thì 100 người nghèo đi để cho chưa đến 1 người giầu lên trong mấy năm nay, họ giầu vì sao, vì họ không phải đỏng thuế, nếu như ở nước tôi sống mà buôn bất động sản có thể cũng sẽ giàu nhưng không thể giàu nhanh như VN vì thuế họ phải đóng nhiều, ngoài thu nhập còn đóng trên cả số lãi họ có do bán chênh lêch hai cái nhà, và chính số tiền này chia cho người nghèo hơn họ.

Vậy các mẹ nói người giầu hy sinh này nọ, họ đáng được hưởng, đúng họ đáng hưởng theo công sức của họ nhưng sống trong cùng một xã hội thì phải chia xẻ cái mình có cho cộng đồng vì nói gì thì nói họ kiếm lợi được trên cộng đồng đó, nhưng ở VN thì không. Ở Vn làm giàu dễ và nhanh hơn nước tôi sống nhiều vì chả có gì dễ hơn là bán hàng mà chả phải đóng thuế cho nhà nước, hoạc có đóng cũng gọi là còn chưa kể đủ mánh trốn thuế. Từ thiện đúng là ý thích nhưng thuế là nghĩa vụ, sống ở VN chỉ cần làm theo ý thích còn nghĩa vụ chả ai đỏi hòi, và nhiều người còn cho đó là không có quyền vậy thì những bài báo như thế này không có gì là quá đáng cả. Chúng ta sống ở một nơi có sự chênh lệch giàu nghèo quá cao thì sài quá sang đúng là không hay chút nào khi quanh ta có người chết đói.

Tuy nhiên theo tôi lỗi không nhiều ở cá nhân mà cả một xã hội. Các mẹ thử nhìn Hy Lạp xem, đang vỡ nợ vì nước chỉ đi vay, thành phần lao động chính toàn là người làm cho nhà nước, nước sống mà không có thực lực, nước chả có thuế mà gì, mạnh ai nấy làm, hóa đơn như trò hề, trốn thuế cũng nhiều gần như VN, mà theo tôi biết thì VN còn hơn Hy lạp nhiều về trốn thuế, và phong bì. Các mẹ có thể nghĩ chuện đó tận đẩu tận đâu nhưng 50 năm nữa, con cái các mẹ ở VN sẽ nhận những cái như thế nếu không thay dổi. Một đôi giảy 10O triệu có thể chỉ là chuyện nhỏ, nhưng chuyện một đất nước thì sẽ liên lụy tất cả mọi người sống trên đó.

Nhìn cái gì nhìn sâu sâu chút, chứ người ta đang và hưởng trên cái đáng ra mình cũng có quyền mà mình ca ngợi thì xã hội sẽ ngày càng bất công.

Tôi chỉ vắn tắt vậy, các mẹ học cao tự hiểu nhiều hơn.
    Bấm thanks rồi nhưng cũng phải tặng cho bạn này. Cmt chuẩn.

Ở VN người người nhà nhà tìm cách lách thuế vì họ xem đóng thuế như đóng hụi chết.
    NN quản lý kém, kinh tế trì trệ, chính sách dân sinh không tốt, đời sống càng nghèo đi. Nhiều người nhũng nhiễu, thì cũng nhiều người kiếm cách lách luật để sống.
    Về VN đi ngoài đường mắt tròn mắt dẹt với hàng đám siêu xe lũ lượt, tiệm luxury nhan nhản. Khoảng cách giàu nghèo rõ như ban ngày.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Tôi nghĩ là chả ai nghĩ có thể xây dựng thành công chủ nghia CS vì nó quá là đẹp và quấ là xa vời, nhưng cũng không ai mong xã hội có phân cấp giàu nghèo (như bạn nghĩ) và ngày càng xã, đơn cử mấy nước tư bản giãy chết nó cũng luôn mong xã hội ngày càng thu hẹp khoảng cách giàu nghèo chứ không ai mong chỉ có giàu và dân nghoe rớt đâu, bạn cứ nghe mấy diễn văn tranh cử của tổng thống họ thì thấy, người nào hứa hẹn đưa xã hội công bằng hơn sẽ chiến thắng bạn ạ, và trong một chừng mực nào đó họ thành công khi xây dựng xã hội ít chênh lệch giàu nghèo, còn VN thì từ khi mở cừa thì sự phân cấp giàu nghèo càng cao. Theo như ý kiến bạn chắc mấy nước tư bản giãy chết nó phải học và nhìn Việt Nam để phấn đấu?????

Công bằng xã hội không phải là người ngồi chơi đòi người đi làm nuôi sung sướng mà là sự trợ giúp để không ai phải sống quá khổ, và theo tôi Thuế chính là công cụ giúp nhà nước làm việc này. Thật ra thì chả ai muốn ở nhà hưởng trợ cấp đâu bạn ạ, thế cho nên thì ai cũng sẽ cố đi làm thôi, vì rằng cái trợ cấp đó nhiều khi nhận mình cũng ngượng lắm và đi làm là giao lưu xã hội nữa, nếu mình có khả năng lao động chả nhẽ tự ở nhà, suy nghĩ đó bạn đang ở Vn bạn nghĩ vậy thôi, cho nên bạn yên tâm là nước tôi đang sống cái chế độ xã hội công bằng hơn đứt VN này nó hàng mấy chục năm rồi nó chỉ để cho xã hội tốt hơn thôi, còn thì vẫn có đủ tầng lớp người tù lao động trí óc đến lao động chân tay, và tất nhiên có cả một số người (đa số là dân nhập cư) lợi dụng chế độ trợ cấp để ngồi không ăn tiền.

Vậy cho nên theo tôi bạn không phải lo sự thu hẹp khoảng cách giàu nghèo làm cho xã hội mất cân bằng đâu, chỉ sợ VN không thể làm được thôi bạn ạ.
    Bạn hiểu nhầm ý tôi rồi. Đất nước nào cũng muốn xóa bỏ phân cấp giàu nghèo. Nhưng theo bạn nói tôi hiểu bạn không ở Việt Nam nên bạn không hiểu hoàn cảnh Việt Nam bằng tôi. Việt Nam thời bao cấp đã chứng minh rằng công bằng xã hội làm cho đất nước đi xuống. Bây giờ xóa bỏ bao cấp, đất nước đã từng bước đi lên và tất nhiên xuất hiện phân cấp giàu nghèo. Và cái sự phân cấp ấy nó cũng là một động lực để những người nghèo cố gắng hơn. Còn đến khi đất nước đã phát triển thì hướng tới thu hẹp khoảng cách giàu nghèo là tất yếu.
    Nếu bạn đọc comment của tôi thì đọc kỹ đi nhá, rồi hãy đưa ra bình luận.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 200 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thế tôi mới nói khó là nói không khập khiễng lắm, nhưng trên báo nói chung nên có những bài như thế, nếu không xã hội VN sẽ thành vô cảm bạn ạ, đôi khi nó sai nhưng trong cái sai lại có cái lợi, để cho chung ta thấy xã hội VN giờ thế nào, người ta nói là có người của ăn không hết, người lần không ra.
    Mình nghĩ xã hội vô cảm do nhiều vấn đề lắm bạn ạ và các bài báo này chẳng làm cho xã hội bớt vô cảm đi đâu bởi vì bản thân những người viết báo không tôn trọng thành quả, công sức lao động của người khác rồi thì nó sẽ định hướng được cho ai nào.

Còn làm cho khoảng cách giàu nghèo giảm lại thì phải phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố mà những việc làm từ thiện không thể giải quyết được. Mình ví dụ chính sách nhà nước là khuyến khích dân tộc bỏ trồng thuốc phiện chuyển qua trồng lúa chẳng hạn. Đối với những vùng chỉ trồng thuốc phiện, khi họ bỏ thuốc phiện rồi thì họ lại không biết trồng lúa do nhà nước không có người hướng dẫn bà con. Chính vì thế những chính sách đãi ngộ tốt như cấp gạo hàng tháng phản tác dụng vì người dân không canh tác được trong khi hàng tháng họ vẫn nhận được lương thực đều đều. Rồi dần dà họ không còn hứng thú tới việc trồng lúa nữa (vì có trồng được hay không thì hàng tháng cũng có lương thực) rồi khi chính sách không còn hiệu lực thì họ không có cái gì ăn và lại trở lại trông thuốc phiện tiếp.

Đó là còn chưa nói đến những tiêu cực như xài tiền thuế của dân không minh bạch vô tội vạ(1000 năm Thăng Long, Vinashin v.v...), chạy theo thành tích, bằng cấp giả, quan liêu .... làm người dân mất dần niềm tin. Trên dưới không đồng lòng thì làm sao giải quyết được vấn đề. Nên người giàu đi làm từ thiện thì cũng chỉ như muối bỏ biển thôi.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Bạn hiểu nhầm ý tôi rồi. Đất nước nào cũng muốn xóa bỏ phân cấp giàu nghèo. Nhưng theo bạn nói tôi hiểu bạn không ở Việt Nam nên bạn không hiểu hoàn cảnh Việt Nam bằng tôi. Việt Nam thời bao cấp đã chứng minh rằng công bằng xã hội làm cho đất nước đi xuống. Bây giờ xóa bỏ bao cấp, đất nước đã từng bước đi lên và tất nhiên xuất hiện phân cấp giàu nghèo. Và cái sự phân cấp ấy nó cũng là một động lực để những người nghèo cố gắng hơn. Còn đến khi đất nước đã phát triển thì hướng tới thu hẹp khoảng cách giàu nghèo là tất yếu.
    Nếu bạn đọc comment của tôi thì đọc kỹ đi nhá, rồi hãy đưa ra bình luận.
    Có cái thứ công bằng mà làm cho xh đi xuống nhưng cũng có những cái công bằng làm cho XH đi lên bạn đọc kĩ lại comment của hn70486 bạn sẽ thấy công bằng ko phải là cào bằng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,763 Bài viết

• 4,289 Được cảm ơn

Chỉ nói lên 1 điều hình như đường lối xã hội chủ nghĩa hơi bị lệch, hay là thời kì quá độ thì nó vậy? Chứ đây là tư bản thì đúng hơn, phân hóa giàu nghèo ngày càng rõ rệt. Đúng là tiền của ng ta, công sức của người ta thì người ta có quyền thật, nhưng mà cứ thấy buồn buồn. Chắc là lại gato rồi
    .......Khiêm tốn bao nhiêu chưa đủ,
    Tự kiêu một chút đã thừa........:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 200 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen789 Xem bài viết
    Chả ai bảo bạn phải từ thiện mà là phải đóng thuế cao. Đến các tỷ phú Mỹ người ta còn biểu tình đòi nộp thuế cao kia kìa. Thế mới là công bằng xã hội.
    Người ta đóng thuế cao vì người ta thấy được đồng tiền của họ có ích với xã hội thế nào qua các phúc lợi xã hội.

Còn mình nói thật, mình cũng đi làm cũng đóng thuế nhưng nhìn đồng tiền của mình đóng cho đất nước đổ vào 1000 năm Thăng Long, đổ vào Vinashin, đổ vào các dự án kênh Thị Nghè - Nhiêu Lộc hàng chục năm chưa hoàn thành .... thì mình coi khoản đóng thuế là tiền mình bị mất 1 cách vô lý đấy mẹ nó ạ và mình chẳng nhận lại được gì từ tiền đóng thuế của mình cả. Và đó là sự bất công trong xã hội mà mình phải chấp nhận!
    Còn rõ ràng bài báo chẳng đề cập tới thuế má gì cả, chỉ đơn giản là cô ấy mua giày 100 triệu, sao cô ấy ko dùng 100 triệu giúp người khác chứ chẳng hề nói tới công bằng xã hội gì cả.

Các ông nhà báo là những người đầu tiên đọc bài văn của bạn học sinh trường AMS nhưng mình thử hỏi xem đã ông nào cho cậu bé chỉ 50 nghìn đồng để mẹ cậu ta không phải đi bộ sau khi chạy thận về - dù chỉ 1 ngày hay chưa???
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 636 Bài viết

• 4,517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangmeo28 Xem bài viết
    Chỉ nói lên 1 điều hình như đường lối xã hội chủ nghĩa hơi bị lệch, hay là thời kì quá độ thì nó vậy? Chứ đây là tư bản thì đúng hơn, phân hóa giàu nghèo ngày càng rõ rệt. Đúng là tiền của ng ta, công sức của người ta thì người ta có quyền thật, nhưng mà cứ thấy buồn buồn. Chắc là lại gato rồi
    Tôi quên béng chủ nghĩ tư bản học ở VN định nghĩ thế nào nên chả hiểu VN theo chủ nghĩa gì. Cái bạn buồn chả phải bạn GATO đâu, chả qua là bạn bị tước quyền đỏi hỏi thôi. Này nhé, cái cô đi giày trăm triệu đó cô ấy đóng thuế bao nhiêu cho cái thu nhập khủng của cô ta (vì theo tôi nếu cô tha thu 10 triệu d /tháng mà đi đoi giày này thì hài quá), hay người bao cô ta đóng thuế bao nhiêu. Nếu như anh ta thu 1 triệu đô một tháng mà thuế anh ta đóng cỡ như chô tôi cũng khoảng 42% thì số tiền thuế đó nếu bạn thu nhập dưới mức thấp mà xã hội qui định bạn sẽ được hưởng thì người đi đôi giày đó hãy tự hào, còn nếu mình thu 1 tỷ mà giữ cả 1 tỷ thì theo tôi bạn buồn là đúng rồi vì làm gì có công bằng ở đây, bạn đâu có được hưởng tí gì từ xã hội.

Còn làm sao anh ta phải chia cho bạn a, vì anh ta kiếm tiền ở đất của bạn làm chủ, bạn có cái quốc tịch, có giấy tờ, sống lâu dài trên đất đó thì bạn là chủ của đất đó chứ tại sao lại nghĩ mình chỉ là dân đen.

Vấn đề cái bạn buồn là chuyện bạn bị nghĩ là mình kém, chả có quyền gì,tiền của họ, mà không nghĩ cái phần họ làm trên cái bạn có quyền, mà cái đấy tôi nghĩ chả chỉ riêng bạn nghĩ vậy, tôi có ở VN chắc giờ này cũng nghĩ vậy thôi.

Tôi ví dụ để các mẹ thấy, tại sao dân VN toàn gửi sang Pháp mua túi LV, bên Pháp chắc là nhiều hàng hơn, OK, nhưng giá mà cả thuế thì đừng mong là rẻ, rẻ hơn là vì các mẹ ra sân bay hoàn lại thuế hình như tôi không nhớ nhầm làm 14 hay 16% giá trị (thuế tổng thì khoảng 20%) khi các mẹ xử dụng LV ở VN. Nói thế để các mẹ biết là thuế bên này nó đánh vào mọi cái, từ cái bé đến cái lớn, và nhà nước kiểu gỉ cũng sẽ có phần, anh mà đi đôi dày 100 triệu thì anh phải đóng đống tiền cho nhà nước rồi, và vì thế anh chả phải ngượng, nhưng anh đi đôi giày chả có tí thuế nào thì người khác nói là đúng rồi, có gì phải nghĩ mình Gato.

Mà bạn gì nói đúng đấy, Thuế của dân phải biết dùng, nước mà dùng thuế theo ý các vị thì đúng là, thế nên chuyện đôi giày tuy nhỏ nhưng nó nói lên ôi thứ trong xã hội, mà nói nhiều quá lại lắm chuyện nên thôi tán thế thôi, tôi chạy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 200 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Ở bên mẹ hn70486 mình không biết mọi người đóng thuế nhiều đến mức nào và ngoài thuế ra thì làm ăn còn các khoản bôi trơn nào không chứ ở đây thuế thì ít nhưng bôi trơn thì nhiều lắm. Và bản thân các đồng chí thuế vụ cũng thà nhận 1 khoản "nho nhỏ" để bỏ túi riêng còn hơn là thu của người cả 1 khoản "lớn lớn" về cho nhà nước.

Chính vì thế đa phần thu nhập của mọi người bị coi là trốn thuế nhưng thật ra cũng đã phải "làm luật" rồi . Còn nếu bạn đủ tự tin để vừa "làm luật" vừa "đóng thuế" thì chắc nhà bạn có máy in tiền!

Vì thế về pháp luật chưa chắc người mua đôi giày 100 tr đóng thuế đúng thu nhập của anh ta nhưng số tiền anh ta bỏ ra để "làm luật", để "bôi trơn" cũng không ít đâu.
    • 442 Bài viết

• 853 Được cảm ơn

hài thật, tớ chẳng hiểu các bạn đang tranh luận nhau về cái gì nữa.

Chỉ có một điều là với xu hướng khoe quần áo đắt tiền, phụ kiện đắt tiền, xe cộ đắt tiền, cuộc sống vinh vang - mà thu nhập bất minh, khi còn người nghèo, người khổ thì là một điều đáng buồn.
    tất nhiên ai cũng sống cho mình, ai cũng vì mình cả. Nhưng sống quá xa hoa khi xã hội còn nhiều mảnh đời bất hạnh thì quả thực là khiến con người chạnh lòng.

Đừng so sánh nghệ sĩ Vn với nghệ sĩ thế giới. Bởi thu nhập của họ là thu nhập minh bạch. Thu nhập của họ cao ngất ngưởng và tương đương với đóng góp của họ với xã hội ngất ngưởng. Họ có quyền hưởng thụ thành quả của họ vì những cống hiến hết mình của họ cho xã hôi, cho đất nước của họ.
    còn ở Vn thì chán chả buồn nói đến, nói cho cùng muốn làm người tốt cũng khó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 636 Bài viết

• 4,517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Holyn Xem bài viết
    Ở bên mẹ hn70486 mình không biết mọi người đóng thuế nhiều đến mức nào và ngoài thuế ra thì làm ăn còn các khoản bôi trơn nào không chứ ở đây thuế thì ít nhưng bôi trơn thì nhiều lắm. Và bản thân các đồng chí thuế vụ cũng thà nhận 1 khoản "nho nhỏ" để bỏ túi riêng còn hơn là thu của người cả 1 khoản "lớn lớn" về cho nhà nước.

Chính vì thế đa phần thu nhập của mọi người bị coi là trốn thuế nhưng thật ra cũng đã phải "làm luật" rồi . Còn nếu bạn đủ tự tin để vừa "làm luật" vừa "đóng thuế" thì chắc nhà bạn có máy in tiền!

Vì thế về pháp luật chưa chắc người mua đôi giày 100 tr đóng thuế đúng thu nhập của anh ta nhưng số tiền anh ta bỏ ra để "làm luật", để "bôi trơn" cũng không ít đâu.
    Khổ, đã bảo thôi lại viết, bạn gì ơi tôi không biết bạn hỏi thật hay đùa, nhưng giọng văn có vẻ thật nên tôi trả lời.

Vấn đề là bạn đang nhầm giữa đóng thuế và đút lót. Đóng thuế về nguyên tắc là trích một phần tiền cá nhân nộp cho ngân sách nhà nước để chi dùng các vấn đề xã hội như giáo dục trả lương viên chức, xây dựng cơ sở hạ tầng .. trợ cấp, tức là người đóng là người dân và người hưởng cũng là dân trong đó có bạn, người đóng thuế.

Còn đút lót là chuyện khác, cũng là mất đi khoản tiền của người dân nào đó nhưng cho túi của các quan chức, người được đút lot, mà những người này thường không nghèo không cần dùng trợ cấp và tất nhiên không để xây đường, xây bệnh viện, xây trường và bạn chả được hưởng tí gì chỗ tiền làm luật trong ngoặc của bạn cả, có chăng cho nhanh việc thôi. Tiền cho đi được việc ngắn nhưng mất lâu dài và làm hỏng xã hội bạn ạ.

Vậy theo bạn hai cái đóng đó có giống nhau không?

Ở một đất nước mà tiền không vào ngân sách mà vào túi quan tham thì nước đó sớm muộn cũng phá sản bạn ạ.

Còn bên chỗ tôi sống thì dân tây nó sẽ nói thế này khi bạn than thuế nước nó cao 'he he tao chỉ mong được đóng thuế cao thôi" tức là nó chấp nhận trong suy nghĩ của nó là làm lương cao, thu nhập cao thì đóng thuế, đáng buồn là trongh đám bạn bè tôi người VN lai có nhiều người chả thích đóng thuế, họ bằng mọi cách gủi tiền vầ VN báo người phải nuôi ở VN để trừ thuế, có người bảo đẻ nhiều con cho đõ phí tiền thuế, đại ý thế cho nên tôi tin là dân VN chả nghĩ đến chuyên đóng thuế trước mà nghĩ đến chuyện trốn thuế trước, mà hậu quả chả quan tâm.

Chỗ tôi nói là không có hoàn toàn đút lót hay dùng tiền cá nhân mua chuộc thì chắc là không đúng, nhưng nó ở mức cao lắm, ví dụ, chi cho ông này tranh cử, cho công ty nọ được hợp đồng với mấy nước hay ăn đút lót, nhưng cung hiếm thôi, nó mà phanh phui ra có mà đi tong cả sự nghiệp nhưng mà cũng có đấy. Còn việc bình thường thì không cần phải bôi trơn bằng phong bì, dù cũng mất thời gian nhưng đúng là kiểu gì cũng xong mà họ còn phải sợ mình nếu mình đúng ấy chứ.

Còn bên chỗ tôi nói thế này để bạn biết nhé, hai vợ chồng đi làm thì sẽ đóng thuế 1/2 thu nhập, nếu đẻ thêm 1 đứa thì lấy lại được 1/2 chỗ thuế đó. Thuế thì có nhiêu mức, nhưng triệu phu đóng thì gần như nửa thu nhập 1 tháng, tức cỡ 500 ngàn đô/1 triệu đô. Nhà có giá trị 700 ngan tfhi đóng thuế nhà giàu... Suy cho cùng ở đây không thể giàu được, nhưng bù lại, khi cả châu âu đang khủng hoảng thì nước tôi ở vẫn trong nhóm khá nhất, biểu tình ít nhất, và dân không hoang mang nhất vì có chế độ trợ cấp khá tốt.

Nếu mấy chục năm nữa VN vơ nợ như HY lạp thì tự dung lại thấy quí thuế ấy chứ, chứ giờ bên đó nợ lương 2, 3 tháng là thường, mà dân đi làm toàn công chức, dân không có ăn là chuyện cũng bình thường, bên cạnh đó có một giới cực giàu là dân chở tàu biển thuê thì chả thấy đâu khủng hoảng, chính phủ tăng thuế mà không dám tăng của họ vì nếu họ bỏ đi nữa thì coi như chả còn ai đóng thuế, vậy cho nên nói gì thì nói nhé, cái bây giờ không lo có lẽ sau này lo muộn mất rồi, con như bạn nghĩ tiền đằng nào cũng bỏ ra thì tại sao không bỏ ra chỗ nào ổn định cho con cháu mình mà bỏ ra cho cai thằng đã giàu nó lại cho con no ra tử bản học rồi ở luôn bên đó hay về lại làm vua, thì có bao giờ bạn nghĩ mình dại quá bị lọi dụng không.

Nhưng mà nói gì thì nói cả một cơ chế khó đổi lắm, nói hay nhưng làm chả chắc
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 063
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 876 Bài viết

• 725 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    No thời ra bụt đói ra ma,
    Chẳng lạ nhân tình đất kẻ ta.
    Khôn khéo chẳng qua thằng có của,
    Yêu vì đâu đến đứa không nhà.
    Ở đời mới biết cùng thời dễ,
    Muôn sự cho hay nhịn cũng qua.
    Cơ tạo có đi thời có lại,
    Vạch vôi lấy đó mãi ru mà.
    Only know you've been high when you're feeling low
    Only hate the road when you're missing home
    Only know you love her when you let her go
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,395 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

Ở những nước tư bản giãy chết người ta mua túi xách mấy chục ngàn đô, thậm chí có máy bay riêng, sống rất xa xỉ mà ko thấy báo nào đăng '' còn bao nhiêu người nghèo ko có cái ăn mà ông A, bà B lại xài tiền như vậy''. Ở VN mang đôi giày trăm triệu là được nêu danh lên báo chí, âu cũng là do dân thiếu ăn thiếu mặc. Vậy tại sao dân nghèo? Tại sao dân không đủ ăn đủ mặc? Tại sao dân không muốn đóng thuế? Giải quyết cái gốc đi rồi hẳn tính chuyện cái ngọn. Chứ toàn đem cái ngọn ra chê trách mà không biết lí do tại sao thì có ích gì. Làm sao nhà báo biết được người ta có làm từ thiện hay không mà lên báo chê bai không biết giúp đỡ người nghèo?
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8