TIN TÀI TRỢ.

Đôi giày 100 triệu!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,150 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

http://dantri.com.vn/c702/s702-53804...-100-trieu.htm

Thứ Sáu, 18/11/2011 - 08:00
    Đôi giày 100 triệu!

(Dân trí) - 100 triệu đồng mua được một đôi giày hàng hiệu trong bộ sưu tập mới nhất, 100 triệu đồng có thể mua được một túi xách hàng hiệu và 100 triệu đồng cũng có thể cứu sống vài mạng người trong cơn bạo bệnh, cũng có thể làm thay đổi số phận một con người…

mhdoigiaychuan_292be

(Minh họa: Ngọc Diệp)

Trên những website giải trí bỗng xôn xao về đôi giày trị giá 100 triệu đồng của “ngôi sao” nọ. Đôi giày hàng hiệu được chụp cận cảnh, được trầm trồ trước vẻ đẹp lấp lánh, tinh xảo. Không chỉ “xài” đôi giày trị giá 100 triệu, người đẹp ấy còn cầm trên tay chiếc ví trị giá 70 triệu đồng.

Theo bình chọn của giới thạo tin, “ngôi sao” nọ hiện đang giữ kỷ lục trong giới sao Việt về việc “chịu chơi” với hàng hiệu. Đôi giày 100 triệu đồng cô đang sở hữu là đôi giày đắt giá nhất, chưa có “sao” nào “vượt mặt” được. Riêng chiếc ví cầm tay trị giá 70 triệu đồng lại… “chưa thấm vào đâu” vì trước đó, một “sao” khác đã đến dự tiệc cùng một chiếc ví giá 90 triệu đồng. Dư luận “ngất ngây con gà tây”. Công chúng được dịp nhớ lại cách đó không lâu, một “chân dài” khác cũng đã khoe về chiếc đồng hồ 3000 USD (tương đương 60 triệu đồng) và chiếc túi xách 120 triệu đồng…

Cuộc chạy đua hàng hiệu của giới sao Việt đang ồn ào bỗng báo chí đăng tải bài văn lạ của học sinh nghèo trường Ams. Cậu bé nghèo đưa ra quan điểm của mình về đồng tiền trong cuộc sống. Cậu bé ghét tiền vì tiền đã khiến cuộc sống của gia đình cậu trở nên nghèo khó, túng quẫn. Mẹ cậu bé phải vào viện Bạch Mai lọc máu 3 lần/1 tuần. Dù bảo hiểm y tế đã trả 95%, gia đình cậu vẫn vật vã với 5% chi phí còn lại cho những ca chạy thận của người mẹ.

Trích lại một đoạn ngắn trong bài văn lạ của cậu học sinh nghèo “Mẹ chạy thận 3 lần mỗi tuần… Mỗi khi về nhà, mẹ thở hổn hển, mẹ lăn ra giường lịm đi không nói được câu gì. Con và bố cũng biết là lúc ấy không nên hỏi chuyện mà nên để yên cho mẹ nghỉ ngơi. Tám năm rồi, tám năm chứng kiến cảnh ấy nhưng con vẫn chưa bao giờ có thể quen được. Con chỉ biết đứng từ xa nhìn mẹ, và nghiến răng ước “giá như có dăm chục ngàn cho mẹ đi xe ôm thì đâu đến nỗi !”…

Cậu bé đã ước giá như có được 50 ngàn đồng cho mẹ đi xe ôm… Chỉ là 50 ngàn đồng! Cả gia đình cậu bé hiện đang sống nhờ vào đồng lương hưu 3 triệu đồng của ông nội già yếu.

100 triệu đồng mua được một đôi giày hàng hiệu lấp lánh. 120 triệu đồng có thể mua được một túi xách hàng hiệu đắt giá. 90 triệu đồng có thể mua được một chiếc ví cầm tay. 60 triệu đồng là giá của một chiếc đồng hồ đẹp mắt…

Nhưng, ở rất gần thế giới xa hoa ấy, chỉ 50 ngàn đồng thôi cũng đã là niềm khát khao, mơ ước của một cậu bé nghèo hiếu thảo. Chỉ 50 ngàn đồng cũng đủ sức mạnh làm… bất lực cả một gia đình nghèo khổ! Chỉ vì 50 ngàn đồng, một phụ nữ vừa xong ca lọc máu phải đứng đợi xe buýt để trở về nhà…

100 triệu đồng có thể mua được một đôi giày lấp lánh. 100 triệu đồng cũng có thể cứu sống một đời người, có thể làm đổi thay một số phận.

Lại nhớ ở một trại phong (tỉnh Thái Bình) mỗi cụ già cô đơn chỉ được nhận 100 ngàn đồng phụ cấp/ 1 tháng cộng với 6 cân gạo. Người ta sẽ sống như thế nào với 100 ngàn đồng/ 1 tháng?

Câu chuyện về bài văn lạ của trường Ams, 100 ngàn đồng/tháng của các cụ già bị bệnh phong và đôi giày 100 triệu đồng, suy cho cùng, mọi sự so sánh đều khập khiễng. Khoảng cách giữa những con số là vô cùng. Nó cũng vô cùng như khoảng cách giữa sự giàu sang và nghèo khổ vậy.

Hiền Hương

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 442 Bài viết

• 853 Được cảm ơn

ờ đúng rồi

100 triệu đã làm đc nhiều thế
    còn mười mấy tỷ cúng cụ cho thằng 7 new wonder sao ko dám động vào. Đồ hèn.

Câu chuyện về bài văn lạ của trường Ams, 100 ngàn đồng/tháng của các cụ già bị bệnh phong và đôi giày 100 triệu đồng, suy cho cùng, mọi sự so sánh đều khập khiễng. Khoảng cách giữa những con số là vô cùng. Nó cũng vô cùng như khoảng cách giữa sự giàu sang và nghèo khổ vậy.
    Với hơn 24 triệu tin nhắn, Việt Nam đã chi hơn 15 tỷ đồng, cùng với nhiều chi phí tổ chức các sự kiện, ông suy nghĩ gì về cái giá mà chúng ta trả cho danh hiệu kỳ quan thế giới mới?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 713 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Báo với chả chí, toàn so sánh lung tung, cùng là một con người do tạo hóa sinh ra, người ta tài giỏi lại chịu khó cộng với thời vận tốt nên kiếm được nhiều tiền, đi đôi giày 100 triệu hay 1 tỷ thì quyền ở người ta, còn người nghèo, đành rằng là xã hội cũng nên chia sẻ nhưng không phải theo kiểu anh còn nghèo mà tôi không được xài sang mặc dù tôi có tiền, một người giàu người ta đi đôi giày 100 triệu thì hàng năm người ta cũng làm từ thiện nhiều triệu đồng, có nhiều nhà ở quê em em biết, hai vợ chồng sức dài vai rộng chả làm ăn gì, bán hết ruộng đất tiêu xài sau đó lại xin xác nhận là hộ nghèo để hưởng cái trợ cấp của xã hội!!!, người nghèo có biết rằng nhiều người giầu người ta phải làm việc mười mấy tiếng một ngày, hy sinh gần hết các nhu cầu cá nhân, việc mua sắm hàng hiệu mang trên mình cũng là một cách để mua vui và giải tỏa căng thẳng cho họ vậy.
    • 1,975 Bài viết

• 5,231 Được cảm ơn

Mệt quá! 100 đó chảy vào túi người khác chứ mất đi đâu đâu, không có người mua giày nữa thì người bán giày sống bằng gì? Bổ sung quân số cho tập thể người nghèo cần từ thiện à?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Mình ko phê phán quan điểm của ai cả nhưng mình luôn day dứt vì câu hỏi, chả lẽ người đi đôi giày 100 triệu là người cao quí và giỏi giang đến mức được quyền đi nó mà ko suy nghĩ gì. Còn nguời ko có 50 ngàn để đi xe ôm là người ko ra gì và phải chấp nhận số phận của mình à??? Làm thế nào bây giờ. Làm thế nào để trả lời được câu hỏi này.????
    • 1,534 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Theo mình, xã hội nó vốn vẫn thế đấy, cho nên dù có trăm bài báo day dứt xót xa thì ai đi giày 100tr người ta vẫn đi, còn người không có tiền để trang trải cho cuộc sống của mình thì cũng vẫn phải loay hoay tìm lối thoát thôi. Cái khoảng cách giữa sự giàu sang và nghèo khổ này bao nhiêu thập kỷ này vẫn thế rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,975 Bài viết

• 5,231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen789 Xem bài viết
    Mình ko phê phán quan điểm của ai cả nhưng mình luôn day dứt vì câu hỏi, chả lẽ người đi đôi giày 100 triệu là người cao quí và giỏi giang đến mức được quyền đi nó mà ko suy nghĩ gì. Còn nguời ko có 50 ngàn để đi xe ôm là người ko ra gì và phải chấp nhận số phận của mình à??? Làm thế nào bây giờ. Làm thế nào để trả lời được câu hỏi này.????
    Xưa kia công tử Bạc Liêu bị phê phán vì lãng phí, ra đường thuê mấy cái xe kéo, mỗi chiếc chỉ chở một thứ vật dụng của cậu, nói thật chứ em mà là người phu kéo xe thì em sẽ mừng lắm chứ chả phê phán gì cậu, khi không lại được việc làm, tiền thì vẫn thế mà kéo có mỗi cái hộp trầu nhẹ tênh tênh. Mẹ nó cứ nghĩ có người sản xuất có người lao động thì cần có người tiêu thụ, nếu không thì chỉ tăng số người nghèo, tăng số người thiếu 50 nghìn, thế là trả lời câu hỏi của mẹ nó được rồi đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 526 Bài viết

• 1,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chán, nói như bài báo thi Vn cứ sống như thời bao cấp đi, ăn con gà cũng lén lén, lút lút chứ phát triển làm quái gì cho mệt! Ví như làm từ thiện thì chỉ động viên về mặt tinh thần là chính, để họ thấy rằng xã hội này còn quan tâm đến họ chứ làm sao có thể làm họ hết ngặt nghèo được, biết bao nhiêu cho đủ. Mình chỉ thấy vậy sau 5nam mòn mỏi đi làm từ thiện tất cả các nơi ở VN. Mỗi lần đọc báo bài nào giống vầy là bức xúc ghê vậy đó. Để xem nhà báo có lấy nhuận bút này đi làm từ thiện không hay là mang đi nhậu, đi boa cho gái?!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Taubaygiay Xem bài viết
    Xưa kia công tử Bạc Liêu bị phê phán vì lãng phí, ra đường thuê mấy cái xe kéo, mỗi chiếc chỉ chở một thứ vật dụng của cậu, nói thật chứ em mà là người phu kéo xe thì em sẽ mừng lắm chứ chả phê phán gì cậu, khi không lại được việc làm, tiền thì vẫn thế mà kéo có mỗi cái hộp trầu nhẹ tênh tênh. Mẹ nó cứ nghĩ có người sản xuất có người lao động thì cần có người tiêu thụ, nếu không thì chỉ tăng số người nghèo, tăng số người thiếu 50 nghìn, thế là trả lời câu hỏi của mẹ nó được rồi đấy.
    Nhưng mình thì ko chấp nhận vậy. Như Bill gate giàu thế chả nhẽ ông ấy giàu vĩnh viễn chỉ bằng một sản phẩm bộ phàn mềm của ông ấy à??? Chỉ nên qiu định bộ phần mềm của ông ấy được phép thu phí trong khoảng bao nhiêu năm còn lại phải free cho dân tình hưởng chứ ko thể mãi mãi chỉ ăn bằng một cái phần mềm đó được. Tớ có thể đi hầu công tử bạc liêu lấy tiền sinh sống nhưng ko thể hàu cả đời như kiểu của Bill gate được.
    • 240 Bài viết

• 1,517 Được cảm ơn

ô hay cái ông nhà báo này, cần gì phải 100 triệu, 1 triệu thôi cũng được khối bữa cho các cháu mù cang chải. Từ nay ông đừng mua túi để xách, đừng mua máy tính tốt, điện thoại xịn, quần áo đẹp nữa nhé, xách túi ni lông, mặc quần đùi áo 3 lỗ là được rồi, để tiền mua gạo cho nhiều người khác nữa nhé! Đúng là NG... còn tỏ ra nguy hiểm!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,062 Bài viết

• 7,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhưng mình thì ko chấp nhận vậy. Như Bill gate giàu thế chả nhẽ ông ấy giàu vĩnh viễn chỉ bằng một sản phẩm bộ phàn mềm của ông ấy à??? Chỉ nên qiu định bộ phần mềm của ông ấy được phép thu phí trong khoảng bao nhiêu năm còn lại phải free cho dân tình hưởng chứ ko thể mãi mãi chỉ ăn bằng một cái phần mềm đó được. Tớ có thể đi hầu công tử bạc liêu lấy tiền sinh sống nhưng ko thể hàu cả đời như kiểu của Bill gate được.
    Nếu ko chấp nhận thì bạn ráng suy nghĩ làm sao cho ra được sp như Bill Gates, hoặc đi kiếm hãng free khác mà xài. Công sức, trí óc, bao nhiêu năm học tập của người ta bỏ ra làm sp cho bạn mà bạn đòi xài miễn phí, ai cũng như bạn thì ai dám sáng tạo nữa đây? Vậy bây giờ boss của bạn nói công ty đi làm miễn phí cho người ta, thì không trả lương cho bạn bạn chịu không?

Chuyện khoảng cách giàu nghèo là chuyện của chính phủ phải lo, không phải chuyện của những người có 100tr bỏ ra phải lo. Tại sao người ta cũng đi làm, cũng phải lao động mới có được, lại không được quyền xài. Bộ phải giỏi giang & cao quý mới được có số tiền đó hay sao?

Chuyện cậu bé trường Ams, không ai bắt họ phải chấp nhận số phận của mình. Họ có thể bán căn nhà 2 tầng đó, thuê một căn khác nhỏ hơn và lấy tiền chưa trị, nhưng họ chọn cách giữ ngôi nhà đó để làm của sau này cho cậu bé và sống chật vật với 3tr mỗi tháng, đó cũng là lựa chọn của họ, thì cũng có người chọn cách mua một đôi giày 100tr để tận hưởng. Mỗi người một lựa chọn sống cho mình khác nhau.
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SG Chic Xem bài viết
    Nếu ko chấp nhận thì bạn ráng suy nghĩ làm sao cho ra được sp như Bill Gates, hoặc đi kiếm hãng free khác mà xài. Công sức, trí óc, bao nhiêu năm học tập của người ta bỏ ra làm sp cho bạn mà bạn đòi xài miễn phí, ai cũng như bạn thì ai dám sáng tạo nữa đây? Vậy bây giờ boss của bạn nói công ty đi làm miễn phí cho người ta, thì không trả lương cho bạn bạn chịu không?

Chuyện khoảng cách giàu nghèo là chuyện của chính phủ phải lo, không phải chuyện của những người có 100tr bỏ ra phải lo. Tại sao người ta cũng đi làm, cũng phải lao động mới có được, lại không được quyền xài. Bộ phải giỏi giang & cao quý mới được có số tiền đó hay sao?

Chuyện cậu bé trường Ams, không ai bắt họ phải chấp nhận số phận của mình. Họ có thể bán căn nhà 2 tầng đó, thuê một căn khác nhỏ hơn và lấy tiền chưa trị, nhưng họ chọn cách giữ ngôi nhà đó để làm của sau này cho cậu bé và sống chật vật với 3tr mỗi tháng, đó cũng là lựa chọn của họ, thì cũng có người chọn cách mua một đôi giày 100tr để tận hưởng. Mỗi người một lựa chọn sống cho mình khác nhau.
    Tớ bỏ của chạy lấy người vì suy nghĩ của tớ chính là suy nghĩ của người vạch cơ hội cho những người nghèo có thể vuơn lên làm chủ mình và sống tốt hơn. Nhưng ko thể được nên tở bỏ. chào các bác ở lại mạnh khoẻ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Bộ sản phẩm đó của ông ấy thuộc sở hữu của ông ấy. Nếu nó có tác dụng phục vụ cho những người khác để làm công cụ kiếm tiền thì đương nhiên ông ấy vẫn được hưởng. Giả sử bạn có một cái nhà mặt phố bạn cho thuê làm văn phòng, sau bao nhiêu năm bạn có bảo với người thuê là tôi kiếm đủ tiền rồi ông cứ dùng đi tôi không lấy tiền thuê nữa không?
    Hơn nữa mình thấy Microsoft cải tiến liên tục cho phù hợp với người dùng, tức là họ có sáng tạo, có làm việc tại sao lại nói là hầu Billgate?
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dungoc2008 Xem bài viết
    Bộ sản phẩm đó của ông ấy thuộc sở hữu của ông ấy. Nếu nó có tác dụng phục vụ cho những người khác để làm công cụ kiếm tiền thì đương nhiên ông ấy vẫn được hưởng. Giả sử bạn có một cái nhà mặt phố bạn cho thuê làm văn phòng, sau bao nhiêu năm bạn có bảo với người thuê là tôi kiếm đủ tiền rồi ông cứ dùng đi tôi không lấy tiền thuê nữa không?
    Hơn nữa mình thấy Microsoft cải tiến liên tục cho phù hợp với người dùng, tức là họ có sáng tạo, có làm việc tại sao lại nói là hầu Billgate?
    Cải tiến của ông ấy chỉ là hình thức lách luật nó vẫn là bộ cũ thôi thêm vài chức năng vớ vẩn.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Cải tiến của ông ấy chỉ là hình thức lách luật nó vẫn là bộ cũ thôi thêm vài chức năng vớ vẩn.
    Ồ thế giả sử bạn có cái nhà như ví dụ mình nói trên. Bạn có làm thế không?
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dungoc2008 Xem bài viết
    Ồ thế giả sử bạn có cái nhà như ví dụ mình nói trên. Bạn có làm thế không?
    Tớ chả chấp nhận nhường nhà cho ai nhưng nếu giả sử hết 50 năm chẳng hạn người ở phải nộp một khoản phí nào đó chẳng hạn thì tớ vẫn chấp nhận. Cái này phải do luật quy định, nên tạo cơ họi cho người nghèo chứ ko thể độc tôn mãi mãi được. Ai ko đủ tiền nộp phí thì nguy cơ ra khỏi nhà là có thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 636 Bài viết

• 4,517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aaabbbccc Xem bài viết
    Báo với chả chí, toàn so sánh lung tung, cùng là một con người do tạo hóa sinh ra, người ta tài giỏi lại chịu khó cộng với thời vận tốt nên kiếm được nhiều tiền, đi đôi giày 100 triệu hay 1 tỷ thì quyền ở người ta, còn người nghèo, đành rằng là xã hội cũng nên chia sẻ nhưng không phải theo kiểu anh còn nghèo mà tôi không được xài sang mặc dù tôi có tiền, một người giàu người ta đi đôi giày 100 triệu thì hàng năm người ta cũng làm từ thiện nhiều triệu đồng, có nhiều nhà ở quê em em biết, hai vợ chồng sức dài vai rộng chả làm ăn gì, bán hết ruộng đất tiêu xài sau đó lại xin xác nhận là hộ nghèo để hưởng cái trợ cấp của xã hội!!!, người nghèo có biết rằng nhiều người giầu người ta phải làm việc mười mấy tiếng một ngày, hy sinh gần hết các nhu cầu cá nhân, việc mua sắm hàng hiệu mang trên mình cũng là một cách để mua vui và giải tỏa căng thẳng cho họ vậy.
    Mọi sự so sánh đều khập khiễng, tôi cũng công nhận, nhưng có cái khập khiễng ít, có cái nhiều, comment của mẹ này thoạt tiên đọc thì đúng, nhưng nhìn sâu xa lại không đúng và nó là sự bất công bằng trong xã hội. Tất cả các nước, suy cho cũng thì mục tiêu đều muốn công bằng xã hội và điều đó làm được thì nhà nước phải có tiền, mà có tiền thì phải từ đâu, với nước có dầu lửa nó bán dầu nó ăn, OK, nhưng VN thì tôi nghĩ dầu lửa chả còn bao năm, vậy nếu nhà nước muốn có tiền nêu không tự in tiền cho lạm phát ngất ngưởng thì ngoài đi vay thế giới cách nữa đó là thu THUẾ từ dân.

Con tôi đi học, có lần cô giáo hỏi là nước giàu hay nước nghèo thì thuế cao, nó bảo nước nghèo và không được điểm, về hỏi tôi tôi mới giải thích là nếu so sánh đơn giản VN và nước tôi đang sống thôi thì VN sống hầu như không có thuế, các mẹ đừng tưởng đóng thuế như các mẹ là nhiều đâu nhé, nước tôi ở cứ thu nhập trên một mức nào đó thì đóng thuế tăng lên, có mức đóng 42% cơ đây, mua hàng có thuế, bán nhà có thúe, mua nhà có thuế...tóm lại là cài gì cũng có thuế, bù lại nước tôi đang sống có chế đọ trợ cấp xã hội gần như tốt nhất thế giới, trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp thuê nhà, trợ cấp học, trợ câp tìm việc, trợ câp bảo hiểm ý tế... nói tóm lại là nước tôi đang sống không có người chết vì đói, không có người không có tiền bệnh viện trả về nhà trong khi bệnh chữa được nhưng hâu nhu họ tự giác đóng thuế và chấp nhận đóng thuế, chứ không như VN hóa đơn đỏ cứ như thể món hàng.

Các mẹ thấy, ở VN thì 100 người nghèo đi để cho chưa đến 1 người giầu lên trong mấy năm nay, họ giầu vì sao, vì họ không phải đỏng thuế, nếu như ở nước tôi sống mà buôn bất động sản có thể cũng sẽ giàu nhưng không thể giàu nhanh như VN vì thuế họ phải đóng nhiều, ngoài thu nhập còn đóng trên cả số lãi họ có do bán chênh lêch hai cái nhà, và chính số tiền này chia cho người nghèo hơn họ.

Vậy các mẹ nói người giầu hy sinh này nọ, họ đáng được hưởng, đúng họ đáng hưởng theo công sức của họ nhưng sống trong cùng một xã hội thì phải chia xẻ cái mình có cho cộng đồng vì nói gì thì nói họ kiếm lợi được trên cộng đồng đó, nhưng ở VN thì không. Ở Vn làm giàu dễ và nhanh hơn nước tôi sống nhiều vì chả có gì dễ hơn là bán hàng mà chả phải đóng thuế cho nhà nước, hoạc có đóng cũng gọi là còn chưa kể đủ mánh trốn thuế. Từ thiện đúng là ý thích nhưng thuế là nghĩa vụ, sống ở VN chỉ cần làm theo ý thích còn nghĩa vụ chả ai đỏi hòi, và nhiều người còn cho đó là không có quyền vậy thì những bài báo như thế này không có gì là quá đáng cả. Chúng ta sống ở một nơi có sự chênh lệch giàu nghèo quá cao thì sài quá sang đúng là không hay chút nào khi quanh ta có người chết đói.

Tuy nhiên theo tôi lỗi không nhiều ở cá nhân mà cả một xã hội. Các mẹ thử nhìn Hy Lạp xem, đang vỡ nợ vì nước chỉ đi vay, thành phần lao động chính toàn là người làm cho nhà nước, nước sống mà không có thực lực, nước chả có thuế mà gì, mạnh ai nấy làm, hóa đơn như trò hề, trốn thuế cũng nhiều gần như VN, mà theo tôi biết thì VN còn hơn Hy lạp nhiều về trốn thuế, và phong bì. Các mẹ có thể nghĩ chuện đó tận đẩu tận đâu nhưng 50 năm nữa, con cái các mẹ ở VN sẽ nhận những cái như thế nếu không thay dổi. Một đôi giảy 10O triệu có thể chỉ là chuyện nhỏ, nhưng chuyện một đất nước thì sẽ liên lụy tất cả mọi người sống trên đó.

Nhìn cái gì nhìn sâu sâu chút, chứ người ta đang và hưởng trên cái đáng ra mình cũng có quyền mà mình ca ngợi thì xã hội sẽ ngày càng bất công.

Tôi chỉ vắn tắt vậy, các mẹ học cao tự hiểu nhiều hơn.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Tớ chả chấp nhận nhường nhà cho ai nhưng nếu giả sử hết 50 năm chẳng hạn người ở phải nộp một khoản phí nào đó chẳng hạn thì tớ vẫn chấp nhận. Cái này phải do luật quy định, nên tạo cơ họi cho người nghèo chứ ko thể độc tôn mãi mãi được. Ai ko đủ tiền nộp phí thì nguy cơ ra khỏi nhà là có thật.
    Thế bạn đã thấy Billgate được 50 năm khai thác chưa? Còn tôi, tôi nghĩ xã hội phải có phân cấp giàu nghèo thì người nghèo mới cố gắng. Chứ cái kiểu cào bằng bình quân chủ nghĩa như xã hội thời bao cấp thì mãi chẳng khá lên được đâu.
    Với lại ai cũng giàu thì bạn sẽ thấy hậu quả của việc xã hội công bằng: Sẽ không có ô sin, không có công nhân, không có lao động chân tay... vì ai cũng muốn làm công việc văn phòng, làm ông chủ cả.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 101 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

cứ so sánh làm gì cho khập khiễng, ng ta kiếm tiền giỏi thì có quyền xài, người ta có làm từ thiện hay ko thì làm sao biết dc???? không lẽ phải khoe là tôi làm từ thiện rồi nhé, giờ tôi có quyền mua gì thì mua, hay lúc ng ta đi từ thiện mà có chụp hình lại thì săm soi cách ngta mak đồ khi đi từ thiện??????, rùi nói ng ta đi làm từ thiện mà hô hào cho chúng biết là làm từ thiện????? Báo với chí??? sống sao cho vừa????
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,271 Bài viết

• 14,741 Được cảm ơn

So sánh và liên tưởng như báo thì vô cùng lắm. Người ta đi giày 100tr, ví 70tr là chuyện trưng lên mặt báo nhiều người biết (cần thiết cho dân hoạt động trong showbiz) nhưng trong cuộc sống đời thường người ta làm từ thiện 200tr - 300tr hay tiền tỷ mà không thích ầm ĩ thì sao? Sao cứ nhìn hiện tượng là quàng ngay vào bản chất rồi chép miệng này nọ thế báo?

100 triệu đồng có thể mua được một đôi giày lấp lánh. 100 triệu đồng cũng có thể cứu sống một đời người, có thể làm đổi thay một số phận
    Chừng nào cô người mẫu kia nhất định nói rằng: Tôi thà bỏ 100tr mua đôi giày để đi chứ không bỏ 100 triệu để cứu người thì báo chí nhảy vào oánh người ta cũng chưa muộn nhé. Không cần báo chí phải "sốt sắng" như giờ đâu. Mà hỏi tác giả một câu nhé: Nhận được nhuận bút bài này tác giả có ủng hộ người nghèo ko thế?
    “When it comes to the future, there are three kinds of people: those who let it happen, those who make it happen, and those who wonder what happened.”
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8