TIN TÀI TRỢ.

Đoạn status khiến ai cũng giật mình: "Đừng đăng bất cứ điều gì về con bạn lên Facebook"

• 19.3K Lượt chia sẻ
  • 151K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,202 Bài viết

• 1,726 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một câu chuyện đang được hàng chục nghìn lượt share trên mạng xã hội, với nội dung cảnh báo những nguy hiểm từ việc kết bạn với người lạ trên facebook cũng như chia sẻ quá nhiều về hình ảnh con trẻ... trên trang cá nhân của mình.

Ngày 21/5, một facebook của người nước ngoài tên Ernesto Fuentes đăng bài viết cảnh báo một vụ bắt cóc và bán bé gái 5 tuổi người Mỹ với giá 5.000 USD cho một kẻ mắc chứng ấu dâm (thích quan hệ tình dục với trẻ em) khiến nhiều người giật mình.

Theo câu chuyện này, kẻ xấu đã lần ra dấu vết của bé gái chỉ bằng việc kết bạn trên facebook với mẹ của bé. Trong ngày đầu tiên đi học, khi người mẹ chụp ảnh con gái và đăng lên facebook, bức ảnh đã bị kẻ xấu lưu vào điện thoại và gửi đến 60 người đàn ông trưởng thành khác trên toàn thế giới.

"Bạn không chỉ cung cấp hình ảnh cô bé của bạn cho một kẻ buôn trẻ em, bạn còn đưa cho hắn tên và vị trí chính xác nơi con bé học" - Facebook này nhấn mạnh sự nguy hiểm khi đăng tải thông tin và hình ảnh trẻ con lên mạng xã hội.

2-84198
    Bài viết cảnh báo từ facebook Ernesto Fuentes đã nhận được gần 230 nghìn lượt chia sẻ.

Ngày 3/6, chị H.H.A.T (một Facebook-er Việt Nam) đã dịch lại bài viết này và chia sẻ trên trang cá nhân của mình. Bài viết ngay lập tức thu hút hàng trăm nghìn người theo dõi, chia sẻ và bình luận từ cộng đồng mạng, đặc biệt là các bậc phụ huynh.

Nội dung bài viết đã được chị A.T dịch như sau:

"Một chàng trai gửi cho bạn một yêu cầu kết bạn. Bạn không biết anh ta, nhưng anh có một hình ảnh cá nhân dễ thương, vì vậy bạn chấp nhận yêu cầu kết bạn ấy.

Đó là ngày đầu tiên con gái bạn đi học. Con bé trông cực kì dễ thương trong trang phục mới, bạn chỉ cần chụp một tấm ảnh và đăng nó trên Facebook và thế là tất cả bạn bè và gia đình của bạn có thể nhìn thấy.

Trong khi đó, người đàn ông bí ẩn có yêu cầu kết bạn, bạn vội vã chấp nhận vào sáng nay đã nhanh chóng lưu hình ảnh cô con gái bạn với trang phục dễ thương vào điện thoại của hắn và gửi bức ảnh đó đến 60 người đàn ông trưởng thành khác trên toàn thế giới với dòng chú thích:

"Nữ người Mỹ. 5 tuổi
    Tóc Nâu. Mắt Đen
    $ 5.000"

Bạn không chỉ cung cấp hình ảnh cô bé của bạn cho một kẻ buôn trẻ em, bạn còn đưa cho hắn tên và vị trí chính xác nơi con bé học

Bạn đến đón con gái vào lúc 3:00 chiều nay, nhưng không ai tìm thấy cô bé.

Bạn có biết, bé gái quý báu của bạn đã được bán cho một ấu dâm 43 tuổi thậm chí trước khi bạn bước chân ra khỏi trường sáng nay.

Và bây giờ cô gái nhỏ đang trên đường đến Nam Phi với một cái túi trùm trên đầu; bối rối, sợ hãi và khóc lớn vì một người đàn ông cô chưa bao giờ thấy trước đây đã đón em từ trường, và bây giờ em không biết nơi cha mẹ em là ở đâu, nơi em đang đến là đâu, hoặc những gì sẽ xảy ra với em là gì.

Hãy DỪNG THÊM BẠN với người lạ trên FACEBOOK
    và DỪNG đăng tất cả mọi thứ về cuộc sống của bạn trên Facebook. Tránh giữ hình ảnh của trẻ em như hình ảnh cá nhân".

3-95675
    Bài viết sau khi được dịch ra tiếng Việt đã thu hút hơn 12 nghìn lượt like và gần 10 nghìn lượt chia sẻ.

Bên cạnh những ý kiến đồng tình, cũng có không ít người cho rằng mức độ nguy hiểm từ việc chia sẻ ảnh của con lên facebook không đến nỗi như trong bài viết đã nêu. Bạn có nick M.P nói: "Mình không nghĩ các trường học có thể dễ dàng cho người lạ vào đón con như thế, nên không thể chỉ vì biết chính xác con mình đang ở đâu thì có thể đến bắt cóc và bán đi một cách dễ dàng như vậy. Việc đăng ảnh con cái vốn là điều rất bình thường, chỉ nên hạn chế những ảnh nhạy cảm hoặc ghi quá rõ địa điểm con mình sinh sống, nơi cháu học hoặc passport thôi".

Một vài bình luận cho rằng, chỉ cần hạn chế kết bạn tràn lan, chia sẻ ảnh cá nhân ở chế độ bạn bè, không công khai, là đã giảm một phần hiểm họa có thể xảy ra cho con em mình.

5-238e1
    Có rất nhiều ý kiến xung quanh bài viết này.

Trên thực tế, câu chuyện này được chia sẻ lần đầu tiên vào tháng 9/2014 trên trang fanpage của tờ Indiatimes - một tờ báo ở Ấn Độ - nơi mà nạn lạm dụng tình dục ở tình trạng rất đáng báo động. Và ngay lập tức đoạn chia sẻ này cũng đã nhận được hàng trăm nghìn lượt share.

Screen%20Shot%202015-06-08%20at%206.13.32%20PM-df710

Đoạn status này cũng khiến các vị phụ huynh phải giật mình. Nhất là trong bối cảnh hiện nay, khi mà hàng triệu người trên thế giới nói chung và cả ở Việt Nam nói riêng, vô tư chia sẻ tất tật những thông tin cá nhân của mình lên facebook: từ địa chỉ nhà riêng, thói quen sinh hoạt hàng ngày, hình ảnh cá nhân, cho đến việc cứ cách vài tiếng lại cập nhật hình ảnh con mình đang làm gì, ở đâu, như thế nào... cũng ẩn chứa nhiều nguy cơ khó lường. Thậm chí, nhiều ông bố bà mẹ đăng ảnh "nude" của con mình lên facebook "khoe" mà không nghĩ đến những hiểm họa có thể xảy ra cho đứa bé.

Trong thời đại kỹ thuật số này, thông tin và hình ảnh cá nhân của ai đó rất dễ dàng tìm kiếm trên mạng. Việc bố mẹ cảm thấy tự hào khi chia sẻ hình ảnh của con cái cũng là điều dễ hiểu nhưng hãy chia sẻ có mức độ, đừng gián tiếp gây hại đến tương lai an toàn và lành mạnh của con mình.

http://ttvn.vn/gioi-tre/doan-status-...6175815233.htm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 115 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Không nên kết bạn bừa bãi trên Fb, mình thấy công nghệ thông tin ngày càng phát triển thì kéo theo nhiều bất lợi liên quan. Không chỉ có mặt tích cực, mặt tiêu cực luôn ẩn mình đâu đó mà chúng ta chưa biết được.
    • 158 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Không nên kết bạn bừa bãi, cũng không nên đăng ảnh con cái bừa bãi hoặc khoe khoang đi du lịch, vắng nhà... bh nhiều nguy cơ lắm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Đấy chính là lí do vì sao mình không có đưa thông tin hay hình ảnh của mình lên trên facebook, luôn có sự nguy hiểm đằng sau những bức mình đó =)) đùa chút thôi, đơn giản vì mình xấu trai và không muốn chuyện riêng tư của mình được nhiều người biết đến
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 868 Bài viết

• 2,567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui đã comment về cái status này rồi. Không rõ ở VN như thế nào, nhưng ở Mỹ, những chuyện như thế này dù có xác suất xảy ra, nhưng là rất nhỏ, và ko dễ dàng chút nào.

Con tui đi học mẫu giáo ở Mỹ, muốn vào lớp đón bé là phải có passcode để mở cửa vào trường, người đón phải được liệt kê trong danh sách những người đón bé, cô giáo có quyền xem ID bất cứ lúc nào, và tuyệt đối ko bao giờ giao các bé cho người lạ.

Cảnh giác thì cảnh giác, nhưng đừng nghĩ mọi cái xảy ra quá dễ như thế.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 235 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Bây giờ ở đâu cũng vậy, ko phải ngừoi đưa đón như bố mẹ ông bà thì trừơng cũng đâu cho rứơc đi dễ vậy. Ko nên kết bạn ngừơi lạ, ko phải cứ có gì cũng kể lễ hay khoe trên facebook, và cũng ko nên tin hoặc qúa lo lắng những cảnh báo mà ko có kiểm chứng. Mình chỉ buồn cừơi có nhiều người thấy cảnh báo hoặc chuyen bắt cóc giữa đừơng đông đúc cũng xoắn lên mà hỏng có chịu nghĩ là nó có logic ko.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chứ ai như Elly Trần, pr con mình hết mức có thể, dùng con làm bàn đạp để mình nổi tiếng hơn, mình hơi ác mồm nhưng nói thật là mình thấy tội nghiệp con bé, giả sử sau này con bé lớn lên, cho là không bị bắt cóc đi, thì khi con bé lớn lên, nó đi học sẽ như thế nào? Ai cũng biết mẹ nó là ai, nó như thế nào, cuộc sống của nó sẽ k dc bth như bao đứa trẻ khác.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 72 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không nên kết bạn bừa bãi lên face và đừng public quá nhiều về đời sống tư lên face
    • 86 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

thật nguy hiểm quá! thanh ly hang cu
    aizza
    • 55 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KatKat1 Xem bài viết
    Chứ ai như Elly Trần, pr con mình hết mức có thể, dùng con làm bàn đạp để mình nổi tiếng hơn, mình hơi ác mồm nhưng nói thật là mình thấy tội nghiệp con bé, giả sử sau này con bé lớn lên, cho là không bị bắt cóc đi, thì khi con bé lớn lên, nó đi học sẽ như thế nào? Ai cũng biết mẹ nó là ai, nó như thế nào, cuộc sống của nó sẽ k dc bth như bao đứa trẻ khác.
    Đứa bé được sinh ra trong gia đình đó nghĩa là có duyên với những việc như vậy rồi, bạn hem cần lo lắng quá cho nhóc đâu ạ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 666 Bài viết

• 2,660 Được cảm ơn

MÌnh có 2 ng bạn như thế này trên FB:
    -1 anh hiện giờ làm chức khá lắm ở fpt. Gia đình vợ chồng học hành khá giả đi nước ngoài liên tục. Anh này giỏi,liên tục lên báo phát biểu rất hay ho. Thế mà từ lúc vợ ảnh mới đẻ đứa con, vừa đẻ hôm trước hôm sau đập vô mắt mình là thằng bé còn non èo, ở truồng, nguyên con....đập thẳng vào mình không điêu vì ổng dí vô để làm nổi bật, caption rất lung linh là hàng to hàng này kia. Like véo véo, các em nhan viên khách hàng bạn bè cũng dân trí thức sale siếc hiện đại tung hoa tung hoa!!!!
    Ảnh đựoc cái vẫn đang cập nhật tình hình hàng rất to của con ảnh ạ (ảnh hết sức tự hào y như một số ng mình quen). Mà như anh này trong FB mình chưa phải lần đầu. Cả các cha, các mẹ luôn. Nói thiệt mình thấy kinh dị vì quá vô duyên. Sau này đọc báo mới biết mấy vụ ấu dâm này kia, trộm nghĩ mấy anh chị hiểu biết vậy sao lại lờ tịt đi những nguy cơ vậy nhỉ? Đừng hùng hổ nói tui không để public. Ai dám chắc trong list đó không có người bệnh hoạn hoặc vô tình save đem khoe ng khác??
    - 1 người thứ hai là cô bé rất xinh, chồng giàu, con đáng yêu. Chắc là em cũng biết như thế, nên hỡi ôi ngày lại ngày em tung ra bn là album vc con cái nhà hàng, check-in cụ thể chỗ này chỗ kia, ăn món này dịp gì.. kèm lô lốc hình con gái. Xin thưa, để public hết. Bn hình con gái mặc đồ tắm ở trần cũng public nốt....Hic, coi mấy status đầu trong 1-2 tháng còn hay còn vui. Chứ bị tra tấn và lo lắng giùm vụ cả ngàn tấm và video con gái em, cho dù xinh dù yêu đến mấy cũng bị bội thực. Mà có con gái thời nay như bom nổ chậm,bn là nguy cơ, sao em gan dạ quá mình không hiểu nổi. Kiểu như hôm nay đi chơi đâu cả nhà, mua đt gì, bn tiền, mua món gì, chồng cho gì.. trộm vía toàn đồ đắt tiền (tui nhỏ dãi he he).. cũng tung hết lên!
    Thế nên không hề có ân oán giang hồ gì 2 vị này, mình đành unfollow, thỉnh thoảng vào xem tình hình rồi like thôi, sợ món..hàng của con anh bạn lẫn album liveshow của con gái lắm rồi ý.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 846 Bài viết

• 1,460 Được cảm ơn

Xã hội bây giờ phức tạp quá! Ngày xưa em còn bé, bố mẹ ban ngày đi làm hết, để mấy chị em ở nhà trông nhau, hàng xóm cũng coi chừng giùm. Nhưng bây giờ chắc không ai dám thế nữa. Môi trường sống càng ngày càng phức tạp. Báo chí đăng tin người tốt việc tốt thì ít mà toàn đăng mấy cái showbitch vớ vẩn, ngôi sao toàn scandal, giựt chồng, chạy theo $ và kim cương mà vẫn được tung hô là nữ hoàng.
    Xét cho cùng cũng chỉ vì cái "Trách nhiệm cộng đồng" - chúng ta còn thờ ơ, coi đó không phải việc của mình. Thờ ơ , dễ dãi với những điều xấu xung quanh tức là chúng ta đang góp phần xây dựng 1 xã hội văn hóa xuống cấp. Chị nào đó nói rất đúng : chúng ta cố gắng dậy dỗ con cái, cho chúng những gì tốt nhất, nhưng chúng ta dễ dãi với môi trường sống xung quanh, ko chịu khó "dọn rác" thì có phải việc chúng ta dậy dỗ con trở thành vô nghĩa không???
    Nói kêu gọi thì nghe có vẻ to tát và có thể bị 1 số người cho là hâm hấp, nhưng hãy có trách nhiệm với cộng đồng.
    Gần đây có vụ kêu gọi tẩy chay các nhãn hàng không tôn trọng người tiêu dùng. Các mẹ đã thử tìm hiểu chưa ? Topic bị đuổi hết từ mặt tiền dồn vào hẻm và bị cấm đoán từ việc ko được để avatar, ko được nhắc đến kẻ mà ai cũng biết là ai đó, ko được nhắc đến các nhãn hàng.... ko được dẫn link dưới chữ ký... Đây gọi là dân chủ theo định hướng phải ko?
    Xem phim cô bé lọ lem thấy người mẹ dậy con rằng sống phải can đảm và tử tế. 1 XH mà sự can đảm và tử tế bị gán cho cái mác gato, ko được lắng nghe, bị trù dập thật là buồn lắm thay. Em nói nhiều thế có ai bảo em bị điên không? Nhưng em cũng bị bức xúc lắm các mẹ ạ, Gửi các mẹ trong nhà Không Hà cái vé máy bay, cho các mẹ nào bị lạc và các mẹ muốn tìm hiểu: https://www.webtretho.com/forum/f12/h...l#post33399731
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 83 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi KatKat1 Xem bài viết
    Bạn ơi, đừng nói lời ác tâm với trẻ con như vậy dù đứa bé đó là ai đi nữa. Nó lớn lên ra sao 1 phần do số phận của nó, nhưng miễn cha mẹ nó vẫn yêu thương nó như Elly rất yêu con mình vậy là đủ. Còn bạn chưa gì đã trù con người ta thế này thế kia thì ko nên đâu bạn à
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,213 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

• 249 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

mình thấy bài này hơi nhảm
    nhưng cũng đúng là ko nên kết bạn với ng lạ trên fb
    còn chuyện bắt cóc ở Mỹ như 1 mẹ ở trên nói là rất khó
    chứ bắt cóc ở vn thì mình thấy bọn tội phạm làm đơn giản, khỏi cần theo dõi lọ mọ trên fb chi cho mệt
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phichlitruoi Xem bài viết
    mình thấy bài này hơi nhảm
    nhưng cũng đúng là ko nên kết bạn với ng lạ trên fb
    còn chuyện bắt cóc ở Mỹ như 1 mẹ ở trên nói là rất khó
    chứ bắt cóc ở vn thì mình thấy bọn tội phạm làm đơn giản, khỏi cần theo dõi lọ mọ trên fb chi cho mệt
    Mình nghĩ không hẳn nhảm đâu bạn. Bạn có biết người Nhật rất ít khi thậm chí là không bao giờ chụp hình con và đăng trên trang cá nhân của họ hay không? Vấn đề bị bắt cóc hay không mình chưa nói tới, nhưng điều họ quan tâm là tôn trọng riêng tư cá nhân, dù đó là con của họ.

Vậy mình hỏi thử, bạn có vui lòng khi một ai đó chụp hình bạn rồi đăng trên trang cá nhân của họ mà chưa từng xin phép qua bạn không? Nếu bạn cảm thấy bất mãn vì điều đó, vậy thì con bạn cũng như thế đấy. Khi bé lớn lên, mọi chuyện sẽ thay đổi, sẽ ra sao nếu con bạn cũng có 1 trang face, cũng có bạn bè của nó, vô tình kết bạn với bạn và thấy những tấm hình ngày bé nó không muốn cho mọi người thấy?

Ai cũng có những kỷ niệm, những khoảnh khắc đẹp mà họ muốn giữ cho riêng mình hoặc chỉ chia sẻ nó với người mà họ thương yêu. Cho nên làm cha mẹ cần giữ điều riêng tư đấy cho con bạn ạ.

À, ps 1 tí : chuyện bắt cóc 1 đứa trẻ không bao giờ là khó với bọn tội phạm đâu bạn nhé, ngay cả người lớn ra đường có khi còn bị lừa, nói gì đến bọn trẻ. Chuyện gì cũng có thể xảy ra với bản thân mình bất cứ lúc nào, bất cứ khi nào và bất chấp bạn đang ở đâu đấy.
    Lồng đèn trung thu Kibu - Lồng đèn ước mơ công chúa - Lồng đèn ước mơ siêu nhân - Lồng đèn thú xinh
    website: kibudesign(.)com - facebook: kibu product design - HOTLINE : 028 3848 3045 - 63 Lý Chính Thắng, Phường 8, Quận 3, TPHCM