TIN TÀI TRỢ.

Dở khóc dở cười chuyện trang điểm cô dâu ngày cưới

• 3.93K Lượt chia sẻ
  • 9.51K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,851 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Bài học của mình là lưu ý chăm sóc, dưỡng da mặt + toàn thân trước ngày cưới ít nhất là 2 tuần. Mùa cưới nếu ko phải ngày mưa thì thường là hanh khô, không chuẩn bị như vậy cộng với tất bật lo cưới (phần lớn) -> kết quả thường là không như mong muốn. Kinh nghiệm thương đau của mình

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,287 Bài viết

• 2,524 Được cảm ơn

Các mẹ đừng đổ lỗi tại phấn với người trang điẻm vội, nếu nền da các mẹ k tôt, nhất là mùa cười thời tiêt toàn se lạnh thế này trở lên, da các mẹ k chăm sóc cộng thêm lo lắng thì phấn trời đánh cũng mốc hết, đó là do da các mẹ mất nước và tế bào da chết của các mẹ quá nhiều

Tiếp nữa, khi makeup cho người khác nso cũng giống như họa sỹ sáng tác í, rất cần cảm hứng, đừng có điều chỉnh e muốn thế này e muốn thế kia

Thêm nữa, cũng có thể có những mẹ k may măn hôm đó gặp thợ học việc hoặc thợ trang điểm cho mẹ nó hôm đó k thể có cảm hứng với khuôn mặt đối diện. có thể do mệt mỏi hoặc có chuyện riêng gì đó, lúc đó họ làm như người máy cài đặt chương trình sẵn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 993 Bài viết

• 3,043 Được cảm ơn

lời khuyên tốt nhất cho cô dâu trước ngày cưới, chắc ăn 1 chút là nên chọn chỗ makeup& hair uy tín, và ít nhất đã từng thử trước ở đó 1 lần, có nghĩa là mình nên tới đó làm thử để đi tiệc hay chụp hình gì gì đó xem có " hợp tay" hay ko rồi sau đó mới " chọn mặt gửi vàng" cho ngày trọng đại
    • 993 Bài viết

• 3,043 Được cảm ơn

Nhớ hồi trước làm makeup dùm cho ông bạn ,1 tiệm makeup nổi tiếng nhất nhì SG, ổng làm cho cô dâu, mình rảnh nên theo làm cho phụ dâu với mẹ cô dâu vừa tới nhà cô dâu , thấy để trên bàn chục quyển tạp chí Tây Ta đủ cả.. xong cô dâu phán 1 câu xanh rờn " e thích makeup giống y chang Lý Băng Băng trong hình này nè" , nghe xong mình muốn té xỉu...chẳng lẽ hét vào mặt cô dâu là " bà nhìn trong kiếng chút đi, giống chị em với Thị Nở mà đòi như siêu sao là sao trời", ngồi makeup mà cả nhà cô dâu nhoi nhoi..mới đánh lớp nền , chưa gì hết mà đã khen chê, chỉnh sửa tè le..nhức cả đầu, có mợ còn nói " tui có học makeup ở nhà Văn Hóa PHỤ nữ ( ui chu choa, sợ quá :Laughing đó nhé, nên tui cũng biết về makeup đó, đừng qua mặt tui" ...blah blah.... nên anh bạn nói ko thích tới tận nhà người ta làm, mất thời gian, nếu có cũng lấy tiền nhiều mới đi..
    Nói chung là cũng phục những người làm nghề makeup về sự chịu đựng thiệt....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,733 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

May thế. Hôm cưới mình thuê thợ đến trang điểm và làm tóc tại nhà. (Đấy là điều xa xỉ nhất mình đã làm trong đám cưới). Mỹ phẩm của mình nên chẳng ảnh hưởng gì tới da. Được chị trang điểm lại tôn trọng hoàn toàn nét tự nhiên của mình nên ai cũng khen, tẩy trang cũng nhanh nữa.
    3idyp7

V8Msp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,855 Được cảm ơn

Nói chung là nếu có thể thì các bạn chuẩn bị làm cô dâu nên tối đa thu xếp để đến tận tiệm trang điểm (đặc biệt những tiệm nổi tiếng) vì thợ trang điểm xịn họ chắc chắn sẽ ko đi tỉnh đâu dù nhiều tiền vì ở tại cửa hàng 1 buổi sáng họ có thể trang điểm cho cả chục cô dâu, (chủ lực của cửa hàng mà) thế nên dù thuê tiệm xịn nhưng người đến tận nhà trang điểm (ở tỉnh xa) chắc chắn ko phải thợ xịn rồi. (Chống chỉ định với các em nhí nhảnh chắc chắn là mới học việc)

Ngoài ra trước lúc trang điểm có thể nói cho thợ biết ý thích của mình như thế nào, tông mầu, style.. và sau đó khi thợ đã bắt tay vào thì tuyệt đối ko nên ý kiến ra vào vừa khiến thợ tự ái, bực mình, vừa lẫn loạn mầu sắc, kiểu.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    • 545 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Nói vụ trang điểm tớ cũng góp vui 1 chuyện: hôm ấy tớ đưa cô bạn thân đi trang điểm, đên từ 3 h sáng mà tận 6 h mới xong, có cả thảy 6 cô dâu td vào giờ đó thì sau khi trang điểm cô gầy cô béo giống nhau như sinh 6 cùng trứng ấy, có chú rể vào đón cô dâu thì nhận nhầm vợ. Pó tay.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 155 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bill_Bờm Xem bài viết
    ôi trời, đọc bài này nhớ lại ngày ăn hỏi của mình :Crying: nhìn mình không khác gì bà mế dân tộc, hu hu, mặt trắng bệch, lông mày đen thui, tóc búi cao ngất ngưởng, môi đỏ chót, mặt mốc lung tung ( phẩn rởm ạ), ặc ặc, hồi đó nhà bố mẹ mình đang trong quá trình hoàn thiện nên ứ có gương để soi, trở lại hà nội ngay trong ngày hôm đó và cũng chả buồn gội rửa mặt, tối mới về đến nhà, trời ơi, nhìn mặt mình trong gương mà chết khiếp. Đến khi nhìn ảnh ăn hỏi thì hỡi ôi, ứ dám nhìn nữa, kinh ơi là kinh :Crying:
    Mà lúc bà trang điểm cho mình anh trai mình đi qua còn nhắc bà ấy làm nhạt thôi, bà ấy đã xóa bớt cái lông mày của mình rồi đấy, chứ không còn kinh nữa.
    May mà ngày cưới mình trang điểm chỗ khác nên vẫn được khen xinh, hihi, chứ như hôm ăn hỏi chắc chết luôn mất
    y hệt mình. Ăn hỏi xong ông anh 2 và 3 đi qua ghé tai mình bảo là "hôm cưới thì trang điểm chỗ khoác đi nhé, ghê chết đi được", may mà hôm cưới mình trang điểm chỗ khác trông ổn hơn hẳn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 389 Bài viết

• 1,622 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn hỏi cưới xin, chụp ảnh oẹt gì em tự makeup hết. Vì học mót được khá nhiều từ các cao thủ diễn viên, người mẫu, make up artist. Nói chung chủ trương của em là xinh xắn tự nhiên nên tự làm.
    Em làm bên showbiz nên có chút xíu kinh nghiệm về vụ trang điểm như thế này.
    Trước đám cưới thì nên giữ cho da luôn ẩm và mượt ( ai có mụn thì chịu khó chăm sóc nhiều nữa) để lúc oánh phấn được ăn.
    Trước khi đi chọn váy, chỗ trang điểm thì các chị nên xem qua các mẫu cô dâu. Và xác định xem ưu nhược điểm của mình là gì. tính cách mình thế nào, hợp với phong cách nào, thích trông như thế nào.Tất nhiên là xác định phong cách thôi chứ không thể nhất nhất phải làm giống ai đó. Và tốt nhất là khi chọn 1 mẫu trang điểm nên chọn người mẫu có gương mặt hơi giống mình. Chứ không thể mặt mình vuông như Demi Moore mà trang điểm như Phạm Băng Băng.
    Khi chọn chỗ trang điểm thì nên xem ở đấy họ trang điểm cho cô dâu ra sao. Có hợp với phong cách của mình không hoặc chịu khó tìm kiếm trên mạng xem chuyên gia nào hay trang điểm với phong cách mình thích nhất (Nếu muốn đặt trang điểm ở chỗ mấy thợ nổi tiếng thì cách dễ nhất là xem ảnh các ngôi sao để biết. Ví dụ Nam Trung hay làm mặt cho ai, Hồ Khanh làm mặt cho ai, ...) để xem mình có hợp với chỗ đó ko.
    Nếu có điều kiện thì bảo họ đánh mặt thử cho mình một lần xem có ưng không ( tất nhiên thêm chi phí) rồi bàn bạc thống nhất lại với thợ trang điểm.
    Đối với các chuyên gia trang điểm nổi tiếng thì phải đặt lịch trước vài tháng. Và lưu ý là ví dụ chị muốn Nam Trung trang điểm thì nhất định phải là Nam Trung chứ không phải là đến chỗ Nam Trung Academy rồi ai làm cũng ok.
    Đối với mấy ảnh viện áo cưới thì khi thử áo ở đó, chịu khó lê la xem các thợ trang điểm làm cho người khác rồi chọn người mình ưng nhất và đặt người đó luôn.
    Khi trang điểm, các chị đừng sợ không dám nói rằng mình không thích cái này, không thích cái kia. Nhưng lưu ý là nói nhẹ nhàng khéo léo vì hầu hết những người làm nghề trang điểm đều rất đồng bóng. Lấy lòng được họ là mềnh thành tiên Phải nhớ nhất rằng, trước khi họ đánh bất kỳ cái gì lên mặt phải kiên quyết thống nhất là mình thích thế này không thích thế kia, chứ đừng để đánh rồi mới nói. Lúc đấy có sửa cũng rất xấu.
    Nếu ai có điều kiện thì nên đi học 1 khóa trang điểm cá nhân để hiểu hơn về trang điểm.
    • 139 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Nếu có điều kiện , em khuyên các chị nên đi học cấp tốc một khóa Trang điểm cá nhân . Vì chỉ có tự mình nhìn ra được ưu và khuyết điểm của mình . Em có lần đi đám cưới , ra tiệm để make up . Về đến nhà vội vàng chùi hết , để mặt mốc đi tiệc - .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 482 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Mình đi đám cưới trong quê mới thấy tức cười. Đang lúi húi vẽ mắt cho cô dâu, thợ trang điểm chạy tuốt ra vườn vặt 1 cành vú sữa vào. Chưa kịp hỏi đã thấy nàng hồn nhiên quẹt nhựa vú sữa vào mi giả và dán cho cô dâu

Thêm 1 điều nữa là thợ trang điểm tại nhà cô dâu thường phải khuyến mãi thêm chục nhát bôi quẹt cho mẹ, dì, cô, chị em của cô dâu nữa.
    • 443 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Đúng là hên xui thui, cùng 1 thợ trang điểm nhưng có người hợp thì đẹp, còn người ko hợp thì ko đỡ được. Mình cưới cách đây 8 năm rùi mà hồi đó xu hướng trang điểm cũng nhẹ nhàng lắm rùi. Rất may là mình hợp với tông của chị trang điểm, xấu cả đời may lại có 2 ngày đẹp là hôm chụp ảnh và ngày cưới, giờ nhìn lại ảnh cưới vưỡn thấy hãnh diện. Hồi đấy tớ trang điểm tông cam nhẹ nhàng, tóc thì để thẳng dài ngang lưng trang điểm nhẹ vòng hoa nhỏ trên đầu, chắc tớ là cô dầu được trang điểm và làm tóc nhanh kỷ lục nhất (mất chưa đến 1 tiếng tất cả ý).

Tôi yêu gia đình tôi!
    • 2,707 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Hehe, các chị gặp nhiều sự cố thế. Hồi xưa cưới em tự make up . Ảnh thì bạn bè chụp, váy đi may nên cũng tự make up luôn, tóc tai để suông mềm tự nhiên. Trước hôm cưới 2 tuần, tối nào em cũng hì hụi tập make up, thử các màu, các kiểu cho mẹ, chị gái với thằng em đánh giá, góp ý rồi đến hôm đó em tự make up nhẹ nhàng. Thành quả không xuất sắc nhưng cũng không thấy bị chê. Tiết kiệm được khối mà cũng vui cơ ạ. Toàn bảo của nhà trồng được có sao dùng vậy, hi hi.
    Bi ơi Bi, mau lớn nhanh :X
    • 530 Bài viết

• 576 Được cảm ơn

Có chị/bạn/em nào ở Hà Nội xin chỉ cho em mấy địa điểm thuê váy cưới/trang điểm cô dâu đẹp với ạ? Giờ nhiều nơi quá nên loạn, hok biết ở đâu cho hợp nữa huhu
    The best love is the love that you give :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Các mẹ lên tiếng ở đây đa phần ở ngoài Bắc phải không? Mình là dâu Nam lấy chồng Bắc. Hôm trang điểm ở trong Nam mình hài lòng bao nhiêu còn ở HN thì thất vọng bấy nhiêu, tuy cũng có nhận được vài lời khen từ những người đến dự là cô dâu trông cũng xinh nhưng thực sự mình biết là tệ kinh khủng. Mà đấy là đã được chị chồng tư vấn cho nơi thuê váy cưới và trang điểm có tiếng ở HN rồi đấy nhé. Chả hiểu sao style của HN là đánh mặt bự phấn, mặc dù mình chỉ nhìn chị trang điểm 5 phút là đã năn nỉ đừng đánh đậm giúp, nhưng hình như ghét mình hay sao ấy nên mình càng nói thì đánh càng nhiều thêm. Mặt mình cơ bản các nét chả cần phải nhấn nhá gì nhiều, chủ yếu chị ấy đánh mắt nhưng nhìn cũng dữ hơn. Nói chung là kết quả mặt mình trắng bệch như đeo mặt nạ, thất vọng hết chỗ nói. Đến giờ xem hình chồng cũng chê bảo chụp trong SG em xinh hơn anh, nhưng chụp ở HN anh đẹp trai hơn em. Hic, may mà còn có hình cưới trong SG gỡ gạc nên giờ ai hỏi đến hình cưới chỉ show hình trong SG thôi, vì mình xinh hơn mà
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • 270 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Mình vốn gò má cao, hồi cưới còn gầy nữa nên lại càng cao. Đã nhấn mạnh với chị trang điểm là chị oánh thế nào cho gò má đỡ cao chút chút, vậy mà làm xong thì ôi thôi, cả mặt chỉ thấy 2 cái cục hồng hồng nhô lên, trông phát khiếp, mà yêu cầu sửa lại thì bà ý dỗi, không thèm làm, cứ thế xách đồ nghề dông thẳng (tiền thì mình đã dại dột đưa hết từ trước đó, hic). Phải nhờ bạn bè chữa mới tạm ổn. Tự dưng mua cái bực mình trong ngày cưới.
    • 2,414 Bài viết

• 4,718 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mai_luppup Xem bài viết
    Đúng là hên xui thui, cùng 1 thợ trang điểm nhưng có người hợp thì đẹp, còn người ko hợp thì ko đỡ được. .
    Đúng là trang điểm có ng hợp ng không, nên em mới nói như ở bài post trước của em, nếu trường hợp tự xác định mặt mình thuộc dạng khó trang điểm, tức xác suất tìm đc thợ trang điểm hợp là rất thấp, thì tốt nhất, ko nên liều, nên đầu tư chọn 1 chuyên viên trang điểm có uy tín. Bản thân em có mở studio, có nhân viên trang điểm, em này thẩm mỹ cũng khá (ko phải gu mắt xanh mỏ đỏ má hường), vậy mà hôm đám cưới, em cũng chỉ để em đó trang điểm cho ng nhà thôi, còn em chạy đến chuyên viên trang điểm chuyên nghiệp có tên tuổi. Cái chính là mặt em ko có xinh, ko có dễ trang điểm, chứ nếu cũng sẵn có đường nét thì em cũng để em nhân viên studio nhà trang điểm rồi Người em "chọn mặt gửi... mặt" là Lê Dũng, anh này được mệnh danh là "phù thuỷ" mà, nên em rất yên tâm rằng con vịt xấu xí như em sẽ được hoá thiên nga , tới LD, em ko cần nói năng hay đưa mẫu mã gì, cứ ngồi vào: "anh làm sao miễn em đẹp là được! ". LD thao tác cực kỳ nhanh, ko hề lâu cả hơn tiếng đồng hồ như nhiều thợ trang điểm vẫn hay rị mọ từng chút một, mà đúng là anh ấy có khả năng biến hoá, khắc phục nhược điểm khuôn mặt của khách hàng, trang điểm kỹ nhưng rất trang nhã, nền nã. Nói chung là rất đáng đồng tiền (mà xét ra vẫn còn thấp hơn so với book ở một số chuyên gia trang điểm có tiếng khác). Hôm đám cưới, được khen nhiều nhất là CD, người quen cũng khen, mà vui nhất là mấy khách lớn tuổi bên nhà CR, vốn trước đó chưa từng gặp em, cứ chúc mừng CR nhà em vì cưới được vợ đẹp như... ca sỹ , sau đám cưới mà gặp lại, các bác tha hồ... hụt hẫng hẫng hụt
    NB: 1m| 1M: 1,5m| 1,5M: 1,8m| 2M: 2,1m
    NB: 3,2kg-52cm| 1M: 4,8kg-57cm| 2M: 6,3kg-62cm | 3M: 7,2kg-64cm | 4M: 7,9kg-67cm | 5M: 8,3kg-7Ocm | 6M: 8,8kg-72cm | 7M: 9,2kg-73cm | 8M: 9,2kg-75cm | 9M: 9,8kg-76cm | 10M: 10,5kg-77cm | 11M: 10,6kg-79cm | 12M: 10,9kg-79cm | 15M: 11,3kg-81cm | 18M: 12kg-82cm | 21M: 12,5kg-86cm | 24M: 13kg-89cm | 27M: 14kg-91cm | 32M: 15,3kg-97cm | 36M: 15,6kg-100cm | 40M: 16,6kg-103cm | 4T: 17,7kg-109cm

NB: 2,9kg-50cm| 1M: 4,3kg-57cm| 2M: 5,1kg-60cm | 3M: 5,7kg-62cm | 4M: 6,0kg-63cm | 5M: 6,5kg- cm | 6M: 7,4kg-67cm | 7M: 7,8kg-69cm | 8M: 8,3kg-71cm | 12M: 8,7kg-76cm | 15M: 9,5kg-78cm | 24M: 11,5kg-85cm | 30M: 12,5kg-93cm

EY7cp7
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3