TIN TÀI TRỢ.

Đi chữa răng, 7.000 người có nguy cơ nhiễm HIV

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.23K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,031 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

31/03/2013 | 12:00
    Đi chữa răng, 7.000 người có nguy cơ nhiễm HIV
    Dân Việt - Hàng ngàn người đang xếp hàng ở bệnh viện địa phương thành phố Tulsa, bang Oklahoma, Mỹ để làm xét nghiệm HIV, viêm gan B,C có nguy cơ đã lây nhiễm sau khi đến chữa răng ở đây.

Sự việc nghiêm trọng này xảy ra sau khi một trong những khách hàng của bệnh viện được thử nghiệm dương tính với HIV và viêm gan C. Theo các quan chức, bệnh viện không tuân thủ những quy định vệ sinh cơ bản như kim tiêm được sử dụng nhiều lần, dụng cụ y tế không được khử trùng.

Có khoảng 7.000 người đã đến trung tâm y tế này để chữa răng trong 6 năm qua và phần lớn trong số họ đang có nguy cơ mắc bệnh.
    “Làm thế nào để nói lời xin lỗi cho tất cả 7.000 bệnh nhân, nếu không may họ bị nhiễm bệnh do y, bác sĩ ở đây sơ suất?”, một bệnh nhân bày tỏ sự phẫn nộ khi đang phải xếp hàng để chờ xét nghiệm.

Trong ngày 30.3, đã có 400 người đầu tiên được làm xét nghiệm và họ sẽ nhận được kết quả trong ngày 1.4. Những người còn lại sẽ tiếp tục được kiểm tra xem có bị lây nhiễm chéo do chữa răng ở đây hay không.
    T.V
    Theo CNN
    http://danviet.vn/131154p1c26/di-chu...-nhiem-hiv.htm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 171 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Mẹ ơi sợ quá. Mọi người cho mình hỏi, thế bấm lỗ tai có nguy cơ lây nhiễm HIV ko? Cách đây hơn 1 năm mình có đi bấm lỗ tai bằng súng. Bắn một phát là đôi hoa tai bằng sắt đâm xuyên qua lỗ tai mình luôn. Nhưng đợt đó hình như người ta ko tiệt trùng dụng cụ kỹ càng nên khi bấm xong mình bị nhiễm trùng, lỗ tai sưng vù và có mủ. Sau đó đau quá nên tháo hoa tai ra luôn. Ko biết như vậy thì có bị gì ko? Đọc xong tin này mà thấy lo quá.

À còn một trường hợp nữa. Mình thấy khi nội soi dạ dày, các bác sĩ toàn sử dụng chung 1 ống nội soi cho tất cả bệnh nhân. Mà khi nội soi thì rất nhiều bệnh nhân bị chảy máu (ở họng). Ko biết nếu ko tiệt trùng kỹ cái ống nội soi ấy thì có khả năng lây nhiễm bệnh cho nhiều người khác ko nhỉ?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,199 Bài viết

• 6,459 Được cảm ơn

đi khám chữa bệnh lại bị lây nhiễm bệnh kinh khủng hơn: HIV,viêm gan C.... là sao ta?
    đúng là ngành Y rất cần Đức,nếu ko thì hậu quả xảy ra ko thể cân đo đong đếm được...
    ngẫm lại,VN mình ko biết có tuân thủ đúng vệ sinh dụng cụ y tế ko nữa?
    giờ đi khám bệnh cũng chưa chắc an toàn nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,478 Được cảm ơn

HIV hiện nay đã có thuốc cầm cự virus rồi, nhưng thật là bản án tử hình cho những ai không may bị nhiễm căn bệnh chết tiệt này...Nhiều khi quan hệ tình dục lại không bị, mà vô BV truyền máu, trích máu xét nghiệm lại dính...quả thật BV chính là kẻ giết người vô hình mà chúng ta vô tình không nghĩ đến..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,838 Bài viết

• 1,519 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Summer.Rain Xem bài viết
    Mẹ ơi sợ quá. Mọi người cho mình hỏi, thế bấm lỗ tai có nguy cơ lây nhiễm HIV ko? Cách đây hơn 1 năm mình có đi bấm lỗ tai bằng súng. Bắn một phát là đôi hoa tai bằng sắt đâm xuyên qua lỗ tai mình luôn. Nhưng đợt đó hình như người ta ko tiệt trùng dụng cụ kỹ càng nên khi bấm xong mình bị nhiễm trùng, lỗ tai sưng vù và có mủ. Sau đó đau quá nên tháo hoa tai ra luôn. Ko biết như vậy thì có bị gì ko? Đọc xong tin này mà thấy lo quá.

À còn một trường hợp nữa. Mình thấy khi nội soi dạ dày, các bác sĩ toàn sử dụng chung 1 ống nội soi cho tất cả bệnh nhân. Mà khi nội soi thì rất nhiều bệnh nhân bị chảy máu (ở họng). Ko biết nếu ko tiệt trùng kỹ cái ống nội soi ấy thì có khả năng lây nhiễm bệnh cho nhiều người khác ko nhỉ?
    tai mình có 4 lỗ, 2 lỗ tự chọc gai bưởi nên kg có HIV rồi
    còn 2 lỗ thì ra cv thấy chị cân dạo nên chạy ra nhờ chị bắn cho 2 phát, thấy chị lấy cái kim trong hộp (hi vọng kg phải là kim dùng rồi) rồi bỏ vô súng rồi ngắm bắn thôi. Mình cũng bị sưng và có mủ nhưng nghĩ 1 phần là do cái kim nó = sắt, 1 phần mình vệ sinh chăm sóc kém chứ chắc chả phải HIV đâu

còn các dụng cụ y tế thì yêu cầu phải hấp tiệt trùng sau khi dùng rồi nên chả sao đâu, trừ khi họ quên thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,826 Được cảm ơn

Sợ thiệt, mình cũng hay đi chữa răng, hy vọng họ có lương tâm hấp dụng cụ kĩ lưỡng. Giá chữa, trồng răng giờ rất đắt lãi to lại đông khách, vậy mà để cho bệnh nhân lay bệnh nan y thì thật độc ác.Thôi cứ ráng tin tưởng giao sinh mạng cho họ chứ biết làm gì, có tự chữa đc đâu.Hôm bữa dẫn con trai nhổ răng, thấy họ chích thuốc tê mình mất ngủ mấy đêm liền và đến giờ vẫn còn ám ảnh.
    Còn vụ nội soi thì... hên xui thôi bạn ơi, ống nội soi bằng cao su ko hấp đc nên họ ngâm thuốc tiệt trùng chuyên dụng trong 30 phút, nhưng nếu bệnh nhân đông quá phải lấy ra sớm. Thế nên ai muốn nội soi thì đến chỗ cao cấp quốc tế mà làm vì ít bệnh nhân sẽ an toàn hơn đôi chút.
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • 1,514 Bài viết

• 2,845 Được cảm ơn

Nếu là thật thì phải tử hình nguyên dàn NV của BV này chứ ko phải bỏ tù mấy năm. Sợ thật, làm ăn ba nháo thế là cùng dụng cụ y tế dùng chung cho nhiều người mà ko khử trùng sạch sẽ??? Ko biết là cố tình làm thế hay là do quá lười nhác mà ko chịu động tay động chân vào làm.
    Giờ xung quanh luôn đầy rẫy những tình huống khó lường nguy hiểm mà bản thân mình tránh nhưng đôi khi lại bị rơi vào mà ko hề biết.
    Nhưng dù sao cũng là ở nước ngoài, họ còn dám phanh phui ra là lỗi do BV & nếu CM đc lỗi do BV thì người dân sẽ đc bồi thường chứ nếu mà ở 'Nam thì.... lầu con= còn lâu!!!
    Ko biết đã có người nào bị HIV chưa? mấy cái viêm gan B, C còn chữa đc chứ HIV thì ko biết như thế nào
    :Angel::Angel::Angel:I'M DREAMER:Rose::Rose::Rose:
    xQrturRXjEwEinWitKNWfifNDhFxCaOjXRvd-610xh
    hoadep
    • 91 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Eo ôi, đọc bài này xong hết muốn đi lấy cao răng.
    • 54 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dungxinh85 Xem bài viết
    Eo ôi, đọc bài này xong hết muốn đi lấy cao răng.
    Hic, mình mới đi lấy xong.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 924 Bài viết

• 1,643 Được cảm ơn

Chả nhẽ mấy năm trời mà ko thay nổi cây kim...với cả ng bị HIV ở trên sao biết anh ý bị nhiễm là do phòng khám răng này nhỉ? Bên kia đã thế, ko biết nước Vn mình như nào. Lo thế...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 81 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Theo như mình biết thì khi xỏ lỗ tai, họ dùng một đôi bông tai có đít rất dài và nhọn, khi bấm, chính đôi bông tai đó đóng vai trò là cây kim xuyên qua lỗ tai khách và để đó trong vài ngày cho lành, sau đó khách sẽ tháo ra đeo bông tai khác tùy thích. Tức là mỗi người có một bông tai riêng không dùng chung nên không sợ lây.
    Mấy vụ kia thì mình không rành
    • 755 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    May mà mềnh ko bị bệnh về răng miệng, ko thì cũng lo ngay ngáy.
    • 2,797 Bài viết

• 6,517 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daisy119 Xem bài viết
    Theo như mình biết thì khi xỏ lỗ tai, họ dùng một đôi bông tai có đít rất dài và nhọn, khi bấm, chính đôi bông tai đó đóng vai trò là cây kim xuyên qua lỗ tai khách và để đó trong vài ngày cho lành, sau đó khách sẽ tháo ra đeo bông tai khác tùy thích. Tức là mỗi người có một bông tai riêng không dùng chung nên không sợ lây.
    Mấy vụ kia thì mình không rành
    Ừ bạn này nói chuẩn. Năm 14 tuổi mình cũng bon chen đi bắn thêm 1 lỗ ở tai. Về cũng bị làm độc hết 1 thời gian. Sau đau quá để cho nó tự lành luôn, ko đeo bông tai nữa. Sau đó 6-7 năm lúc đó lớn rồi cũng biết sợ HIV rồi thì một thời gian sống trong lo lắng luôn á. Nhưng lúc đi xét nghiệm máu thì ko bị gì. Hì, một trong những chuyện hồi nhỏ mình làm mà thấy ngu nhứt là cái chuyện đi bắn lỗ tai vớ vẩn này, nghĩ lại thấy thiệt là mất vệ sinh
    When you are near, everything's clear, Earth is a beautiful heaven...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,676 Bài viết

• 3,415 Được cảm ơn

Hừ..... Hôm nọ đi tiêm phòng dại, thấy thằng đó cầm kim tiêm đâm hự 1 cái như chọc tiết lợn vào lưng con chó mà mình điên hết cả người.

nhân viên y tế giờ nhiều người vớ vẩn lắm.
    • 165 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Hic, tin này ỡ Mỹ mà còn vậy, biết tin tưởng ở đâu đây trời ??
    • 1,223 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

Đi đến nha khoa các bạn nhớ nhắc ng ta thay cây hút nước bọt và khay dụng cụ nha. Có một cái mình thấy nha sĩ ít thay đó là cái đồ xịt khí/xịt nước vào răng. Cái này thường có chức năng để gắn các dụng cụ mài răng, đánh bóng răng đó. Khả năng lây nhiễm Hiv, sieu vi B, C là rátcao
    l129p7

5SwCp7

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 889 Bài viết

• 1,433 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shushichienxu Xem bài viết
    Mỹ thì nó mới bá đạo như thế chứ 1 lần e đọc báo thấy bẩu ở Mỹ mỗi năm có khoảng 10 000 người bị ám ảnh tâm lý hoặc khủng hoảng tinh thần do tỉnh thuốc mê trong lúc đang phẫu thuật Đọc xong sởn hết gai ốc.
    F*ck love
    • 817 Bài viết

• 3,411 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shushichienxu Xem bài viết
    Nhờ ở Mỹ nên mới bị phát hiện ra thôi, có khi ở mấy nước như VN cũng đầy rẫy
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,269 Bài viết

• 2,347 Được cảm ơn

Gia đình   Sống khỏeNhịp sống | Tư vấn | Trẻ em | Phụ nữ | Đàn ông
    Nhiễm HIV vì khám răng
    Một bác sĩ sản khoa của Bệnh viện Hùng Vương ngậm ngùi khi kể câu chuyện của chị Oanh, 28 tuổi, ngụ tại quận 8, TP HCM. Oanh bị nhiễm HIV dù cả hai vợ chồng đều sống lành mạnh, người chồng không có HIV. Các bác sĩ cho rằng chị lây bệnh trong một lần làm răng.

Phòng răng N.X. có chiều rộng chưa đầy 1 mét (Người Lao Động).

Tại TP HCM gần đây xuất hiện nhiều phòng răng tư nhân nhếch nhác, chật chội không bảo đảm tiêu chuẩn vệ sinh. Đây là nơi ẩn chứa nhiều nguy cơ lây bệnh nguy hiểm, từ viêm gan virus cho đến AIDS.

Tại phòng răng tư nhân Q. nằm gần chợ Bình Triệu, một người đàn ông mặc quần tây, áo sơ mi kẻ sọc xanh ra đón khách, tự giới thiệu là nha sĩ của một bệnh viện ở quận 9. Bệnh nhân cho biết răng bị đau nhưng không muốn nhổ mà chỉ muốn trám. Bác sĩ gật đầu đồng ý, bảo khách nằm lên chiếc ghế xoay đã ố màu và bắt đầu khám. Lấy bộ dụng cụ để trong hộc tủ gỗ ra, ông cho tất cả vào chiếc thau nhôm rồi đổ một ít nước sôi ở bình thủy vào, khoe: “Ở đây rửa dụng cụ bằng nước sôi cho nó sạch vi trùng”.

Phòng răng N.X. nằm trên đường Bùi Hữu Nghĩa, quận Bình Thạnh, có mặt tiền chưa đầy 1 mét. Diện tích bên trong không quá 3 m2, chỉ đủ chỗ cho một chiếc ghế nằm, một chiếc ghế ngồi và tủ kính nhỏ đựng dụng cụ. Trên bàn có mấy mũi khoan màu vàng gỉ sét nằm nghiêng ngả trong một hộp inox đã xuống màu, bên cạnh là túi bông gòn và một chai nước màu xanh nhạt.

Nhiều nơi khác cũng ở tình trạng nhếch nhác tương tự. Biện minh cho việc “đơn giản hóa” khâu tiệt trùng dụng cụ chữa răng, chủ nhân một phòng răng tại quận 8 cho rằng, giá thiết bị nha khoa hầu hết rất đắt, chưa kể một số dụng cụ, nhất là các cây lấy tủy, có hình dáng rất mảnh và dễ gãy. Chính vì vậy, nếu hấp tiệt trùng đúng bài bản thì không có đủ thiết bị, còn ngâm hóa chất nhiều lần thì sợ bào mòn dụng cụ. Khi thấy khách e ngại, vị nha sĩ này trấn an rằng, để chữa cho bệnh nhân đến sau, dù bận thế nào ông cũng phải lau dụng cụ sau khi chăm sóc cho bệnh nhân trước.

Theo ông Vũ Mạnh Hùng, Giám đốc Công ty Tùng Phát chuyên mua bán dụng cụ y tế, dụng cụ nha khoa đắt nhất là ghế chữa răng, giá trên 65 triệu đồng, còn rẻ nhất là các loại tay khoan của Nhật. Các loại túi hấp để tiệt trùng cũng khá rẻ, chỉ khoảng 150.000 đồng/túi.

Theo bác sĩ Hoàng Đại Hải, Giám đốc Bệnh viện Răng Hàm Mặt TPHCM, tại các bệnh viện, vấn đề tiệt trùng thiết bị nha khoa luôn là ưu tiên hàng đầu. Cần nhất là thanh trùng các dụng cụ dễ bị vấy máu trong quá trình chữa tủy răng, nhổ, trám răng, chữa nha chu, tiểu phẫu thuật về nha khoa cấy ghép, mài cùi răng làm răng giả. Nếu các thiết bị này vẫn còn vấy máu người nhiễm HIV, viêm gan B... thì nguy cơ truyền bệnh cho người khác là không tránh khỏi.

Trong nha khoa, vấn đề vô trùng tuyệt đối luôn được chuẩn bị trước khi khám cho bệnh nhân. Nha sĩ sẽ sử dụng từng bộ găng tay, kim tiêm, dụng cụ lấy tủy, ly súc miệng... cho mỗi bệnh nhân. Bác sĩ Hải còn cho rằng, không thể biện hộ vì kinh phí quá cao mà không tiệt trùng đúng cách.

Bác sĩ Đặng Văn Quỳ, Phó Phòng Quản lý dịch vụ y tế Sở Y tế TP HCM, hằng năm Hội Nha công thành phố đều mở lớp tập huấn về quy chế vô khuẩn cho các nha công hành nghề trên địa bàn. Tuy nhiên, khi thanh tra hoạt động của các phòng nha này (mỗi năm 2 lần), Sở phát hiện thấy vi phạm phổ biến nhất là cơ sở chật chội không bảo đảm vệ sinh và vi phạm quy chế vô khuẩn. Từ năm 2004, các phòng nha do nha công làm chủ chỉ được làm răng giả, không được nhổ răng, dù là răng dễ của trẻ em hay người già, vì tay nghề của đối tượng này không bảo đảm. Trước phản ánh của cơ quan ngôn luận, sắp tới Sở Y tế TP HCM sẽ tăng cường kiểm tra hoạt động của các phòng răng tư nhân, đặc biệt là quy chế vô khuẩn.

(Theo Người Lao Động)

* Tên bệnh nhân trong bài đã được thay đổi.
    ghê quá, giờ làm sao mà dám đi nhổ răng gì nữa đây
    • Psy
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 31 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Việc này hơi khó tin, liệu có phải là 1 con cá?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2