Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dậy thì sớm: Lợi bất cập hại

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.19K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Dậy thì sớm: Lợi bất cập hại

Thông thường, trẻ gái dậy thì khoảng 9-16 tuổi, bắt đầu là phát triển tuyến vú, sau đó chừng 6 tháng thì mọc lông mu, lông nách. Vài năm sau, cơ quan sinh dục ngoài phát triển hơn, trẻ gái bắt đầu có kinh nguyệt và tăng trưởng cơ thể rất nhanh. Khoảng 2 năm sau lần hành kinh đầu tiên, trẻ đã có thể đạt chiều cao của người trưởng thành. Thời điểm này, trẻ bắt đầu có khả năng sinh sản.

Dậy thì ở trẻ trai thường khoảng 13-15 tuổi. Dấu hiệu đầu tiên là tăng kích thước tinh hoàn. Vài tháng sau, trẻ bắt đầu phát triển lông mu, dương vật lớn dần, mọc lông nách; bàn tay, bàn chân to lên; sau đó là sự nở to của cánh tay, chân, thân người và lồng ngực, giọng nói trầm hơn, gia tăng khối cơ, có khả năng xuất tinh hay mộng tinh.

Dậy thì sớm là khi các dấu hiệu dậy thì xuất hiện sớm hơn độ tuổi bình thường nói trên và hầu hết đều không tìm được nguyên nhân. Trong một số trường hợp có bất thường ở tuyến yên tiết ra nội tiết tố làm tuyến vú và tinh hoàn phát triển, bất thường của tuyến vú hay tinh hoàn, não úng thủy với tật nứt đốt sống lộ tủy sống và màng tủy, suy giáp, u não, u buồng trứng…

Một số nguyên nhân tiềm ẩn gây dậy thì sớm được quy cho béo phì, yếu tố xã hội và môi trường độc hại. Phim ảnh, sách báo, internet tràn ngập hình ảnh “tươi mát” liên quan giới tính tiếp cận với trẻ sớm hơn trước đây rất nhiều sẽ tác động lên não bộ của trẻ, kích thích các em tìm hiểu dẫn đến sự phát triển cả thể chất lẫn tinh thần. Những nghiên cứu gần đây cho biết số lượng trẻ gái dậy thì sớm ngày càng tăng cao.

Trẻ sẽ có một thời gian khó khăn khi trải qua những thay đổi của dậy thì sớm. Trẻ chưa sẵn sàng với những thay đổi của cơ thể nên dễ bị mặc cảm với vẻ bề ngoài “người lớn” của mình, bối rối với những điều xảy ra trong cơ thể và có thể nảy sinh xúc cảm bất thường gây ra áp lực. Trẻ gái trưởng thành sớm sẽ gặp nhiều vấn đề về hành vi cư xử, dễ sinh hoạt tình dục sớm, thậm chí lấy chồng sớm, dễ bị quấy rối và tự tử.

Trẻ dậy thì sớm sẽ nhanh chóng bị cốt hóa các đầu xương dài dẫn đến ngưng tăng trưởng chiều cao khiến thấp lùn hơn khả năng di truyền cho phép. Trẻ béo phì có thể cao hơn chúng bạn nhưng thường bị dậy thì sớm và ngưng phát triển chiều cao sớm hơn.Cha mẹ, người thân của trẻ cần có sự hiểu biết và kỹ năng tốt để giúp trẻ vượt qua giai đoạn dậy thì sớm hoặc có thể tư vấn với các chuyên gia sức khỏe, tâm lý. Nhiều bậc cha mẹ rất phân vân có nên làm chậm lại quá trình dậy thì sớm của con hay không và phải làm gì?

Thực tế thì khó mà can thiệp được vào quá trình này, trừ những trường hợp có bệnh lý thực thể. Điều quan trọng là luôn ở bên cạnh trẻ để sẵn sàng hỗ trợ khi cần thiết. Bạn hãy nói cho trẻ biết rằng ai cũng phải trải qua những thay đổi này nhưng có người sớm, có người muộn. Hãy thảo luận về sự phát triển của cơ thể sẽ xảy ra như thế nào và trò chuyện cởi mở về những điều trẻ đang lo lắng, quan tâm; khuyến khích trẻ tập thể dục thể thao đều đặn, tham gia các hoạt động xã hội - những biện pháp giúp các em nhanh chóng vượt qua khó khăn về mặt tâm lý.

Bác sĩ Đào Thị Yến Thủy

http://nld.com.vn/20110904101613246p...at-cap-hai.htm
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,552 Bài viết

• 3,837 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    CHo trẻ sử dụng quá nhiều các loại vitamin và multi-vitamin là 1 nguyên nhân dẫn đến dậy thì sớm, bác sĩ theo dõi SK cho con mình nói như vậy, vì thi thoảng lại yêu cầu bác kê cho cái đơn để cho cháu bổ sung vitamin, với vi chất, nh BS khuyên ko nên, nên cho con ăn đa dạng và uống sữa, ăn nhiều rau xanh, ăn đạm vừa phải (ăn uống cân bằng) thì tốt hơn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Những thứ không bình thường đều không tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 646 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Mấy bé mình biết, còn bé tí mới có hơn 1 tuổi với hơn 3 tuổi mà ông bà bố mẹ nhồi cho nào là tổ yến, nào là bào ngư, vi cá. Mình sợ quá. Mấy cái đồ quá bổ béo như thế đâu có tốt lành gì với trẻ con? Chỉ sợ vài năm nữa chúng nó phì ra không dừng được rồi thì phát sinh bệnh tật đủ thứ. Nếu mà có bị dậy thì sớm thì mình cũng chẳng ngạc nhiên
    • 2,707 Bài viết

• 4,805 Được cảm ơn

Đa phần các bạn dậy thì sớm đều bị chững lại, ít cao thêm. Bạn em dậy thì năm 12 tuổi, lúc đó bạn em cao 1m57 nhưng sau này không cao thêm chút nào nữa (mặc dù bố mẹ bạn em đều cao trên 1m60). Trong khi em 15t mới dậy thì lại cao đến 1m71 (em 8x). Dậy thì sớm không những hạn chế khả năng tăng chiều cao mà còn gây nhiều biến đổi tâm lý sớm----> trẻ khó tập trung học hành được.
    Em đã từng đọc đâu đó trẻ em sử dụng hóa mĩ phẩm cũng gây dậy thì sớm. Có bé mới 9t đã dậy thì. Em cảm giác như sớm mất đi vẻ hồn nhiên của trẻ thơ.
    Bi ơi Bi, mau lớn nhanh :X
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 518 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

chỉ sợ bây giờ rau củ thịt cá đều thừa thuốc tăng trưởng, ăn vào các thế hệ sau đều bị ảnh hưởng mà dậy thì sớm, khổ cho các con mà tránh thì ko biết tránh ntn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,792 Được cảm ơn

Đúng là trẻ con (con gái) bây giờ dậy thì sớm thật. Bé nhà mình học lớp 3, quan sát các bạn gái cùng khối thấy không ít bạn đã bắt đầu phát triển ngực, phần nhiều là những bạn thừa về cân nặng.

Lứa cuối 7x của mình ngày xưa (77 - 78), phần đông là đến khoảng lớp 11 mới dậy thì. Một vài bạn dậy thì sớm thì cũng phải đến lớp 8 - 9.
    • 2,226 Bài viết

• 1,070 Được cảm ơn

quan trọng là cha mẹ nên là người giúp các bé ổn định tâm lý! nhiều người không biết nhất là con cái phó mặc cho ông bà, ông bà không biết cách hướng dẫn hay nói chuyện với các chau nhất là cháu gái, dễ để bé phát triển tâm sinh lý lệch lạc!
    GXPbp7
    fFOIp7
    • 278 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Mình bị dậy thì sớm. Nhớ năm lớp 4 là đã có period rồi hic. Chụp hình năm lớp 5 đứng bằng cô, cao nhất lớp. Giờ thì thành lùn nhất lớp. Mình sn 81. Hồi xưa thiếu ăn, có được bồi bổ gì đâu. Mà nghe nói dậy thì sớm thì mãn kinh sớm, tới lúc đó phát sinh nhiều bệnh lắm.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đúng là trẻ con bây h ko chỉ dậy thì sớm mà còn có tài nữa , có cô bé 4 tuổi đã lái xe oto nè: http://tin180.com/chuyenla/chuyen-la...-lai-o-to.html
    người vì danh suốt đời ôm hận, người vì lợi chẳng nhận 6 thân
    https://tin180.com/home/
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Mình cũng dậy thì năm 12 tuổi nhưng mình vẫn cao mãi, lúc nào cũng cao nhất lớp chỉ đến học Đại học mới dừng là 1m64. Chị gái thì dậy thì muộn hơn, đến Đại học tốt nghiệp xong thì cao thêm được 2cm thành 1m62.
    Nếu dậy thì sớm mà cũng không quá bồi dưỡng bổ béo thì vẫn cao tiếp được, chiều cao của con người thường đến năm 25 tuổi mới ngừng tăng.
    • Des
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,171 Bài viết

• 1,928 Được cảm ơn

Em cũng vậy, em là lứa 8x đời giữa, tính ra cũng là được ăn ngon mặc đẹp hơn nhiều anh chị 7x và 8x đời đầu rồi.
    Em 12t dậy thì, lớp 5 đã cao hơn các bạn 1 cái đầu, tới năm lớp 10-11 thì chững lại, nhờ tập TDTT và bơi lội nên tới năm lớp 12 thì cao thêm 2cm rồi thôi, chiều cao cố định từ lớp 12 tới giờ.

Nếu bé dậy thì sớm, em nghĩ điều quan trọng nhất là phải giáo dục giới tính thật cẩn thận cho bé. Về sinh lý thì ko sao, bây giờ ăn uống đủ chất, chẳng lo bé ko cao thêm đc, mà về tâm lý mới thật sự đáng lưu tâm.