Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dạy con không đòn roi. Bài 1 Mẹ Việt nổi cáu, bố Nhật dịu dàng

• 8 Lượt chia sẻ
  • 5.95K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,816 Bài viết

• 29,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dạy con không đòn roi. Bài 1

Mẹ Việt nổi cáu, bố Nhật dịu dàng

Dù biết rằng một người mẹ hiện đại thì không nên mắng con, nhưng những khi không kiểm soát được, tôi cũng nổi cáu, tét con, rồi ân hận. Chồng tôi - một người đàn ông Nhật - thì tuyệt đối không bao giờ la mắng, mà lúc nào cũng nhẫn nại dịu dàng.

Có lẽ thế hệ tôi, được nuôi theo cách ngày xưa của ông bà để lại "thương cho roi, cho vọt", bố mẹ tôi khi con cái có nhầm lẫn, sai sót vẫn có thể dùng đòn roi, hay mắng mỏ để chỉ bảo, nên khi làm mẹ, đôi khi tôi cũng đánh, mắng con.

Chồng tôi chưa bao giờ la mắng, chứ đừng nói đến là dùng hình phạt động tới cơ thể. Anh cũng không nhân nhượng với hành vi xấu của con mà kiên nhẫn giải thích, khích lệ tính tự giác của con để giữ kỷ luật. Thậm chí, anh có thể dành hàng giờ và nhiều ngày giải thích cho tới khi các bé nhận ra lỗi của mình, vui vẻ nhận lỗi, nhận trách nhiệm để không bao giờ tái phạm.

images980185_images977292_Be_Linh_Han_cung_bo_choi_truot_tuyet
    Bé Linh, Hán cùng bố chơi trượt tuyết.

Hồi đó bé Linh, con gái tôi, đang học mẫu giáo. Bé đang chơi thì em trai bé - bé Hán tiến lại bên, hỏi mượn đồ chơi. Bé Linh đang say sưa chơi món đồ chơi đó, nhất định không muốn nhường lại cho em. Hai chị em cãi nhau, vì tuổi sát nhau quá, hai bên không ai nhường ai. Đến khi bé Linh cáu quá, ném đồ chơi ra xa, bé em khóc nức nở.

Bố các bé thấy thế, lại gần trò chuyện, và yêu cầu hai chị em xin lỗi nhau. Bé Hán biết lỗi đã không kiên nhẫn chờ chị chơi xong mới mượn đồ chơi nên xin lỗi chị ngay. Bé Linh thì nhất định không xin lỗi vì "Con không sai gì cả, đồ chơi của con, con đang chơi, tại sao em không chờ con".

Không ép buộc bé lúc đó, nhưng cả ngày, khi có thời gian thì chồng tôi ngồi cạnh bé Linh chuyện trò. Anh kể con gái nghe chuyện hồi bé mình đã chơi với bạn, làm gì sai, ban đầu không muỗn xin lỗi bạn vì lòng kiêu hãnh, nhưng sau đó thấy bạn buồn thì vẫn xin lỗi bạn. Lời xin lỗi đó có thể làm bạn vui, thoải mái. Lặng im nghe câu chuyện của bố nhưng bé Linh vẫn không xin lỗi bé Hán.

Tối hôm đó cả nhà đi ra ngoài ăn tối ở một quán nhỏ giản dị, ấm cúng. Khi đang ăn thì bé Linh đón cốc nước do chủ quán đưa tới. Bé vụng về làm đổ ly nước. Bác chủ quán vội vã lau dọn và xin lỗi mọi người. Khi đó chồng tôi chỉ cho bé Linh là mặc dù là lỗi của bé, nhưng người chủ quán đã rất tận tình giúp bé, không cáu giận, và lại còn xin lỗi.

Chồng tôi hỏi con:
    - Con thấy không, dù là lỗi của con, nhưng bác lại giúp con dọn sạch sẽ và nói xin lỗi với con. Khi bác làm vậy con vui không?
    - Con thấy vui và con nghĩ lần sau con phải cẩn thận bố ạ.
    - Hôm nay con cũng vứt đồ chơi làm em Hán buồn, con muốn xin lỗi em không?
    - Có ạ!

Và bé quay sang bé Hán, xin lỗi em. Bé Hán mỉm cười với chị, hai chị em vui vẻ.

Tôi rất phục chồng tôi vì cách xử lý của anh ấy trong tình huống này, giúp con nhận ra được gốc rễ của vấn đề và tự nguyện sửa chữa lỗi lầm của mình.

Hà Linh (từ Nhật)
    http://kienthuc.net.vn/channel/5561/...-dang-1849237/
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 824 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Phải học tập thôi. E thích ng Nhật, thích tiếng Nhật, cho con ăn kiểu Nhật nhưng chưa học đc cách dạy con của họ. Hic. Nóng tính là dễ quát con lắm. Mà con còn bé xíu ah . Nghiêm túc kiểm điểm thoai.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,821 Bài viết

• 4,693 Được cảm ơn

Dạo này tớ hay cáu . Con cái học dốt, có mỗi vài cái hằng đẳng thức đáng nhớ với tính chất đường trung tuyến mà hỏi đi hỏi lại. Không đánh nhưng quát nhặng xị chê nó ngu . Nó vặc lại : giỏi như mẹ đã nên cơm cháo gì chưa
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 824 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dem-Ha-noi Xem bài viết
    Dạo này tớ hay cáu . Con cái học dốt, có mỗi vài cái hằng đẳng thức đáng nhớ với tính chất đường trung tuyến mà hỏi đi hỏi lại. Không đánh nhưng quát nhặng xị chê nó ngu . Nó vặc lại : giỏi như mẹ đã nên cơm cháo gì chưa
    Hic, ngày xưa e dạy gia sư mãi thì kiên nhẫn lắm chị ah. Nhưng mà con mình thì đúng là khó kiềm chế hơn thật
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 620 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Mình cũng đang cố gắng thực hiện "đề án dạy con k dùng roi" mà vẫn thấy khó quá. Tự nhủ phải thật kiên nhẫn nhưng nhiều lúc chả kiềm chế được. Nói 1,2 câu thì k sao nhưng đến lúc giục tận 4,5 câu mà nàng ta vẫn chả thực hiện là bắt đầu lên cơn quàng quạc mắng mỏ rồi, hic.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 274 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Bài này có motip y như mấy bài đạo đức trong sách giáo khoa ngày xưa và thực tế thì đạo đức xã hội này bây giờ thế nào?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 216 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lỡ hẹn một buổi học về kỷ luật không đòn roi. Nhưng đọc cuốn sách "người mẹ tốt hơn là người thầy tốt" của Doãn Kiến Lợi dochị chồng tặng thực sự thấy thấm vô cùng.
    • 1,691 Bài viết

• 6,424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thang_binh Xem bài viết
    Mình cũng đang cố gắng thực hiện "đề án dạy con k dùng roi" mà vẫn thấy khó quá. Tự nhủ phải thật kiên nhẫn nhưng nhiều lúc chả kiềm chế được. Nói 1,2 câu thì k sao nhưng đến lúc giục tận 4,5 câu mà nàng ta vẫn chả thực hiện là bắt đầu lên cơn quàng quạc mắng mỏ rồi, hic.
    bạn nayg giống mình, dạy học mà nó lơ là hay không làm đúng là la hét, vỗ mông thật mạnh, nhưng nó vẫn không sợ mình .Còn EX mình xưa tới giờ chưa bao giờ đánh 1 cái nào, vậy mà nó nghe lời răm rắp, ko hiểu tại sao. Mỗi lần bực nó lắm là kêu ngồi lại nghe giãng đạo, hỏi nó tại sao làm vậy, bức xúc chỗ nào, hậu quả là gì ....cuối cùng là thỏa hiệp cho cả 2 bên vừa lòng. Con cái ở Tây rất ngoan và ít hư hỏng hay nhõng nhẽo như con nít ở VN do môi trường con người xung quanh đa số đều tốt, nhưng rất có cái tôi và tự chủ, làm gì cũng phải thích và thấy hợp lý mới làm, mệt ! mình là con cái cha mẹ nói gì phải nghe nấy đi vì họ chỉ muốn tốt cho con.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,109 Bài viết

• 1,759 Được cảm ơn

em chỉ tự hỏi: nếu hôm đó cả nhà chị í ko đi ăn ngoài và bé Linh ko làm đổ ly nước lên người, người phục vụ cũng ko phải xin lỗi thì ông Bố sẽ dùng cách gì để thuyết phục bé Linh phải xin lỗi em mình khi bé Linh cho rằng mình ko sai?
    thời xưa ông bà cha mẹ dạy con bằng đòn roi. bây giờ đòn roi khó áp dụng lắm. 1 phần vì luật bảo vệ trẻ em đc đề cao và 1 phần trẻ em bây giờ ... lì đòn hơn xưa rất nhiều. Chúng sẽ hỏi ngược lại người lớn những câu mà cả cha mẹ đều ko đỡ đc. Và chúng chịu đau bị đánh đấy nhưng ko phục và ko làm theo ý người lớn đâu.
    Dạy con bây giờ rất khó. Nhất là chúng ra đời thì thường học theo bạn bè môi trường xã hội hơn là học theo người trong nhà. Và tất nhiên xã hội bây giờ... loạn xà ngầu thì hỏi trẻ con ko ... khó bảo.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình phải công nhận là các bạn Nhật đa số đều rất kiên nhẫn trong việc thuyết phục, trò chuyện với con.
    Nhiều lúc mình nhìn vào thấy sao chiều nó thế, cảm thấy như nó muốn gì được đó...nhưng họ cũng không hề la mắng mà là ôm, vỗ về, nói chuyện, khuyên nhủ...rất lâu...Thường thì không hiệu qủa tức thì đâu nhưng họ vẫn chịu đựng, kiên nhẫn...Phục lăn về chuyện này.
    Mình không đòn roi nhưng phạt đâu ra đó. Hí hí...cái tật cũng hay quát con nữa( những lúc nóng giận bộc phát vì hành động quá bất ngờ của con) nhưng thành thật mà nói rất hối hận về những lần quát đó.

Nhà mình cái chuyện giành đồ chơi qua lại rồi ném thì như cơm bữa í
    Những lúc như vậy mình cũng giải thích, phân tích đúng sai. Mình sẽ nói cô em trước:" Vì con giành đồ chị đang chơi trước mà không đợi chị chơi xong nên chị mới ném như vậy. Muốn chơi thì con phải xin chị cho mượn, đợi chị, đúng không? Con sai trước, con xin lỗi chị đi"
    Còn với cô chị: " Ném đồ chơi như vậy đồ chơi sẽ hư, lần sau con muốn chơi nữa cũng không có mà chơi. Ném như vậy cũng chẳng nữ tính xíu nào, con gái chẳng ai ném như vậy cả, xấu lắm. Con biết lỗi chưa?" Hì hì...có lẽ con gái mình cũng thuộc dạng ngoan, hiền nên nghe vậy là êm tai, xin lỗi ngay.
    Các vụ lỡ tay làm đổ cái này, bể cái kia...thì mình cũng la nhưng nếu lỡ tay thì mình không la nhiều, chỉ nhắc nhở để lần sau cẩn thận hơn thôi.

Mà mình còn khoái cái vụ chị em tình cảm với nhau nên mỗi khi tranh cãi kịch liệt, giảng hòa đâu đó xong mình còn kêu 2 chị em tụi nó ôm nhau, nói thương nhau nữa chứ Thỉnh thỏang còn hun nhau nữa
    Sau dzụ này thì 2 chị em nó lại vui vẻ, lại chơi với nhau vui vẻ ngay.
    Nhưng mà chuyện gây nhau, tranh giành nhau...vì những lý do bé xíu, mắc cười...vẫn diễn ra thường xuyên, ngày nay qua ngày khác...
    Con nít là vậy.
    Cưng lắm!!!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,165 Bài viết

• 3,763 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bác chồng tuyệt vời quá, mình và chồng mình đều ko được như thế. Nhà mình đang nỗ lực để gần và hiểu con hơn, giảm thiểu số lần mắng, đánh
    :Rose: Bàn tay tặng đóa hồng bao giờ cũng còn phảng phất mùi thơm:Rose:
    • 80 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bài này hay quá , cám ơn chủ top , nếu có phần 2 post lên để cả nhà tham khảo nhe .
    • 118 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Dùng roi hay không còn tùy tính cách đứa trẻ, nền tảng gia đình và cách dùng roi ra sao mới hiệu quả được.

Một đứa trẻ đã lớn (3 tuổi trở lên), bướng bỉnh.
    Sống trong gia đình đc bố mẹ, ông bà, cô dì chú bác chiều chuộng, cưng nựng.

(như con mình) thì mình dùng roi để dạy.

Dùng roi không phải dùng vô tôi vạ, hơi chút là lấy roi ra đe dọa, thích vụt vào đâu thì vụt. Dùng đúng lúc, đúng thời điểm, thì hiệu quả (với con mình).

Từ lần đầu tiên mình dùng roi dạy con mình đến giờ, chưa phải dùng thêm lần nào, con nghe lời hơn.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 376 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Em cũng muốn học tập lắm nhưng mà cái tính nóng như lửa í, nhiều khi quát con rùi lại thấy hối hận, xin lỗi con tự dặn lòng không bao giờ thế nữa....mà rùi sao lại......
    Giờ phải tự kiểm điểm bản thân mình nhiều hơn mới đươcn
    • 1,309 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Cái này công nhận. Hàng xóm nhà mình cũng thế, bố Nhật mẹ Việt. Bố ở nhà là thằng cu ngoan vô cùng, ăn ngủ ị đều ngoan.

Bố cứ bế rồi thủ thà thủ thỉ, đang quấy mà cũng lăn ra ngủ.

Còn ở nhà với mẹ thì cu con hét oang oang.
    1. Kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình
    2. Ngu dốt lớn nhất của đời người là dối trá
    3. Thất bại lớn nhất của đời người là tự đại
    4. Bi ai lớn nhất của đời người là ganh tỵ
    5. Sai lầm lớn nhất của đời người là đánh mất mình
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 256 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dem-Ha-noi Xem bài viết
    Mình kỵ nhất là mắng con ngu. Hik
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 1,269 Bài viết

• 4,027 Được cảm ơn

Muốn dạy con không đòn roi trước hết bố mẹ phải kiểm soát được cảm xúc của mình đã. Trẻ con nào cũng có lúc phạm lỗi nhưng cách đối mặt của các phụ huynh rất khác nhau. Mình cũng chưa bao giờ bị bố mẹ đánh vì bố mẹ mình nói đòn roi và quát mắng chỉ là công cụ của sự bất lực. Mình chưa bao giờ đánh con, mặc dù có những lúc cũng giận điên người, lúc nào cảm giác khó kiểm soát thì mình bỏ ra chỗ khác, mình có thể cho con khóc đến khi nào tự nín thì thôi không dỗ nhưng không đánh. Con mình học được rằng khi mẹ không đồng ý thì dỗi, hờn, khóc lóc ăn vạ đều không có giá trị gì nên từ từ nàng ta cũng bớt dần. Có người thấy mình không đánh con thì nói mình chiều con còn người nào thấy mình mặc kệ con khóc thì lại nói mình chả có tình cảm gì.
    • KOM
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,109 Bài viết

• 3,124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Banshee Xem bài viết
    Muốn dạy con không đòn roi trước hết bố mẹ phải kiểm soát được cảm xúc của mình đã. Trẻ con nào cũng có lúc phạm lỗi nhưng cách đối mặt của các phụ huynh rất khác nhau. Mình cũng chưa bao giờ bị bố mẹ đánh vì bố mẹ mình nói đòn roi và quát mắng chỉ là công cụ của sự bất lực. Mình chưa bao giờ đánh con, mặc dù có những lúc cũng giận điên người, lúc nào cảm giác khó kiểm soát thì mình bỏ ra chỗ khác, mình có thể cho con khóc đến khi nào tự nín thì thôi không dỗ nhưng không đánh. Con mình học được rằng khi mẹ không đồng ý thì dỗi, hờn, khóc lóc ăn vạ đều không có giá trị gì nên từ từ nàng ta cũng bớt dần. Có người thấy mình không đánh con thì nói mình chiều con còn người nào thấy mình mặc kệ con khóc thì lại nói mình chả có tình cảm gì.
    Chứng tỏ ngày xưa bố mẹ em "bất lực" với anh em quá!? vậy mà bây giờ các cụ vẫn tự hào là nhờ có những trận đòn roi ấy mà chúng em mới đc như ngày hôm nay đấy ạ, hic.
    2dJjp7 WdNUkofWdNUp7lbOmp7
    • 1,127 Bài viết

• 2,290 Được cảm ơn

ÔI mình cũng đang stress nặng dạy con học đây! Con học k tập trung, nói đâu quên đấy!Buổi tối về dạy con học mà mệt mỏi vô cùng!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 543 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bigbabe Xem bài viết
    em chỉ tự hỏi: nếu hôm đó cả nhà chị í ko đi ăn ngoài và bé Linh ko làm đổ ly nước lên người, người phục vụ cũng ko phải xin lỗi thì ông Bố sẽ dùng cách gì để thuyết phục bé Linh phải xin lỗi em mình khi bé Linh cho rằng mình ko sai?
    thời xưa ông bà cha mẹ dạy con bằng đòn roi. bây giờ đòn roi khó áp dụng lắm. 1 phần vì luật bảo vệ trẻ em đc đề cao và 1 phần trẻ em bây giờ ... lì đòn hơn xưa rất nhiều. Chúng sẽ hỏi ngược lại người lớn những câu mà cả cha mẹ đều ko đỡ đc. Và chúng chịu đau bị đánh đấy nhưng ko phục và ko làm theo ý người lớn đâu.
    Dạy con bây giờ rất khó. Nhất là chúng ra đời thì thường học theo bạn bè môi trường xã hội hơn là học theo người trong nhà. Và tất nhiên xã hội bây giờ... loạn xà ngầu thì hỏi trẻ con ko ... khó bảo.
    Uh, nếu tối đó bé nhìn thấy cảnh "cháo chửi" người bán hàng chửi khách như hát hay thì ba bé giải thích với bé sao nhỉ

Bé nhà mình hay thắc mắc nhất là: mẹ ơi sao đèn vẫn đỏ mà người ta vẫn đi ạ. Mẹ chỉ còn biết cách giải thích là: ôi chắc là bác ấy/chú ấy/ông ấy bị mù màu con ạ, người ta không phân biệt được đèn màu xanh hay màu đỏ ấy mà
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2