Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đau xót nhìn voi Thủ Lệ gầy trơ xương

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.65K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,346 Bài viết

• 2,629 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không có cái gì là làm cho ra làm. Mình cũng dắt con đi Thủ Lệ một lần rồi về sợ chết khiếp, vào đi không hết một vòng, phải vòng ra ngay vì mùi và mất vệ sinh quá. Mấy con thú thì con nào con nấy gầy xơ xác, ngơ ngác, như kiểu mấy ngày mới được ăn một bữa.
    Ngày trước lúc nhỏ cũng có đi sở thú thấy đâu có bẩn thỉu và lộn xộn thế này, càng ngày càng tệ hại.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 166 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Lông thì các bác lờ đờ sở thú thịt rồi còn đâu, còn voi chết thì các bác lại được xin kinh phí rước 2 e voi khác về, có mẹ nào gần đây nhất vào Thủ Lệ không? Không biết e hà mã có bị gầy như voi không nhỉ?
    thumb_profile-1331983352236680_file
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,437 Bài viết

• 8,333 Được cảm ơn

Thế bây giờ phải làm gì hả các mẹ? Chúng ta có thể làm gì giúp được, có mẹ nào có ý kiến gì không?

Em vừa cmt trên Linkhay, đọc dưới có 1 bạn cmt cái này hơi troll nhưng cũng có cái đúng:

Ai cũng thương, giờ bảo ai đến cho nó ăn ko, chắc ngoảnh mặt chạy hết
    welcome to internet!

Tất nhiên bạn này thì nói giọng mỉa mai cay nghiệt phiến diện rồi, nhưng bỏ qua phần đấy thì em cũng thấy, vì mình đau lòng quá nên mình ko dám đi xem nữa, mình cứ ngoảnh mặt với sự thật thế, nhưng biết đâu mình vẫn còn có thể làm gì để giúp những con thú đấy thì sao, tại sao mình không thử?

Nếu ko giúp trực tiếp thì liệu cũng vẫn có cách làm gì to lên để dư luận biết và ng ở đấy phải có trách nhiệm hơn không?

p.s: Câu em hỏi trên là câu hỏi thật nhé, mọi ng cùng bàn, có gì nếu đóng góp em cũng sẽ cố tham gia.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,226 Bài viết

• 1,070 Được cảm ơn

mình thấy các con thú trong thủ lệ mặt con nào trông cũng buồn buồn sầu nào và yếu yếu thế nào ý!
    GXPbp7
    fFOIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 460 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần gần đây nhất là dịp 30/4 mình cho con đi Thủ lệ nhưng thú thật là mình chả biết có nên gọi đây là sở thú nữa ko vì mình thấy thú ngày càng ít đi, mấy chuồng nuôi thú dữ như hổ báo, sư tử đều trống trơn, có mỗi 1 con hổ gầy dơ xương ra. Đi 1 vòng công viên rặt toàn thấy các trò chơi rẻ tiền như đu quay, tàu lượn, tàu cao tốc ... mà nhìn trông đã thấy khiếp vì chả thấy an toàn gì cả, hình như toàn cho bọn tư nhân ở nhà quê vào thuê chỗ để diễn thì phải. Chuồng nào có thú thì con nào cũng gầy dơ xương và hôi hám kinh khủng. Tóm lại là còn tệ hơn cách đây mười mấy năm hồi mình con bé, chắc chỉ cho con đi 1 lần cho biết.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 958 Bài viết

• 2,869 Được cảm ơn

Nhìn khổ thân quá. Mà khu vực voi rộng thế sao lúc nào cũng xích voi vào một góc như thế ạ? Khẩu phần ăn bị cắt xén, không được đi lại vận động, thế này có gọi là ngược đãi thú vật không? Mấy năm trước em đến sở thú, chuồng khỉ thì hôi kinh, cái ao nhỏ cho hà mã thì mùi hôi sực lên kinh khủng không dám lại gần. Sư tử với báo toàn thấy bọn nó nằm trong góc chuồng, may ra có mấy con ngựa vằn là còn sức chạy nhong nhong nhưng không biết bây giờ thế nào rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 129 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình nói thật, với kiểu này thì có lẽ cho tư nhân hóa vườn thú thì may ra voi và thú mới được chasm sóc kỹ và các bé mới được thăm quan tìm hiểu muông thú tự nhiên. Thương 2 em voi qua!!
    • 848 Bài viết

• 1,024 Được cảm ơn

Xem Voi mới nhớ câu này : VOI HÍT BÃ MÍA ...các cụ nói chuẩn thật, mía bị quản tượng hít hết nước rồi còn đâu

Mà tội nhất là mấy chú " Chúa Sơn Lâm": dáng đi như người mẩu xiêu gầy ý, dẹo dọ lắc mông lép thấy tội ghê
    Hôn nhân không tình yêu mà vẫn có 2 con ???!!! Là vì :
    Có lần thì tại trời mưa
    Có lần thì tại nó lừa em say
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 8,205 Bài viết

• 6,992 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Boseanthitconb Xem bài viết
    Xem Voi mới nhớ câu này : VOI HÍT BÃ MÍA ...các cụ nói chuẩn thật, mía bị quản tượng hít hết nước rồi còn đâu

Mà tội nhất là mấy chú " Chúa Sơn Lâm": dáng đi như người mẩu xiêu gầy ý, dẹo dọ lắc mông lép thấy tội ghê
    CV Thủ Lệ cũng là kỉ niệm thời nhỏ của em đấy, hồi xưa lớp 2,3 cứ tan lớp là hay lên nhà bà ngoại, ở chỗ đối diện với CV Thủ Lệ bây giờ ngừoi ta giải tỏa xây building hết roài. Hồi đó chiều chiều toàn đi qua cái dải đất nối giữa bên này sang bên công viên chỗ chuồng cá sấu, bơi hồ Thủ Lẹ nữa, giờ nghĩ lại mới thấy mình liều. Hồi đó thấy con hổ Amua là oai nhất, to đùng cứ đi đi lại lại ở cửa chuồng. Xưa ở cổng công viên có rặng mía rộng lắm, giờ người ta xây nhà hết roài. Dân làng Thủ Lệ giờ thành phố Đào Tấn hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,854 Bài viết

• 3,321 Được cảm ơn

Nhìn thương quá!
    Mèo mặt bự cùng Danny và Cọp con yêu dấu

Thanh lý
    https://zaodich.com/forum/f2932/thung.../#post26253916
    QUÀ TẶNG CUỘC SỐNG
    https://www.webtretho.com/forum/f26/n...-troi-1224816/
    • 347 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Superhackerboy Xem bài viết
    Voi với thú trong Thảo Cẩm Viên Sài Gòn cứ béo núc ních.
    CHỉ là đỡ hơn thôi chứ chả béo núc ních đâu ạ.
    Mình đặc biêt nhớ tới hổ/cọp trong Thảo Cầm Viên, nó ốm thấy thương (mà thương k có dễ ^^)
    Mình chẳng đc đi cái sở thủ nào Thảo Cầm Viên nên chẳng so sánh đc, chỉ thấy là trong đó có mùi quá thôi.
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 64 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hồi bé em hay được mẹ cho đi chơi CV Thủ lệ cùng mấy anh chị họ, mỗi lần được mẹ cho đi là háo hức ghê gớm. Mà em đi CV thích nhất nhìn voi ăn mỗi tội lúc mà các bác voi gầm lền là co chân chạy thật xa . Giờ nhìn thấy mấy bác gầy trơ xương thương quá . Mà em nhớ là trước kia (cách đây chừng 10 năm mấy bác voi có gầy như thế này đâu
    • 844 Bài viết

• 2,412 Được cảm ơn

Các bạn không biết rồi. Mấy con thú đó mà càng nhanh chết thì các bác càng có cơ hội ôm tiền đi sang Phi châu đặt mua con khác. Mỗi con vài nghìn đến vài chục nghìn đô. Mấy con như tê giác, sư tử là cả trăm nghìn đô chứ ít à. Chưa kể được đi nước ngoài.

Mỗi tháng cứ vài con chết là được vài cái hợp đồng. Phải xoay vòng thay phiên nhau mà chết.
    • 1,309 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Superhackerboy Xem bài viết
    Voi với thú trong Thảo Cẩm Viên Sài Gòn cứ béo núc ních.
    Voi với thú trong Thảo Cầm Viên ko bằng dưới Đại Nam đâu. Trong đó thú được chăm sóc tốt lắm. Tớ nghĩ mấy bác hà nội cho mấy em voi này vào sài gòn sống đi. Chứ để vậy đày đọa các em nó tội quá !
    1. Kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình
    2. Ngu dốt lớn nhất của đời người là dối trá
    3. Thất bại lớn nhất của đời người là tự đại
    4. Bi ai lớn nhất của đời người là ganh tỵ
    5. Sai lầm lớn nhất của đời người là đánh mất mình
    • 613 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

CN vừa rồi em đưa bà ngoại và đứa cháu vào Thủ Lệ chơi. Không những voi mà cả Chúa Sơn Lâm cũng gầy trơ xương, thân hình siêu mỏng và siêu phẳng, nhìn xót xa quá. Mấy chú khỉ thì béo tốt hơn chắc do khỉ dễ nuôi hơn. Mà có bớt thì bớt thịt mới bõ chứ bớt mấy thứ hoa quả của khỉ thì bõ bèn gì.
    Xuân có hoa bách hợp,thu có trăng. Hạ có gió mát, đông có tuyết... "
    Trong lòng không có việc phải phiền lo mới chính là mùa đẹp của nhân gian...
    Nhớ những cái cần nhớ, quên những cái nên quên, sống cuộc sống cởi mở, trong lòng không vướng mắc thì cuộc sống này sẽ thật tươi đẹp

23061989S123
    • 728 Bài viết

• 1,478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những người chăm thú hàng ngày đáng ra phải là người thương chúng nhất chứ, gắn bó với chúng mà ko có lòng thương là sao? Sao nỡ bớt xén khẩu phần ăn rồi để chuồng thú bẩn thỉu thế kia?
    • 507 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Tháng trước mình cho Con đến Thủ Lệ đến 2 con Voi thấy thương lắm. Mà đứng ở gần đấy mùi hôi lắm chẳng sạch sẽ gì cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,837 Bài viết

• 7,308 Được cảm ơn

Coi bài này xong em mới hẹn ox mai đi Thảo Cầm Viên chơi luôn, thiệt tình là em ko nhớ hồi nhỏ em có đi Thảo Cầm Viên ko nữa, chỉ nhớ là có đi cái gọi là sở thú mà ko biết nó là Đầm Sen, Suối Tiên hay Hồ Kỳ Hòa nữa. Do hồi nhỏ cứ công viên + có thú là em gọi bằng sở thú =.="
    Nghe mẹ nào bảo Đại Nam thú béo hơn nhưng xa quá, đi xem thú trong Thảo Cầm Viên thế nào rồi
    • 652 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr.Guitar Xem bài viết
    CHỉ là đỡ hơn thôi chứ chả béo núc ních đâu ạ.
    Mình đặc biêt nhớ tới hổ/cọp trong Thảo Cầm Viên, nó ốm thấy thương (mà thương k có dễ ^^)
    Mình chẳng đc đi cái sở thủ nào Thảo Cầm Viên nên chẳng so sánh đc, chỉ thấy là trong đó có mùi quá thôi.
    Thú ở Thảo Cầm Viên được cho ăn đầy đủ và được chăm sóc tối thiểu. Riêng thú ăn thịt như hổ thì ngoài thịt, cứ 3hPM sẽ có thả thỏ sống vào chuồng để hổ chạy bắt ăn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 843 Bài viết

• 1,313 Được cảm ơn

Vườn thú Hà Nội đưa 4 công trình chào mừng 1000 năm Thăng Long- Hà Nội vào sử dụng trước Tết Nguyên đán
    Tổng Giám đốc Công ty TNHH Nhà nước một thành viên Vườn thú Hà Nội Nguyễn Ngọc Thắng cho biết: 4/5 công trình chào đón Đại lễ 1000 năm Thăng Long- Hà Nội đã hoàn thành và đưa vào sử dụng phục vụ người dân trong dịp Tết Nguyên đán Canh Dần 2010.

Đó là công trình chỉnh trang lại toàn bộ hệ thống cây xanh thảm cỏ, bồn hoa với việc cải tạo, trồng mới 268 cây xanh, 293 khóm cây hoa, hơn 27.000 m2 thảm cỏ và thảm lá màu; cải tạo hệ thống đường dạo với việc lát mới 3.114 m2 gạch, thảm nhựa 1295 m2 đường. Các công trình văn hóa bao gồm khu trú mưa nắng cho hươu, nai, hai nhà trú khu vực đảo, nhà trú mưa nắng gần chuồng thú dữ và các giàn hoa trang trí tại cổng các đường dạo và khu chuồng voi rộng 300m2 cũng đã hoàn thành. Các công trình kiến trúc tạo điểm nhấn cho Vườn thú hiện các đơn vị thi công đã làm xong chuồng chim, 2 đài phun nước có gắn phù điêu.

Để phục vụ nhu cầu vui chơi của người dân trong dịp Tết, Vườn thú đã mở thêm các trò chơi mới phục vụ trẻ em như đu quay, xe điện mi ni, tô tượng và trang trí nhiều cây hoa trong khắp vườn thú tạo nên một công viên vui chơi giải trí đầy màu sắc.

Chào đón Đại lễ 1000 năm Thăng Long- Hà Nội, thành phố đã cấp kinh phí cải tạo, chỉnh trang 5 công trình. Ngoài 4 công trình đã hoàn thành, Vườn thú đang triển khai dự án chỉnh trang khu chuồng nuôi nhốt thú dữ với tổng mức đầu tư 17 tỷ đồng, hiện đã hoàn thành 40% khối lượng công việc và dự kiến đưa vào sử dụng trong tháng 5 tới. Bên cạnh đó, thành phố cũng cho phép vườn thú nhập thêm các loài thú mới gồm 2 chú hươu cao cổ, 1 chú voi và 1 chú hà mã dự kiến sẽ chuyển về Vườn thú trong quý 2 năm nay.

Theo Báo điện tử ĐCS Việt Nam