Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

"Đau lòng vì chưa bao giờ uy tín báo chí giảm sút như hiện nay"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.22K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,286 Bài viết

• 7,488 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Đau lòng vì chưa bao giờ uy tín báo chí giảm sút như hiện nay"

"Là nhà báo 50 năm cầm bút, tôi phải đau lòng nói rằng chưa bao giờ uy tín báo chí giảm sút như hiện nay", nhà báo Hữu Thọ nói.
    Sáng 10/6/2015, tại Hà Nội, Khoa Báo chí & Truyền thông - Đại học Khoa học xã hội và nhân văn phối hợp với Quỹ Konrad Aderiauer Stiftung (KAS) tổ chức Hội thảo khoa học "Trách nhiệm xã hội và đạo đức báo chí trong kỷ nguyên số".
    Infonet_Hoi_thao_dao_duc_bao_chi
    Toàn cảnh Hội thảo. Ảnh: B.M.
    Tại Hội thảo, nhà báo Hữu Thọ, nguyên Ủy viên Trung ương Đảng, nguyên Trưởng Ban Tư tưởng Văn hóa Trung ương buồn rầu chia sẻ: "Là nhà báo 50 năm cầm bút, tôi phải đau lòng nói rằng chưa bao giờ uy tín báo chí giảm sút như hiện nay. Có người giờ không dám nhận là nhà báo vì báo chí sai sự thật quá nhiều. Có những cái sai không ngờ. Ví dụ, có nhà báo nghe vợ đi chợ về nói là có tin đồn bố chồng dan díu với con dâu, về cũng làm tin đăng phát trên đài Quốc gia".
    "Vừa rồi trong một cuộc hội thảo bàn về nguyên nhân sai sót của báo chí, các ý kiến đã tổng kết rằng có tới 6 nguyên nhân. Nhưng theo tôi thì chỉ có 2 nguyên nhân. Một là nhiều tờ báo in rất khó khăn về tài chính nên số phụ và trang điện tử ra quá nhiều, cái sai chủ yếu ở đó. Hai là con người làm báo, trong đó, nhiều phóng viên, nhà báo còn thiếu trách nhiệm rèn luyện đạo đức người làm báo, nhiều chủ quản thì lơ mơ, và trong sự giám sát không nghiêm túc thì có trách nhiệm của tổng biên tập", nhà báo Hữu Thọ chia sẻ thêm.
    Đồng quan điểm nêu trên, ông Lưu Đình Phúc, Phó Cục trưởng Cục Báo chí cũng cho rằng thực tế báo chí thời gian qua có nhiều câu chuyện đáng báo động về xu hướng làm báo cẩu thả, vi phạm đạo đức nghề nghiệp, coi thường độc giả, làm ảnh hưởng tới tính nhân văn của báo chí, làm cho người dân sợ báo chí, không hợp tác với báo chí, độc giả không còn niềm tin vào những gì báo chí đăng. Khi công chúng báo chí không còn tin vào báo chí thì vai trò định hướng dư luận xã hội của báo chí sẽ không còn đạt hiệu quả như mong muốn.
    Để xây dựng một nền báo chí đạo đức chuyên nghiệp, mang đậm chất nhân văn, ông Lưu Đình Phúc khuyến nghị: Bên cạnh việc xử lý nghiêm minh bằng pháp luật đối với hành vi vi phạm pháp luật trong hoạt động báo chí, cần tuyên truyền, bồi dưỡng kiến thức, đào tạo hoặc đào tạo lại để nâng cao nhận thức cho đội ngũ phóng viên, biên tập viên, từ đó hình thành cơ chế tự điều chỉnh trong việc thực hiện các quy phạm đạo đức nghề báo.
    Mặt khác, hoàn thiện các bộ quy tắc đạo đức nghề báo của người làm báo Việt Nam theo hướng chi tiết, cụ thể. Trên cơ sở đó, các hội nhà báo, cơ quan báo chí xây dựng cho mình bộ quy tắc đạo đức nghề báo hoặc quy định về những việc được làm và khuyến cáo những việc không được làm, đề ra quy định khen thưởng và xử phạt, áp dụng một cách nghiêm khắc để răn đe, uốn nắn phóng viên.
    Trong giao ban báo chí hàng tuần, cần tập trung nhận xét, lưu ý cơ quan báo chí về đạo đức nghề báo, đồng thời có văn bản nhắc nhở cơ quan báo chí vi phạm đạo đức nghề báo.
    Bình Minh
    http://infonet.vn/dau-long-vi-chua-b...ost166388.info
    Fan của WTT !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 53 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Sau vụ hồ ngọc hà thì tôi sẽ không bao giờ tin những gì báo chí viết nữa.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thanhthanh93
    • 251 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Vâng đúng là đau lòng và đắng lòng thật!
    A journey of a thousand miles begins with a single step!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 511 Bài viết

• 3,165 Được cảm ơn

Bây giờ có quá nhiều thứ ko thể tin đc ở cái xh này, báo chí chỉ là 1 phần nhỏ.
    • 2,895 Bài viết

• 7,142 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    mấy hôm nay mình dc cơ hội đứng trong vòng bão của báo chí mới hiểu rõ sự thối nát của báo chí hiện nay, kể cả những báo lớn như TT, TN vẫn moi móc tin kiểu kền kền và đăng bậy bạ bất chấp sự im lặng và phản đối của người trong cuộc. Tờ báo đăng chính xác nhất thì chỉ có 70-80% tin đúng, và có 20-30% chi tiết bị sai, có tờ đăng sai 100% luôn.
    BBT ko biết có kiểm tra nội dung ko mà để phóng viên tha hồ viết bậy bạ. Ngoài ra lợi dụng FB, 1 số kẻ có tiếng trong làng báo đưa tin thất thiệt làm ảnh hưởng lớn uy tín người khác mà vẫn nhơn nhơn tự đắc ko gỡ xuống, sống chết mặc bây miễn sao FB có nhiều like, comment, share
    đồng thời biết luôn 1 sự thật trong làng báo là bởi vì ai cũng sợ ảnh hưởng các mối quan hệ trong công việc nên ko dám lên tiếng, bệnh cố hữu của dân Việt, e ngại.
    thôi đành chịu vậy.
    • 651 Bài viết

• 1,535 Được cảm ơn

Báo chí vốn là công cụ tuyên truyền và bây giờ có thêm chức năng là công cụ kiếm tiền =))
    Đàn ông tốt không được để cho người phụ nữ mình yêu tranh đấu với kẻ thứ ba, mà phải tự giác đá văng cô ta.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 229 Bài viết

• 1,396 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đắng lòng
    Có phải chúng ta đã quá vội vã để trưởng thành - Rồi mới nhận ra trẻ con là điều tuyệt vời nhất
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

vâng đúng rồi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,208 Bài viết

• 2,712 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

• 173 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Mình đồ là tác giả bài báo cũng đang biết tâm bão hiện nay, nhưng không dám nói sự thật...chỉ dám nói đau lòng chung chung mà thôi... Ủng hộ các nhà báo lương tâm lên tiếng nhiều hơn nữa, nói "xa xa" cũng được...Em là mê đọc báo lắm, nhất là báo giấy. Từ hồi học lớp 5 đã thích đọc Tuổi Trẻ rồi, lúc đó tuần ra có 1 kỳ...
    HỘI NGƯỜI TIÊU DÙNG THÔNG THÁI (tẩy chay hlt & nhãn hàng ko tôn trọng người TD):
    Hội những người tiêu dùng thông thái

Petition tẩy chay: https://www.ipetitions.com/petition/n...nh-nh-h-ngc-ha
    Page: https://www.facebook.com/HoitaychayHoNgocHa?pnref=story
    Group: https://www.facebook.com/groups/777011229062977/
    Blogspot: https://saynotoha.blogspot.com/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 216 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác này nói đúng! lâu lâu mới có bài báo đáng để đọc như bài này. Báo chí bây giờ toàn lũ kền kền ăn xác thối, mảng kinh tế thì tống tiền cá nhân, doanh nghiệp. Mảng chính trị thì theo định hướng (cái này thì khỏi phải bàn). Mảng văn hóa thì là cái nồi lẩu thập cẩm câu view, giật tít, suốt ngày "sốc, choáng, ngất,...." cổ vũ cho lối sống thực dụng, em nào càng óng ánh bên ngoài tỷ này tỷ kia thì càng nổi tiếng, càng nhiều scandal càng nổi. Nói một cách thẳng thắn, đám bồi bút này không có cửa phản biện tay đôi với các mẹ ở trong này (có mẹ nào tham gia ở thớt hnh sẽ thấy). Nếu được bình bầu mình sẽ bầu cho đám bồi bút của báo DS và PL, mảng văn hóa, ngôi sao là phóng tinh viên của năm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chiều qua, loa phóng thanh ở nhà mình phát 1 bài... lời lẽ khó nghe lắm, nhưng mình ấn tượng nhất là đoạn "báo chí VN là công cụ chính trị sắc bén của Đảng, với những nội dung được đình hướng sâu sắc, với đội ngũ phóng viên báo chí luôn nắm bắt tư tưởng của Đảng... sẽ thúc đẩy XH ngày càng văn minh phát triển"...

Ko còn gì để bàn.
    l58m
    gvUWp7
    • 281 Bài viết

• 1,234 Được cảm ơn

" KHÔNG THỂ TIN NỔI" đó là con số siêu khủng về số lượng toà soạn và phóng viên Việt nam. Cái gì thừa mà chả rẻ!
    • 710 Bài viết

• 2,847 Được cảm ơn

Mình vẫn tin rằng nhiều nhà báo tâm huyết muốn viết về HNH theo cách nhìn của họ, tôn trọng người tiêu dùng. Nhưng ban biên tập nếu đã bị mua đứt rồi thì viết thế nào được. Nên cứ đành phải nói gần nói xa, mọi người tự hiểu là đang ám chỉ "kẻ mà ai cũng biết là ai đấy". Sức mạnh của tiền, quyền bao giờ chẳng lấn át các giá trị khác.
    • 160 Bài viết

• 772 Được cảm ơn

Báo chí bây giờ lá cải nhiều quá.
    Có mẹ nào biết topic Hồ Hà bh ở đâu không nhỉ? Mình tìm không thấy.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 710 Bài viết

• 2,847 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha7050 Xem bài viết
    https://www.webtretho.com/forum/f12/h...8/index19.html
    Đây bạn ơi. Nhà không ở f26 nữa. Nhưng mọi người tiếp tục phong trào nhé!!!
    • 710 Bài viết

• 2,847 Được cảm ơn

Tự nhiên thấy vui vì trong ảnh ở bài viết không dùng nước khoáng La.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,868 Bài viết

• 26,264 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha7050 Xem bài viết
    thread cũ bị hided hoặc locked rồi ạ.
    Nhà mới phải chui tận vào hẻm, mẹ ấy vào chữ ký của em nhé.
    • 1,046 Bài viết

• 1,923 Được cảm ơn

Giờ còn ai tin vào báo chí nữa đâu, hổng biết tiền nhuận bút một bài báo bao nhiêu mà thấy các phóng viên bên mảng giải trí toàn dùng hàng hiệu, ăn chơi ở những nơi sang trọng, số tiền đó ở đâu ra, không cần nói thì ai cũng hiểu được.
    Giờ mà cho mấy nhà báo thi môn đạo đức chắc 10 người rớt hết 9 người rồi.
    • 459 Bài viết

• 5,871 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quá đắng lòng vì giờ đây báo chí trở thành nơi đăng tin 'Quảng cáo' và 'Nâng giá' cho các em 4 huyền cao cấp
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3