TIN TÀI TRỢ.

Đau lòng thai dị tật dù mẹ trẻ, khỏe

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,065 Bài viết

• 2,773 Được cảm ơn

Đau lòng thai dị tật dù mẹ trẻ, khỏe

Nghe bác sĩ nói thai thừa ngón tay và chân, có tật ở tim, thoát vị rốn, chị Hồng, 30 tuổi, thấy chân khuỵ xuống, hai mắt nhòa đi. Chị không thể tin đứa con đầu lòng lại bị dị tật nặng nề trong khi cả chị và chồng đều trẻ, khỏe.

Theo chỉ định của bác sĩ, chị Hồng (Từ Sơn, Bắc Ninh) đã phải chọc hút nước ối để xác định chính xác. 3 tuần đợi chờ trôi qua nặng nề. Vợ chồng chị đã bàn bạc và tính đến tình huống xấu nhất là phải bỏ con. Mỗi lần nghĩ tới chuyện đó, chị Hồng lại thấy tim thắt lại, nước mắt trào ra.

"Khi đó thai của mình đã được 23 tuần. Mỗi ngày, con vẫn máy đều trong bụng, càng khiến lòng mình vừa day dứt vừa nuôi hy vọng chọc ối cho kết quả khác", chị nhớ lại những ngày đợi kết quả chọc ối.

Thế nhưng, sự thật đã không như ý chị muốn. Bác sĩ tư vấn cho biết, em bé của chị có nhiều dị tật, có khả năng bị đột biến cặp nhiễm sắc thể số 18 và khuyên chị không nên giữ lại.

"Con đã xa bố mẹ được gần nửa năm rồi, sao mình vẫn thấy hụt hẫng quá. Ai cũng bảo chúng mình còn trẻ, còn nhiều cơ hội sinh con, nhưng nỗi lo sợ mơ hồ vẫn rình rập hai đứa. Chỉ cầu trời lần sau sẽ sinh được một đứa con lành lặn thôi", chị Hồng nghẹn lời chia sẻ.

lo
    Những gương mặt lo lắng của các ông bố bà mẹ chờ biết kết quả chẩn đoán dị tật thai tại hành lang Trung tâm chẩn đoán trước sinh, Bệnh viện Phụ sản Trung ương. Ảnh: Minh Thùy.

Phát hiện con bị sứt môi và hở hàm ếch khi 21 tuần, chị Bích, 32 tuổi (Thường Tín, Hà Nội) cũng sống trong tâm trạng phấp phỏng và khóc bao đêm ròng mà chưa thể đưa ra quyết định dứt khoát nên giữ hay bỏ con. Khi bác sĩ đầu tiên cho biết kết quả này, chị đã không tin vào tai mình. "Cả hai vợ chồng tôi đều có sức khỏe tốt, chưa tới tuổi 35, hai bên gia đình cũng không ai bệnh tật gì, sao con lại có thể như vậy được", chị nghi ngờ. Sau đó, chị Bích đã đi siêu âm lại ở vài phòng khám có tiếng về chẩn đoán dị tật thai khác nhưng kết quả vẫn tương tự.

Tìm thông tin và sự đồng cảm trên một diễn đàn mạng, chị Bích được nhiều bà mẹ động viên rằng dị tật em bé của chị mắc hiện có thể phẫu thuật tốt nên không cần lo lắng và phải tập trung giữ gìn sức khỏe. Thế nhưng, kết quả chọc ối lại cho thấy thai nhi không chỉ bị dị tật về hình thái ở vùng miệng mà còn bị dị tật tim và bác sĩ cho biết những điều này có liên quan tới bất thường về nhiễm sắc thể.

"Tôi không biết phải làm thế nào nữa. Tôi không muốn mất con, tôi cũng không muốn con sinh ra lại phải sống cuộc đời bất hạnh", chị Bích nghẹn ngào.

Khi nghe bác sĩ tư vấn của Trung tâm chẩn đoán trước sinh Bệnh viện Phụ sản Trung ương thông báo "em bé bị đa dị tật nặng, nhưng không thể bỏ vì thai đã được 35 tuần" Minh (Ứng Hòa, Hà Nội) mắt đỏ hoe, bíu chặt vào tay người chồng đang đứng thất thần bên cạnh. Cố không òa khóc trước bao cặp mặt đang nhìn mình, cặp vợ chồng trẻ líu ríu bước ra khỏi phòng tư vấn, khi bác sĩ còn chưa kịp dặn dò thêm. Mấy tuần trước, khi nghe bác sĩ tư vấn nên chọc ối để xác định chính xác tình trạng bệnh của thai, cả hai còn ngỡ ngàng bởi họ chưa bao giờ nghĩ ở độ tuổi mình có thể sinh con dị tật. "Em mới 22, còn anh ấy cũng chỉ 25, sao lại thế được", người vợ trẻ thắc mắc.

tu-van
    Một cặp vợ chồng có con bị đa dị tật đang được bác sĩ tư vấn tại Trung tâm chẩn đoán trước sinh. Ảnh: Minh Thùy.

Bác sĩ Ngô Minh Thắng, Trung tâm chẩn đoán trước sinh, Bệnh viện phụ sản Trung ương, cho biết, căng thẳng, lo lắng, thất vọng... là tâm trạng chung của hầu như tất cả những người bước vào phòng tư vấn của trung tâm. Đây là nơi mà những người đã được xác định là có nguy cơ con mắc dị tật cao qua những bước kiểm tra ban đầu, họ chờ đợi kết quả cuối cùng, hoặc đưa ra quyết định cuối cùng về việc giữ hay bỏ con.

"Như trường hợp vừa rồi là thai bị đa dị tật rất nặng nề, liên quan tới cả tim và não nhưng phát hiện quá muộn. Hoàn cảnh gia đình rất khó khăn, họ xin được bỏ thai, nhưng chúng tôi không thể giúp thực hiện việc này khi thai quá 28 tuần", bác sĩ Thắng kể.

Tiến sĩ Lê Anh Tuấn, Giám đốc Trung tâm chẩn trước sinh, phó giám đốc Bệnh viện Phụ sản Trung ương cho biết, đa số thai phụ được chẩn đoán trước sinh muộn, do không có thông tin, hoặc phải qua nhiều con đường vòng vèo trước khi đến đúng nơi.

Theo ông, hiện nay, nhiều người vẫn chưa hiểu rõ về việc chẩn đoán trước sinh. Không ít chị em vẫn hiểu rằng, chỉ những người thuộc nhóm nguy cơ cao, như mẹ trên 35 tuổi, tiếp xúc với hóa chất độc, trong gia đình có người bị bệnh di truyền... thì con mới có thể bị dị tật. Thật ra, những người không thuộc nhóm này vẫn có thể sinh con dị tật, có điều tỉ lệ thấp hơn. Chẳng hạn, nhóm nguy cơ cao nhất sinh con bị down là phụ nữ trên 35 tuổi, nhưng thực tế 50% trẻ down đang sống là con của các bà mẹ dưới 35 tuổi.

Đây cũng là một trong những lý do khiến nhiều người chưa thực sự quan tâm tới việc chẩn đoán trước sinh và phát hiện dị tật thai muộn.

"Khi sàng lọc muộn, dị tật có thể đã biểu hiện rõ hơn nhưng vì thai to hơn, lượng nước ối ít đi nên lại gây khó cho việc chẩn đoán. Hơn nữa, việc can thiệp, xử trí muộn cũng có thể bế tắc. Thai càng to, quyết định bỏ càng khó. Ngoài ra, nhiều trường hợp biết đẻ ra con sẽ tàn tật suốt đời nhưng vẫn phải để vì hiện tại, theo quy định, chỉ có thể bỏ thai khi dưới 28 tuần, trên mốc này, tỉ lệ thai sống rất cao nên không thể phá", ông nói.

Tiến sĩ Tuấn cho biết, việc chẩn đoán trước sinh có ý nghĩa quan trọng, giúp phát hiện sớm các dị tật, bất thường của thai nhi để có thể đưa ra biện pháp can thiệp kịp thời nhằm giảm tỉ lệ tử vong sơ sinh, giảm tỉ lệ trẻ khuyết tật nặng nề. Không phải cứ phát hiện thai dị tật là phải bỏ. Để đưa ra lời tư vấn cho bệnh nhân về việc này, có thể phải hội chẩn giữa nhiều bác sĩ, ở nhiều bệnh viện, chuyên khoa khác nhau. Việc quyết định bỏ hay giữ thai phải cân nhắc giữa nhiều vấn đề như: Liệu chẩn đoán đã chính xác chưa, vì mọi phương pháp đều có các sai số? Có nên phá bỏ không? Nếu sinh ra thì các dị tật đó liệu có thể sửa chưa được? Nếu sữa chữa thì chi phí thế nào, bao nhiêu lần... Tất cả những điều này đều được nói rõ cho bệnh nhân và họ sẽ là người đưa ra quyết định cuối cùng.

Minh Thùy

* Tên một số bệnh nhân trong bài đã được thay đổi

http://vnexpress.net/gl/suc-khoe/201...u-me-tre-khoe/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 888 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

Cảm giác đau khổ, trầm uất, lo lắng trong suốt thời gian chờ kết quả chọc ối xét nghiệm mình đã từng kinh qua. Thật khủng khiếp. Mà đúng như bài báo này, trong phòng chờ chọc ối cách đây 4 năm mình đã nằm đó các mẹ có tới 1/2 là <35 , trong đó có mình. Ơn trời, em ku BÌNH THƯỜNG.
    tình yêu trọn đời của mẹ mèo
    45595_1480638467405_1577104209_31138265_4726551_n
    • 5,725 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sinh con ra lành lặn tay chân là mừng muốn trào nước mắt, khi mình sinh bé xong, bs đem con cho mình xem, tay chân đầy đủ, lạnh lạnh mình khóc như mưa đó, khóc vì hạnh phúc
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần mang thai thứ 2 của mình thì bác sĩ bắt mình làm siêu âm độ mờ da gáy, triples test nữa vì mình đã trên 30. Nhưng mình với chồng đã thỏa thuận với nhau là dù con như thế nào cũng không thể bỏ, thế là lần đi khám thai nào cũng bị BS "rượt" là sao ko làm triples test, cái SÂ độ mờ da gáy đã ko làm rùi, rồi "có tật gì thì sao?". Nhà mình ít trẻ con, muốn có con cũng khó khăn lắm nên mình ko làm mấy cái sàng lọc sơ sinh đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,537 Bài viết

• 3,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trên 30 dưới 35 vẫn tính là mẹ trẻ ạ, em lại cứ nghĩ trên 30 là già mới chết , còn trên 35 thì em luôn cho rằng nguy cơ rất cao, vì mẹ em là một ví dụ.
    • 2,485 Bài viết

• 7,302 Được cảm ơn

Bạn mình năm ngoái mang thai,thử máu ở Nghĩa Dũng kêu bị down bác sỹ chỉ định chọc ối mà nàng đã từng phải nằm dưỡng thai do dọa sảy.Mình bắt đi BV Đại Học y thử lại thì chẳng làm sao cả, giờ em bé đã được 3 tháng,bụ bẫm yêu lắm (trộm vía) nên có thử cũng phải tìm chỗ uy tín mà thử không có oan gia.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 515 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Chị chồng mình thứ 3 này chọc ối và cấy tế bào, chờ 3 tuần mới có kết quả vì ko chủ định có bầu nên trước đó có uống thuốc phụ khoa, thuốc khớp. Mong rằng bé con sẽ ko sao.
    • 2,914 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Hic anh ở công ty mình con đầu đi khám bác sĩ bảo phải bỏ, họp gia đình lên xuống cuối cùng quyết định giữ lại. Đến khi sinh ra bé trai kháu khỉnh đáng yêu. Hic chẳng hiểu bác sĩ làm ăn thế nào suýt bỏ oan 1 em bé
    • 5,725 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sinh con ra lành lặn tay chân là mừng muốn trào nước mắt, khi mình sinh bé xong, bs đem con cho mình xem, tay chân đầy đủ, lạnh lạnh mình khóc như mưa đó, khóc vì hạnh phúc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 485 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

tốt hơn hết là có gia đình và có con trước 30t
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Đọc thấy thương quá, trông mong mòn mỏi có con, vậy mà..., mong các con mạnh khỏe thôi
    • 5,725 Bài viết

• 3,280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi linda_30488 Xem bài viết
    tốt hơn hết là có gia đình và có con trước 30t
    đâu phải ai muốn cũng được đâu bạn, hehhe
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,364 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn mình đi siêu âm vài nơi liền, mọi thứ hoàn toàn bình thường, sinh đủ ngày, đủ tháng bé nặng 2.7 kg (bạn mình hơi thấp chỉ khoảng 1m50) thế mà con ko thở đc, nuôi đến giờ 1 năm rồi bé nặng có 4kg, mỗi lần nhìn chỉ muốn khóc, mà tội bạn mình lắm chưa nghe tiếng con khóc bao giờ vì bé chỉ thở qua 1 lỗ thong ở cổ, bé thức quấy suốt đêm, nên giờ mẹ vẫn như ở cữ đêm thưc ngày ngủ vùi.

Thực sự đến giờ mình ko hiểu nổi sao bạn lại khổ thế. Nhìn con lành lặn mình lại trhấy an lòng dù đêm nào 2 bé nhà mình cvũng thay nhau khóc nhưng cứ nghĩ đến bạn mình lại thấy mình phải cố nhìu
    https://zaodich.com/forum/f2933/hai-s...-ninh-1640237/
    Jun Pi
    0T: 3.1-3.5 kg
    1T: 4-4.7 kg
    2T: 6-5.8 kg
    3T: 7- 6.3 kg
    4T: 7,3 - 6.6 kg
    5T: 7,8 - 7 kg
    6T: 8,3 - 7.3 kg
    7T: 8,7 - 7.5 kg (Đau khổ)
    8T: 9- 7.6 kg
    9T: 9,3 - 7.8 kg
    10T: 10- 8.1 kg
    11T: 10.5- 8.2 kg
    12T: 11 - 8.7 kg
    13T: 11,8 - 9.1 kg
    14T: 12,1- 9.8 kg - bắt đầu tập nói
    15T: 12.5- 10.5 kg - chá, nhinh, nhè, mưa ...
    16T: 12,9- 11,5 kg - nói 2 từ: hoa hồng, trả đây, hư này ...
    17T: Quên cân - 12kg (18T: 13 kg: di bo doi)
    29T: 14.7 - 22T: 13kg
    32T: 16 kg
    36T: 16.5 kg
    37T: 17 kg
    38T: 17.3 kg
    40T: 19kg
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 805 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Mình có chị bạn, cũng thử ối gì đó, cái đó không phải lúc nào cũng làm đâu, chỉ làm khi thật cần thiết, con chị ấy ko sao cả, mà do chọc ối bị nhiễm trùng sao đó mà lại không giữ bé được, chị ấy nói biết vậy khỏi thử gì cho khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,354 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bien_xanh Xem bài viết
    Mình có chị bạn, cũng thử ối gì đó, cái đó không phải lúc nào cũng làm đâu, chỉ làm khi thật cần thiết, con chị ấy ko sao cả, mà do chọc ối bị nhiễm trùng sao đó mà lại không giữ bé được, chị ấy nói biết vậy khỏi thử gì cho khỏe.
    Chọc ối cũng nguy hiểm nên chỉ áp dụng khi KQ xét nghiệm báo có nguy cơ cao. Nên tốt nhất nên đếnnhưng nơi có uy tín, khám lại nhiều lần. Nếu vẫn như vậy mới phải chọc ối. Nếu mình không chọc ối để xét nghiệm NST. Lỡ con bị bệnh. Sinh con ra, bố mẹ cực thì không nói làm gì nhưng con bệnh down, sống <35 tuổi. Trong suốt 35 năm cuộc đời của con. Con không hòan hưởng thụ được niềm vui, tuổi thơ con không như những đứa trẻ khác, mọi người dòm ngó. Như vậy, có phải là mình làm tội cho con không. Mang con đến với đời nhưng bắt nó phải sống cuộc đời đau khổ như vậy thì có nên hay không?
    ẤU DÂM LÀ BIẾN THÁI, KHÔNG PHẢI ANH HÙNG.
    TẨY CHAY MINH BÉO VÀ NHỮNG KẺ ỦNG HỘ CHÀO ĐÓN ANH TA KHỎI SHOWBIZ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,704 Bài viết

• 8,857 Được cảm ơn

Em thì lại nghĩ là mọi sinh linh có mặt trên cõi đời này đều là do sự sắp đặt của tạo hóa, Trời Phật. Nếu 1 người ko có 1 cuộc sống bình thường như những người khác, có khi nào là người đó đang trả nghiệp chướng gây ra từ kiếp trước, hết kiếp sống này họ lại tiến hóa đến 1 bậc sống khác cao hơn chẳng hạn. Chúng ta ko thể vì bất kì lí do nào mà giết chết 1 mầm sống khi nó chưa được chào đời, dù mầm sống đó có dị tật hay ko thì nó cũng oán trách chúng ta vì ko cho nó 1 cơ hội làm người, ko cho nó tiếp tục con đường tiến hóa của mình.

Có thể em diễn đạt hơi lủng củng, nhưng mà theo như những gì em đọc từ Đạo Phật thì em nghĩ như trên đấy ạ.
    Các mẹ WTT đồng hành cùng bệnh nhân nghèo Viện Bỏng Quốc Gia nhé!
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...g-tuan-870346/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 588 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Cách đây 5 tháng em cũng đã trải qua nỗi đau phải đình chỉ thai nghén khi 18w vì bé bị dị tật nứt đốt sống... Em cũng từng ko tin vào kết quả kiểm tra, cũng từng hy vọng và cố gắng tin ông trời đừng bắt em phải bỏ đứa con đầu lòng, vì vợ chồng em đều khỏe mạnh cả. Nhưng rồi khi bs Cường PSTW siêu âm và đưa lên hội chẩn liên viện thì em biết rằng em ko thể giữ con, nếu cứ cố sinh con ra mà để con ko đc làm người bình thường như những đứa trẻ khác thì sẽ khổ cho con, khổ cả cho mình.
    Cầu mong con siêu thoát và mau được đầu thai thành một em bé khỏe mạnh, và nếu có duyên lại làm con của mẹ con nhé.
    https://zaodich.com/forum/f2933/banh-...-130k-1498950/

Mẹ vẫn đợi chờ 1 cơ hội nữa!!!
    rs3wp7 eK12p7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 417 Bài viết

• 2,646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lina4ver Xem bài viết
    Cách đây 5 tháng em cũng đã trải qua nỗi đau phải đình chỉ thai nghén khi 18w vì bé bị dị tật nứt đốt sống... Em cũng từng ko tin vào kết quả kiểm tra, cũng từng hy vọng và cố gắng tin ông trời đừng bắt em phải bỏ đứa con đầu lòng, vì vợ chồng em đều khỏe mạnh cả. Nhưng rồi khi bs Cường PSTW siêu âm và đưa lên hội chẩn liên viện thì em biết rằng em ko thể giữ con, nếu cứ cố sinh con ra mà để con ko đc làm người bình thường như những đứa trẻ khác thì sẽ khổ cho con, khổ cả cho mình.
    Cầu mong con siêu thoát và mau được đầu thai thành một em bé khỏe mạnh, và nếu có duyên lại làm con của mẹ con nhé.
    Mẹ Lina, mình tin là đã có duyên với nhau, con sẽ sớm quay về mạnh khỏe với bạn. Mình thấy mẹ nào đó trên kia viện dẫn đạo Phật để khuyên các mẹ đừng bỏ con. Nhưng mình nghĩ, đối với mỗi người mẹ như chúng mình, quyết định bỏ con là quyết định kinh khủng nhất, dằn vặt chúng mình không kém gì nỗi ám ảnh nghĩ con sinh ra sẽ tàn tật, bất hạnh suốt đời. Cả hai quyết định giữ hay bỏ con trong trường hợp này mình thấy đều tàn nhẫn ngang nhau, không đạo giáo hay pháp luật nào phán xét được. Chỉ có linh cảm, trực giác của người mẹ mới dẫn chúng mình đến quyết định đúng đắn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,374 Bài viết

• 17,319 Được cảm ơn

Mình đang có bầu được 13w....đọc những tin như thế này thấy lo lắng quá
    • 424 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

Đừng lo mẹ nó ơi, mẹ em có thai con bé út nhà em năm 40 tuổi. Bây giờ nó là đứa thông minh, nhanh nhẹn, khôn khéo nhất nhà, lại học giỏi được học bổng du học 100% nữa cơ
    westlife-greatesthits-608
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3