TIN TÀI TRỢ.

Đập bỏ ngôi trường gần trăm tuổi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.84K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,269 Bài viết

• 18,478 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    Em khác các chị, thời em học là khoá phân ban cuối, vào trường năm 1998, thì trường rất cũ kỹ, nắng nóng không đủ điện gắn quạt, lớp em ngay góc vuông dãy giữa hứng trọn nắng sáng nắng chiều 2 năm liền rất kinh khủng, nhất là ca chiều, mặc áo dài.
    Cái cầu thang gỗ lúc đó là sự ám ảnh khi trời mưa, áo dài quần trắng dính nước hoà bụi đen gấu hết.
    Giờ đập em không tiếc, vì trong mắt em trường học phải là nơi để học sinh có điều kiện học tốt nhất chứ không phải là viện bảo tàng mà thương khóc được. Em thực dụng vì nước mình tỉnh mình còn nghèo, dân trí xuất phát từ giáo dục, làm giáo dục cần hiệu quả đừng màu mè. Có cái vỏ trăm năm tuổi nhưng ai dám yên bụng ngồi học trong đó khi biết nó quá hạn.
    Nóng thì lắp điều hòa, nắng thì lắp rèm, cầu thang gỗ ọp ẹp thì ốp mới, có gì mà mụ kêu ca.
    Mà kiểu mấy cái trường mới xây trăm tỉ thì tui chứng kiến (cũng cóp kiểu Pháp hẳn hoi) xây xong 1-2 năm là đã nứt toác cả trần với các chỗ tiếp giáp khối nhà, rồi lún nứt bên dưới, v.v.... mụ thích ngồi trong ngôi trường "hiện đại" kiểu này có mà gạch đá sập vào đầu sớm!
    Nói về "niên hạn" thì bọn Pháp nó cứ theo hồ sơ mà phán thôi, cứ theo tiêu chí của nó thì toàn bộ khu phố Pháp, Nhà hát lớn HN, các biệt thự Pháp, các trường học Pháp, cầu Long Biên, v.v... đều "quá hạn sử dụng" hết, giờ đập hết khu phố Pháp HN đi xây lại để đúng "hạn sử dụng" cho vừa lòng mụ hả?
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,224 Được cảm ơn

Phản đối cho cố đi rồi con em nó học vữa rớt xuống đầu thì lại lôi chế độ chính phủ ra chửi! Thay vì ngồi ra rả bấm bàn phím chửi rủa thì cho con em nó học đi để vừa chửi vừa hồi hộp chơi! Thích đẹp hay thích nguy hiểm?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,253 Bài viết

• 8,002 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chẳng phải ngừoi ta kg nhìn thấy nó đep hay còn tốt chỉ cần tu sửa , mà nếu kg vẽ ra đập đi xây lại thì làm sao mà có các khoản ABC XYZ,
    trước đây mình học Tran phú Hoàn kiếm HN cũng là trường Pháp , đúng là tuy có cũ nhưng tường dày, mát, ánh sáng bốn bề Chỉ cần kinh phí đại tu róc hết vữa đi làm lại là ngon lành.
    hết cấp 3 mình sang học Nghệ thuật HN ngay đối diện, đó cũng là một ngôi trường Pháp có kiến trúc giống như Hoàn kiếm , 2 ngôi trường là một quần thể rất đẹp Năm cuối trước khi về hưu, thầy hiệu trưởng kịp xin đươc cái dự án xây thêm cải tạo. và ngừoi ta xây một toà bê tông mỏng quẹt bao vây lấy xung quanh đè lên mặt ngôi trường Pháp nhìn thật đau lòng
    Nhưng nếu kg xây thì lúc ấy ngừoi ta đồn làm sao về hưu có được khoản to dối già.
    .AMA shop ƯU ĐÃI VÁY, SƠ MI CHỈ CÒN 240-260 k.
    How can you just walk away from me ,

When all I can do is watch you leave!
    Cos we've shared the laughter and the pain ,and even shared the tears. (Phil Collins)
    • 4,269 Bài viết

• 18,478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sammom Xem bài viết
    Phản đối cho cố đi rồi con em nó học vữa rớt xuống đầu thì lại lôi chế độ chính phủ ra chửi! Thay vì ngồi ra rả bấm bàn phím chửi rủa thì cho con em nó học đi để vừa chửi vừa hồi hộp chơi! Thích đẹp hay thích nguy hiểm?
    Đồ dnv thối tha đấu đất!.
    Bao nhiêu trường học được Pháp, Mỹ xây hàng trăm năm ở chính nước nó hay cả trăm năm ở các thuộc địa và tất cả các tp ở VN đều "hết hạn sử dụng" (đúng hơn là hết hạn bảo hành) cả. Thế thì đập e nó hết các toàn nhà Pháp/ Anh ... cổ ở Pháp, Anh, Mỹ, Sing, Malay, Ấn Độ, Myanma, các trường học xây thời Pháp ở Hanoi, Saigon.... đi hả con dnv sàm mồm bẩn bựa?

Di Tích - 07/07/2015
    Qua Singapore xem người ta lưu giữ những công trình thời thuộc địa Anh tại đây. Một số công trình này bây giờ làm khách sạn 5 sao mà nhưng danh nhân thế giới vẫn còn ghé qua trú ngụ mặc dù không được trang bị tiện nghi hiên đại mà vẫn giữ nguyên trang bị ngày xưa. Nguyên 1 khu công trình cổ được lưu giữ và tôn tạo, cấm mọi hình thức đập phá, thay đổi. Được coi là di tích quốc gia mà ông Lý Quang Diệu say mê (dù là ông vẫn say mê các công trình thời Pháp thuộc tại VN hơn!). thu gọn
    Trả lờiThích19

Tuan - Cần Thơ - 07/07/2015
    Theo tôi, TP Cần thơ nên trùng tu lại, chuyển thành viện bảo tàng hoặc thư viện nhằm giảm tải, áp lực sử dụng mà vẫn duy trì được di tích. 98 tỉ đồng nên xây dựng Trường Châu Văn Liêm ở khu đất khác gần đó. Ở Cần thơ đất rộng, không hề khó chọn lựa, có thể là khu Anh Khá
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,902 Bài viết

• 7,214 Được cảm ơn

Mọi người phản đối ở đây là ý muốn ko đập bỏ mà là trung tu, sữa chữa lại, chứ đâu nói là để nguyên si sử dụng tiếp đâu mà mọi người ủng hộ đập đi lại cứ nói là để nguyên cho vữa nó rơi vào đầu, nguy hiểm chết người này nọ nhỉ?!

Ngày xưa trường cấp ba của mình cũng được đập đi xây lại thành 1 tòa nhà 5 tầng mới khang trang, ngày đưa vào sử dụng đúng vào ngày thi tốt nghiệp của mình thì mình đã thấy 1 vết nứt từ trên chạy xuống ngay tầng 4.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,735 Bài viết

• 25,579 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hic, từ hơn 15 năm nay bao quanh các block nhà cổ là những cục bê tông hiện đại hóa mang tên nhà biểu diễn, khu thí nghiệm ... chứ chả phải còn giữ 100% cổ kính mà các anh chị tưởng bở bảo tồn. Quên đi.

Em nói thêm cái nữa, khỏi chửi. Đó là kỹ năng trùng tu phục chế nó đòi hỏi độ khó gấp trăm lần xây mới. Vậy mà nhìn mấy cái khác xây mới còn không xong, giờ hỏi nhờ ai trùng tu cho lấy được ? Nếu quy hoạch xây khu khác, để lại cái đống ngói đó làm viện bảo tàng thì em miễn bàn, vì sẽ không còn ai chịu đựng nguy cơ nữa.

@Bin: tui không muốn kỳ thị thím, nhưng thím đọc ba chớp ba nháng #caideogicungchui. Đã từng không gắn quạt được thì gắn máy lanh cắm vào lỗ mũi cho có điện à ? Cửa gỗ thay bằng cửa nhôm kính à? Nói thím biết là 1 phòng học có đến 4 ô cửa to đùng, ai chi tiền cửa ? Thím làm như đi lại hệ thống điện trong cái đống gạch ngói trăm năm đó dễ lắm, giấu mấy cục nóng quay đít ra đâu cho nó thẩm mỹ khi mặt trước quay ra sân trường, mặt sau quay ra đường ( trường này chỉ có 4 mặt tiền thôi).

Nói chung tiền ít đừng đòi hít đồ thơm. Em là em chỉ sợ tai nạn cho con cháu thôi, mà con cháu người ta chứ chả phải con em, dù nhà em trong phường đó đương nhiên có suất vào học chính quy khỏi phải chạy chọt.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,224 Được cảm ơn

hic, từ hơn 15 năm nay bao quanh các block nhà cổ là những cục bê tông hiện đại hóa mang tên nhà biểu diễn, khu thí nghiệm ... chứ chả phải còn giữ 100% cổ kính mà các anh chị tưởng bở bảo tồn. Quên đi.

Em nói thêm cái nữa, khỏi chửi. Đó là kỹ năng trùng tu phục chế nó đòi hỏi độ khó gấp trăm lần xây mới. Vậy mà nhìn mấy cái khác xây mới còn không xong, giờ hỏi nhờ ai trùng tu cho lấy được ? Nếu quy hoạch xây khu khác, để lại cái đống ngói đó làm viện bảo tàng thì em miễn bàn, vì sẽ không còn ai chịu đựng nguy cơ nữa.

@Bin: tui không muốn kỳ thị thím, nhưng thím đọc ba chớp ba nháng #caideogicungchui. Đã từng không gắn quạt được thì gắn máy lanh cắm vào lỗ mũi cho có điện à ? Cửa gỗ thay bằng cửa nhôm kính à? Nói thím biết là 1 phòng học có đến 4 ô cửa to đùng, ai chi tiền cửa ? Thím làm như đi lại hệ thống điện trong cái đống gạch ngói trăm năm đó dễ lắm, giấu mấy cục nóng quay đít ra đâu cho nó thẩm mỹ khi mặt trước quay ra sân trường, mặt sau quay ra đường ( trường này chỉ có 4 mặt tiền thôi).

Nói chung tiền ít đừng đòi hít đồ thơm. Em là em chỉ sợ tai nạn cho con cháu thôi, mà con cháu người ta chứ chả phải con em, dù nhà em trong phường đó đương nhiên có suất vào học chính quy khỏi phải chạy chọt.
    Đối với mấy con người mà hễ vấp cục đá cũng chửi chính quyền hoặc ai khác ý là chửi dlv rồi chân gỗ này nọ thì chỉ biết nhìn cái tiêu đề rồi auto chửi thôi, bạn nói cũng vô ích. Để cho con họ học cái trường đó thì họ mới ong ỏng lên là tại sao thời buổi bây giờ mà học cái trường nguy hiểm như vậy! Họ chỉ biết chửi và chửi thôi con ai bị vữa rớt trúng đầu hay trợt cầu thang mặc kệ, việc của họ là ăn lương của ai đó và chửi chế độ thôi. Ăn cắp ăn trộm chém nhau giết người toàn bộ do chế độ hết, mặc định là vậy rồi ko cần biết đúng sai! Ăn khoai mỳ nói chuỵen chánh chuỵ ko hà, khổ lém! Tui chỉ lo con em mình tự nhiên đang ngồi học gạch rớt trúng đầu thoai còn chánh chuỵ tui hổng quan tâm.
    • 4,269 Bài viết

• 18,478 Được cảm ơn

Nói chung tiền ít đừng đòi hít đồ thơm.
    Em là em chỉ sợ tai nạn cho con cháu thôi, mà con cháu người ta chứ chả phải con em, dù nhà em trong phường đó đương nhiên có suất vào học chính quy khỏi phải chạy chọt.
    Gần 100 tỷ (chưa kể ít nữa "bổ sung" thêm) thím có biết bằng bao nhiêu chiệu USD ko mà kêu ít, giao 100 tỷ đó cho bọn Tây khảo sát, thiết kế, trùng tu có mà thừa thãi, ngoài ra còn đủ trang bị gấp mấy lần mấy cái cửa gỗ, điều hòa thím kể trên nhóe!. Thím đừng có lo bò trắng răng! Chẳng qua thuê Tây làm thì bọn các Sở nhà mụ nó bốc mứt mà ăn trừ bữa à!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,269 Bài viết

• 18,478 Được cảm ơn

Lên thiên đường nửa thế kỷ rồi, làm íu gì có chiện vữa rớt, ăn cắp ăn trộm mà thím bù lu bù loa chụp mũ tố khổ!

Trích dẫn Nguyên văn bởi sammom Xem bài viết
    Đối với mấy con người mà hễ vấp cục đá cũng chửi chính quyền hoặc ai khác ý là chửi dlv rồi chân gỗ này nọ thì chỉ biết nhìn cái tiêu đề rồi auto chửi thôi, bạn nói cũng vô ích. Để cho con họ học cái trường đó thì họ mới ong ỏng lên là tại sao thời buổi bây giờ mà học cái trường nguy hiểm như vậy! Họ chỉ biết chửi và chửi thôi con ai bị vữa rớt trúng đầu hay trợt cầu thang mặc kệ, việc của họ là ăn lương của ai đó và chửi chế độ thôi. Ăn cắp ăn trộm chém nhau giết người toàn bộ do chế độ hết, mặc định là vậy rồi ko cần biết đúng sai! Ăn khoai mỳ nói chuỵen chánh chuỵ ko hà, khổ lém! Tui chỉ lo con em mình tự nhiên đang ngồi học gạch rớt trúng đầu thoai còn chánh chuỵ tui hổng quan tâm.
    • 5,730 Bài viết

• 19,654 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các bọn thực dân xây cái gì cũng đẹp. giờ vào tay XHCN Việt Nam xây thì sẽ giống đống hổ lốn ngay. mà k đập đi xây thì các bác ý k có cơ hội kiếm tiền
    Em iêu gâu gâu nhà em
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,078 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PANAN Xem bài viết
    Tin vui: Cần Thơ sẽ mời chuyên gia Pháp sang lo việc trùng tu. tôi nghĩ là ổn. Nếu họ chịu làm.

Kinh phí rẻ hơn là xây mới
    Xem ở đây: http://tuoitre.vn/tin/van-hoa-giai-t...em/774531.html
    cam on Panan da cung cap tin vui, dinh tuan sau ve tham truong cu, cu tuong se la lan cuoi dc nhin thay ngoi truong dau iu... co ngo dau truong tui duoc cuu rui!
    • 4,269 Bài viết

• 18,478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PANAN Xem bài viết
    Tin vui: Cần Thơ sẽ mời chuyên gia Pháp sang lo việc trùng tu. tôi nghĩ là ổn. Nếu họ chịu làm.

Kinh phí rẻ hơn là xây mới
    Xem ở đây: http://tuoitre.vn/tin/van-hoa-giai-t...em/774531.html
    Chủ tịch Hội Kiến trúc sư TP Cần Thơ, ông Trương Công Mỹ cho biết về mặt kết cấu chịu lực thì công trình trên còn có thể tồn tại trong thời gian dài. Hiện tại, các hư hỏng chỉ tập trung ở phần mái và sàn. Vì vậy, phương án trùng tu vẫn có thể thực hiện được.
    Theo ông Mỹ, nếu được trùng tu thì kinh phí chỉ bằng phân nửa so với đập bỏ xây mới, số tiền còn lại có thể được dùng vào việc chỉnh lại các hạng mục khác của ngôi trường này.
    Tui nói cấm có sai nhe:

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Gần 100 tỷ (chưa kể ít nữa "bổ sung" thêm) thím có biết bằng bao nhiêu chiệu USD ko mà kêu ít, giao 100 tỷ đó cho bọn Tây khảo sát, thiết kế, trùng tu có mà thừa thãi, ngoài ra còn đủ trang bị gấp mấy lần mấy cái cửa gỗ, điều hòa thím kể trên nhóe!. Thím đừng có lo bò trắng răng! Chẳng qua thuê Tây làm thì bọn các Sở nhà mụ nó bốc mứt mà ăn trừ bữa à!
    • 2,218 Bài viết

• 6,106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em khác các chị, thời em học là khoá phân ban cuối, vào trường năm 1998, thì trường rất cũ kỹ, nắng nóng không đủ điện gắn quạt, lớp em ngay góc vuông dãy giữa hứng trọn nắng sáng nắng chiều 2 năm liền rất kinh khủng, nhất là ca chiều, mặc áo dài.
    Cái cầu thang gỗ lúc đó là sự ám ảnh khi trời mưa, áo dài quần trắng dính nước hoà bụi đen gấu hết.
    Giờ đập em không tiếc, vì trong mắt em trường học phải là nơi để học sinh có điều kiện học tốt nhất chứ không phải là viện bảo tàng mà thương khóc được. Em thực dụng vì nước mình tỉnh mình còn nghèo, dân trí xuất phát từ giáo dục, làm giáo dục cần hiệu quả đừng màu mè. Có cái vỏ trăm năm tuổi nhưng ai dám yên bụng ngồi học trong đó khi biết nó quá hạn.
    Hóa ra mèo cara học Châu Văn Liêm ah. Nếu nói như mèo thì xây mới học cho thoải mái là tuyệt vời nhất. Ở Hà Nội mấy trường Chu Văn An cũng khá lâu rồi, được duy tu bảo dưỡng đến tận bây giờ vẫn dùng được, quan trọng khuôn viên trường có nhiều cây nên khá mát. Học hành mà nóng quá thì thôi xây mới, trong Cần Thơ quanh năm nắng nóng chịu sao thấu.
    • 1,045 Bài viết

• 5,048 Được cảm ơn

Bi dân CT phan doi quá nên 9q CT moi chuyên gia Pháp trùng tu chu ko dap bo nua.

http://www.baomoi.com/Moi-chuyen-gia...9/17010488.epi
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2