Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dân yêu cầu làm đúng pháp luật

• 0 Lượt chia sẻ
  • 506 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 271 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Báo Tiền Phong nhận được đơn kêu cứu của 11 hộ dân ngụ tại khu phố 4, phường Vĩnh Thanh (TP Rạch Giá, Kiên Giang) phản ánh những việc chưa đúng trong xây dựng tuyến giao thông Lạc Hồng và mở rộng trường chính trị tỉnh.

386832027d1b67e359db06e467118899
    Dân có sổ hồng và đang bị đe dọa cưỡng chế. Ảnh: Hồng Lĩnh

Theo đơn của người dân, mặc dù chưa có quyết định thu hồi đất nhưng TP Rạch Giá đã nhiều lần ra quyết định cưỡng chế, yêu cầu dân phải giao đất, giao nhà. Giá đất bồi thường các loại chỉ 78.000 đồng/m 2 , trong khi giá thị trường 6-10 triệu đồng/m 2 .

Dự án này, chính quyền địa phương thông báo thực hiện từ năm 1997, nhưng hơn mười năm qua, các hộ dân vẫn chưa nhận được quyết định thu hồi đất, cũng như quyết định bồi hoàn giải tỏa, bố trí tái định cư.

Theo báo cáo số 22 ngày 15/3/2004 của Chủ tịch UBND tỉnh Kiên Giang Bùi Ngọc Sương gửi Tổng thanh tra Chính phủ, dự án thực hiện trong khu vực sân bay dã chiến của chế độ cũ, trong khi đất của các hộ dân nằm ngoài khu vực này.

Cũng theo bản báo cáo số 22, tổng diện tích dự án 4,3 ha, thực tế nếu thu hồi hết đất của các hộ dân khu vực nói trên thì diện tích dôi hơn 3.000 m 2 . Người dân nghi ngờ khoản đất chênh lệch này đã bị phân lô bán nền, trục lợi hàng chục tỷ đồng.

Ông Nguyễn Văn Thành, đại diện cho các hộ dân, bức xúc: “Đất chúng tôi đã được UBND tỉnh Kiên Giang cấp giấy hồng từ năm 1997, nay muốn chúng tôi rời khỏi nhà, ra khỏi đất thì cũng phải giao cho chúng tôi cái quyết định thu hồi để có cơ sở thực hiện. Chúng tôi chỉ yêu cầu chính quyền thực hiện đúng các qui định của pháp luật. Vả lại, ra lệnh cưỡng chế thì chúng tôi sẽ ở đâu?”.

Dự án qui hoạch đường Lạc Hồng được UBND tỉnh Kiên Giang phê duyệt tại quyết định số 1813 ngày 26/9/1997, diện tích 5,0688ha, năm 2000 điều chỉnh còn 4,3 ha, do Sở Xây dựng làm chủ đầu tư. Quá trình thực hiện xảy ra nhiều sai phạm, gây khiếu kiện đông người, kéo dài.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 254 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Nhìn vẻ mặt anh này thấy tội nghiệp quá! Giải tỏa mà đền bù không thỏa đáng thì ép dân quá. Mà đã bị cưỡng chế thì cũng chỉ có biết kêu khóc thôi chứ làm được gì mấy bác?

Nhớ cách đây chừng 8-10 năm thành phố mình cũng trên đà quy hoạch chỉnh trang đô thị mạnh lắm. Nhiều hộ gia đình chống đối mấy cũng chỉ thiệt thân, mấy bác thành phố cho xe ủi đến ủi sạch trơn cả nhà cửa đồ đạc trước sự chứng kiến của bàn dân thiên hạ (trong đó có mình, đang trong thời gian thử việc trên tuyến đường dọc biển có tên Nguyễn Tất Thành bây giờ), rồi đưa lên các phương tiện thông tin đại chúng công khai lắm... :Sad: Cảnh bà con chủ hộ kêu gào thật thảm thương! Những "khán giả" như mình đứng đó chỉ thấy buồn, một số thì lắc đầu, một số chửi rủa...:Sad:
    • 1,795 Bài viết

• 1,297 Được cảm ơn

Buồn!

Đã có lúc chán chường, chán cho đời sao buồn quá.
    • 618 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Khổ thế! vì không có "thân nhân cao" đây mà! Sao nhiều chuyện buồn thế nhỉ?
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 422 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenhills Xem bài viết
    Nhìn vẻ mặt anh này thấy tội nghiệp quá! Giải tỏa mà đền bù không thỏa đáng thì ép dân quá. Mà đã bị cưỡng chế thì cũng chỉ có biết kêu khóc thôi chứ làm được gì mấy bác?

Nhớ cách đây chừng 8-10 năm thành phố mình cũng trên đà quy hoạch chỉnh trang đô thị mạnh lắm. Nhiều hộ gia đình chống đối mấy cũng chỉ thiệt thân, mấy bác thành phố cho xe ủi đến ủi sạch trơn cả nhà cửa đồ đạc trước sự chứng kiến của bàn dân thiên hạ (trong đó có mình, đang trong thời gian thử việc trên tuyến đường dọc biển có tên Nguyễn Tất Thành bây giờ), rồi đưa lên các phương tiện thông tin đại chúng công khai lắm... :Sad: Cảnh bà con chủ hộ kêu gào thật thảm thương! Những "khán giả" như mình đứng đó chỉ thấy buồn, một số thì lắc đầu, một số chửi rủa...:Sad:
    Chuyện chỉnh trang đô thị cho đẹp hơn là bình thường ở nước đang phát triển, người dân ai chẳng đồng tình khi Tp đẹp hơn, đường xá rộng rãi hơn... Vấn đề là quyền lợi người dân phải được đền bù thỏa đáng và phù hợp quy định chung.Bây giờ Không dễ bắt ép hoặc cưỡng chế sai, như trường hợp này nó đã được đưa lên báo chí, chắc chắn sẽ được các CQ nhà nước xử lý cho đúng pháp luật :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 296 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dilys Xem bài viết
    Chuyện chỉnh trang đô thị cho đẹp hơn là bình thường ở nước đang phát triển, người dân ai chẳng đồng tình khi Tp đẹp hơn, đường xá rộng rãi hơn... Vấn đề là quyền lợi người dân phải được đền bù thỏa đáng và phù hợp quy định chung.Bây giờ Không dễ bắt ép hoặc cưỡng chế sai, như trường hợp này nó đã được đưa lên báo chí, chắc chắn sẽ được các CQ nhà nước xử lý cho đúng pháp luật :Thinking:
    Ước gì mình có thể nghĩ được như dilys cho nó nhẹ cái đầu. Bạn nhìn đời màu hồng, đẹp quá! Không nhiều người có thể nghĩ được như bạn này đâu.

Chắc tại mình va quệt nhiều quá, hoặc mình là dân lao động nên thấy nhiều hơn, trải nghiệm nhiều hơn. Mình từng thấy hàng đoàn các cụ bà, cụ ông nông dân lang thang lết thết ở Hanoi, ở Tp.HCM cũng vì mấy cái vụ giải tỏa đền bù. Nếu thấy cảnh đó một hai lần thì chắc chắn không thể có cái nhìn trong veo như bạn Dilys được. Ngưỡng mộ bạn này quá!
    • 1,795 Bài viết

• 1,297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haichinh Xem bài viết
    Ước gì mình có thể nghĩ được như dilys cho nó nhẹ cái đầu. Bạn nhìn đời màu hồng, đẹp quá! Không nhiều người có thể nghĩ được như bạn này đâu.

Chắc tại mình va quệt nhiều quá, hoặc mình là dân lao động nên thấy nhiều hơn, trải nghiệm nhiều hơn. Mình từng thấy hàng đoàn các cụ bà, cụ ông nông dân lang thang lết thết ở Hanoi, ở Tp.HCM cũng vì mấy cái vụ giải tỏa đền bù. Nếu thấy cảnh đó một hai lần thì chắc chắn không thể có cái nhìn trong veo như bạn Dilys được. Ngưỡng mộ bạn này quá!

Mình làm sao mà so được với dân học trường Harvard chị ạ, đầu óc mấy người này siêu lắm, họ có thể biến đen thành trắng, trắng thành đen. Bột ngọt còn bổ dưỡng được là biết sao rồi.
    • 192 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Con giun xéo lắm cũng quằn
    Còn em nhìn cảnh bất bình nhiều cũng quen