TIN TÀI TRỢ.

Đàn ông thu nhập 10 triệu đồng/tháng: Đừng bao giờ cưới vợ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.84K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 719 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mới đây tại 1 diễn đàn mạng xã hội rất nổi tiếng, một bạn hỏi có nên lấy vợ khi thu nhập của bản thân chỉ dưới 10 triệu đồng/tháng. Câu hỏi này ngay lập tức gây ra một cuộc tranh cãi khi nhiều người cho rằng, thu nhập chỉ có 10 triệu đồng/tháng thì không nên lập gia đình.

danbaaichangthichlaychonggiaunhungneukhonggiauduocthihayanphanchonggiau1498332915width600height345
    Câu chuyện thu nhập dưới 10 triệu đồng/tháng có nên lấy vợ gây nhiều tranh cãi.

Người xưa có câu "đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm", điều này luôn đúng trong mọi hoàn cảnh. Vì thế, câu chuyện được một độc giả hỏi trên diễn đàn rằng, thu nhập của anh ta chỉ dưới 10 triệu đồng/tháng, liệu có nên lấy vợ?
    Chỉ một câu hỏi này nhưng đã có cả trăm ý kiến khác nhau. Đa số chị em phụ nữ cho rằng, với thu nhập 10 triệu đồng/tháng tốt nhất là các anh... không nên lấy vợ, nếu lấy chỉ làm khổ chị em phụ nữ. Nhưng cũng có ý kiến cho rằng, chỉ cần yêu nhau là đủ, mỗi người cố gắng một chút xây đắp gia đình của riêng mình.

Chị Hoàng Thu Hằng – 29 tuổi, Hà Đông, Hà Nội cho biết: Hiện nay lương y tá phòng khám tư của chị được khoảng 6 triệu đồng/tháng, lương của chồng chị được 8 triệu đồng/tháng. Hai vợ chồng chị Hằng đang nuôi cậu con trai 5 tuổi và đi thuê nhà.

Với số tiền hai vợ chồng chị Hằng kiếm được chỉ đủ chi tiêu eo hẹp, thi thoảng về quê nội ngoại hai bên. Chị Hằng cho biết, nếu thu nhập của chồng cao thì tốt nhưng chỉ được 7,8 triệu cũng là... bình thường.
    Bạn bè chị Hằng cũng cho rằng, tối thiểu lấy chồng phải có thu nhập từ 10 triệu đồng/tháng trở lên. Tuy nhiên, chị Hằng dù thấy cuộc sống khó khăn nhưng vẫn bảo vệ ý kiến khi nói, đó là quan niệm của mỗi người.

"Có người họ đặt tiêu chuẩn 10 triệu đồng, có người đặt tiêu chuẩn có nhà Hà Nội, nhưng có người đặt tiêu chuẩn chỉ cần chồng mình là đàn ông. Với bất kỳ ai, tiêu chuẩn để chọn người đàn ông là do họ đặt ra", chị Hằng tâm sự.

69178702_2960544034018970_3786553978309836800_n
    10 triệu đồng/tháng không nên cưới vợ - Câu hỏi gây bão dư luận thời gian qua.

68861935_2960542170685823_5139183473541513216_n
    Những ý kiến của mọi người về lương 10 triệu đồng có nên lấy vợ?

Đặt tiêu chỉ phải 10 triệu đồng/tháng mới nên lập gia đình, trong khi GDP bình quân/1 năm của người Việt vào khoảng 2.600 USD, quy đổi sang VND thì chúng ta có con số 60 triệu đồng (VND). Chia tiếp cho 12 tháng, thu nhập tháng vỏn vẹn trung bình của người Việt mới rơi vào khoảng 5 triệu VND/người/tháng.

Riêng tại 2 đô thị lớn là Hà Nội và TP.HCM, tiêu chuẩn “10 triệu đồng không nên lấy vợ” có thể sẽ khiến hơn 3 triệu thanh niên trong độ tuổi 20 - 35 tại đây “khóc thét”. Năm 2018, mức thu nhập bình quân tháng tại Hà Nội rơi vào khoảng 9,1 triệu VND/người, ở TP.HCM thì khá hơn với khoảng 10,3 triệu VND/người.

Về mặt con số mà nói, quan điểm “10 triệu không nên lấy vợ” cũngcó thể khiến 10 - 18 triệu đàn ông Việt ở độ tuổi 20 - 35 không thể kết hôn. Đồng nghĩa với điều đó, 12 - 20 triệu phụ nữ cũng ở gần độ tuổi đó “ế”.
    Còn với các bạn, bạn có tự chủ được về kinh tế, bạn có thu nhập thêm phụ giúp chồng hay chỉ "ăn bám" nếu lập gia đình. Và chỉ với 10 triệu đồng thu nhập hàng tháng của bạn trai, hai bạn có "dám" kết hôn?

Theo Infonet.
    https://infonet.vn/dan-ong-thu-nhap-10-trieu-dongthang-dung-bao-gio-cuoi-vo-post310831.info

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,521 Bài viết

• 3,671 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Xin lỗi, con đàn bà định lấy chống thu nhập bao nhiêu, phải nhìn xem lại mình thu nhập được mấy đồng, rồi hẵng tính toán.
    Công nhân khu công nghiệp, tốt nghiệp cấp 3 đi làm, thì chả lấy đàn ông TN 10tr 1 tháng, giỏi thì bon chen bồ bịch thằng quản đốc phân xưởng, chứ ko thì lấy ai.
    Mấy con chân dài nghĩ mình có giá, đi làm cv nhiều tiền hơn đi làm thuê, thì thèm vào lấy đàn ông TN 10tr 1 tháng
    Mấy chị gái học đại học lọ chai, nước trong nước ngoài, lấy đàn ông TN 10tr 1 tháng về để hầu à.
    Cho nên, cũng tùy từng trường hợp hoàn cảnh, ko thể đánh đồng tất cả đàn ông TN 10tr 1 tháng và các chị đàn bà ưng các anh đàn ông đó được
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,780 Bài viết

• 14,496 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hmm, còn tùy vào tuổi tác, ngành nghề, năng lực với vân vân và mây mây nữa chớ.

Chứ chỉ có mỗi cái mốc 10tr thì cưới, dưới 10tr ko cưới thì các chị phụ nữ có mà ế chồng hết vì lương pn so với đàn ông cùng vị trí, cùng ngành nghề cùng thâm niên đều thấp hơn.

Mà 10tr/ tháng cũng là thuộc lên hàng quản lý rồi, bét cũng là trưởng nhóm hay nọ kia rồi. Đó là nói NVVP.
    Còn công nhân mà đc lương 10tr thì cũng ca kíp bục mặt.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 538 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Em lương 3tr/tháng có nên lấy vợ ko nhỉ các mẹ các bố?🙃
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,780 Bài viết

• 14,496 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • 1,521 Bài viết

• 3,671 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunnyls Xem bài viết
    Nên em, kiếm 1 bà la sát, hàng ngày ko đưa về đủ 500k nó bạo hành cho, có khi lại có động lực kiếm tiền
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 538 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Hoy, con nít thì lo làm đi, vợ con cái giề ~
    Kaka.thì cũng phải tính tương lai chứ.😉
    • 538 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONNIE2009 Xem bài viết
    Nên em, kiếm 1 bà la sát, hàng ngày ko đưa về đủ 500k nó bạo hành cho, có khi lại có động lực kiếm tiền
    Cũng là 1 góp ý tích cực. Thanks.🙃
    • 413 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lương bây giờ 10tr, nhưng phải nhìn xem có khả năng tiến xa hơn không, có chí tiến thủ không, có tu chí làm ăn không, quan trọng là yêu thương mình thật lòng không? Nchung nhiều yếu tố lắm chứ cứ phán 10tr/tháng mà khuyên không lập gia đình thì phiến diện quá
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 381 Bài viết

• 574 Được cảm ơn

huhu k biết các bác thế nào chữ cty tư nhân mà NVVP lg 10tr cũng bục mặt ra rồi ấy chứ, cũng p lên tầm trưởng nhóm, phó phòng, trưởng phòng chứ k đùa đâu. Trừ dân IT hay dân ngoại ngữ giỏi, tiếng hot ấy
    • 1,048 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cocochacha Xem bài viết
    huhu k biết các bác thế nào chữ cty tư nhân mà NVVP lg 10tr cũng bục mặt ra rồi ấy chứ, cũng p lên tầm trưởng nhóm, phó phòng, trưởng phòng chứ k đùa đâu. Trừ dân IT hay dân ngoại ngữ giỏi, tiếng hot ấy
    Chuẩn đấy, giờ nhân viên kỹ thuật có kinh nghiệm thì may ra lương cũng tầm 8-10 triệu thôi, còn ai giỏi ngoại ngữ thì được tầm từ 15 triệu trở lên....Giờ thời này không có ngoại ngữ là lương hơi thấp.
    頑張ってください。。。。
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 208 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Thu nhập 10tr đừng cưới vợ đẹp, chứ cưới vợ bình thường mấy triệu chẳng được.
    Thật ra tiêu chuẩn này chỉ là tương đối, vd thu nhập 10tr mà làm nhà nước ở phòng ban ngon thì tương lai khỏi phải nói, hoặc thu nhập 10tr mà bố mẹ mua cho căn nhà chục tỉ thì vẫn hơn em trai thu nhập 100tr mà không có tài sản gì.
    Trong khi các em gái trẻ đưa ra tiêu chuẩn thu nhập thì các em nam trẻ lương chưa đến 10tr cũng có tiêu chuẩn của họ, các em nói với mình chỉ muốn lấy vợ Đẹp và Có Nhà , Có Ô Tô thì càng tốt, hoặc lấy con gái Đại Gia...
    Thôi thì các bạn trẻ hãy cứ cùng chê bai lẫn nhau, mây tầng nào sẽ gặp mây tầng đó,
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,000 Bài viết

• 1,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tài xế bên mình thu nhập cả vợ chồng chỉ 12 triệu tháng, nhà riêng có do cha mẹ để lại, nuôi 1 con trai, vẫn sống tốt, tháng nào cũng có dư tí chút tiết kiệm cho con. Thu nhập 10 triệu vẫn lấy vợ nổi, nếu cả 2 vợ chồng cùng chung tay làm ra và tiết kiệm. Còn vợ chỉ biết ở nhà ăn với đẻ thì 10 triệu không nên lấy làm gì, ở 1 mình sướng hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,228 Bài viết

• 9,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    10 triệu chắc là làm cho công ty nhà nước hoặc chủ Việt Nam. Chứ mặt bằng công ty nước ngoài thì mới ra trường, thử việc đã 12 triệu rồi.
    • 130 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid81 Xem bài viết
    10 triệu chắc là làm cho công ty nhà nước hoặc chủ Việt Nam. Chứ mặt bằng công ty nước ngoài thì mới ra trường, thử việc đã 12 triệu rồi.
    Tùy từng vị trí, ngành nghề chứ không phải công ty nước ngoài nào cũng lương cao. Bên khối kỹ thuật mới vào cũng chỉ 7,8 tr thôi. Đứa em tớ làm bên Nissan lương cũng có 8 tr đây.
    • 6,512 Bài viết

• 35,269 Được cảm ơn

Đàn bà vừa béo xấu lùn ngu nên ở 1 mình vì chả ma nào thèm hửi. 10tr là phúc rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,083 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    25, 26 tuổi lương 10tr/tháng còn chấp nhận được, chứ bác nào ngoài 30 mà vẫn 10tr/tháng thì phải xem lại mình. Nếu ko biết kiếm tiền thì nên đầu tư học hỏi nấu cơm, nội trợ, hoặc bố mẹ cho sẵn cái nhà, may ra có người rước cho.
    • 171 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nói chung cả đàn ô lẫn đàn bà, ai thu nhập ko đủ thì nên ở giá, khỏi đòi hỏi đối phương khi bản thân mình ko đủ tầm.
    Còn ko đòi hỏi thì công nhân lấy công nhân cho đỡ cô quạnh, ko đủ tiền sinh con thì ko đẻ cũng đc.
    • 538 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fattonhulai Xem bài viết
    nói chung cả đàn ô lẫn đàn bà, ai thu nhập ko đủ thì nên ở giá, khỏi đòi hỏi đối phương khi bản thân mình ko đủ tầm.
    Còn ko đòi hỏi thì công nhân lấy công nhân cho đỡ cô quạnh, ko đủ tiền sinh con thì ko đẻ cũng đc.
    Như bọn Nhật bổn và hàng quốc đó bạn nhờ. Chả cần lấy vợ ck với sinh con đẻ cái mà làm gì.1 mh tự do tự tại , hứng lên là phiêu du theo gió và mây ngắm đất và trời.😉
    • 187 Bài viết

• 702 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việt Nam sắp tiệm cận với Nhật - Hàn rồi, ko muốn lập gia đình do đủ lý do (trong đó lý do tài chính được đặt lên hàng đầu). Riết rồi có khi ngại yêu, sợ đẻ như Nhật - Hàn nhỉ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2