TIN TÀI TRỢ.

Dân oán thán vì hoá đơn tiền điện tăng vọt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.28K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10,420 Bài viết

• 12,902 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    1-3_opt_QBUH
    Tiền điện tăng vọt trong hóa đơn của một khách hàng tại phố Tây Sơn (Hà Nội). Ảnh: KỲ ANH

Nhiều hộ dân đang kêu trời vì hóa đơn tiền điện tháng 5 tăng gấp nhiều lần so với tháng 4.2015. Trong khi đó, ngành điện giải thích là do nắng nóng, tiêu thụ điện tăng cao, lũy kế giá điện cũng tăng “phi mã”.

Tiền điện tăng cao vô lý

Với lương công chức, chị Trần Thị Hằng - nhà ở đường Nhất Chi Mai, P.13, Q.Tân Bình, TPHCM - ngán ngẩm: Các tháng bình thường, nhà tôi chỉ trả tiền điện khoảng 1,5 - 1,6 triệu đồng/tháng. Nhưng hai tháng nay, mỗi tháng gia đình phải trả lên tới 2,1 - 2,2 triệu đồng/tháng, tăng khoảng 600.000 đồng.

Để tiết kiệm, trước đây nhà có 3 phòng đều trang bị điều hoà, nay gom hai con trai ở chung một phòng, bố mẹ ở một phòng để giảm đỡ tiền điện, nhưng cũng không giảm là bao.

Còn chị P.H - ở khu đô thị Văn Quán, HN - bức xúc: “Trong kỳ tính chỉ số côngtơ tháng 5, lượng điện sử dụng của gia đình tôi tăng lên 799kWh (so với trước chỉ khoảng 490 - 500kWh/tháng) và tiền điện phải trả lên tới trên 2 triệu đồng. So với các tháng trước đó, mỗi tháng tiền điện gia đình phải trả từ 1,1 - 1,2 triệu đồng/tháng”. Chị thừa nhận, có thể do thời tiết nắng nóng bất thường, thêm vào đó, cậu con trai nghỉ hè ở nhà bật điều hoà, nhưng tiền điện tăng gấp đôi là vô lý.

Thủ phạm do... “luỹ tiến”

Thừa nhận đã xử lý rất nhiều kiến nghị của khách hàng liên quan đến hoá đơn tiền điện kể từ tháng 4 tới nay (tháng đầu tiên áp dụng giá điện mới), song đại diện TCty điện lực Hà Nội (EVN Hà Nội) lý giải: Tháng 5 và nửa đầu tháng 6, nắng nóng gay gắt trên diện rộng, nhiệt độ thường xuyên ở ngưỡng 33 - 40oC khiến nhu cầu sử dụng điện làm mát của khách hàng tăng vọt. Thời gian dùng điều hoà nhiệt độ tại gia đình tăng cao so với thời điểm bình thường, theo ghi nhận của ngành điện trung bình khách hàng sử dụng trên 10 giờ/ngày.

EVN Hà Nội cũng ghi nhận số liệu đo đếm trên hệ thống điện vào thời điểm tháng 5 và nửa đầu tháng 6, công suất cực đại tháng 5 lên tới 2.987MW/ngày (ngày 29.5), so với cùng thời điểm năm 2014 là 2.180MW tăng 30,01%. Sản lượng điện tiêu thụ bình quân 10 ngày đầu tháng 5 (44,3 triệu kWh) và 10 ngày đầu tháng 6 (50,1 triệu kWh) so với 10 ngày đầu tháng 4 (37,4 triệukWh), lần lượt tăng 18,36% và 33,83%.

Tuy nhiên, nắng nóng chỉ là nguyên nhân khách quan. Hầu như năm nào, nhu cầu sử dụng điện cũng tăng từ 15 - 20% trong mùa nóng. Nhưng điều mà người dân quan ngại là cách tính luỹ kế giá điện theo bậc thang của ngành điện sẽ khiến người sử dụng nhiều sẽ càng phải trả nhiều tiền.

Chị Minh Hằng - ở phường Trung Hoà, HN - cho biết, với cách lý giải của EVN về luỹ kế tiền điện để người dân tiết kiệm điện là chưa thuyết phục. “Phải móc hầu bao trả tiền điện giá cao, không ai là không xót, tự khắc phải tiết kiệm, chứ đâu dùng điện “chùa” như mấy công sở. Chả có hàng hoá nào mà người dân càng dùng nhiều, càng trả tiền nhiều mà phải ngược lại - nếu xem điện cũng là hàng hoá” - chị Hằng bức xúc.

3-2_opt_jszv
    Tiền điện tăng vọt của một Trung tâm giáo dục trên phố Tây Sơn, Đống Đa, HN. Ảnh: KỲ ANH
    Lý giải cho cách tính gía điện theo luỹ kế đang là “thủ phạm” khiến tiền điện tăng gấp đôi, thậm chí gấp ba lần so với trước, chính đại diện EVN Hà Nội cũng đưa ra phép tính: Chẳng hạn, sản lượng sử dụng điện trong tháng 5 của khách hàng là 300kWh/tháng, tiền điện phải trả là 609.015 đồng/tháng. Trong tháng 6, nếu mức sử dụng tăng lên gấp rưỡi (450kWh), số tiền phải trả là 1.062.630 đồng, tức gấp 1,68 lần. Còn nếu mức sử dụng lên đến 900kWh/tháng, số tiền phải trả tương ứng tới 2.307.195 đồng, gấp 3,78 lần.

Tuy nhiên, dư luận đang lo ngại cho rằng nguyên nhân khiến tiền điện tăng vọt là do có sự sai sót trong tính toán số điện theo luỹ kế như từng xảy ra ở Điện lực Sóc Sơn khoảng tháng 7.2014. Về vấn đề này, đại diện TCty Điện lực Hà Nội khẳng định, đang triển khai hình thức ghi chỉ số côngtơ bằng máy tính bảng tại 29/29 Cty Điện lực và gắn thiết bị camera đọc chỉ số côngtơ cho các Cty Điện lực nội thành.

Bên cạnh đó, EVN Hà Nội cũng cài đặt chương trình cảnh báo ghi chỉ số côngtơ đối với các côngtơ có có sản lượng tăng đột biến ≥150% so với tháng trước liền kề để kịp thời phúc tra chỉ số côngtơ, thậm chí mời khách hàng giám sát việc ghi chỉ số. Nếu phát hiện sai phạm, EVN Hà Nội sẽ xử lý nghiêm.

NHÓM PV
    http://laodong.com.vn/kinh-te/dan-oan-than-vi-hoa-don-tien-dien-tang-vot-344615.bld

Bạn nào quen giao diện cũ của f26 thì nhấn vào đây:
    https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 939 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Tsb cái bọn EVN, độc quyền nên toàn lừa dân, bẫy dân...éo có đâu có cái cách tính tiền điện lũy tiến như bọn nó, bán điện chứ có cho ko đâu mà như ban ơn. Thế mà còn ra rả kêu lỗ...lỗ cái mmcn
    Ps: Nhà mình hóa đơn điện th 5 cũng tăng hơn gấp đôi, bth thì 1tr3, th5 vừa rồi 2tr9.
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chởi nó cá nhân k được bác ạ, phải noi gương quả tẩy chay có hội và để HỘI tính cơ. Nhưng dự là thua vì ngoài nó k có nhà cung cấp điện nào thay thế cả. TSB EVN
    To live is to fly
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi starbk Xem bài viết
    Chởi nó cá nhân k được bác ạ, phải noi gương quả tẩy chay có hội và để HỘI tính cơ. Nhưng dự là thua vì ngoài nó k có nhà cung cấp điện nào thay thế cả. TSB EVN
    Vì nó có hệ thống đường dây điện, thế mới tức mà ko lj đc. Chả nhẽ mua chung mấy nhà 1 cái máy phát điện rồi chung tiền đổ dầu tự cung tự cấp...mỗi tội nó kêu to quá
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Nhà em tháng rồi tăng gấp 3 lần. Khốn khổ!
    • 7,551 Bài viết

• 20,436 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cũng có cách tẩy chay đó, nhà tui áp dụng chính sách hạn chế sử dụng điện, dẹp máy lạnh, quần áo mua chất liệu vải không cần ủi như thun, jean,..., đi lại cũng chả thèm đi đâu ngoài đi làm, đi chơi chọn chỗ gần nhà kết hợp đi bộ tập thể dục, nói chung là ghét nên hok thèm xài. Chỉ sợ nhiều người áp dụng chiêu này thì các con giời lại kêu lỗ, lại tăng. Vái trời cho mấy cái dù chống lưng cho bọn này tăng giá bị ung thư chết hay bị tuyệt tự đi.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • KHK
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 467 Bài viết

• 1,130 Được cảm ơn

Tsb bọn cướp ngày. Iem là iem căm thù bọn lày. Móc túi trắng trợn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 57 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ngành điện năm nay làm ăn có LÃI
    • 10,420 Bài viết

• 12,902 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi starbk Xem bài viết
    Tẩy chay bọn này thì thành nhà chị Dậu luôn. Nó độc quyền nên muốn thế nào chẳng được.
    • 1,526 Bài viết

• 3,739 Được cảm ơn

Oán thán, tiếc tiền thì các chụy đừng dùng điện nữa là được.
    Ngoài trời nhiệt độ bốn mấy độ, ban đêm ở TP cũng lâu giảm nhiệt hơn nên ĐH hoạt động liên tục thì tốn điện hơn các tháng khác thôi. May mà nó còn cấp điện cho dùng, chứ nóng dư này nó cắt điện cho 3 ngày xem có mà gào thét lên ko
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tháng trước, nhận hóa đơn thấy ít hơn 100 ký mình đã lo rồi. Y như rằng, tháng này dôi hơn tháng trước 150 ký, dù nhà mình đóng cửa đi du lịch 3 tuần.

Tiền điện thì 1 hộ gia đình thàng nào xài cũng như nhau thôi. Nhưng nó có cái kiểu tháng trước ghi ít đi, rồi tháng sau ghi gộp cả tháng trước để lấy tiền phạt.
    Mình xem lại hóa đơn từ đầu năm đến giờ rồi, cứ tháng đủ tháng thiếu y như dương lịch ấy.
    l58m
    gvUWp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,226 Được cảm ơn

Tháng trước nhà mình có 2tr tháng này lên 3tr2, vãi cả điện
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 378 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

ko đúng nhé! nhà mẹ mình ko có ai ở do mẹ vô SG chơi với mình từ tết. Nhà ko xài điện gì cả, duy nhất cái tủ lạnh bé tẹo vẫn cắm điện vì bà để sấu trong ngăn đá, sợ ko cắm tủ thì vứt đống sấu đi tiếc. Thế mà tháng vừa rồi 285k tiền điện cho 1 cái tủ lạnh đó là sao hả trời? ( trong tủ có mỗi bịch sấu thôi nhé)

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thuygdth
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 539 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phải rủa đích thân mấy thằng tổng, thằng xếp, thằng bộ trưởng ăn cướp ấy. Nhân viên nganhf điện cũng chỉ vài ba triệu thôi. Mong mấy thằng cướp ngày đó bị điện giật chết hết cho sạch đất. Nhà tui tiết kiệm hết sức mà tiền điện vẫn chiêm1/4 thu nhập của tui. Cả năm nay con tui không biết ăn chơi là gì chỉ đi lòng dòng ngó thiên hạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sammom Xem bài viết
    Tháng trước nhà mình có 2tr tháng này lên 3tr2, vãi cả điện
    Nhà này từ triệu tám lên ba triệu ba. Đau hết cả đầu
    • 1,302 Bài viết

• 13,905 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuygdth Xem bài viết
    ko đúng nhé! nhà mẹ mình ko có ai ở do mẹ vô SG chơi với mình từ tết. Nhà ko xài điện gì cả, duy nhất cái tủ lạnh bé tẹo vẫn cắm điện vì bà để sấu trong ngăn đá, sợ ko cắm tủ thì vứt đống sấu đi tiếc. Thế mà tháng vừa rồi 285k tiền điện cho 1 cái tủ lạnh đó là sao hả trời? ( trong tủ có mỗi bịch sấu thôi nhé)

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thuygdth
    Có nghĩa là chi phí bảo quản 1 hộp sấu là 285k/ tháng

Các bác cứ nói quá oan nhà anh EVN, Nhà mình tháng vừa rồi tiền điền tăng có 60% à.
    METOO VN - Ngừng im lặng
    NOPAK - Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục!

zuCpEiuoaTWag0pDdgfuybJm-9bC8LfPtt-X_C-EVe9x49y0_0v0B6ROb2b_-lMeNAxOO2meAz7Omvz29ZSiBA6iLGbovjE=w725
    • 53 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Không biết khi ghi số điện có gì minh chứng ko? Hay ghi thế nào là tùy người ghi?
    Tùy người ghi như thế, với cách tính lũy tiến, số càng cao tiền sử dụng cho 1 số càng tăng. Bớt một vài số của tháng trước dồn cho tháng sau.
    Tháng nào mát trời thì giảm đi. Tháng nào nóng thì tăng lên.. haizz.
    • 10,420 Bài viết

• 12,902 Được cảm ơn

Nó tính kiểu bốc thuốc hết ấy mà, chưa kể người đi ghi số điện có chính xác hay không.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Giờ có ghi số nữa đâu, giờ là giơ cái camera lên truoc cái công tớ ấy, chụp hình chỉ số, nhá. Nên các bác chỉ coi có chụp nhầm sang nhà khác ko, với xem lại coi cái công tơ điện tử chạy có chính xác ko thôi.

Hóa đơn có tăng gấp 5-6 lần vẫn phải nộp, nhá, độc quyền mà. Còn bác nào lập hội tẩy chay thì đừng dùng điện nữa, nhá. Chứ có phải như điện thoại, dầu gội xà phòng... ko thích hãng này là có hãng khác chuyển sang dùng ngay đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,184 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hóa đơn nó không ghi số điện cũ sao xem được .Vậy từ giờ nó ghi mình cũng phải ghi theo .Cũng bị tăng gấp 2 .1 m thành 2m .
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4