TIN TÀI TRỢ.

Dân mạng xôn xao với "10 điều mẹ vợ dặn mẹ chồng"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.6K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,202 Bài viết

• 1,726 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những lời mẹ vợ căn dặn mẹ chồng trong ngày cưới con khiến nhiều người xúc động và suy ngẫm.

Mới đây, các rất nhiều chị em phụ nữ Việt đồng loạt chia sẻ bài viết “10 câu nói mẹ vợ căn dặn mẹ chồng” gây xôn xao cộng đồng mạng.

Xưa nay, mối quan hệ giữa “mẹ chồng – nàng dâu” vẫn mối quan tâm đặc biệt của người phụ nữ. Mỗi người mẹ chồng có cách ứng xử riêng với con dâu và ngược lại. Và dù rất khéo léo, tinh tế thì mối quan hệ giữa mẹ chồng - nàng dâu vẫn khó để tìm được sự thông cảm, thấu hiểu.

xtjjanh_trong_bai_wvko

"Con dâu về nhà đẻ, mua ít đồ cho bố mẹ mình, xin chị đừng ghen ghét, bởi vì họ còn cho con dâu chị nhiều hơn thế" (ảnh minh họa)

Chính vì thế mà 10 câu nói của mẹ vợ chia sẻ với mẹ chồng về mối quan hệ giữa mẹ chồng – nàng dâu thu hút sự quan tâm mạnh mẽ của cộng đồng mạng, đặc biệt là chị em phụ nữ.

Với những lời lẽ nhẹ nhàng, người mẹ vợ muốn mẹ chồng đối xử với con dâu một cách hài hòa, chân thành nhất, giúp con dâu hiểu rằng, tuy không phải “máu mủ ruột rà” nhưng họ có chung người thân, chung những mối quan tâm và sống chung một mái mà.

Rất nhiều người tâm đắc với 10 câu nói của mẹ vợ nói với mẹ chồng. Nick name Thủy Nguyễn chia sẻ: “Giá như người mẹ chồng nào cũng có thể ứng xử với con dâu như vậy. Mẹ chồng cũng từng làm dâu. Con gái mẹ chồng cũng đi làm dâu vậy tại sao lại không thông cảm và thấu hiểu cho nhau chứ”.

Nick name Thảo My cũng cùng quan điểm: “Muốn có con dâu tốt thì đầu tiên hãy làm một bà mẹ chồng tốt. Tất nhiên, những người làm dâu cũng phải hiểu được bổn phận và trách nhiệm của mình, biết mình là phận làm con mà cư xử cho đúng mực”.

Dưới đây là “10 câu nói mẹ vợ nói với mẹ chồng” khiến nhiều người suy ngẫm:

1. Con trai anh chị chỉ là người bình thường, không giỏi giang như chị nghĩ đâu. Nó lấy được con dâu chứ không phải con gái người ta rơi vào nhà chị, nên trân trọng con dâu.

2. Lũ con trai tồi tệ thế nào, các bà mẹ như chúng ta đều rõ, đừng nói con chị bận nên bắt con dâu làm việc nhà. Con trai còn bận buôn dưa lê trên Line, chơi điện tử, chị biết rõ điều đó mà.

3. Không nên bắt con dâu phải chăm sóc chồng nó như chị chăm sóc con trai. Nó là con trai chị, là chồng của con dâu chị. Con dâu chỉ coi con chị là chồng nó chứ không coi đó là con trai nó.

4. Không nên nói xấu con dâu trước mặt con trai chị, nếu chị làm như vậy chỉ khiến chúng nó thường xuyên cãi nhau, cãi nhau mãi kết cục cuối cùng là ly hôn. Nếu như chúng ly hôn vì chị thì tội của chị nặng lắm.

5. Con dâu đẻ, chị có thể không cần giúp đỡ khi nó chăm sóc con, cũng có thể nói chị không có nghĩa vụ đó. Nhưng chị hãy nhớ, khi chị cần chăm sóc xin đừng nghĩ tới nó, con dâu cũng không có nghĩa vụ đó với chị.

6. Đừng nghĩ là con dâu để con trai chị làm việc nhà là khổ thân con trai chị. Nhà là của 2 đứa, nó cũng có nghĩa vụ chia xẻ việc nhà với vợ.

7. Đừng có nói mãi con dâu nhà nào tốt, con dâu nhà nào ngoan. Có tốt có ngoan cũng là con nhà người ta, chị muốn cũng không được. Muốn có con dâu tốt hãy làm một người mẹ chồng tốt trước đã.

8. Đừng nghĩ chị tốt với con trai chị là con dâu phải nợ chị. Chị có nợ thì cũng phải tìm đúng chủ nợ. Nếu chị hy vọng con dâu hiếu thuận với chị, quan tâm chị thì cũng xin chị tốt với con dâu, đối xử với ai thế nào họ sẽ đối xử lại với ta như vậy. Không phải chị cứ yêu cầu là người khác phải thỏa mãn chị.

9. Không nên nhớ nhà con dâu có bao nhiêu tiền, bao nhiêu nhà, có nhiều mấy đi chăng nữa cũng chẳng liên quan gì tới chị, có thế nào đi chăng nữa thì cũng không đến lượt chị.

10. Con dâu về nhà đẻ, mua ít đồ cho bố mẹ mình, xin chị đừng ghen ghét, bởi vì họ còn cho con dâu chị nhiều hơn thế.

Phụ nữ kết hôn, sẽ trở thành khách trong nhà đẻ, sẽ thành người ngoài trong nhà chồng, phụ nữ sẽ mất tất cả, nói cho cùng chỉ được 1 người cùng đứng tên trên giấy phép mà thôi.

Nếu người đó không thể yêu bạn, thương bạn thì bạn sẽ trở thành đứa mồ côi không nơi nương tựa.

Nhất là người đó sẽ thường xuyên nói với bạn phải đối xử tốt với mẹ anh ta, mẹ anh ta nuôi anh ta vất vả khó khăn lắm. Chứ không có anh con trai nào nói với mẹ mình là: “Mẹ, hãy đối xử tốt với vợ con, vợ con khó khăn lắm mới rời xa bố mẹ cô ấy để đến nhà mình, chúng ta phải tốt với cô ấy” cả.

http://danviet.vn/doi-song/dan-mang-...ng-603008.html
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 230 Bài viết

• 1,150 Được cảm ơn

Đồng ý với 8 điều sau. Nhưng 2 điều đầu quá dìm hàng con người ta, thành ra con gái mình ngu dại người tốt, người hay không chọn, chọn đúng thằng tồi tệ, không tài cán gì. Mẹ vợ này vẫn chưa thông hiểu, cậy có tiền và hơi ăn thua.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Ở VN chả mẹ vợ nào dám nói với mẹ của rể thế này đâu. Mẹ mình đây : nhà mình có mẹ chồng sang nhà ngoại ở nhờ 1 thời gian trong time xây nhà, bố mẹ mình hết lòng chăm sóc cả gia đình mình ( mình bận chăm bé mới sinh), không chỉ với con rể như khách quý và với mẹ của rể còn hơn cả khách quý. Một dạ hai vâng cơm bưng nước rót tận tay ý...
    Bà MC không đi chợ, không nấu cơm, không rửa bát, không chăm cháu....thích đi đâu thì đi về lúc nào thì về, thỉnh thoảng phơi quần áo, thỉnh thoảng quét cái sân gọi là có. Mà 3 ông bà tầm tuổi ngang nhau đấy...mình chắc ích kỷ quá nên nhìn cảnh hầu hạ dạ vâng, đi nhẹ, nói khẽ cười duyên của ông bà ngoại với MC mà khó chịu kinh.
    Làm rì có chuyện lớn giọng nhắc nhở rì MC.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 445 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Hay quá, thề là mình cũng muốn nói điều này với nhiều bà mẹ đang có con trai. Rất nhiều người quanh mình vẫn luôn có quan niệm con dâu phải biết hầu con trai mình... Vãi cả trưởng, anh nào tử tế giỏi giang biết kiếm tiền còn đáng được vợ nó hầu hạ dạ vâng nể trọng như anh hùng, chứ còn xin lỗi thường thường bậc trung thì phải biết dựa vào nhau mà sống, trân trọng nhau, chia sẻ với nhau đủ mọi việc chứ đừng nghĩ mình là nhà vua vợ phải coi như vua.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Mẹ vợ, mẹ chồng chả ai vừa đâu, bà nào chả bênh con mình Tốt nhất là tự lực tự cường cưới nhau xong ở riêng rồi thuê mẹ vợ, mẹ chồng là người ngoài để diễn với bạn bè đồng nghiệp 2 đứa
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Chỉ có những người vô văn hoá (MV/MC) mới nói với nhau những câu như vậy.
    Tôi yêu người,
    Không mượt mà như cỏ non mới cắt - Nhưng cũng xanh vì ánh sáng mặt trời,
    Như rừng thu còn khao khát bóng cây - Và biển lớn đang từng giây úp mặt.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,226 Bài viết

• 2,055 Được cảm ơn

Cả 10 câu có chung một ý nghĩa: Bà thích đánh nhau ko?
    Tôi yêu người,
    Không mượt mà như cỏ non mới cắt - Nhưng cũng xanh vì ánh sáng mặt trời,
    Như rừng thu còn khao khát bóng cây - Và biển lớn đang từng giây úp mặt.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,735 Bài viết

• 25,579 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em theo quan điểm bà mẹ này. Thậm chí mẹ em mà không nói được những điều này thì chính em cũng sẽ cư xử để bên chồng em hiểu ra những điều này.
    Chỉ túm lại là con ai cũng quý cả, mình muốn người ta đối xử với mình thế nào thì hãy đối xử với người ta trước vậy đi, rồi đòi hỏi sau. Cảm thấy căng thẳng thì ra riêng, ra riêng không đặng thì xé bài làm lại.

Em hơi cực đoan, nhưng thật sự là ngửi mùi ông nào có tính cậy mình là đàn ông thì phụ nữ phải dưới cơ là em tạm biệt không hẹn ngày gặp. Nhờ vậy được ế dài dài dài, sau đó có nhiều người biết mình chả ế nhưng chưa chồng thì cũng ráng chõ vào dạy dỗ mình phải biết cư xử này nọ nữa mới kinh. Em tự hỏi em sẽ lấy chồng hay là họ lấy thằng định làm chồng em còn em là osin của họ vậy trời ?
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,397 Được cảm ơn

Chả có mẹ vợ nào nói mẹ chơng như thế đâu. Chẳng qua chế ra để "dằn" những ai đang, sắp và sẽ làm mẹ chồng cư xử ko khắt khe với con dâu thôi.
    P/s cai này nghi bà dâu nào viết đó, hehe. Sau này mình làm mẹ vợ, lẫn mẹ chồng, đã ghi nhớ bài này để sau này cư xử dâu rể tốt hơn khi già đổi tính đổi nết.
    • 50 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Âu cũng là nói để chị em mình đọc và sau này có làm mẹ chồng thì liệu mà chăm sóc con dâu. Chứ mình chứng kiến rồi, nhiều bà cứ trách móc mẹ chồng mình này nọ nhưng lúc làm mẹ, có con dâu rồi còn đối xử với con dâu kém hơn nữa ấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tam-truongt78 Xem bài viết
    Âu cũng là nói để chị em mình đọc và sau này có làm mẹ chồng thì liệu mà chăm sóc con dâu. Chứ mình chứng kiến rồi, nhiều bà cứ trách móc mẹ chồng mình này nọ nhưng lúc làm mẹ, có con dâu rồi còn đối xử với con dâu kém hơn nữa ấy.
    Công nhận nhiều bà ngày xưa rõ là khổ với mẹ chồng rồi mà ngày nay vẫn ko biết cách cư xử tốt với con dâu, còn quá tội cả các cụ ngày xưa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Pik
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 116 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Evans. Xem bài viết
    Chỉ có những người vô văn hoá (MV/MC) mới nói với nhau những câu như vậy.
    Té ra bấy lâu nay có nhiều bà mẹ MC cư xử vô văn hóa với con dâu như comment của Evans.
    • 347 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Mình là bà mẹ chồng, mình sẽ rất ức chế khi nghe những câu này, cứ kiểu như là dằn mặt trước, như kiểu kẻ cả dạy đời vậy.
    Chưa lấy đã có kiểu thiếu cảm tình-đầy thành kiến thế này rồi, lấy nhau rồi những xích mích trong cuộc sống thì còn khó ở đến đâu.
    Trong mắt nàng dâu thì mẹ chồng nào chẳng soi mói, đòi hỏi, khắc nghiệt. Trong mắt mẹ chồng thì dâu nào chẳng lười, vụng, khó bảo. Thế nên cứ như Tây, nước sông không phạm nước giếng cho lành.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,008 Bài viết

• 4,490 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nào mà ko bênh con mình, con mình lúc nào cũng nhất . mình kết nhất câu này :

4. Không nên nói xấu con dâu trước mặt con trai chị, nếu chị làm như vậy chỉ khiến chúng nó thường xuyên cãi nhau, cãi nhau mãi kết cục cuối cùng là ly hôn. Nếu như chúng ly hôn vì chị thì tội của chị nặng lắm.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,730 Bài viết

• 19,654 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vớ vẩn. K muốn mc chõ mũi vào chuyện 2 vc thì cũng nên k để mẹ đẻ chõ mũi vào. thư với từ...chỉ tổ mất hòa khí. 2 vc là người lớn tự lo tự dạy nhau. K việc gì phải lôi các cụ vào phe phái bè đảng con bà với con tôi này kia
    Em iêu gâu gâu nhà em
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 356 Bài viết

• 497 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Có nhiều chị có vẻ khoái chí với "10 điều răn" này nhỉ?
    Các chị nghĩ là các bà mẹ chồng sau khi nghe những điều này thì họ sẽ nghe theo à?
    Tôi lại cho là sẽ phản tác dụng đấy. Đang chiến tranh lạnh sẽ chuyển qua chiến tranh nóng ngay thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 588 Bài viết

• 2,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ bài này là e trẻ nào đó (chắc ko đến mức trẻ trâu) nhg có tí khả năng viết lách, ưa thể hiện nhg kinh nghiệm sống thấp lè tè, hay học từ các diễn đàn là chính ... viết nên. Tiện thể nhiều chị em sẵn cơm ko lành canh ko ngọt với mẹ chồng nên lao vào like lấy like để.

Bài viết này, ngay cái tiêu đề đã chối: "dặn" cơ đấy? Kể cả có là "căn dặn" nhé. Chỉ có người bề trên mới được dùng từ ấy, cùng lắm là chị nói với em, hoàn toàn ko nên dùng cho người bằng vai phải lứa với mình, nhất là vị trí "nhạy cảm" như thông gia. Chưa cần biết nội dung, đọc tiêu đề đã thấy khí thế muốn gây sự rồi.

Nội dung thì một số vấn đề cũ đến ko thể nào cũ hơn, một số vấn đề thì ko đúng và rất gây tranh cãi, chưa kể dùng từ sai chính tả ("chia sẻ" chứ không phải chia bè xẻ gỗ).

Cuối cùng thì mình thấy "dân mạng" quá quá quá ... (n lần) dễ tính.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 271 Bài viết

• 1,327 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    em theo quan điểm bà mẹ này. Thậm chí mẹ em mà không nói được những điều này thì chính em cũng sẽ cư xử để bên chồng em hiểu ra những điều này.
    Chỉ túm lại là con ai cũng quý cả, mình muốn người ta đối xử với mình thế nào thì hãy đối xử với người ta trước vậy đi, rồi đòi hỏi sau. Cảm thấy căng thẳng thì ra riêng, ra riêng không đặng thì xé bài làm lại.

Em hơi cực đoan, nhưng thật sự là ngửi mùi ông nào có tính cậy mình là đàn ông thì phụ nữ phải dưới cơ là em tạm biệt không hẹn ngày gặp. Nhờ vậy được ế dài dài dài, sau đó có nhiều người biết mình chả ế nhưng chưa chồng thì cũng ráng chõ vào dạy dỗ mình phải biết cư xử này nọ nữa mới kinh. Em tự hỏi em sẽ lấy chồng hay là họ lấy thằng định làm chồng em còn em là osin của họ vậy trời ?
    Yên tâm đi e, e sẽ lấy chồng và chồng e sẽ là người biết chia sẻ mọi việc với e. Em cũng ko bao giờ là osin của nhà chồng và nhà chồng sẽ cực kỳ tôn trọng e.

Ko phải bói toán gì cho e đâu, đơn giản chỉ vì chị cũng quan điểm như thế nên có thể chồng không quá tài giỏi nhưng được cái cực kỳ biết quan tâm đến vợ con và biết chia sẻ.

Cứ yên tâm kén chồng đi e nhé
    • 1,361 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    haizzz.. đọc tiêu đề là thấy không thích rồi.. sao lại là 10 điều dặn chứ.. haizzz.. 2 bà đều ngang vế nhau mà.. đọc giống như là dạy nhau quá..

có chắc sau khi các bà mẹ chồng đọc xong sẽ hiểu hay là càng ghét con dâu hơn nhỉ.
    Thời gian và khoảng cách sẽ là thử thách để tình yêu thêm vững, mạnh và bền chặt hơn.
    Nhưng đôi khi, cũng là lý do đáng sợ để hơi ấm tình yêu dần tan chảy, nhường chỗ cho con tim băng giá, lạnh lùng và cách xa...

• 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,224 Được cảm ơn

Mình có cảm giác mẹ vợ lúc nào cũng dưới cơ mẹ chồng (trừ khi MV giàu có quyền lực), còn không thì những lời này mà tới tai mc thì xác định con dâu ăn hành nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2