TIN TÀI TRỢ.

Dân mạng 'sốt' lời mẹ dặn con gái trước khi lấy chồng

• 152 Lượt chia sẻ
  • 24.2K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,693 Bài viết

• 8,855 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Nếu mình là mẹ và mình có con gái, mình sẽ dặn con mình cố mà học hành để sau này có cuộc sống tự lập, không phải ngửa tay xin tiền ai, để không bị người ta khinh thường. Về đối nhân xử thế thì phải hòa nhã, lịch sự, tôn trọng người trên yêu mến kẻ dưới, không kiêu căng hống hách chảnh chọe hay khúm núm quỵ lụy ai, áp dụng luôn cả với ông chồng.

Mình sẽ dạy con gái rằng con chỉ có một cuộc đời, hãy tận hưởng cuộc sống, thích cái gì thì cứ làm cái đó miễn là đừng làm tổn hại tới người khác. Sống được với chồng thì sống, còn nếu thấy không hợp thì đôi đường đôi ngã, đừng bao giờ đánh mất chính mình vì người khác.
    cảm ơn chị giá mà mọi ng xung quanh em, kể cả bố mẹ em đều suy nghĩ dc như chị thì em hp biết bao nhiêu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,061 Bài viết

• 10,421 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng mình dặn con gái sau này lấy chồng mà lấy phải người không tốt là bố đón con về nhà bố ngay...hehehe........
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,061 Bài viết

• 10,421 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Chồng mình không phải tuýp đàn ông lý tưởng theo tiêu chuẩn của chị em bây giờ đâu bạn ạ. Phải nói là ai thích lãng mạn, ai thích chu đáo tỉ mỉ, ai thích mè nheo nũng nịu, ai thích chiều chuộng ngọt ngào... thì khẳng định là không chịu nổi người như chồng mình, đã vậy còn có tính gia trưởng và nóng nảy. Thế nhưng chồng lại có tinh thần trách nhiệm rất cao và luôn đặt gia đình lên hàng ưu tiên trong cuộc sống, cho dù lên voi xuống chó cũng luôn biết cách xoay sở để vợ con mình được sống thoải mái, không phải chịu khổ. Theo quan điểm của mình thì người đàn ông như vậy là lý tưởng cho cuộc sống hôn nhân, với điều kiện người vợ đừng đứng núi này trông núi nọ, và đừng so sánh chồng với Tây.

Mình nghĩ khi đã chọn chồng thì phải xác định mình yêu chồng vì lẽ gì, và sau này vẫn tiếp tục nhìn vào lẽ ấy để mà yêu, đều do mình chọn cả mà. Cho nên mấy cô than rằng "lấy chồng xong vỡ mộng" thì thường có 2 trường hợp: một là lấy phải anh chồng giỏi che đậy, đóng kịch; hai là do bản thân các cô ấy không thực tế khi đưa ra tiêu chuẩn chọn chồng. Đúng như mẹ Thái An nói, "khâu lựa chọn" là quan trọng nhất, lấy phải chồng tồi thì nên trách mình trước đã, vì sai lầm là do mình, thời nay đâu còn chuyện cha mẹ ép gả mà than bến đục bến trong, cho dù vớ phải cái bến tắm ngựa thì đến 80% là vì mình thiếu suy xét ngay từ đầu. Cho nên "mẹ" mới bảo rằng "một khi đã quyết định sống cùng người đó rồi, thì đừng có oán thán cuộc sống khó khổ, nếu như con đã chọn anh ta, thì đừng có oán trách anh ta."

Thế nào là sướng, thế nào là khổ còn phải tùy vào quan điểm từng người, nhưng phải xác định cái gì là căn cơ cho một cuộc sống gia đình, còn cứ soi vào những cái râu ria để đòi hỏi nhau, giận hờn nhau thì chẳng đi tới đâu cả. Mà muốn lèo lái chồng theo ý mình thì phải chứng tỏ cho anh ta thấy mình có thể đảm đương tốt vai trò "key person" trong gia đình. Đàn ông la trụ cột nhưng phu nữ mới là ngưòi chủ thực sự của gia đình.

Nhiều nguời bảo bình đẳng là kiểu như "anh lau nhà, tôi nấu cơm; anh tắm con tôi giặt đồ...; anh đi nhậu, tôi đi shopping", thật ra chỉ là kiểu bình đẳng trẻ con, cái bình đẳng quan trọng nhất là từ trong tư tưởng. Khi người đàn ông cảm thấy vợ mình đáng tin cậy, anh ta sẽ không so đo về việc vợ quyết hay mình quyết.

Mà làm sao để trở nên đáng tin cậy trong mắt chồng? Đó là âm thầm chứng minh mình có khả năng chi phối và xử lý tốt mọi vấn đề trong gia đình, từ nhà cửa, con cái đến cả những mối quan hệ bên nhà chồng.

Vậy làm sao để có thể chi phối và xử lý tốt những vấn đề đó? Xin vui lòng xem lại những điều "mẹ dạy" ở trên.

Mẹ không dạy phải hầu hạ chồng như hầu vua. Mẹ chỉ dạy cơm ngon canh ngọt, nhà cửa tươm tất thì thằng chồng nào cũng muốn trở về nhà mỗi ngày.

Mẹ không dạy phải nhẫn nhục chịu đựng cho dù chồng đánh chồng mắng. Mẹ chỉ dạy không nên manh động trong lúc giận dỗi mất khôn.

Mẹ không dạy phải yêu mẹ chồng như mẹ đẻ. Mẹ chỉ dạy phải biết ơn mẹ chồng đã sinh ra chồng.

Mẹ không dạy phải cố sống cố chết với chồng bất tài vô tướng, mẹ không dạy phải nuôi chồng 4 hiền 3 đảm đang. Mẹ chỉ dạy vợ chồng phải biết nương tựa nhau để vượt qua lúc khó khăn hoạn nạn.
    ........................

Mẹ dạy nhiều lắm, nhưng hiểu được lời mẹ, ý mẹ thì chả có mấy người đâu. Thế nên mới có tranh cãi!
    Thanks mẹ nó. Mình có chồng giống y mẹ nó, nhưng mình không hiểu biết được như mẹ nó....Mẹ nó đúng là người biết mình, biết ta......chồng bạn thật may mắn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Các chị em cứ tự hào bố mẹ mình "yêu con như mạng", bênh vực con đến cùng, thế nhưng nếu đổi lại là MC và chồng như thế thì các chị lại chê bai dè bỉu đủ điều, thế có buồn cười không! Chồng thì cũng là con cưng của MC đấy.

Muốn bình đẳng độc lập, muốn chồng ngoan ngoãn nghe lời, muốn mẹ chồng không làm khó dễ, muốn gia đình chồng biết điều với mình... trong khi bản thân mình thì xác định tư tưởng là KHÔNG NHỊN BỐ CON THẰNG NÀO.

Vậy nên nói thế nào đây? Chắc là y học cũng bó tay thôi!

Suốt ngày muốn "dạy chồng", nhưng không hiểu một điều đơn giản là mình không đẻ ra chồng, cũng chả nuôi nấng chồng từ bé đến lớn, vậy đùng một cái lấy tư cách gì mà dạy? Chỉ có người vợ khiến chồng tin tưởng, vị nể, tâm phục thì mới có thể uốn nắn hay bảo ban chồng, chứ không phải cứ nhảy dựng lên đòi độc lập tự cường các thứ, thể hiện bản lĩnh chị em thì mới gọi là "dạy chồng".

Cha mẹ rồi cũng mất, con cái rồi cũng trưởng thành khó mà giữ khư khư bên mình, cuối cùng chỉ còn lại gã người dưng khác họ để bầu bạn cuối đời, vậy đủ biết vị trí của người chồng là ở đâu rồi, sao phải so đo anh nhịn hay tôi nhịn. Có thương yêu nhau thì mềm nắn rắn buông để còn nắm tay nhau đến già, còn hơn suốt ngày cân đong đo đếm xem người nào quan trọng hơn người nào, người nào nên nhịn và người nào không nên nhịn. Còn đã không thương yêu gì chồng thì không cần nghĩ nhiều làm gì, cứ yêu bản thân mình thôi cho nó lành, còn có ai yêu nổi mình không thì để hạ hồi phân giải.

"Mẹ bảo: Chẳng có ai là một nửa của ai cả", me nói mới chí lý làm sao, chỉ có hai con người tự điều chỉnh để hòa hợp với nhau, thông cảm lẫn nhau thôi, cái "một nửa lý tưởng" chỉ là lý thuyết vứt đi, ai không muốn thay đổi bản thân mình để thuận hợp thì đừng nói là chồng, cho dù sống với bất kỳ người nào cũng không thể dung hòa.
    hay. rất hay.
    • 3,058 Bài viết

• 5,233 Được cảm ơn

Sao lần đầu đọc mình đã KO ưng bài này một chút nào. Mình cãi nhau vs chị mình là ko chấp nhận cái câu Chỉ có phụ nư xấu, đàn ông thì tốt. Chả hiểu sao mấy con xì tin lại thích câu này thế
    Men see it as an achievement to sleep with many women, the real achievement is to find that one woman who will deal with your sh*t for many years
    anhso31_200909231113293274
    • 906 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Nếu mình là mẹ và mình có con gái, mình sẽ dặn con mình cố mà học hành để sau này có cuộc sống tự lập, không phải ngửa tay xin tiền ai, để không bị người ta khinh thường. Về đối nhân xử thế thì phải hòa nhã, lịch sự, tôn trọng người trên yêu mến kẻ dưới, không kiêu căng hống hách chảnh chọe hay khúm núm quỵ lụy ai, áp dụng luôn cả với ông chồng.

Mình sẽ dạy con gái rằng con chỉ có một cuộc đời, hãy tận hưởng cuộc sống, thích cái gì thì cứ làm cái đó miễn là đừng làm tổn hại tới người khác. Sống được với chồng thì sống, còn nếu thấy không hợp thì đôi đường đôi ngã, đừng bao giờ đánh mất chính mình vì người khác.
    những điều bạn dạy con gái bạn sao lại mâu thuẫn với nhau như vầy nhỉ >? nếu mình là con gái của bạn mình cũng ko biết phải sống sao cho đúng với lời dạy nữa.
    • 806 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Thực hiện được cơ bản lời dặn này chắc chẳng có chuyện ra tòa ly hôn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 82 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em_khong_xau Xem bài viết
    những điều bạn dạy con gái bạn sao lại mâu thuẫn với nhau như vầy nhỉ >? nếu mình là con gái của bạn mình cũng ko biết phải sống sao cho đúng với lời dạy nữa.
    Mâu thuẫn thế nào hả bạn? Mình thấy đúng mà.
    • 2,452 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Bài viết hay, tuy chưa chuản k cần chỉnh nhưng có rất nhiều cái Mình cần học tập
    EPUop7 6Cf3p7 2VHbp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 193 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Đừng nên học đòi theo Tây.

1 người châu Á "thực sự" hiểu được hết lễ nghĩa Châu Á còn VĂN MINH hơn 1 người châu Âu điển hình nhiều.
  • Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7