TIN TÀI TRỢ.

Dân mạng 'sốt' lời mẹ dặn con gái trước khi lấy chồng

• 152 Lượt chia sẻ
  • 24.2K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 205 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Oài, mấy "lời dặn" này diễn dịch ra là dzậy:

1 - Đừng có cãi chồng, có cãi cũng đừng đi mách tội chồng, chồng xuống nước 1 thì mình phải nhượng bộ đến 2.

2 - Có chuyện gì cũng không được bỏ nhà đi hay ly thân. Chồng có đánh cho gần chết cũng phải cố thủ.

3 - Quên chữ sĩ diện đi mà hầu chồng. Nó có chửi cho như chó mèo, đối xử không bằng chó mèo thì cũng quên sĩ diện đi.

4 - Phải sạch sẽ, thơm tho cho chồng vừa mắt.

5 - Tuy vậy, chồng có đi ngoại tình thì lỗi cũng là tại con đàn bà kia quyến rũ, chả phải lỗi của chồng.

6 - Con phải đi ra ngoài mà làm việc.

7 - Nhưng con làm việc ngoài đường rồi thì cũng phải làm hết việc trong nhà, còn phải làm tốt vượt bậc. Con làm không tốt thì thuê người làm (rồi chồng có lẹo tẹo với người làm thì con nhìn mục số 5).

8 - Chồng làm cho gì thì phải biết ơn kẻo chồng phật lòng.

9 - Nhưng chồng làm con phật lòng thì cũng là lỗi của con nốt.

10 - Dù nhà chồng đối xử tệ thì cũng phải tốt.

11 - Đã chọn chồng thì không được chê chồng, chồng có đổ đốn ra thì cũng là lỗi của vợ.

12 - Chồng đi làm chẳng biết có đủ sống không, nhưng cũng phải canh chừng cả mình lẫn chồng.

13 - Tuy vậy, tiền không đủ để tiêu thì hãy cứ tự nhủ "hạnh phúc là tốt rồi", ôm nhau chết đói.

Mình cũng muốn lấy được một ông chồng kiếm tiền nhiều đến mức mình phải nghĩ "cả đời này xài sao cho hết tiền?", cãi nhau rồi chịu xuống nước trước, đàn bà khác lại ôm thì như khúc gỗ, mình có ấm ức thì nói ra là thông cảm, không coi vợ như osin để mình còn chưng diện sạch sẽ thơm tho 24/24 (chứ mình không biết cách lau nhà, cọ bệ xí với hình ảnh "thơm tho sạch sẽ" được ), chồng con lẫn gia đình không đến nỗi nào để mình tươi tỉnh mà làm hết được mớ yêu cầu trên. Đến chừng ấy thì mình sẽ răm rắp "làm theo lời mẹ dạy".

Lời dặn này chắc chỉ dành cho người lấy được chồng giàu, giỏi, ngoan như trai ngôn tình, cấm áp dụng ở trường hợp chồng vũ phu, lăng nhăng, lười biếng, nghiện ngập, khủng hoảng kinh tế... Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,780 Bài viết

• 5,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Điển hình đấy Cuối cùng thì thật ra là có vấn đề gì đâu?
    Đúng, cho nên người đứng ngoài nhìn vào cũng đừng khuyên người ta phải nhịn. Cứ khuyên người ta muốn làm gì thì làm là tự khắc người ta biết làm gì
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

bài này có phải lời mẹ Việt nam dặn đâu, nó đc dịch từ 1 bài của tk mà
    • 1,143 Bài viết

• 3,723 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy đúng thì bấm cám ơn hen
    74034_453526598047071_1687866834_n
    Nick này chính chủ đóa nha mấy cưng !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,339 Bài viết

• 6,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    mẹ mình thì bảo lấy chồng thương hết nhà chồng vì mình thương người ta thì người ta mới thương mình
    mẹ nó có đủ tình thuơng bao la để thương hết nhà chồng không. Để được thương cũng phải có điều kiện sao . SAo 2 bên k cùng thương cho nó tự nhiên

thương chồng thương con thôi cũng vĩ đại lắm rồi . Còn thương thêm người ta khác thì để từ từ . Tất nhiên vẫn đối xử tử tế , phải phép rồi .
    Chinhphu4

1098341_435909409857328_927879257_n_zpsdbf55cc5
    • 9,699 Bài viết

• 9,668 Được cảm ơn

có lẽ mình may mắn gặp nhà chồng tử tế nên mẹ mình mới dặn vậy và đến giờ này gần 5 năm sống với nhau mình với nhà chồng mình chưa hề xích mích gì (nhà chồng mình gồm ba me, 2 chị gái và 1 em trai) nói chung cũng lâu lâu ko đồng quan điểm nhưng chả ai muốn cự nhau nên ....hòa bình. mình ko nói là thương hết cả họ, chỉ đơn giản là sống vì nhau cho êm thấm thôi chứ mình có là thánh đâu mà thương hết cô dì chú bác cháu chắt nhà chồng
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bienca Xem bài viết
    mẹ nó có đủ tình thuơng bao la để thương hết nhà chồng không. Để được thương cũng phải có điều kiện sao . SAo 2 bên k cùng thương cho nó tự nhiên

thương chồng thương con thôi cũng vĩ đại lắm rồi . Còn thương thêm người ta khác thì để từ từ . Tất nhiên vẫn đối xử tử tế , phải phép rồi .
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,170 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Chính vì những lời dặn dò thế này mà phụ nữ VN khổ dài dài, còn phụ nữ các nước, đặc biệt là phương Tây, sung sướng biết bao nhiêu.
    Đồng ý với bạn đọc thấy chối nhiều hơn là đc, xã hội bây giờ khác rồi, đàn bà con gái đc ăn học kiếm ra tiền, giao lưu xã hội nhờ vậy mà biết quý trọng bản thân mình hơn.
    Cái gì mà cãi nhau không đc cãi chồng, rồi không đc đi ra khỏi nhà, rồi đi dễ về khó, đang lên cơn điên không ra ngoài cứ ở đó chỉ đậy mọi việc tồi tệ hơn thôi.
    Cứ chạy ra ngoài đã, rồi cả bên đều nghĩ lại bản thân, nếu cảm thấy cần nhau thì hai bên sẽ tự tìm cách đưa nhau về.
    Mấy lời khuyên này quá cổ lỗ sĩ chỉ làm phụ nữ thêm khổ.
    Tớ thích một xã hội tự do, định kiến với phụ nữ cững đc cởi bỏ, người nào thích thì lấy chồng sinh con, ai không thích thì yêu hoặc xin lấy một đứa con rồi singlemom, hãy coi đó là chuyện bt, nếu xh, gia đình bạn bè cha mẹ, làng xóm không này nọ để người ta yên, sống cuộc sống không cần đàn ông có lẽ phụ nữ Việt đỡ khổ, đàn ông Việt đỡ hư đốn ích kỷ.
    Mọi người hãy thử nghĩ tại sao các cô gái miệt vườn nông thôn lại đua nhau lấy chồng ngoại, phải chăng vì họ không thể mưu cầu hạnh phúc ở những người đàn ông lười biếng ích kỷ, nhưng lại dư thừa sự ngu dốt gia trưởng, cái mà những người phụ nữ VN quá sợ
    • 3,170 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Nếu mình là mẹ và mình có con gái, mình sẽ dặn con mình cố mà học hành để sau này có cuộc sống tự lập, không phải ngửa tay xin tiền ai, để không bị người ta khinh thường. Về đối nhân xử thế thì phải hòa nhã, lịch sự, tôn trọng người trên yêu mến kẻ dưới, không kiêu căng hống hách chảnh chọe hay khúm núm quỵ lụy ai, áp dụng luôn cả với ông chồng.

Mình sẽ dạy con gái rằng con chỉ có một cuộc đời, hãy tận hưởng cuộc sống, thích cái gì thì cứ làm cái đó miễn là đừng làm tổn hại tới người khác. Sống được với chồng thì sống, còn nếu thấy không hợp thì đôi đường đôi ngã, đừng bao giờ đánh mất chính mình vì người khác.
    Giống ý nghĩ của mình thế
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 663 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ dặn nhiều quớ...hic, con khỏi chống lầy luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,851 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Nhà mình ng lại, cãi nhau xoải mái, nhưng cơm nc, giặt giũ bình thường. Mệt thì bớt làm vc nhà đi, còn cãi nhau để tìm cách xử lý đúng, chứ ko phải kiếm cớ để trốn việc

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,339 Bài viết

• 6,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    có lẽ mình may mắn gặp nhà chồng tử tế nên mẹ mình mới dặn vậy và đến giờ này gần 5 năm sống với nhau mình với nhà chồng mình chưa hề xích mích gì (nhà chồng mình gồm ba me, 2 chị gái và 1 em trai) nói chung cũng lâu lâu ko đồng quan điểm nhưng chả ai muốn cự nhau nên ....hòa bình. mình ko nói là thương hết cả họ, chỉ đơn giản là sống vì nhau cho êm thấm thôi chứ mình có là thánh đâu mà thương hết cô dì chú bác cháu chắt nhà chồng
    mh cũng chỉ dừng ở mức đối xử tử tế với nhau. Còn buột phải thương trước thì mới được thương lại thì chào thua
    Chinhphu4

• 129 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Cái này mình đọc ở đâu lâu rùi ý,sao đến bg mới sốt nhỉ? Từ hồi đọc nó mình chỉ nhớ nhất câu mẹ dặn cãi nhau ko đc bỏ nhà ra đi... vì băn khoăn mãi ko bít có nên nghe mẹ ko đây.hix
    NB 2,8kg_ 1m:4,2kg-_2m:5,5kg_ 3m:6,5kg_ 4m:7kg_ 5m:7,5kg_ 6m:8kg_ 7m:8,3kg_ 8m:8,3kg_ 9m:8,5kg_ 10m: chán rùi ko cân nữa
    TS9op7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,384 Bài viết

• 75,034 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dồi ôi, đọc thấy giống lời mẹ chồng dặn con gái nhà người ta trước khi rước cô ấy về làm dâu thì có!
    Bởi vì trước khi tớ lấy chồng, mẹ tớ chỉ dặn có mỗi 1 câu: Họ tử tế thì ở, không thì con về đây với mẹ, đừng ngu dại mà chịu đựng.
    Tớ sau này cũng dặn con tớ y như vậy cho mà xem. Chồng chả lấy thằng này thì lấy thằng khác, lấy chồng phải sướng thì mới lấy, lấy để đội chồng lên đầu thì lấy làm gì? Dạy con mình biết yêu quý trân trọng bản thân nó là quan trọng nhất, nếu nó biết trân trọng bản thân nó thì nó khắc biết cách ứng xử với đời, trong đó có cả chồng và nhà chồng. Đối nhân xử thế là cả một nghệ thuật nhưng một bàn tay vỗ chẳng nên tiếng, gặp thằng chồng tồi thì con gái có là tiên cũng chả tạo nên hạnh phúc được, ngược lại, gặp chồng tốt thì cô gái đoảng cũng sướng như giời.
    • 2,457 Bài viết

• 7,467 Được cảm ơn

Mong một bài viết cũng sốt sình sịch không kém với tiêu đề là "sốt lời mẹ dặn con trai trước khi lấy vợ" xem sự thể thế nào.
    Trước giờ chỉ thấy toàn con gái đi lấy chồng phải thế này thế kia, vậy đàn ông lấy vợ thì sao? Là được nghiễm nhiên hưởng hết những thành quả từ lời dặn dò đó mà không phải làm gì à, xem ra như vậy kêu gọi bình đẳng giới chỉ là lời nói.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Mình thừa nhận những lời khuyên này là đúng và chí lý, nhưng chỉ áp dụng được nếu cả 2 vợ chồng đều là người biết điều và thực sự muốn vun đắp hạnh phúc với nhau. Còn trong trường hợp nếu người chồng mà muốn phá thì mình chả khuyên con mình thế này đâu, vì đúng như bạn gì nói nếu chồng tiến 1 bước còn vợ tiến 2 bước nếu chả may gặp chồng vũ phu thì nó đánh cho toi à. Những điều mà người mẹ này dặn tuy mình mới đọc lần đầu nhưng mình tự nhận mình cũng đã làm được hơn 80% vì may là chồng mình là người hợp tác muốn vun đắp hạnh phúc cho gia đình thì tự khắc mình sẽ được như thế thôi.
    • 11,561 Bài viết

• 18,159 Được cảm ơn

Trong tâm trí mẹ bao giờ cũng lo lắng cho đứa con gái vụng dại về nhà chồng con đi lấy chồng mẹ ko thể ở cạnh bên để chỉ bảo và bao bọc vì thế cần phải dặn dò kỹ lưỡng

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    • 663 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi menatbobom Xem bài viết
    Cái này mình đọc ở đâu lâu rùi ý,sao đến bg mới sốt nhỉ? Từ hồi đọc nó mình chỉ nhớ nhất câu mẹ dặn cãi nhau ko đc bỏ nhà ra đi... vì băn khoăn mãi ko bít có nên nghe mẹ ko đây.hix
    Đúng rồi đó bạn, câu mẹ dặn này cá nhân mình đồng ý. Đừng bao giờ dại dội trong lúc nóng giận mà dọn đồ bỏ nhà chồng về nhà mẹ đẻ. Họ đã qua nhà làm lễ " rước" mình về nhà họ mà, với lại nhà họ đâu phải cái chợ muốn đến là đến, muốn đi là đi. Có đi thì đợi giấy tờ ly thân, ly dị xong, đường đường chính chính bước ra khỏi nhà, hehe.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Con trai đi lấy vợ thì ko biết bố/mẹ dặn cái gì nhỉ? Đến nẫu, thảo nào đàn bà VN cứ khổ dài dài.

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,339 Bài viết

• 6,184 Được cảm ơn

con trai trước khi lấy vợ được dặn : dạy con từ thưở còn thơ, dạy vợ từ thuở bơ vơ mới về
    Chinhphu4

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,561 Bài viết

• 18,159 Được cảm ơn

Chính ra con zai thì ít phải lo lắng hơn nhưng áp lực thì lớn hơn hẳn khi lấy vợ, tất nhiên trừ mấy ông chăm chăm đi đào mỏ nhà vợ thì khỏi nói

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7