TIN TÀI TRỢ.

Dân mạng Nhật Bản bức xúc vụ CEO nước này chê shipper Việt 'bẩn'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.18K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 390 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Nhiều dân mạng Nhật Bản bày tỏ sự bức xúc khi đọc được những lời của CEO Ken Hisada chê bai shipper Việt, cho rằng sự xuất hiện của họ làm quán cà phê mất đi sự sang trọng.

Ngày 13/6, nhiều diễn đàn mạng chia sẻ ảnh chụp bài đăng của nam CEO người Nhật đang làm việc tại Việt Nam tên Ken Hisada.
    Theo đó, người này đăng lên Twitter cá nhân nội dung cho rằng việc shipper xuất hiện tại quán cà phê là bẩn thỉu, làm cho nơi này mất đi sự sang trọng.

"Starbucks ở Hà Nội gần đây ngày càng có nhiều tài xế Grabfood với bộ dạng bẩn thỉu lui tới. Định nghĩa không gian riêng tư mà Starbucks hướng tới đang dần bị phá vỡ, phía cửa hàng có lẽ nên xem lại thế nào đi thì hơn. Điều này làm cho việc thư giãn với xu hướng cao cấp đồng nhất trên toàn thế giới đang dần mất đi đấy", người này viết.

18620966_1367197960024565_6469903629951926134_o_162370911_2297136030362901_106833218384166912_o
    Bài đăng nhận nhiều "gạch đá" của Ken Hisada. Ảnh chụp màn hình.

Bài đăng của nam CEO nhanh chóng vấp phải nhiều chỉ trích từ cộng đồng mạng, không chỉ người Việt Nam mà còn cả người Nhật Bản.

Trên trang Togetter.com, nhiều dân mạng xứ sở hoa anh đào để lại bình luận, lên án thái độ phân biệt của Ken Hisada.
    "Tôi đã đến cửa hàng Starbucks ở nhiều nơi, gặp nhiều kiểu khách hàng với đủ loại trang phục tại đó. Nếu bạn muốn thanh lịch, sang trọng, sao không đến phòng trà của một khách sạn 5 sao mà uống?", tài khoản Radizo_amfm viết.
    CaptureNhiều dân mạng Nhật Bản lên tiếng chỉ trích phát ngôn của Ken Hisada. Ảnh chụp màn hình.

Tài khoản Scarletknight14 cũng bức xúc: "Thật khó chịu khi thấy những người phân biệt đối xử như bạn. Tôi thật muốn sang Việt Nam và cho bạn một trận".
    "Một kẻ ích kỷ lại đi tìm kiếm sự thanh lịch ở Starbucks", bình luận nhận được 20 lượt thích của Boneles35516503.
    "Tôi không thấy họ bẩn chút nào khi mặc đồng phục như vậy. Tôi chỉ thấy lời của bạn, lời một khách nước ngoài nói với người dân bản địa thật thô tục. Ai cho phép bạn quyền khinh miệt người khác như thế?", Obonkobon bình luận.

Hiện cả bài đăng và trang cá nhân này đã bị xóa. Tuy nhiên, thông tin cá nhân và công ty nơi Ken Hisada làm việc vẫn được nhiều diễn đàn chia sẻ.

Nguồn: https://news.zing.vn/dan-mang-nhat-ban-buc-xuc-vu-ceo-nuoc-nay-che-shipper-viet-ban-post956524.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 432 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Starbucks ở châu Á mới là cafe cao cấp thui. Chắc anh chàng chẳng đi mấy nước nên mới nói giọng sang chảnh như thế.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 658 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

nói thật là nhìn thằng đó dơ, cặo môi thâm còn hơn thịt bò đấy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 125 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuoihihihi Xem bài viết
    Starbucks ở châu Á mới là cafe cao cấp thui. Chắc anh chàng chẳng đi mấy nước nên mới nói giọng sang chảnh như thế.
    Ở nhật cũng chẳng cao cấp gì bạn ơi. Tụi học sinh cấp 2 3 đầy trong đó mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,500 Bài viết

• 9,585 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    starbuck định vị sang chảnh giống KFC nâng cấp phân khúc khách hàng ở VN í mà. Thực ra có khỉ gì đâu mà sang với chảnh.
    Còn ông kẹ Nhật Bổn này thì kém sang vãi. Ông bỏ tiền ra thì tx Grab food họ cũng bỏ tiền ra chứ có ăn quỵt nhà ai mà ông kêu ng ta phá nát không gian sang trọng cao cấp đồng phục làm việc thì ai chẳng giống nhau, ông thử khoác cái áo grabfood lên coi có sang nổi không. Chưa kể tới ng nc ngoài, đến đất nc của ng ta ăn ị rồi ngoạc mồm ra phỉ báng ng ta kém sang. Cái thứ chết dịch này phải ném đá vỡ đầu nó đi.
    • 4,131 Bài viết

• 17,890 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tui thấy thèng Nhựt kia nói chẳng có gì sai cả mà mấy mụ phải nhẩy chồm chồm lên. Giờ mấy mụ đang ngồi cafe bất kỳ (khỏi cần xì ta xì tiếc gì) xong có mấy thèng hoặc mấy con đầu bù tóc rối toàn thân bốc mùi viêm cánh nồng nặc nhảy vào ngồi cạnh anô văng nọ văng kia các kiểu mấy mụ có chịu dc hem?
    Btw đi ngoài đường giờ tởm nhất là bọn grab bike vàng vẩu này, tạt ngang té ngửa, dừng giữa đường trước mũi hàng chục ô tô để gẩy điện thọi, thật là kinh tởm vãi cả lọ với đám bừng lông này!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,500 Bài viết

• 9,585 Được cảm ơn

@Binnie thanh lịch nhất hệ mặt trời: ôi xời ơi. Lão lấy ví dụ gì mà chua lòm lòm. Nhìn trong cái hình thằng Nhật lùn nó chụp đi, cái bàn đó là bàn ngồi chờ ngay trc quầy cashier. Đâu phải cái bàn ngồi trong phòng máy lạnh hay khu vực khách ngồi lâu đâu mà nói ng ta đc. Ăn trông nồi, ngồi trông hướng. Mắt dán ở đâu mà chọn chỗ ngồi toàn gặp viêm cánh hay vậy ta?
    Ah, lão có quyền ghét mấy ông nội vô ý thức gây cản trở ng khác: dừng xe giữa đg bấm đt, mặc cho cả đám phía sau k có đg đi, gây kẹt xe. Nhưng đấy là câu chuyện khác, còn đây là câu chuyện của một thằng bá vơ khi dễ dân mình, trong khi nó méo đủ tư cách để khi dễ ng ta.
    • 50 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thật sock trước những lời lẽ vậy. Họ nghèo nhưng họ lao động chân chính. Chỉ những kẻ giàu sang ăn mồ hôi xương máu của dân của nước mới đáng bị khinh bỉ
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,131 Bài viết

• 17,890 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KooHii Xem bài viết
    @Binnie thanh lịch nhất hệ mặt trời: ôi xời ơi. Lão lấy ví dụ gì mà chua lòm lòm. Nhìn trong cái hình thằng Nhật lùn nó chụp đi, cái bàn đó là bàn ngồi chờ ngay trc quầy cashier. Đâu phải cái bàn ngồi trong phòng máy lạnh hay khu vực khách ngồi lâu đâu mà nói ng ta đc. Ăn trông nồi, ngồi trông hướng. Mắt dán ở đâu mà chọn chỗ ngồi toàn gặp viêm cánh hay vậy ta?
    Ah, lão có quyền ghét mấy ông nội vô ý thức gây cản trở ng khác: dừng xe giữa đg bấm đt, mặc cho cả đám phía sau k có đg đi, gây kẹt xe. Nhưng đấy là câu chuyện khác, còn đây là câu chuyện của một thằng bá vơ khi dễ dân mình, trong khi nó méo đủ tư cách để khi dễ ng ta.
    Mụ đừng có chống chế, góc của người chụp cái ảnh đó cũng là từ khu bàn của khách thì sao. (quầy cashier nằm giữa 2 khu vực khách ngồi), bản thân cái bàn của biker ngôài cũng có thể là bàn dành cho khách.
    Viêm cánh: ko lẽ khách hàng vào cafe phải đi từng bàn kiểm tra khách nào viêm cánh mồ hôi dầu thì mới quyết định ngồi hả, lúc gần kín hết chỗ thì seo? !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,131 Bài viết

• 17,890 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QUYENTRINH123 Xem bài viết
    Thật sock trước những lời lẽ vậy. Họ nghèo nhưng họ lao động chân chính. Chỉ những kẻ giàu sang ăn mồ hôi xương máu của dân của nước mới đáng bị khinh bỉ
    Chả liên quan gì nghèo hay giàu cả, đây là văn hóa nơi công cộng!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,500 Bài viết

• 9,585 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Mụ đừng có chống chế, góc của người chụp cái ảnh đó cũng là từ khu bàn của khách thì sao. (quầy cashier nằm giữa 2 khu vực khách ngồi), bản thân cái bàn của biker ngôài cũng có thể là bàn dành cho khách.
    Viêm cánh: ko lẽ khách hàng vào cafe phải đi từng bàn kiểm tra khách nào viêm cánh mồ hôi dầu thì mới quyết định ngồi hả, lúc gần kín hết chỗ thì seo? !
    Lão có nhìn thấy cái lcd màn hình quầy cashier bên kia không? Tx Grabfood họ đã trả tiền bên đó và ngồi đợi ở khu vực giao đồ uống từ phía người pha chế cho khách. Cái bàn đặt ở vị trí đó hầu như k ai ngồi cả, khách mặc nhiên đó là nơi để ng ta ngồi tạm đợi đồ uống mang đi.
    Cái quầy giao đồ uống nó to đùng như thế mà lão nhìn k ra, bảo sao suốt ngày ngồi chung với viêm cánh/ hách từ trong nôi là phải rồi. Nói thì lại tự ái đi
    Vào quán mà đông thì lượn điểm khác. Ai bắt lão ngồi ở kv giao đồ uống- nơi trăm người qua lại còn bắt ng ta phải thanh lịch theo ý lão. Lão ở trong bản hay sao mà sợ k có tiệm bán cafe hở?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,131 Bài viết

• 17,890 Được cảm ơn

Lão có nhìn thấy cái lcd màn hình quầy cashier bên kia không? Tx Grabfood họ đã trả tiền bên đó và ngồi đợi ở khu vực giao đồ uống từ phía người pha chế cho khách. Cái bàn đặt ở vị trí đó hầu như k ai ngồi cả, khách mặc nhiên đó là nơi để ng ta ngồi tạm đợi đồ uống mang đi.
    Cái quầy giao đồ uống nó to đùng như thế mà lão nhìn k ra, bảo sao suốt ngày ngồi chung với viêm cánh/ hách từ trong nôi là phải rồi. Nói thì lại tự ái đi
    Vào quán mà đông thì lượn điểm khác. Ai bắt lão ngồi ở kv giao đồ uống- nơi trăm người qua lại còn bắt ng ta phải thanh lịch theo ý lão. Lão ở trong bản hay sao mà sợ k có tiệm bán cafe hở?
    Có ai bảo chỗ kia ko phải quầy cashier ko thế. Thế chỗ người ngồi chụp ảnh căn cứ đâu mụ bảo là "kv giao đồ uống"?.. Cái Stb này sang chảnh ghê, địa điểm bé tí mà dánh riêng hẳn 1 khu bàn ghế cá nhân cho từng bikers ngồi gẩy điện thọi

Vậy là khánh chính vào quán thấy đám bikers hôi hám ngồi đó phải đi chỗ khác nhường chỗ hả, 2-3 cái Stb như thế ai trả phí đỗ xe, thời gian đi tìm chỗ đỗ xe ra vào.. cho mụ thế, mụ nghĩ như trong bản nhà mụ à?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    KooHii nói chuẩn rồi, cái bàn ông ấy ngồi là chỗ cho khách đợi lấy mang đi mà, khách uống ở quán ai ngồi đó chi.
    Mà tui thấy uống Starbuck ở VN chủ yếu là mua cái không gian sang chảnh của nó chứ cafe đâu có gì ngon lắm đâu, ai lại đi mua Starbuck trên Grab cho phí tiền vậy nhỉ.
    Tui mới ngồi Starbuck góc Nguyễn Huệ q1 thôi, mà tui cực ghét cách phục vụ của nó. Lúc mua nó hỏi mình tên gì, xong sau khi có đồ uống nhân viên đứng tại quầy réo tên mình đến lấy. Có người ngồi xa or đang đi wc thì nhân viên nói to như hét luôn, cực kỳ khó chịu khi chứng kiến cảnh đó. Chả biết mấy quán Starbuck khác có vậy ko, chứ vậy thì còn thua cả Highland, có cái rung báo mình đến nhận hàng, or TCH cho số bàn nhân viên bê đến tânh nơi rất lịch sự. Đâu ra cái kiểu réo tên khách kém sang như thế. Đã vậy cái ly take away của Starbuck có mỗi cái logo còn nhiêu thì xấu mù, dán cái sticker đồ uống nham nhở. Bởi vậy Starbuck vào VN lâu rồi mà vẫn ko cạnh trang lại các brand khác cũng đúng thôi. Đừng tưởng cứ sang chảnh là ngon.
    • 4,131 Bài viết

• 17,890 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Stario Xem bài viết
    KooHii nói chuẩn rồi, cái bàn ông ấy ngồi là chỗ cho khách đợi lấy mang đi mà, khách uống ở quán ai ngồi đó chi.
    Mà tui thấy uống Starbuck ở VN chủ yếu là mua cái không gian sang chảnh của nó chứ cafe đâu có gì ngon lắm đâu, ai lại đi mua Starbuck trên Grab cho phí tiền vậy nhỉ.
    Tui mới ngồi Starbuck góc Nguyễn Huệ q1 thôi, mà tui cực ghét cách phục vụ của nó. Lúc mua nó hỏi mình tên gì, xong sau khi có đồ uống nhân viên đứng tại quầy réo tên mình đến lấy. Có người ngồi xa or đang đi wc thì nhân viên nói to như hét luôn, cực kỳ khó chịu khi chứng kiến cảnh đó. Chả biết mấy quán Starbuck khác có vậy ko, chứ vậy thì còn thua cả Highland, có cái rung báo mình đến nhận hàng, or TCH cho số bàn nhân viên bê đến tânh nơi rất lịch sự. Đâu ra cái kiểu réo tên khách kém sang như thế. Đã vậy cái ly take away của Starbuck có mỗi cái logo còn nhiêu thì xấu mù, dán cái sticker đồ uống nham nhở. Bởi vậy Starbuck vào VN lâu rồi mà vẫn ko cạnh trang lại các brand khác cũng đúng thôi. Đừng tưởng cứ sang chảnh là ngon.
    Starbucks này có quái gì mà sang chảnh, mà giá đắt lè, ở VN chả bg tui thèm vào, bên Mẽo nếu muốn nốc coffee thì bắt buộc p vào vì chả có gì để mà lựa chọn ngoài nó ở các điểm dừng chân dọc freeway, mà hầu như các quán này cũng vắng như chùa bà đanh,
    Sang đông lào thì như mụ kể nó biến tướng cái trò réo tên khách hàng thì cũng quá tởm, thế mà mụ vẫn rúc vào còn kêu zề .
    Mấy cái Highland trong SG hem biết chứ ngoài HN giờ cũng bẩn thỉu nhếch nhác , bàn ghế cũ mèm, thìa cốc rửa qua loa còn két bẩn ở các khe nhìn thấy gúm
    Túm lại ở đông lào ko thèm nói chiện sang chảnh, tìm 1 quán cafe bình dân mà vệ sinh sạch sẽ, ko có đám vàng vẩu viêm cánh hoặc mồm quang quác buôn hải sản ngay bàn bên cạnh..... còn khó hơn lên trời.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,500 Bài viết

• 9,585 Được cảm ơn

Tx grab họ ngồi đúng khu vực nhận đồ uống nhé. Mắt thèng Cê ê ô bằng cây cây nên k nhìn thấy phía xa còn cả đống bàn trống. Vừa lười vừa dốt, ngồi sát khu vực ( từ góc máy là thấy hai bàn rất gần nhau) giao đồ uống xong kêu than cái gì nữa. Kiếp sau toai trù cho nó đi chạy grab food để thấy cái bản mặt nó mặc đồng phục " sang" cỡ nào! Hí hí.
    Á a, nay mới biết Binnie học giả đi xe bốn bánh, tìm chỗ đậu vừa tốn xèng vừa tốn tgian. Dzạ, Hii tưởng ai gửi xe cũng cực thấy tía. Hoá ra Binnie học giả vất vả dữ thần vậy đó hả
    • 4,131 Bài viết

• 17,890 Được cảm ơn

Tx grab họ ngồi đúng khu vực nhận đồ uống nhé. Mắt thèng Cê ê ô bằng cây cây nên k nhìn thấy phía xa còn cả đống bàn trống. Vừa lười vừa dốt, ngồi sát khu vực ( từ góc máy là thấy hai bàn rất gần nhau) giao đồ uống xong kêu than cái gì nữa. Kiếp sau toai trù cho nó đi chạy grab food để thấy cái bản mặt nó mặc đồng phục " sang" cỡ nào! Hí hí.
    Á a, nay mới biết Binnie học giả đi xe bốn bánh, tìm chỗ đậu vừa tốn xèng vừa tốn tgian. Dzạ, Hii tưởng ai gửi xe cũng cực thấy tía. Hoá ra Binnie học giả vất vả dữ thần vậy đó hả
    Mụ Hi vẩu đừng có gân cổ cãi cùn, chứng minh là trong Stb đó có "khu vực dành cho shippers" coi!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,312 Bài viết

• 6,768 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Mình ko đứng ở vị trí bạn Nhật hay tài xế Grab, mình đứng ở vị trí cửa hàng thì thấy như này: khách 9 người 10 ý, họ có quyền kêu ca là bình thường. Nếu shop cần cả khách Nhật như anh này và tài xế grab thì nên phân chia riêng khu vực để tránh gây ảnh hưởng cảm xúc của nhau. Chứ giờ phân tích về quyền bình đẳng, lòng trắc ẩn v.v... là rất khó. Anh này còn kêu ca chứ khách khác thì đơn giản là họ tìm quán khác, và nhiều khách như thế thì cửa hàng ko thích điều này.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Starbucks này có quái gì mà sang chảnh, mà giá đắt lè, ở VN chả bg tui thèm vào, bên Mẽo nếu muốn nốc coffee thì bắt buộc p vào vì chả có gì để mà lựa chọn ngoài nó ở các điểm dừng chân dọc freeway, mà hầu như các quán này cũng vắng như chùa bà đanh,
    Sang đông lào thì như mụ kể nó biến tướng cái trò réo tên khách hàng thì cũng quá tởm, thế mà mụ vẫn rúc vào còn kêu zề .
    Mấy cái Highland trong SG hem biết chứ ngoài HN giờ cũng bẩn thỉu nhếch nhác , bàn ghế cũ mèm, thìa cốc rửa qua loa còn két bẩn ở các khe nhìn thấy gúm
    Túm lại ở đông lào ko thèm nói chiện sang chảnh, tìm 1 quán cafe bình dân mà vệ sinh sạch sẽ, ko có đám vàng vẩu viêm cánh hoặc mồm quang quác buôn hải sản ngay bàn bên cạnh..... còn khó hơn lên trời.
    Tui vào xong nó réo tên tui là tui nghỉ chơi luôn rồi ông ah. Highland thì đúng là có quán đẹp nhưng có quán lại bẩn bẩn thật. Nhưng mà tui thì ko thích mấy quán sân vườn kiểu VN, nhìn cứ sên sến thế nào ấy. Ở SG tui hay đi The Coffee House, thằng này cũng ok nhưng cũng tùy quán, có chỗ đẹp chỗ xấu.
    • 4,131 Bài viết

• 17,890 Được cảm ơn

Tui vào xong nó réo tên tui là tui nghỉ chơi luôn rồi ông ah. Highland thì đúng là có quán đẹp nhưng có quán lại bẩn bẩn thật. Nhưng mà tui thì ko thích mấy quán sân vườn kiểu VN, nhìn cứ sên sến thế nào ấy. Ở SG tui hay đi The Coffee House, thằng này cũng ok nhưng cũng tùy quán, có chỗ đẹp chỗ xấu.
    À tphcm của mấy mu thì chiên za sến dồi
    The Coffee House thấy có cái mới mở gần nhà, mụ review xem cf nó như nào để tui vào thử
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À tphcm của mấy mu thì chiên za sến dồi
    The Coffee House thấy có cái mới mở gần nhà, mụ review xem cf nó như nào để tui vào thử
    TCH ở SG thì nhiều quán lắm, nhưng có quán tui rất ưng mà có quán vào 1 lần rồi thôi một phần vì vị trí, thái độ nhân viên, toilet có sạch sẽ, chỗ để xe có ok hay ko. Còn thức uống thì ko chênh lệch nhau nhiều. Cafe của quán thì ngon, tui cũng ko sành gì về cafe, nhưng tôi uống ở đây thì thấy cafe thơm, mạnh và uống thích hơn cafe của Highland. Uống tại quán thì phục vụ trong ly thủy tinh, bỏ thêm mấy cục đá làm từ nước cafe bên trên để khi uống đá tan vẫn giữ được mùi vị cafe. Take away thì có thể yêu cầu họ để trong ly giấy, màu sắc decor khá đẹp và lịch sự. Ngồi trong quán thì cảm nhận decor theo kiểu hiện đại, trẻ trung đẹp mắt, có nước lạnh muốn thì tự rót uống chứ ko cần mua nước chai như Highland. Ngoài cafe thì còn có 1 số thứ trà với bánh trái khác, uống cũng khá ok nhưng tui thấy ko phải là đặc trưng của quán. Mấy nay thấy ra loại cafe mới gọi là Cold Brew, tui uống thử thấy y như nước có mùi thoang thoảng cafe, hút 1 hơi hết luôn chả nhấm nháp gì được nên gọi 1 lần thì ko gọi nữa. Tui là thành viên Vàng của TCH nên lâu lâu thấy trên app được tặng 1 free drink, or buy 1 get 1 free.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2