Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dân IT và 9 "sức hút không thể chối từ"

• 65 Lượt chia sẻ
  • 9.64K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 171 Bài viết

• 3,355 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lqviet04 Xem bài viết
    Kinh nghiệm trên 20 năm làm việc với nhân viên các công ty IT:

1. Chàng IT thường không có tính "ong bướm"
    Sai. Chúng nó dùng công nghệ cao để ong bướm. Chúng nó còn tán tỉnh xuyên biên giới nữa đấy.
    (bật mý nhé: IT thường là những người xem phim xxx nhiều nhất công ty)

2. Họ là những "vị cứu tinh" của công nghệ
    Chỉ đúng với những gì thuộc về lãnh vực của họ.
    Hỏi 1 chú lập trình viên cách dùng Excel nâng cao đi, biết liền.

3. Họ rất thông minh
    Sai lầm to.
    Lương IT bây giờ thuộc loại bèo của xã hội. Những người thông minh không học ngành này.

4. Họ không đòi hỏi quá nhiều
    Không hoàn toàn đúng.
    Chúng nó đòi từ từ. Mà thực ra đòi cũng chả ai quan tâm. Vì thực ra dân IT như châu chấu nên chả ai chuộng cả. Chỉ những cô không biết mới đâm đầu vào. Bạn nào làm HR thì vào VietnamWork xem số ứng viên IT đông như quân Nguyên nhưng số đầu việc thì ít.

5. Họ kiên trì và có nhiều sáng kiến
    Sai toàn tập luôn
    - Kiên trì: Vietnam chưa có sản phẩm IT nào ra hồn cả
    - Nhiều sáng kiến: chả có công ty Vietnam nào mà thành công nhờ IT cả.

6. Họ có nhiều bạn tốt
    Sai.
    Vì kém giao tiếp nên dân IT có rất ít bạn

7. Họ luôn chăm sóc bạn
    Đừng có mơ.
    vì họ biết vài mánh kỹ thuật nên họ rất hay kiêu căng. Ngược lại thì có.

8. Họ ghi nhớ tất cả những ngày đặc biệt
    Sai.
    Họ có ngày đặc biệt nào đâu mà nhớ.

9. Họ là người cực kỳ lãng mạn
    Cực kỳ sai lầm.
    Họ kém giao tiếp và ứng xử xã hội rất dở nên đi chơi với 1 chàng IT là chán nhất trong cuộc đời.

Lời khuyên chân tình cho các bạn gái nhé: trừ phi không còn nam giới trên hành tinh này, đừng lấy dân IT. Mà thực ra lời khuyên này cũng lỗi thời rồi vì ngành IT sắp đi vào dĩ vãng.

Nói như bác em thấy hơi buồn cười. IT bèo, tuỳ thôi ah, nếu bác nói về IT mà loại nào, nói chỉ ở VN hay toàn cầu? Mấy cái này ko thể nói chung chung được, còn tuỳ vào từng cá nhân nên nói đúng ra cả mấy câu trên đều ko chính xác.

Kiêu căng thì em ko nghĩ là ai cũng kiêu căng đâu bác. Nếu bác nghĩ software là IT, và phần mềm sắp đi vào dĩ vãng, thì bác nên dừng xài máy móc lại. Quay về thế kỉ 19 mà sống bác ạ.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 362 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

em lót dép hóng, cơ bản vì em ngưỡng mộ dân IT lắm, vì cảm thấy họ thông minh,trong suy nghĩ của e thì lập trình ra cả phần mềm này nọ thì chắc đầu họ cũng pro lắm
    • Thành viên webtretho
    • 8 năm
    • 3,371 Bài viết

• 3,471 Được cảm ơn

Lời khuyên chân tình cho các bạn gái nhé: trừ phi không còn nam giới trên hành tinh này, đừng lấy dân IT. Mà thực ra lời khuyên này cũng lỗi thời rồi vì ngành IT sắp đi vào dĩ vãng.
    Bố này nói như hài
    Làm gì có ngành nào mà mới ra trường có thể được offer cái mức lương 10 củ trong thời buổi khủng hoảng này
    Hiện giờ Nhật sang mở công ty IT thuê lập trình ở VN quá nhiều.
    Để có thể bão hòa với dĩ vãng thì lương Lập trình phải lên được mức bình quân 2000$ như Ấn Độ cái đã, mà đạt đến mức này thì còn lâu
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dân IT thì có IQ tốt nhưng EQ thì không tốt lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 75 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Dân IT khóa 2000:

Vào học ĐH ngành hot nhất thời ấy, mang danh công nghệ, rồi lập trình, thuật toán... nên ngộ nhận mình cao siêu, khinh thường tất cả các ngành khác, tưởng mình là trung tâm thiên hạ. Tốt nghiệp đi làm với mức khởi điểm khá tốt nên càng ảo tưởng về một ngành "cao siêu"
    Và khi đi làm:
    Đa phần ôm máy tính làm nên quan hệ XH kém, giao tiếp dưới trung bình, thường chỉ "giao du" với người trong ngành.
    Lương khởi điểm khá tốt nhưng tăng kém, ít có đột phá về thu nhập, môi trường làm việc căng thẳng nên đa phần chuyển ngành sau một thời gian, khi đó mới nhận ra mình đã ảo tưởng về ngành học.
    Càng tiếp xúc, giao tiếp với người ngành khác mới thấy khi trước mình thật lố bịch & quan tâm hơn những điểm mình kém trước giờ mà chưa nhận ra.

Đa số người tốt nghiệp IT đi làm sau 7-8 năm sẽ có cái nhìn hoàn toàn khác. Tuy nhiên vẫn có 1 số thành phần suy nghĩ không khác so với lúc vừa TN.

Tóm lại: học gì cũng có thể giàu, tùy sở thích mỗi người, và không có ngành học nào hơn ngành nào cả.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Công nhận đầu vào IT những năm sau này oải thiệt. Những năm huy hoàng, hầu hết đội tuyển toán của TP và các tỉnh hội đủ mặt ở khoa CNTT ĐHBK.

Do AV tốt, IQ cao, tiếp cận CNTT sớm nên rất nhiều bạn kiếm được học bổng và từ giã VN lâu rồi. Số này hiện đang làm ở Silicon Valley, có 1,2 bạn cực xuất sắc thì giờ rất giàu, số còn lại cũng chỉ thuộc loại thu nhập trung bình.
    Số còn lại ở VN tuy không giàu có gì, một số thì mở các công ty phầm mềm, một số đi làm thuê, ví dụ làm ở Intel lương vài ngàn $/tháng cũng đủ sống.

IT đúng là làm cực, thu nhập chỉ xách dép cho khối kinh tế nhưng ổn định và cảm giác rất thú vị khi mình viết ra cái gì đó mới và nó chạy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kontiki Xem bài viết
    Dân IT khóa 2000:

Vào học ĐH ngành hot nhất thời ấy, mang danh công nghệ, rồi lập trình, thuật toán... nên ngộ nhận mình cao siêu, khinh thường tất cả các ngành khác, tưởng mình là trung tâm thiên hạ. Tốt nghiệp đi làm với mức khởi điểm khá tốt nên càng ảo tưởng về một ngành "cao siêu"
    Và khi đi làm:
    Đa phần ôm máy tính làm nên quan hệ XH kém, giao tiếp dưới trung bình, thường chỉ "giao du" với người trong ngành.
    Lương khởi điểm khá tốt nhưng tăng kém, ít có đột phá về thu nhập, môi trường làm việc căng thẳng nên đa phần chuyển ngành sau một thời gian, khi đó mới nhận ra mình đã ảo tưởng về ngành học.
    Càng tiếp xúc, giao tiếp với người ngành khác mới thấy khi trước mình thật lố bịch & quan tâm hơn những điểm mình kém trước giờ mà chưa nhận ra.

Đa số người tốt nghiệp IT đi làm sau 7-8 năm sẽ có cái nhìn hoàn toàn khác. Tuy nhiên vẫn có 1 số thành phần suy nghĩ không khác so với lúc vừa TN.

Tóm lại: học gì cũng có thể giàu, tùy sở thích mỗi người, và không có ngành học nào hơn ngành nào cả.
    Bạn này nói cũng hơi quá. Không phải ai học IT cũng chảnh, điển hình là bạn bè của tui.

Cũng có nhiều người học IT ra đi làm nhưng phù hợp, sau vài năm thì ra kinh doanh mở quán cafe, báo đăng ầm ầm là bỏ lương ngàn đô đi kinh doanh,... sau vài tháng 1 năm thì quán cafe rã. Tui cho là mấy bạn này chưa hiểu mình muốn gì và chưa biết mình có khả năng gì.

Ngành nghề gì cũng vậy, chỉ cần đam mê, luôn có mong muốn tự hoàn thiện, học hỏi, có thêm khả năng, thì nghề nghiệp sẽ phát triển vượt bậc. Vd những tỉ phú mỹ châu âu, có nhiều người xuất phát từ IT.

Còn trong TH của bạn, tui nghĩ là tố chất của bạn không phù hợp với IT.

Đồng ý 2 tay là không có ngành nào hơn ngành nào cả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,623 Bài viết

• 3,776 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Kinh nghiệm trên 20 năm làm việc với nhân viên các công ty IT:

1. Chàng IT thường không có tính "ong bướm"
    Sai. Chúng nó dùng công nghệ cao để ong bướm. Chúng nó còn tán tỉnh xuyên biên giới nữa đấy.
    (bật mý nhé: IT thường là những người xem phim xxx nhiều nhất công ty)

2. Họ là những "vị cứu tinh" của công nghệ
    Chỉ đúng với những gì thuộc về lãnh vực của họ.
    Hỏi 1 chú lập trình viên cách dùng Excel nâng cao đi, biết liền.

3. Họ rất thông minh
    Sai lầm to.
    Lương IT bây giờ thuộc loại bèo của xã hội. Những người thông minh không học ngành này.

4. Họ không đòi hỏi quá nhiều
    Không hoàn toàn đúng.
    Chúng nó đòi từ từ. Mà thực ra đòi cũng chả ai quan tâm. Vì thực ra dân IT như châu chấu nên chả ai chuộng cả. Chỉ những cô không biết mới đâm đầu vào. Bạn nào làm HR thì vào VietnamWork xem số ứng viên IT đông như quân Nguyên nhưng số đầu việc thì ít.

5. Họ kiên trì và có nhiều sáng kiến
    Sai toàn tập luôn
    - Kiên trì: Vietnam chưa có sản phẩm IT nào ra hồn cả
    - Nhiều sáng kiến: chả có công ty Vietnam nào mà thành công nhờ IT cả.

6. Họ có nhiều bạn tốt
    Sai.
    Vì kém giao tiếp nên dân IT có rất ít bạn

7. Họ luôn chăm sóc bạn
    Đừng có mơ.
    vì họ biết vài mánh kỹ thuật nên họ rất hay kiêu căng. Ngược lại thì có.

8. Họ ghi nhớ tất cả những ngày đặc biệt
    Sai.
    Họ có ngày đặc biệt nào đâu mà nhớ.

9. Họ là người cực kỳ lãng mạn
    Cực kỳ sai lầm.
    Họ kém giao tiếp và ứng xử xã hội rất dở nên đi chơi với 1 chàng IT là chán nhất trong cuộc đời.

Vỗ tay, lời bác nói không đúng với IT nước ngoài nhưng đúng với hầu hết IT Việt Nam.
    • 480 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Người giỏi thì học gì cũng thành công thôi. Những năm 95-2000 toàn những người giỏi nhất nhảy vào học IT bây giờ phần lớn những người đó đều thành công cả, dù có hay không theo nghiệp IT. Còn sau đó IT đào tạo đại trà, lại không hot như trước nên người giỏi cũng ít vào hơn và chất lượng cũng tạp nham hơn.
    • 275 Bài viết

• 792 Được cảm ơn

Xã mình và bạn xã ko lãng mạn đâu nhé, các bác Tây ấy cứ kháo nhau lễ lạt này nọ chỉ tổ làm giàu cho tụi buôn bán thôi. , xã mình thì phần mềm, phần cứng gì cũng xông pha ráo hết. Ổng làm bên các thiết bị cứu người cho tụi mỏ, tụi lính và thiết kế vũ khí tối tân. .... Mình ko muốn xã làm.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3