TIN TÀI TRỢ.

Dân IT và 9 "sức hút không thể chối từ"

• 65 Lượt chia sẻ
  • 9.4K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 171 Bài viết

• 3,353 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sarang.2002 Xem bài viết
    Tui là dân IT xịn đây, gái nhé. Chồng cũng dân IT xịn.

Cơ bản dân IT có thể làm 3 ngạch: kỹ sư (phần cứng), lập trình viên (phần mềm), và quản lý.
    Phần mô tả trên đúng với các bạn lập trình viên nhiều hơn.

Ngoài ra, có vài thứ mà bài báo không hề kể đến:
    - Dân IT mà nam thì hầu hết là rất thông minh, mà đàn ông đôi khi thông minh lại đi kèm đẹp trai mới chết chứ. Nhiều bạn IT mặt cực đẹp, chuẩn từng nét nhưng tiếc là hơi lùn. Cao chút thì mấy bạn mẫu giờ không lại được đâu. Thế nên ở chỗ tôi, giai đẹp đầy, ngắm cả ngày không hết.
    - Dân IT mà trót nghiền công nghệ, thì dễ có second life - cuộc sống riêng ảo ấy...chúi đầu chúi mũi vào máy tính, internet, nhiều lúc bỏ bê vợ con và các quan hệ
    - Dân IT rất nhiều bạn thích chụp ảnh, đầu tư ống kính lên cả trên ngàn đô...
    Cái cuối bạn nói chuẩn . Mình đầu tư vào máy ảnh cũng lên đến 5K rồi. Cái thú vị của máy ảnh giờ là các thông số kĩ thuật và đi nhiều nơi để tìm cảnh đẹp.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 171 Bài viết

• 3,353 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi van_kitty2 Xem bài viết
    Ông xã mình cũng là dân IT trong nghề thâm niên 10 năm rồi, về cơ bản bài này đúng nhưng mình thấy mục 8 và 9 sai toét. Ông chẳng có xu lãng mạn nào trong người và cg chẳng nhớ ngày kỷ niệm nào luôn, mấy năm sống chung mình muốn quà gì toàn nói ông dắt đi mua thôi chứ ngồi chờ ổng thì đến mùa quýt sang năm cg chẳng có quà. Hồi mới yêu này va lung tung mình cg hồi hộp ghê lắm xem ổng tặng gì lãng mạn, ai dè hôm đó dự án ổng làm bị lỗi gì đó khách hàng kêu nên ổng ngồi sửa tới 10h đêm, lúc về mới lượn qua chỗ mình còn bẩu ơ hôm nay ngày gì mà người ta bán nhiều hoa lắm em ạ hichichic.... Nhưng đúng là như bạn gì đó nói " chồng xấu dễ xài".
    Tùy bạn ơi, mình dân lập trình nè, thỉnh thoảng cũng mua quà này nọ tặng bất ngờ cho gf, mà cuối cùng chỉ nói, thôi cứ dắt em đi, em thích gì em mua anh trả, đỡ mắc công anh mua đồ em ko thích... đó -.-
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 700 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Không " Ong bướm" cũng nên.
    Ngồi máy tính cả ngày nên rất có thời gian chat chit à ơi, FB các kiểu với mọi thể loại bạn học cũ, người yêu cũ, người quen cũ, quen mới, thậm chí chưa quen.
    Ex tớ là một ví dụ, đừng có hỏi cái độ lăng nhăng cụa hắn.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 92 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thằng em tớ cũng dân IT, là kỹ sư lập trình, rất thông minh, kiếm tiền giỏi, ko game giếc, nể nhất nó khoảng có thể ngồi cả ngày lập trình mà ko thấy mệt. Chỉ mỗi tội, hỏi nó bao giờ lấy dzợ vì cũng đã 27 tuổi rồi, nó bảo: Em còn phải lo sự nghiệp. Chả biết bao giờ mới xong cái sự nghiệp của nó.
    Mà ko phải xấu xí gì đâu nhé, cũng 1m7, đẹp trai, tình cảm. Lúc trước cô bé người yêu rõ là dễ thương, nhưng giờ thôi rồi. Chắc bé kia chờ nó lâu quá, nên chán.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 114 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Hở tí là Ghost, hở thí là formtl có gì dâu mà hay
    • 758 Bài viết

• 6,155 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Công ty cũ của mình là cty lập trình, mình cũng hẹn hò với mấy anh dân IT chính hiệu, mình thấy: đúng là dân IT thì chung thủy, hiền lành, tốt tính, nhưng kém giao tiếp, cư xử không được chu đáo lắm và hơi non nớt trong suy nghĩ (như kiểu thiếu sự già dặn, trải đời ấy). Hay là mình không may mắn gặp được những giai "không thể chối từ" như báo nói, cho nên làm với toàn dân IT mà mình vẫn chả yêu ai
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,290 Bài viết

• 7,142 Được cảm ơn

Người yêu mình là dân IT đây. Vớ được ông này, mình mừng lắm. Hồi đó cứ động viên anh trau dồi thêm nghiệp vụ để sau này làm freelancer, ở nhà giúp vợ giặt giũ, cho con bú, đồng thời vẫn kiếm ra tiền cho vợ xài .

Từ lúc ông í đi du học, mình hết hi vọng . Thời gian rảnh toàn skype với mình hoặc chơi game. Công việc giáo sư giao, ông í toàn để đến gần deadline thì thức trắng làm cho xong rồi nộp. Cứ nhìn kiểu người yêu mình đang sống thì biết, sau này lấy nhau nếu làm free lancer chắc chắn anh chịu giặt giũ, cho con bú. Nhưng làm việc nhà xong thì chơi game và chơi với vợ. Công việc thì lại để đấy, nước tới cổ mới thức trắng bơi. Hại sức khỏe lắm. Thế nên kiểu gì anh về cũng phải bắt đi làm giờ hành chính. Vỡ mộng bóc lột chồng, huhu.
    • 710 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình dân IT xịn đây, bạn bè thì cũng toàn dân IT, ở VN cũng có, Nhật, Hàn, Sing, EU hay Mỹ đều có cả, mình là dân phần mềm nên chỉ nhận xét về IT mảng phần mềm thôi nha, Systems Engineer hay sửa máy tính, đổ mực máy in mình không biết nên không dám nói, các bạn đừng nhờ mình sửa máy tính nha

- Dân IT đẹp trai, phong độ: Đúng 80%, dân IT hầu hết xuất thân từ khối tự nhiên, ham mê thể thao, nên cao ráo, đẹp trai phong độ thì là đa số. Mặt khác, khác với dân tự nhiên Toán, Lý chỉ biết sách vở, hay dân cơ khí chỉ biết máy móc, dân IT tiếp xúc với máy tính sớm, thế giới quan cũng tốt hơn các bạn dân tự nhiên khác nên hiểu biết nhiều, cũng chịu khó lướt web, biết cách dẻo miệng để tán gái, cho nên về mặt giao diện, hình thức IT ổn.
    - Dân IT mê game: Đúng 50%, mà không chỉ IT mà đàn ông thì có 50% mê game, bất kể ngành nào. Dân IT mê game thì thường là đang là sinh viên, hoặc mới ra trường, mối quan hệ ít nên lấy game giết thời gian. Chứ đã đi làm vài năm, quen biết nhiều, tiền nhiều thì dân IT sẽ không ham game mà sẽ chuyển qua các môn thể thao khác lành mạnh hơn như: Karaoke, massage, nuôi rau...
    - Dân IT chung thủy: Tùy từng người, chả phải dân nào, quốc tịch nào, thằng nào thích gái thì vẫn thích, có điều dân IT hay được ngắm gái trên mạng hơn nên....cũng kĩ tính hơn, không chơi với cá sấu bên ngoài.
    - Dân IT cù lần, giao tiếp kém: Cũng tùy, so với dân sale thì mồm mép kém hơn, nhưng so với dân kĩ thuật khác thì lại năng động hơn.
    - Dân IT không biết làm việc nhà: Ở VN thì có thể, còn đã đi onsite ở nước ngoài thì thằng nào cũng biết tự nấu cơm, giặt giũ, làm việc nhà...

Tạm thời thế đã nhờ
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 382 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JaneEva Xem bài viết
    Người yêu mình là dân IT đây. Vớ được ông này, mình mừng lắm. Hồi đó cứ động viên anh trau dồi thêm nghiệp vụ để sau này làm freelancer, ở nhà giúp vợ giặt giũ, cho con bú, đồng thời vẫn kiếm ra tiền cho vợ xài .

Từ lúc ông í đi du học, mình hết hi vọng . Thời gian rảnh toàn skype với mình hoặc chơi game. Công việc giáo sư giao, ông í toàn để đến gần deadline thì thức trắng làm cho xong rồi nộp. Cứ nhìn kiểu người yêu mình đang sống thì biết, sau này lấy nhau nếu làm free lancer chắc chắn anh chịu giặt giũ, cho con bú. Nhưng làm việc nhà xong thì chơi game và chơi với vợ. Công việc thì lại để đấy, nước tới cổ mới thức trắng bơi. Hại sức khỏe lắm. Thế nên kiểu gì anh về cũng phải bắt đi làm giờ hành chính. Vỡ mộng bóc lột chồng, huhu.
    Gấu nhà bạn học bên Hàn à?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 564 Bài viết

• 743 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen00 Xem bài viết
    Mình cũng đồng ý với bài báo, đặc biệt là họ thông minh.
    Họ cũng có khuyết điểm: không biết môi miếng, không có nhiều giao thiệp, nhiều mối quan hệ, nghe 1 chỉ hiểu 1, mê game hơn mê vợ,...
    Chồng mềnh dân IT đây, mình cũng hay đùa rằng chồng mình chỉ có 1 nngười iêu muôn thưở là cái em người tình mặt vuông mà hằng ngày chàng nGắm ko biết chán
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,290 Bài viết

• 7,142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi microinverter Xem bài viết
    Gấu nhà bạn học bên Hàn à?
    Đúng vậy, sao bạn biết?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Điểm tốt: thông minh, đẹp trai, tốt bụng
    Điểm chưa tốt: chơi games quá nhiều, hơi tưng tưng, lười tắm, bừa bãi, ăn nói dở ẹc, ít lãng mạn.

Xã tui từng than rằng mình cưới vợ, nhưng vợ lại cưới cái máy tính.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 361 Bài viết

• 2,103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài này còn thiếu 1 gạch đầu dòng vô cùng quan trọng là đàn ông dân IT đa số sợ vợ, tuy có tính bảo thủ và ương bướng như vợ nói thế nào thì vẫn làm theo thế ấy
    • 1,623 Bài viết

• 3,762 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Làm IT vất vả lắm, ngồi nhiều dễ sinh bện nữa.
    • 830 Bài viết

• 2,132 Được cảm ơn

Nghề IT có gì hay mà wtt có nhiều top khoe chồng hay người yêu là IT thế , mình : cực cực dốt công nghệ, chàng rất đam mê, rất giỏi về công nghệ, nhiều khi hư hỏng gì đột xuất, chàng sửa từ xa, or sửa cho mình xem, ko quên giải thích...thường xuyên bị/ phải nghe về công nghệ...riết rồi bị/ được biết về công nghệ kha khá...công việc của chàng thì mình chả hiểu gì, nghe kể như vịt nghe sấm, ngược lại bất kỳ cái gì mình kể chàng đều tám được hết .

trong số những điều kể trên: người ta bảo dân IT khô khan, ít nói, ko lãng mãn...sai : chàng của mình rất lãng mạn, rất nói nhiều, ko hề khô khan, thông minh cực kỳ...còn chung thủy á?
    • 171 Bài viết

• 3,353 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo_Mai Xem bài viết
    Làm IT vất vả lắm, ngồi nhiều dễ sinh bện nữa.
    Thì kêu mấy anh ra ngoài mà tập thể thao, đâu có bị bắt ngồi một chỗ ko đâu bạn.
    • 857 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bubble_rain Xem bài viết
    Bài này còn thiếu 1 gạch đầu dòng vô cùng quan trọng là đàn ông dân IT đa số sợ vợ, tuy có tính bảo thủ và ương bướng như vợ nói thế nào thì vẫn làm theo thế ấy
    Câu này chuẩn này, lão nhà tớ này, nhiều vụ cãi nhau chán chê xong thì cuối cùng vẫn theo ý vợ, nhưng mà cứ phải cãi mới chịu cơ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 43 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Kinh nghiệm trên 20 năm làm việc với nhân viên các công ty IT:

1. Chàng IT thường không có tính "ong bướm"
    Sai. Chúng nó dùng công nghệ cao để ong bướm. Chúng nó còn tán tỉnh xuyên biên giới nữa đấy.
    (bật mý nhé: IT thường là những người xem phim xxx nhiều nhất công ty)

2. Họ là những "vị cứu tinh" của công nghệ
    Chỉ đúng với những gì thuộc về lãnh vực của họ.
    Hỏi 1 chú lập trình viên cách dùng Excel nâng cao đi, biết liền.

3. Họ rất thông minh
    Sai lầm to.
    Lương IT bây giờ thuộc loại bèo của xã hội. Những người thông minh không học ngành này.

4. Họ không đòi hỏi quá nhiều
    Không hoàn toàn đúng.
    Chúng nó đòi từ từ. Mà thực ra đòi cũng chả ai quan tâm. Vì thực ra dân IT như châu chấu nên chả ai chuộng cả. Chỉ những cô không biết mới đâm đầu vào. Bạn nào làm HR thì vào VietnamWork xem số ứng viên IT đông như quân Nguyên nhưng số đầu việc thì ít.

5. Họ kiên trì và có nhiều sáng kiến
    Sai toàn tập luôn
    - Kiên trì: Vietnam chưa có sản phẩm IT nào ra hồn cả
    - Nhiều sáng kiến: chả có công ty Vietnam nào mà thành công nhờ IT cả.

6. Họ có nhiều bạn tốt
    Sai.
    Vì kém giao tiếp nên dân IT có rất ít bạn

7. Họ luôn chăm sóc bạn
    Đừng có mơ.
    vì họ biết vài mánh kỹ thuật nên họ rất hay kiêu căng. Ngược lại thì có.

8. Họ ghi nhớ tất cả những ngày đặc biệt
    Sai.
    Họ có ngày đặc biệt nào đâu mà nhớ.

9. Họ là người cực kỳ lãng mạn
    Cực kỳ sai lầm.
    Họ kém giao tiếp và ứng xử xã hội rất dở nên đi chơi với 1 chàng IT là chán nhất trong cuộc đời.

Lời khuyên chân tình cho các bạn gái nhé: trừ phi không còn nam giới trên hành tinh này, đừng lấy dân IT. Mà thực ra lời khuyên này cũng lỗi thời rồi vì ngành IT sắp đi vào dĩ vãng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 267 Bài viết

• 591 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngành IT rộng bao la bát ngát nên nói dân IT thế này thế kia cũng như nói dân bác sỹ hay kỹ sư chung chung. 1 ông làm phần mềm có thể không biết cách bấm dây mạng còn 1 ông quản trị mạng có thể nhầm Java là 1 hòn đảo ở Indo.

Trong 5 năm năm gần đây thì ngành phần mềm vẫn sống tốt, có thể không hoành tráng như xưa nhưng lương vẫn tăng đều đều mỗi năm. Có thể do sự ngộ nhận về khái niệm IT nên những học sinh giỏi không chọn ngành phần mềm nữa, đâm đầu vào CK, ngân hàng, marketing, quản trị KD ... mặt bằng kiến thức và kỹ năng của lứa sinh viên phần mềm ra trường 2-3 năm gần đây kém hơn xưa nhiều
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kinh tế càng xuống thì ngành IT càng có đất sống, vì các tổ chức muốn tinh giảm bộ phận nhân viên nên sẽ đặt hàng những giải pháp IT.
    Nếu chính phủ điện tử phát triển ở VN (hình như có đề án 112), thì có thể sa thải ít nhất là 50% công chức hiện tại.