TIN TÀI TRỢ.

Đàn bà xây nhà, đàn bà xây tổ ấm

• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.72K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Đàn bà xây nhà, đàn bà xây tổ ấm

Khi người phụ nữ đã làm tốt cả hai trách nhiệm xây nhà và xây tổ ấm, chúng ta nhìn nhận lại ý nghĩa từ "đàn bà".

Người phụ nữ ngày nay được mong đợi không chỉ đảm việc nhà mà còn giỏi việc nước. Có lẽ trách nhiệm “xây nhà” chính thức được đặt lên vai người phụ nữ từ ngày chúng ta phát động phong trào phụ nữ ba đảm đang.

Trong một chiều mùa đông giá lạnh của Hà Nội, ba chúng tôi (một nam nghiên cứu sinh tiến sĩ trong độ tuổi 30, một chị nguyên giám đốc đại lý ôtô mới bước vào tuổi 50 và tôi – một phụ nữ 40 tuổi rất đam mê nghiên cứu về hành vi con người và hành vi tổ chức) cùng ăn tối và chúc mừng thành công của một dự án đào tạo mà cả ba chúng tôi tham gia giảng dạy. Nhưng chủ đề chúng tôi nói nhiều nhất lại xoay xung quanh ý nghĩa của câu thành ngữ “Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm”.

Dù có ba hoàn cảnh gia đình khác nhau thuộc cả hai giới nam và nữ, ba chúng tôi đều nhất trí là thời nay phần lớn phụ nữ thực hiện cả hai chức năng “xây nhà” và “xây tổ ấm”. “Xây nhà” ở đây có thể hiểu là phép ẩn dụ nói đến trách nhiệm đóng góp tài chính đảm bảo sự ổn định của kinh tế gia đình.

Khác với thời xưa, người phụ nữ ngày nay được mong đợi không chỉ đảm việc nhà mà còn giỏi việc nước. Có lẽ trách nhiệm “xây nhà” chính thức được đặt lên vai người phụ nữ từ ngày chúng ta phát động phong trào phụ nữ ba đảm đang.

Và để làm tròn cả hai chức năng “xây nhà và xây tổ ấm”, người phụ nữ ngày nay cần có trọn hai bộ năng lực làm việc và năng lực cảm xúc.

Không muốn sa đà bàn về công lao cũng như những đóng góp của người phụ nữ trong công cuộc “xây nhà” hay tham gia “đóng thuế cho Nhà nước”, tôi muốn quay trở lại câu chuyện của ba chúng tôi về vế thứ hai của câu thành ngữ: “đàn bà xây tổ ấm”.

Chúng tôi đùa với nhau là cần có cả một bản mô tả công việc chi tiết cho chức năng “xây tổ ấm” bao gồm nuôi và dạy con, thực hiện các nghi lễ đối với gia đình chồng, là hình mẫu để con trai chọn vợ và con gái theo gương v.v và v.v chứ không chỉ là việc duy trì hoà khí gia đình và xoá nhoà mọi mâu thuẫn nội bộ bởi khả năng thực thi vô điều kiện “một điều nhịn, chín điều lành” hay “xấu chàng hổ ai”. Để thực hiện bản mô tả công việc “xây tổ ấm”, người phụ nữ ngoài kỹ năng nữ công gia chánh cần có thêm năng lực cảm xúc nữa.

Trong bài viết của mình đăng trên tạp chí uy tín Harvard Business Review, tác giả của cuốn sách Năng lực cảm xúc – Emotional Intelligence Daniel Goleman có đưa ra bộ tham chiếu về năng lực cảm xúc bao gồm những kiến thức và kỹ năng để biết mình, biết người, nhìn xa trông rộng, tiết chế hành vi. Nếu thực hiện tốt bộ kỹ năng cảm xúc này thì người phụ nữ hiện đại hoàn toàn có thể trị quốc và bình thiên hạ chứ không chỉ tu thân và tề gia. Nhưng tôi chỉ dừng lại năng lực cảm xúc để ở mức tu thân và tề gia trong khuôn khổ bài viết này.

Quan hệ mẹ chồng nàng dâu luôn gây ra nhiều chuyện đau đầu cho nhiều đức ông chồng. Nhiều khi mối quan hệ này đã dẫn đến sự đổ vỡ hôn nhân không cần thiết, vì người đàn ông phải quyết định lựa chọn giữa “bên tình, bên nghĩa”, vì không thể hàn gắn mối quan hệ giữa mẹ và vợ.

Nhưng tôi lại biết nhiều cô con dâu dù rất thành công trong sự nghiệp, hiện đại trong lối sống, nhưng họ lại là sự an ủi tuổi già của cha mẹ chồng.

T. là một phụ nữ như vậy. Dù học cao, thành công trong sự nghiệp, nhưng chị rất quan tâm đúng mức tới những mong muốn của bố mẹ chồng, những người thuộc độ tuổi xưa nay hiếm. Từ những nhu cầu nhỏ như được ăn các món ăn truyền thống đến nhu cầu được con dâu đưa đi khám bệnh khi ốm của cha mẹ chồng đều được T. đáp ứng. Cũng dễ hiểu khi T. được cha mẹ chồng yêu quý, nên đến cả tôi và những bạn của chị cũng được đón tiếp chu đáo khi đến thăm nhà chị.

Bộ năng lực cảm xúc: rất tương đồng với tứ đức (Công, Dung, Ngôn, Hạnh) và ngũ thường (Nhân, Nghĩa, Lễ, Trí, Tín)

Tự nhận thức về bản thân: Trí

Quản lý bản thân: Dung, Hạnh, Tín, Nghĩa

Nhận thức xã hội: Nhân

Kỹ năng xã hội: Công, Ngôn, Lễ

Trong buổi nói chuyện của chúng tôi, vị nghiên cứu sinh tiến sĩ hết lòng ca ngợi vợ của mình vì sự chỉn chu trong việc thực hiệc các nghi lễ với gia đình nhà chồng trong các dịp giỗ chạp, lễ tết.
    Cả hai người con dâu trong các ví dụ trên đều có kiến thức và kỹ năng thuộc phạm trù “biết người, biết ta”. Các cụ nhà ta có câu “sang vì vợ”, quả là đúng.
    Không chỉ là có kiến thức và kỹ năng trong quan hệ với gia đình nhà chồng, phụ nữ ngày nay còn tham gia tích cực trong việc nuôi dạy và định hướng cho con cái, là chỗ dựa tinh thần cho con.

Y. – trưởng phòng nhân sự của một nhà cung cấp rượu vang có tiếng ở Việt Nam dành phần lớn thời gian cuối tuần để tham gia lớp học đàn cùng con.

L. – cô giáo mẫu giáo, là em gái của bạn tôi thì cố gắng tìm hiểu tâm lý vị thành niên để có thể đưa ra những lời khuyên cho con mình đang thuộc lứa tuổi “có lớn nhưng chưa có khôn”.

Hay như chị nguyên giám đốc đại lý ôtô nhất định không thuê người giúp việc mà tự mình làm việc nhà và giáo dục con mình ý nghĩa của nền nếp gia phong của gia đình. Với cách dạy dỗ con kiên trì như vậy, nên dù suốt những năm tháng phổ thông là học sinh cá biệt, khi trở thành bác sĩ nội trú, con trai chị lại luôn được các bệnh nhân nhiều tuổi yêu quý vì với cách đối nhân xử thế. Suy cho cùng thì ai cũng nể vì những người hành xử “có tông”.

Thực tế khi mà người phụ nữ đã làm tốt cả hai trách nhiệm xây nhà và xây tổ ấm, nên chăng đã đến lúc chúng ta nhìn nhận lại ý nghĩa danh từ và tính từ “đàn bà” một cách đúng mức, hạn chế những lời nhận xét kiểu như: “đàn bà cần gì phải giỏi”, “tính thằng cha đấy đàn bà lắm” v.v và v.v.

Theo Hà Thị Bun
    SGTT

http://giadinh.net.vn/20110415092754...-xay-to-am.htm
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• QiO
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Tự mình làm tất, làm cha làm mẹ, xây nhà, giữ lửa!
    Vàng như ánh dương và tím tựa trời đêm
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 952 Bài viết

• 2,091 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng có rất nhiều bạn tự xây nhà, giữ tổ ấm (bao gồm chăm sóc con cái, chăm chồng, gia đình chồng, và cả phải ...giữ chồng nữa).
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,575 Bài viết

• 10,265 Được cảm ơn

Đồng ý, đàn bà làm được thế là tốt, rất rất tốt. Thế người đàn ông của những người đàn bà đó làm gì? :Thinking:
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amanda. Xem bài viết
    Đồng ý, đàn bà làm được thế là tốt, rất rất tốt. Thế người đàn ông của những người đàn bà đó làm gì? :Thinking:
    Thực hiện chức năng vô cùng vĩ đại và thiêng liêng: truyền giống. Không có mấy ông sao phụ nữ làm mẹ được :Battin ey:? Làm xong công việc vĩ đại phải cho người ta nghỉ ngơi chứ!
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,575 Bài viết

• 10,265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết
    Thực hiện chức năng vô cùng vĩ đại và thiêng liêng: truyền giống. Không có mấy ông sao phụ nữ làm mẹ được :Battin ey:? Làm xong công việc vĩ đại phải cho người ta nghỉ ngơi chứ!
    Sặc, nếu chỉ để có mấy con cung quăng mà phải cưới cả 1 ông chồng thì quá đắt chị Mai ạ, mấy con cung quăng đó bán đầy chợ mà, nhiều khi còn được cho, tặng miễn phí í chứ.

Tuy nhiên, những đứa nói hay nhất lại là những nạn nhân thê thảm nhất, he he.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Sặc, nếu chỉ để có mấy con cung quăng mà phải cưới cả 1 ông chồng thì quá đắt chị Mai ạ, mấy con cung quăng đó bán đầy chợ mà, nhiều khi còn được cho, tặng miễn phí í chứ.

Tuy nhiên, những đứa nói hay nhất lại là những nạn nhân thê thảm nhất, he he.
    Vì bao nhiêu hay ho, tinh hoa dành hết cho việc chém gió rồi .
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 967 Bài viết

• 11,126 Được cảm ơn

Vậy đúng nghĩa mà nói thì họ chẳng khác con gì đấy chuyên để phối giống...xét về nghĩa mỹ miều của cái gọi là thuần phong mỹ tục là đảm bảo cho mẹ của những đứa trẻ ko phải chịu điều tiếng "ko chồng mà chửa" cũng như những đứa con "bị" sinh ra ko phải con hoang.....:Battin ey:
    • 5,561 Bài viết

• 6,283 Được cảm ơn

:Laughing: :Laughing: :Laughing: Mệt ghê ta ơi! :Laughing: :Laughing:

.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 482 Bài viết

• 969 Được cảm ơn

có lần mình viết một câu trên status đại loại kêu đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm giờ đã xưa, bây giờ cả hai cùng phải xây nhà và xây tổ ấm. Thế mà tự nhiên ở đâu có một bạn viết nguyên cái note chửi mình không biết chăm sóc chồng, không biết hi sinh cho chồng, rồi suy nghĩ ích kỉ nhỏ nhen, sống như vậy chồng chê là phải và chửi nhìu thứ nữa nghe nhức đầu lắm. Bạn ấy là gái chưa chồng nhé, chắc sau này anh cu nào lấy bạn này sướng lắm vì chỉ có một nhiệm vụ chuyền giống thôi, nghĩ cứ thương cho chồng mình :Laughing:
    • 967 Bài viết

• 11,126 Được cảm ơn

Tớ vừa mới nghĩ ra là cái loại giống này nên cho tuyệt chủng thì hơn....vì giống con ko cẩn thận lại y chang như bố nó :Battin ey:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,575 Bài viết

• 10,265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mai-Lavender Xem bài viết
    Tớ vừa mới nghĩ ra là cái loại giống này nên cho tuyệt chủng thì hơn....vì giống con ko cẩn thận lại y chang như bố nó :Battin ey:
    Quả này thì em không đồng ý với hị Đơ, bởi vì "mẹ nào con í" chị Đơ ạ. :Smiling:
    • 967 Bài viết

• 11,126 Được cảm ơn

Quả này thì em không đồng ý với hị Đơ, bởi vì "mẹ nào con í" chị Đơ ạ. :Smiling:
    Ơ tưởng có câu "cha nào con nấy, giỏ nhà ai quai nhà ấy" chứ:Surprise:

Thực tế tớ thấy cũng nhiều, nhà nào có bố ko chăm lo việc nhà thì ông con trai cũng y như thế...chả biết do nó thấy bố nó thế nên nó cũng thế, hay là mẹ nó làm hư cả hai bố con , viẹc gì cũng gánh vác tất cho...

Để tớ kể thêm, tớ biết một truỏng hợp là chồng của một đứa bạn tớ, trước kia khi yêu anh ấy đã từng tuyên bố "có 2 loại đàn ông: 1 là loại thích chiều ngừoi khác, 1 loại là thích được người khác chiều"...anh là loại thứ 2 (anh ta tuyên bố thế khi cô bạn tớ bóng gió chuyện thấy người yêu của cô bạn mình quan tâm chăm sóc cho cô bạn mà cô ấy lại ko được người yêu mình chăm dù chỉ là một chút...). Kết quả sau này lấy rồi đúng là vẫn thế, ko làm việc nhà, cũng ko đi kiếm tiền luôn, nếu bạn tớ có góp ý gì chút, y như rằng "cô thích thì li dị đi" :RollingEy:. Bố anh ta cũng thuộc diện như anh ta, nhưng may là lên được vì chẳng kèn cựa gì với ai, cơ quan người ta chia bè phái đánh nhau thì ông ấy cứ đơ ra, chả phe cánh gì...thế cuối cùng cũng được tí chức kiểu "có tiếng nhưng ko có miếng"....mẹ anh ta là ngừoi vừa xây nhà, vừa xây tổ ấm luôn..

nhà nào có bố tâm lý, đỡ đần mẹ thì cu con sau này cũng quen như bố, cũng xốc vác việc nhà mà chả ngại gì tiếng làm đàn ông mà phải lăn vào bếp đâu...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 149 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

ừ, hay còn gọi cách khác là " làm lợn giống" nhỉ?
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,575 Bài viết

• 10,265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mai-Lavender Xem bài viết
    Ơ tưởng có câu "cha nào con nấy, giỏ nhà ai quai nhà ấy" chứ:Surprise:
    Theo thiển nghĩ của em thì cái câu giỏ với quai này là những câu cảm thán của những bà mẹ bất lực. Họ không cách gì cải tạo được chồng theo ý mình, và họ buông xuôi luôn, tạo nên cái nếp nhà không được như ý, và họ cũng mặc đứa con phát triển theo cái nếp đó....

Rồi những khi thấy cực quá, nhọc quá, bất lực và mệt mỏi quá, họ nhìn những ông chồng béo ú, đứa con to tướng vẫn nhong nhóng dựa vào vợ/ mẹ, mà thốt lên "giỏ nhà ai quai nhà ấy, cha nào con nấy"......

Nếu những người đó biết rằng không cải tạo được chồng, họ cần có ý thức dạy dỗ những đứa con theo chiều hướng tích cực hơn, ví dụ từ bé luyện cho nó thói quen làm việc nhà, đỡ đần cha mẹ, không chê bai chồng nhưng tế nhị thể hiện cho chồng và con thấy nỗi vất vả của mình khi 1 mình phải vừa làm chồng vừa làm vợ, cáng đáng hết mọi việc....vân vân và vân vân....

Nói sách vở thì nó là như thế, nói theo kiểu Amanda thì là: đạp cho thằng chồng phát cho nó văng đi đâu thì văng, chồng không ra chồng, con thì không phải, tội qué gì mình phải nuôi, giả nó về cho mẹ nó bú mớm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONGHOI Xem bài viết
    ừ, hay còn gọi cách khác là " làm lợn giống" nhỉ?
    Nói thế thì hơi quá.

Mình thấy nhiều ông làm trụ cột xây nhà ngon lành, và lúc nào cũng sẵn sàng cùng vợ xây tổ ấm mà (nhiều ông dạy con còn rất hay).
    • 6,338 Bài viết

• 9,596 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    trong vòng 1 tháng mà mình đã thấy 4 ông chồng chỉ có việc cung cấp giống thôi... hãi đờn ông thời đại
    (2/4 bà vợ đang viết đơn ly hôn)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 149 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Nói thế thì hơi quá.

Mình thấy nhiều ông làm trụ cột xây nhà ngon lành, và lúc nào cũng sẵn sàng cùng vợ xây tổ ấm mà (nhiều ông dạy con còn rất hay).
    Uh, cậu nói đúng. Tất nhiên vẫn còn sót lại một số đàn ông có tư duy phát triển một chút, biết chia sẻ với vợ con. Mình cũng chúc mừng những người vợ nào gặp được những ông chồng như bạn nói.
    Tuy nhiên, ngày nay, bạn có thấy các quán nhậu lúc nào cũng đông đúc không? Đấy, nó chứng tỏ đa số đàn ông VN thời nay chỉ biết đến bia bọt, quán nhậu, la cà thôi. Như thế thì lấy đâu ra thời gian mà phụ giúp người phụ nữ??? Ngay chuyện đi làm về mà không có thời gian nhất định cũng đã làm các em bé mong ngóng đâm ra phát triển tâm sinh lý không tốt rồi. Đúng không bạn?
    Mình nói câu này bởi đang nghĩ đến trường hợp nhà hàng xóm nhà mình. Vợ chồng sống với nhau khoảng 30 năm rồi, có 2 cô con gái. Ngày trước thì không sao. Nhưng từ khi đất đai lên giá, tự nhiên nhà này trở thành giàu có. Vì vậy, ông chồng đang tính chuyện tìm người đẻ thuê để đẻ được con trai. Ông này cứ xưng xưng nói là: “con gái thời nay được học hành nhiều để mà làm gì khi mà không biết “phục vụ” chồng, lẽ ra phải như phụ nữ ngày xưa ấy: nếu mà không đẻ được con trai thì phải đi kiếm vợ bé cho chồng”
    Mà tư tưởng này không phải là hiếm đâu nhé. Thế nên mình nghĩ: chả hóa ra đàn ông chỉ có mỗi chức năng “truyền giống” thôi ah? Không còn chức năng nào khác ah????. Nếu chỉ có mỗi chức năng “truyền giống” thôi làm mình liên tưởng đến hình ảnh ngày xưa có người dắt con lợn giống đi từ làng này sang làng khác ấy. Xin lỗi vì trí tưởng tượng của mình nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 818 Bài viết

• 3,080 Được cảm ơn

Mình thì chỉ bình luận cái bài báo trên ở chỗ: mấy bà tiến sĩ hoặc làm dâu khéo đủ cả đảm việc nước giỏi việc nhà...cứ như là lí thuyết suông ấy.

Đàn bà chứ có phải lưc sĩ đâu mà đủ sức gánh vác 3 đảm đang, và qui kết cho đủ tầng ấy trách nhiệm cùng lúc, một mình phải làm.

Đúng là mấy cái phong tục hoặc lí lẽ trên chỉ để làm lợi cho cánh đàn ông. Đả đảo...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 149 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Nói sách vở thì nó là như thế, nói theo kiểu Amanda thì là: đạp cho thằng chồng phát cho nó văng đi đâu thì văng, chồng không ra chồng, con thì không phải, tội qué gì mình phải nuôi, giả nó về cho mẹ nó bú mớm.
    chết cười :Laughing:
    nhưng nói chung, bần cùng bất đắc dĩ quá thì mới phải "đạp" thôi. Vẫn phải cân nhắc kỹ càng giữa cái được và cái mất. Đưa hai cái lên cái cân thăng bằng ấy, bên nào nặng hơn thì làm theo bên đó thôi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2