TIN TÀI TRỢ.

Cửa sau

• 0 Lượt chia sẻ
  • 80.1K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,062 Bài viết

• 7,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe bạn Real_Madird nói chuyện mà mắc mệt, bây giờ đám cưới hay kinh doanh mà lợi ích lâu dài với chẳng đối tượng tiềm năng? Đồ tốt thì đắt thế thì giữ mà xài nhé, không phải ai cũng thích xài đồ đắt đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 638 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Không tin rằng bây giờ còn hủ tục này. Mình có thằng E chưa Vợ toàn dặn nó"có bầu mới cưới" mặc cho Mẹ mình la lối. La lối nhưng bà không hề kì thị chuyện đó. Không có món phân biệt đối xử. Bà chỉ gỡ gạc "giữ được thì nên giữ". Mình bảo " giờ mà chúng nó giữ đến ngót 30 thì có vấn đề hết Mẹ ơi".

Chuyện làm nhục gia đình như thế. Mình sẽ quay lưng theo nhà gái...về ngay chứ Chị Chồng lộng quyền quá. Hành xử tồi cũng được.Nói mình thế nào cũng được nhưng dụng ý của Chị Chồng rõ ràng là xem nhẹ cô dâu và danh dự nhà gái. Bà ấy "nấp" ở đâu mà biết cô dâu "mất". Chồng sao mà "lành"gớm. "Làm gì" con nhà người ta chưa mà không biết sao còn để Chị gái hạ nhục cả nhà Vợ bằng hành động tồi như thế.
    Tạm biệt anh ...mãi mãi!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 754 Bài viết

• 5,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình tuổi Mậu Thìn, tuổi này các cụ bảo ko nên lấy chồng sớm ko là 2 lần đò. Nên con bạn cùng tuổi lúc nó lấy chồng năm 21 tuổi thì phải làm đám cưới 2 lần. Nó cưới chồng ở quê, Thái Bình nên mình ko dự đoạn đó, chỉ nghe nó kể là làm lễ vu quy (giả, nên làm nhỏ thôi) 1 lần, rước dâu về nhà chồng (cùng làng) rồi lại chuồn ra cửa sau tự đi bộ về nhà mẹ đẻ, coi như đã 1 lần xuất giá. Ngày hôm sau mới vu quy và rước dâu thật. Kể nghe cũng lạ lạ nhỉ?
    • 92 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi summertran Xem bài viết
    Mình tuổi Mậu Thìn, tuổi này các cụ bảo ko nên lấy chồng sớm ko là 2 lần đò. Nên con bạn cùng tuổi lúc nó lấy chồng năm 21 tuổi thì phải làm đám cưới 2 lần. Nó cưới chồng ở quê, Thái Bình nên mình ko dự đoạn đó, chỉ nghe nó kể là làm lễ vu quy (giả, nên làm nhỏ thôi) 1 lần, rước dâu về nhà chồng (cùng làng) rồi lại chuồn ra cửa sau tự đi bộ về nhà mẹ đẻ, coi như đã 1 lần xuất giá. Ngày hôm sau mới vu quy và rước dâu thật. Kể nghe cũng lạ lạ nhỉ?
    chị họ mình cũng bị phán 2 lần đò và phải làm như trên, cơ mà mới ly dị chồng rồi, mấy cái bói toán mình chả tin và cũng ko dựa vào nó để sống. Hồi cưới anh trai mình, mẹ mình cũng chỉ chọn ngày đẹp trời chứ ko xem tuổi này nọ.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 21 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có đó #con_trai_than_gio ah. Ở quê tui hiện vẫn còn, hồi em gái tui nó lấy chồng cũng gặp cảnh này, nhà gái mình quyết không đồng ý cho cưới nếu vẫn như vậy, nếu đẻ vậy thì em gái tui nó sẽ khổ khi về nhà thằng chồng nó, nhà trai cũng nhượng bộ nên mọi việc vẫn coi như là giải quyết được. Cơ mà sao bây giờ tui vẫn thấy nó khổ nhỉ?? Chắc mình nghỉ lấy chồng đi cho khỏi khổ ^_^
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình mà như cô dâu ấy, tối ấy bit chuyện mình lôi cả gia đình + bà chị gái ấy ra nói chuyện trắng đen, bà bit tôi không còn à, đi xét nghiệm cho bằng bà ấy phải xin lỗi. rõ ràng ra, chắc tại cô dâu này ngại chuyện ấy nên mới im như thóc thế chứ.
    bjo ngta làm j thì làm nhưng cứ quy tội cho ng khác là tui sôi ruột
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

oạch. Giờ vẫn còn đầy đấy bạn ạ. tất nhiên ngta thoáng nhiều. Mình giống bạn này ở điểm lấy ck xong là có luôn. thế là ra chợ, bà thím họ-bán cá ngoài chợ bảo: đẻ non mấy tháng-ý là có bầu trước mấy tháng. Bth hiền, chả giám nói, sao lúc đó điên thế ko biết. ko ăn nói hẳn hoi lại còn bảo ngta đẻ non. bực quá, xả luôn: " Cháu cứ đủ tháng đủ ngày thì sinh, sao phải đẻ non. cháu chỉ sợ mãi mà chả đẻ được thôi." rồi đi thẳng. ghét, chả lẽ lần sau gặp chẳng chào nữa. nhưng nghĩ lại, mình chả thèm giống mấy bà già rồi mà ăn nói chả thèm suy nghĩ ấy nữa. cứ chào bình thường thôi. quên đi cho đời tươi trẻ. hì hì
    • 843 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khuongnguyen124 Xem bài viết
    Có đó #con_trai_than_gio ah. Ở quê tui hiện vẫn còn, hồi em gái tui nó lấy chồng cũng gặp cảnh này, nhà gái mình quyết không đồng ý cho cưới nếu vẫn như vậy, nếu đẻ vậy thì em gái tui nó sẽ khổ khi về nhà thằng chồng nó, nhà trai cũng nhượng bộ nên mọi việc vẫn coi như là giải quyết được. Cơ mà sao bây giờ tui vẫn thấy nó khổ nhỉ?? Chắc mình nghỉ lấy chồng đi cho khỏi khổ ^_^
    Nếu làm dâu nhà ấy thì nên ở riêng ra. Đừng có ở chung, khổ một đời. Thế kỷ 21 rồi mà còn care cái chuyện đó thì bó tay.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vợ chồng nhà này rõ là buồn cười. Đi xem bói xong về bảo phải cưới trong năm nay thì cứ nói thẳng với nhà chồng để họ hiểu. Nhà mình 2 bên gia đình đi xem ngày hợp trong năm nên cưới luôn. Chuyện sẽ chẳng có gì nếu như nói thẳng ra ngay từ đầu, cũng chỉ vì 2 vợ chồng nhà này có cái tôi quá lớn nên cứ giữ trong lòng, dẫn đến ấm ức.
    Hãy biết yêu quí những gì bạn đang có vì đó là cuộc sống của bạn!
    Lạc quan và yêu đời
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhvnvnvn Xem bài viết
    oạch. Giờ vẫn còn đầy đấy bạn ạ. tất nhiên ngta thoáng nhiều. Mình giống bạn này ở điểm lấy ck xong là có luôn. thế là ra chợ, bà thím họ-bán cá ngoài chợ bảo: đẻ non mấy tháng-ý là có bầu trước mấy tháng. Bth hiền, chả giám nói, sao lúc đó điên thế ko biết. ko ăn nói hẳn hoi lại còn bảo ngta đẻ non. bực quá, xả luôn: " Cháu cứ đủ tháng đủ ngày thì sinh, sao phải đẻ non. cháu chỉ sợ mãi mà chả đẻ được thôi." rồi đi thẳng. ghét, chả lẽ lần sau gặp chẳng chào nữa. nhưng nghĩ lại, mình chả thèm giống mấy bà già rồi mà ăn nói chả thèm suy nghĩ ấy nữa. cứ chào bình thường thôi. quên đi cho đời tươi trẻ. hì hì
    Hồi em mới cưới người mập mạp nên đi chợ với mẹ chồng người ta cũng hỏi mấy tháng rồi. Mẹ chồng vui tính bảo 6 tháng rồi. đi về kể chuyện cả nhà cười. mãi tới gần 1 năm sau mới có con.
    Hãy biết yêu quí những gì bạn đang có vì đó là cuộc sống của bạn!
    Lạc quan và yêu đời
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 7 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn đừng cứ buồn hoài như vậy, nhiều lúc chuyện đã lỡ vậy, có ai ngờ tới đâu.
    Ngày trước mình cũng đi bằng cửa sau vô nhà chông đấy thôi, nhưng vk ck mình vẫn hạnh phúc.
    Mặc dù gia đình ck mình ở miền Trung, nhưng chẳng xảy ra những điều miệt thị như bạn nói, tình cảm giữa mình với gia đình chông vẫn rất tốt, ba mẹ ck xem mình như con ruột, và mình cũng xem ba mẹ như ruột thịt, mình thật sự rất hạnh phúc vì điều này.
    Những hình thức cưới xin là phong tục tập quán của dân tộc, đôi khi trong đó cũng còn những hủ thục, nhưng sau những hủ tục đó quan trọng là cách bạn sống, phải sống làm sao để gia đình ck tôn trọng mình mới là đúng đắn nhất. Hạnh phúc là do chính mình tạo nên bạn ah.
    Chúc bạn luôn có cuộc sống tốt.
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tôi cũng ấm ức mãi chuyện cưới xin...
    Trước lúc cưới mình cứ mơ màng lúc đám cưới diễn ra lãng mạn ngọt ngào ra làm sao.
    Khi cưới mới biết, cái gì cũng nghe theo ba mẹ (bên nhà mình thì không cãi vì không muốn mẹ buồn lòng, bên nhà chồng không cãi được vì mình là dâu chưa qua cửa mà cãi ba mẹ sao nên!!!) nên bạ mẹ bày gì làm đấy, làm đám cưới sang trọng linh đình, đãi khách tưng bừng hơn trăm bàn rốt cuộc mình không biết ai là ai cả, toàn khách ba mẹ, mà đám cưới coi ngày không phải cuối tuần (mà đãi ở quê) nên bạn bè mình chỉ gửi thiệp là phần đông, còn lại ít ỏi thân thiết lắm đi thôi. Còn phải đi đón khách, chào bàn. Chào bàn chưa xong bạn bè, nhà gái về hết ( vì nhiều quá - đi phồng hết cả chân) chẳng chụp được tấm hình nào làm kỷ niệm, ngay cả với mẹ mình luôn. tức ấm ức mãi tới giờ không quên được, đêm tân hôn nằm tấm tức khóc, cx bảo kệ đi, xong rồi mà em but làm sao xong được, ước mơ từ thời đi học, một đám cưới trong mơ tan tành....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Truyền thống thì giữ, nhưng hủ tục không phù hợp với hiện tại thì bỏ là đúng. Dù tin hay không tin thì đám cưới cũng nên chuẩn bị chu đáo để mọi chuyện diễn ra suông sẽ, chỉ đơn giản là vậy thôi. Còn hạnh phúc là của 2 vc, nên cứ làm điều gì mình cảm thấy phù hợp với cả 2 và thoải mái, vẹn ý, vẹn tình là được rồi.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nghĩ đời người lớn lên cưới hỏi có lần nuế như vậy mình sẽ tuổi thân lắm mà vì thương nên cứ chấp nhận cứ nghĩ như vậy chồng hiểu mà yêu thương bù đắp cho mình, nhưng về anh ta không tốt toàn nghe lời mẹ tất tần tật thế mới tuổi thân và khổ làm sao. ít ra chị còn được tổ chức đám cưới được rước về nhà, còn với em nè vì mẹ chồng phong kiến chỉ qua nhà em làm lễ thui nếu tổ chức đám cưới rước dầu về không làm ăn ngóc đầu được rồi chồng em phải chết này nọ, vì thương anh ấy mà e cũng không quan trọng lễ nghi lắm, nên cứ làm lễ nhà em xong ba nữa tự dẫn nhau về, mà em là con gái đàng hoàn chứ có phải bầu bì hai đời chồng gì đâu, thế mà em chịu như vậy. chi có thấy thiệt thòi lớn quá không chị, cuối cùng thì sao không được chân trọng và giờ đây tụi em cũng đã ly hôn, ngay từ buổi đầu đã chịu thiệt vậy rồi về càng tuổi thân thiệt thòi nhiều cái phải chịu đựng lắm chị ơi, em đã không chịu nổi nên đã giải thoát cho mình dù li hôn chịu nhiều tai tiếng, nhưng cuộc sống này là của mình mà mình phải sống vui vẽ yêu đời chứ cớ gì phải cam chịu mãi sau. em hy vọng người tốt sẽ gặp được điều tốt rồi có ngày mình sẽ gặp được người yêu thương chân trọng mình. Em đã tự an ũi mình thế đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 42 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_trai_than_gio Xem bài viết
    Thằng nhà báo vớ vẩn, từ nông thôn đến thành thị ngày nay làm gì còn ai kỳ thị chuyện bầu bì trước đám cưới nữa. Chả mừng bỏ mẹ ấy chứ. Bố tổ thằng nhà báo.
    bác nói thế là bác ko biết. h nhiều nơi, ng ta vẫn kì thị lắm đấy
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethitien87 Xem bài viết
    Nghĩ đời người lớn lên cưới hỏi có lần nuế như vậy mình sẽ tuổi thân lắm mà vì thương nên cứ chấp nhận cứ nghĩ như vậy chồng hiểu mà yêu thương bù đắp cho mình, nhưng về anh ta không tốt toàn nghe lời mẹ tất tần tật thế mới tuổi thân và khổ làm sao. ít ra chị còn được tổ chức đám cưới được rước về nhà, còn với em nè vì mẹ chồng phong kiến chỉ qua nhà em làm lễ thui nếu tổ chức đám cưới rước dầu về không làm ăn ngóc đầu được rồi chồng em phải chết này nọ, vì thương anh ấy mà e cũng không quan trọng lễ nghi lắm, nên cứ làm lễ nhà em xong ba nữa tự dẫn nhau về, mà em là con gái đàng hoàn chứ có phải bầu bì hai đời chồng gì đâu, thế mà em chịu như vậy. chi có thấy thiệt thòi lớn quá không chị, cuối cùng thì sao không được chân trọng và giờ đây tụi em cũng đã ly hôn, ngay từ buổi đầu đã chịu thiệt vậy rồi về càng tuổi thân thiệt thòi nhiều cái phải chịu đựng lắm chị ơi, em đã không chịu nổi nên đã giải thoát cho mình dù li hôn chịu nhiều tai tiếng, nhưng cuộc sống này là của mình mà mình phải sống vui vẽ yêu đời chứ cớ gì phải cam chịu mãi sau. em hy vọng người tốt sẽ gặp được điều tốt rồi có ngày mình sẽ gặp được người yêu thương chân trọng mình. Em đã tự an ũi mình thế đó.
    Mình có chị bạn đồng nghiệp mẹ chồng xem bói bảo " 2vc kỵ tuổi, đám cưới không được rước dâu, nhà gái không được tổ chức tiệc, không phòng tân hôn, không giường cưới...ba mẹ cô dâu không được tham dự lễ cưới bên nhà trai vì kỵ tuổi, xung khắc nhà trai. Đêm tân hôn, nằm giường ba mẹ chồng ngủ, trải khăn trắng xuống giường ( cũng may là a chồng của chị không đồng ý) .... thật hết biết nói sao??? Vậy mà chị cũng chịu cưới, giờ còn sống chung, không biết rồi đây có hoà hợp được không nửa ????
    "Đàn ông khắt khe với phụ nữ, phụ nữ càng khắt khe với phụ nữ"
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 55 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Có tôi vào đây xác nhận cái hủ tục kỳ dị này là có thật đây.

Quê chồng tôi ở rìa Hội An. Em gái chồng tôi đi lấy chồng, nhà chồng ở Hội An. Vì có bầu trước nên lúc đón dâu không được vào cửa chính mà phải đi cửa sau làm tôi là chị dâu người Bắc há hốc mồm vì ngạc nhiên với cái phong tục kỳ thị phụ nữ đến kỳ cục này. Chị dâu chồng tôi đến giờ vẫn còn ấm ức kể cho tôi nghe là ngày đón dâu của chị ấy, bà chị chồng cũng nghi ngờ chị ấy có bầu trước nên cũng không cho vào cửa chính mà còn phá hàng rào để cô dâu vào nhà. Đến giờ bà chị dâu chồng tôi vẫn thù bà chị chồng vụ này và thỉnh thoảng lại lôi ra đay đả.

Lý do của cải hủ tục kỳ cục này là cô dâu có bầu trước khi cưới sẽ mang rủi ro và tai họa đến cho nhà chồng nên không được đi vào cửa chính đàng hoàng.

Thật làm phụ nữ thật thiệt thòi đủ đường. Mà giờ vô sinh đầy ra nên cô dâu mà có bầu trước lúc cưới theo tôi nhà chồng phải làm cưới to gấp đôi nên mới đúng.
    Mẹ mỡ cũng bon chen, hehe: MS 110: https://www.webtretho.com/forum/f2376...-110-a-959464/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vy_caro Xem bài viết
    Có tui.

Hồi năm 2008, gia đình tui nghèo, lúc đó tui xém lấy chồng.

Ba mẹ bên nhà trai qua đặt vấn đề với nhà gái (là Mẹ tui). Trong lúc có tui ở nhà, Mẹ tui mới đề nghị với 2 ông bà đấy là kêu tui ra nói chuyện cùng, vì dù sao đây là chuyện có liên quan trực tiếp tới tui. Nhưng 2 ông bà kia nói: Nó (tui) còn là con nít, ngồi chung với người lớn bàn chuyện trọng đại sao được". Có gì ổng bả nói chuyện với Mẹ tui, rồi Mẹ tui về "dặn dò" lại tui.

Tui lúc đó đang ở trên gác, nghe câu đó tui nổi khùng, phi xuống nhà dưới, đứng trước mặt 2 ổng bả nói: "Cháu chưa nhận lời lấy con trai 2 bác, mà 2 bác đã coi thường cháu như thế, 2 bác đến nhà cháu, đang ngồi ở nhà cháu, trước mặt Mẹ của cháu, và xin Mẹ cháu gả cháu cho con trai 2 bác. 2 bác muốn cháu tôn trọng 2 bác, thì 2 bác phải tôn trọng ý kiến của Mẹ cháu và cháu."

2 ông bà nhìn tui, rồi nhìn Mẹ tui sửng sốt, Mẹ tui nhìn tui rồi mắt Mẹ tui hơi thoáng buồn. Sau đó, tui khẳng định luôn: "2 bác ko cần phải đến nhà cháu để bàn về việc này nữa. Cháu ko muốn làm dâu nhà 2 bác đâu. 2 bác về đi. Còn chuyện giữa cháu và con trai 2 bác, cháu sẽ nói với anh ấy".

Sau đó, tui dẹp chuyện cưới xin qua 1 bên, chia tay, dù tui cũng rất thương người ta, nhưng tui ko bao giờ chấp nhận chuyện có người coi thường tui và Mẹ tui.

Cái chuyện đi cửa sau còn nhẹ, còn có chuyện là nếu con gái về làm dâu nhà ai đó mà "ăn cơm trước kẻng", thì khi nhà trai tới, có lễ vật rước dâu là con heo quay, và họ sẽ cắt 2 cái lỗ tai con heo đó để báo cho người ta biết cô gái này đã bị mất giá, ko còn con gái, và đc vào nhà ngta làm dâu là "phước 3 đời nhà nó".
    Bạn này hay. Mình phục bạn. Chẳng mấy người làm được như vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_trai_than_gio Xem bài viết
    Thằng nhà báo vớ vẩn, từ nông thôn đến thành thị ngày nay làm gì còn ai kỳ thị chuyện bầu bì trước đám cưới nữa. Chả mừng bỏ mẹ ấy chứ. Bố tổ thằng nhà báo.
    năm 2008 vẫn còn đó bạn à. nhất là ở vùng thôn quê, họ vẫn còn quan trọng chuyện đó lắm. dù mình kg có vụ ăn cơm trước kẻng, nhưng vì vóc dáng mình trước giờ, bụng dạ hơi to tý, chả eo o gì cả, nên khi đám cưới, mình bị mấy người nhà chồng làm phiền lòng lắm. 2 tháng sau khi cưới, mình báo có bầu, còn bị bà chị chồng nói "sao giờ mới báo". mình sanh bé sớm 10 ngày so với dự sanh, nhưng là 11 tháng sau ngày cưới nên từ đó nhà chồng mới im luôn vụ đó, chứ kg thì cứ xầm xì hoài.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mấy hôm trước ra chợ, nói chuyện với 1 bà bán thịt gà... biết chồng mình cùng tuổi với con trai bả, còn mình cùng tuổi với con dâu bả. Nên bả kể chuyện con trai bả mới cưới, mà bả ko cho rước dâu, hay làm lễ tổ tiên vì khắc tuổi. Cưới về nhà chồng sẽ có người chết. Hoặc 2 đứa nó sẽ ko sống được với nhau. Nên 2 đứa chỉ làm lễ vu quy rồi ra thẳng nhà hàng thôi.
    Có mẹ như thế, hèn gì con trai 34t mới lấy đc vợ.
    Hồi mình cưới, mẹ chồng mình cũng qua nhà mình nói chuyện nội dung y hệt. Đương nhiên nhà mình ko đồng ý. Còn chồng mình thì dọa sẽ ở rể. Thế nên MC đi coi ông thầy khác. Thì người này nói hợp. Và 2vc mình đến nay gần 9 năm rồi, hạnh phúc còn hơn ngày mới yêu nhau.
    Mình kể với bà bán thịt gà như thế. bả kêu mình nói láo
    l58m
    gvUWp7