TIN TÀI TRỢ.

Cửa sau

• 0 Lượt chia sẻ
  • 80.1K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,083 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Cửa sau

PNO - Mỗi lần về thăm nhà chồng, chị lại đứng tần ngần vài phút trước cánh cửa bên hông nhà. Dù nhiều lần chị cố quên đi nhưng sự ám ảnh của nó chưa lúc nào vơi trong tâm trí chị. Nếu ngày đó, chị tỉnh trí và khôn ngoan hơn thì có lẽ giờ này chị không mang tiếng oan cả đời, còn sợi dây tình thân giữa chị với chị chồng thì không bị đứt đoạn…

Anh chị quen và yêu nhau hơn sáu năm trước khi kết hôn. Lúc gia đình anh hối thúc chuyện cưới hỏi, chị cứ trù trừ không quyết bởi công việc chưa ổn định. Đùng một cái, mẹ chị đi xem bói và nhất định bắt chị phải cưới ngay trong năm đó. Khi ấy đã vào tháng 11 nên chuyện cưới xin chuẩn bị rất gấp. Gia đình anh tất nhiên đồng ý ngay bởi ba mẹ đều mong anh cưới vợ từ lâu. Chỉ có điều, chị gái của anh móc máy: “Chắc ễnh bụng rồi nên phải cưới gấp như vậy, ngày rộng tháng dài không lo, giờ sắp Tết lại hối người ta lo cưới”. Những lời xì xào ấy mãi sau này chị mới biết. Nghe đâu, trước đám cưới, gia đình anh đã có cuộc tranh cãi chất vấn anh về chuyện này nhưng anh giấu biệt bởi không muốn chị suy nghĩ nhiều. Vả lại, giữa hai người chưa có gì quá giới hạn cả…

Trong ngày cưới, lúc đưa dâu vào nhà làm lễ gia tiên, chị vừa bước vào bậc tam cấp trước cửa chính, chị chồng đã nhanh chân kéo tay chị đi về phía cửa hông. Cảm giác hồi hộp của cô dâu mới khiến chị không đủ bình tĩnh để định hình chuyện gì đang xảy ra mà cứ đi theo chị chồng trong vô thức. Vào nhà rồi chị mới biết mình vừa bước vào nhà chồng bằng lối cửa sau. Nhìn ánh mắt buồn trĩu nặng của ba mẹ và họ hàng nhà gái, chị bật khóc nức nở. Còn người nhà trai nhìn chị khác lạ, thoáng chút nghi ngờ. Ngay trong đêm tân hôn, vợ chồng chị đã cãi nhau, chị trách anh sao không can ngăn không giải thích để mọi người hiểu mà để chị gái hành động kì cục đến vậy.

1551591_711842822221092_8695486055237513430_n

Sáng hôm sau, mẹ chồng đi chợ đã nghe người làng bàn tán nói mát: “Được mấy tháng rồi” “Nhà bà tốt phước nên được cả trâu lẫn nghé” nên cáu gắt bực bội. Không khí gia đình nặng nề. Chưa được ba hôm, vợ chồng chị đã trở lại thành phố. Dù chị muốn giải thích nhưng chị nghĩ, trước sau gì mọi người sẽ hiểu.

Cưới được hai tuần thì chị có dấu hiệu mang thai. Chị nửa mừng nửa lo bởi có con sớm quá lại khiến mọi người nghi ngờ tin đồn là thật. Nhưng chồng động viên chị: “Sao khờ khạo quá, mang thai đủ tháng đủ ngày mới sinh mà”.

Chị còn nhớ, lúc anh thông báo tin vui cho gia đình, chị đã nhìn thấy cái nhếch môi của chị chồng. Mẹ chồng chị bảo: “Có con sớm là mừng, may hôm cưới chị mày nhanh chân chứ không khéo lại mang họa cho cả nhà”. Chị nghe mà ấm ức trong bụng nhưng chẳng biết giải thích gì. Chị nhủ thầm trong bụng rồi khi đứa bé ra đời, chị sẽ được minh oan.

Nào ngờ, cơ địa chị yếu lại chạy xe máy đi làm xa nên bác sĩ bảo nguy cơ sinh non rất cao. Dù rất giữ gìn nhưng chưa đầy 8 tháng chị đã sinh con. Chị biết, có thanh minh kiểu gì thì nhà chồng chị ở quê vẫn không thể nào hiểu nỗi, chị đành ngậm ngùi chấp nhận những lời nói bóng nói gió…
    Con chị lớn lên khỏe mạnh, cả nhà nội rất quý và có lẽ đã quên chuyện cũ. Nhưng đối với chị, nỗi ám ảnh “cửa sau” vẫn còn nguyên vẹn.

Từ ngày cưới, chị và chị chồng không nói với nhau một lời nào…

MINH TÂM

http://phunuonline.com.vn/tinh-yeu-h...u/a127792.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,475 Bài viết

• 7,391 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Buồn cười nhở. Giờ mà mua trâu được nghé là cả nhà nội ngoại cười hớn hở. Nhà này rõ vô duyên.

Nhưng nếu là mình mình sẽ không bao giờ tha thứ.
    Em ghét tk.
    • 582 Bài viết

• 5,163 Được cảm ơn

Tôi nói thật, ai cứ bảo phong tục cưới xin Donkey đẹp, đẹp đâu không thấy tôi chỉ thấy nó vô cùng hủ lậu và tởm lợm. Cái gì mà đưa lễ vật đến xong rồi rước con dâu đi, làm như đi mua người. Rồi còn cửa trước cửa sau, tởm cái dân Donkey. Sao mà tôi ước ao các con tôi không phải dính vào bất kỳ cái đám cưới Donkey nào cả. Con bé thì lấy Tai được, chứ còn hai thằng kia dễ gì lấy được gái Tai. Haizzzz
    Mẹ chồng tập sự
    • 3,475 Bài viết

• 7,391 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Clone_of_Dark_Knight Xem bài viết
    Tôi nói thật, ai cứ bảo phong tục cưới xin Donkey đẹp, đẹp đâu không thấy tôi chỉ thấy nó vô cùng hủ lậu và tởm lợm. Cái gì mà đưa lễ vật đến xong rồi rước con dâu đi, làm như đi mua người. Rồi còn cửa trước cửa sau, tởm cái dân Donkey. Sao mà tôi ước ao các con tôi không phải dính vào bất kỳ cái đám cưới Donkey nào cả. Con bé thì lấy Tai được, chứ còn hai thằng kia dễ gì lấy được gái Tai. Haizzzz
    Cái quả cửa sau đúng là vô đối.
    Còn chuyện lễ không phải là mua dâu mà là xin dâu đó bạn. Kiểu như cảm ơn bố mẹ vợ nuôi con gái đó mà. Mình thì thấy hay vì nhàmình sẽ được nhận quà, hí hí.
    Em ghét tk.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 1,269 Bài viết

• 4,023 Được cảm ơn

Nhớ ngày xưa có thằng bạn thân, hôm ngồi nói chuyện phiếm với nhau nó bảo bước qua cửa một nhà có nhiều cách, đồng ý cho các bà vào nhà hay không là do chúng tôi nhưng bước vào nhà theo tư thế nào là do các bà. Câu nói đó làm mình ấn tượng và đó cũng là một trong những nguyên nhân mình kiên quyết giữ gìn đến lúc cưới.
    Ở thành phố coi chuyện trâu nghé là bình thường chứ ở nông thôn lại còn cách đây lâu rồi thì việc đó vẫn còn nặng nề lắm. Nếu là nhân vật trong bài thì mình ấm ức chút rồi quên luôn vì chuyện cửa trước cửa sau là phong tục có gì mà nặng nề. Chồng mình tốt, con mình ngoan vậy là mình số hưởng, thoải mái cho nhẹ lòng mình, đẹp lòng chồng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi lần nghe đến mấy cái hủ tục này mình cảm thấy buồn.
    Đúng ra chuyện cưới xin phải là chuyện vui. Đời người mới có 1 lần, mà nhiều khi cô dâu chú rể bị mấy cái thứ này hành cho chẳng còn muốn cưới.
    l58m
    gvUWp7
    • 3,097 Bài viết

• 9,740 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như chuyện phim Trung Hoa cổ với bao lề thói cũ kĩ ấu trĩ. Kinh hoàng.
    Những cô gái miệng hay cười, giữ nguyên trong mắt khoảng trời buồn tênh!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi baodemmua Xem bài viết
    Như chuyện phim Trung Hoa cổ với bao lề thói cũ kĩ ấu trĩ. Kinh hoàng.
    vậy thì bạn nên bớt chút thời gian để đọc còm của các mẹ wtt ở cái mục f26 này còn hơn đi coi bói.
    l58m
    gvUWp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,791 Bài viết

• 31,346 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháu suy nghĩ giống cô. Ghét cái thủ tục xin dâu mới chả rước dâu. Toàn tàn dư của đạo Khổng. Làm như là ba cái lễ vật, với cái lễ đấy là coi như mua được con gái nhà người ta đấy chắc. Dùng cái từ rước cho nó sang, rước xong về tới nhà chồng là hết sang luôn. Bởi vậy nhiều bà mẹ chồng mới nói "tôi tốn bao nhiêu tiền bạc để rước cô về".

Lại còn cửa trước mới chả cửa sau, nghe mà ngứa hết cả tai.

Không biết có ai giống mình ko. Mình ko thích mặc áo cưới, ko thích rước dâu, ghét đám cưới. Bởi vậy cứ chần chừ mãi ko chịu cưới. Tới đám vu quy bên nhà gái, 2vc đi xe taxi thẳng ra nhà hàng tiếp khách. Sau đó về quê chồng, vào thẳng trong nhà chồng ở luôn (thay vì ở khách sạn, đợi ngày tân hôn chồng tới rước mới đúng lệ). Tới lúc đám cưới thì 2 vc lại đi bộ (vì cách nhà có 100m) ra chỗ tiệc cưới.

Mẹ ruột mình có ý là "sao ko rước dâu" là mình gạt phăng luôn từ đầu và bảo con ko thích. Còn nhà trai xa quá nên tự nhà bố mẹ mình chuẩn bị lễ luôn, thích gì thì tự mua. Tự kiếm người bưng quả luôn. Sau đó báo giá nhà trai trả tiền. Hình như hết có 1tr.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,395 Bài viết

• 7,945 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Không biết có ai giống mình ko. Mình ko thích mặc áo cưới, ko thích rước dâu, ghét đám cưới.
    .
    Có tui.

Hồi năm 2008, gia đình tui nghèo, lúc đó tui xém lấy chồng.

Ba mẹ bên nhà trai qua đặt vấn đề với nhà gái (là Mẹ tui). Trong lúc có tui ở nhà, Mẹ tui mới đề nghị với 2 ông bà đấy là kêu tui ra nói chuyện cùng, vì dù sao đây là chuyện có liên quan trực tiếp tới tui. Nhưng 2 ông bà kia nói: Nó (tui) còn là con nít, ngồi chung với người lớn bàn chuyện trọng đại sao được". Có gì ổng bả nói chuyện với Mẹ tui, rồi Mẹ tui về "dặn dò" lại tui.

Tui lúc đó đang ở trên gác, nghe câu đó tui nổi khùng, phi xuống nhà dưới, đứng trước mặt 2 ổng bả nói: "Cháu chưa nhận lời lấy con trai 2 bác, mà 2 bác đã coi thường cháu như thế, 2 bác đến nhà cháu, đang ngồi ở nhà cháu, trước mặt Mẹ của cháu, và xin Mẹ cháu gả cháu cho con trai 2 bác. 2 bác muốn cháu tôn trọng 2 bác, thì 2 bác phải tôn trọng ý kiến của Mẹ cháu và cháu."

2 ông bà nhìn tui, rồi nhìn Mẹ tui sửng sốt, Mẹ tui nhìn tui rồi mắt Mẹ tui hơi thoáng buồn. Sau đó, tui khẳng định luôn: "2 bác ko cần phải đến nhà cháu để bàn về việc này nữa. Cháu ko muốn làm dâu nhà 2 bác đâu. 2 bác về đi. Còn chuyện giữa cháu và con trai 2 bác, cháu sẽ nói với anh ấy".

Sau đó, tui dẹp chuyện cưới xin qua 1 bên, chia tay, dù tui cũng rất thương người ta, nhưng tui ko bao giờ chấp nhận chuyện có người coi thường tui và Mẹ tui.

Cái chuyện đi cửa sau còn nhẹ, còn có chuyện là nếu con gái về làm dâu nhà ai đó mà "ăn cơm trước kẻng", thì khi nhà trai tới, có lễ vật rước dâu là con heo quay, và họ sẽ cắt 2 cái lỗ tai con heo đó để báo cho người ta biết cô gái này đã bị mất giá, ko còn con gái, và đc vào nhà ngta làm dâu là "phước 3 đời nhà nó".
    • 383 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Chị Vy làm vầy được nè. Nghe mà mát ruột.hêhê

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Đời là bể khổ, qua hết bể khổ là qua đời
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,182 Được cảm ơn

Há há bà Vy cũng thuộc type mạnh mẽ bạo dạn nhỉ
    • 1,777 Bài viết

• 5,580 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hì, thôi thư giãn một chút đi cả nhà. Tại nhà ở quê thì rộng hay có cửa sau, mới ra chuyện. Chứ nhà ở thành phố mà hẹp một tí thì có độc cái cửa đó thôi, làm gì có cửa sau mà đi. Suy ra, cứ lựa anh nào nhà 1 cửa mà vào làm dâu

Tui lấy chồng trễ (yêu sớm, tại lúc thời gian thuận tiện mới lấy), nên ba mẹ chồng và bên chồng không có chuyện coi tui là con nít. Tui thấy đó là một điểm rất lợi của việc lấy chồg trễ, khi có công việc, địa vị xã hội chút chút thì ai coi thường mình được. Vậy mà tui khuyên mấy đứa cháu tui lấy chồng trễ, mấy anh chị tui cứ phản đối tui, haizzz.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 840 Bài viết

• 2,519 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy bạn cho mềnh hỏi ngu tí: cửa ở mình thì cửa sau tức là sau nhà hay là bên hông? Cửa sau bài này với cửa sau các bài hôn nhân và gia đình có khác nhau hơm?
    ---------------------------------------

...mênh mông, thăm thẳm... biết đâu là tận cùng đây

...
    • 43 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đừng bao jo đi cửa trước nữa. Coi như khoá ngàn năm.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Vuikhongtaxiet
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,182 Được cảm ơn

Mấy cái hủ tục cổ lỗ ngày xưa đúng là toàn làm khổ người khác, dẹp hết đi là vừa, đời ngắn 1 mẩu mà sao cứ phải nghĩ cách làm khổ nhau ko biết.

Mà chị này lúc nào cũng nghĩ dân Việt đều là con Lừa donkey hết ấy nhỉ. Vậy còn suốt ngày vô đây để tranh cãi với donkey làm gì ko biết?
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 843 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Thằng nhà báo vớ vẩn, từ nông thôn đến thành thị ngày nay làm gì còn ai kỳ thị chuyện bầu bì trước đám cưới nữa. Chả mừng bỏ mẹ ấy chứ. Bố tổ thằng nhà báo.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,623 Bài viết

• 3,304 Được cảm ơn

Nơi ở của bác nào có thủ tục này vào xác nhận xem có đúng như thế này không ạ?
    Em thì ko tin, chuyện như bịa ý.
    NB: 3.4; 1m: 4.75; 2m: 6.15; 3m: 7.1; 4m: 7.7(VPQ ); 5m: 8.3; 6m: 8.9; 7m: 9.7; 8m: 10.2 (2 răng cửa hàm dưới); 9m: 10.8kg (3 răng)
    • 843 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hím còi Xem bài viết
    Nơi ở của bác nào có thủ tục này vào xác nhận xem có đúng như thế này không ạ?
    Em thì ko tin, chuyện như bịa ý.
    Hủ tục này thời trước thì có, thời mà còn kỳ thị chuyện ăn cơm trước kẻng ấy. Chứ giờ thì nhà trai còn toàn xui con mình tậu cả trâu lẫn nghé cho chắc. Đỡ mang tiếng tịt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,226 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Banshee Xem bài viết
    Nhớ ngày xưa có thằng bạn thân, hôm ngồi nói chuyện phiếm với nhau nó bảo bước qua cửa một nhà có nhiều cách, đồng ý cho các bà vào nhà hay không là do chúng tôi nhưng bước vào nhà theo tư thế nào là do các bà. Câu nói đó làm mình ấn tượng và đó cũng là một trong những nguyên nhân mình kiên quyết giữ gìn đến lúc cưới.
    Ở thành phố coi chuyện trâu nghé là bình thường chứ ở nông thôn lại còn cách đây lâu rồi thì việc đó vẫn còn nặng nề lắm. Nếu là nhân vật trong bài thì mình ấm ức chút rồi quên luôn vì chuyện cửa trước cửa sau là phong tục có gì mà nặng nề. Chồng mình tốt, con mình ngoan vậy là mình số hưởng, thoải mái cho nhẹ lòng mình, đẹp lòng chồng.
    Sao bạn biết là bình thường, do báo chí hay do diễn đàn, bạn có đi thống kê không, chuyện nhà người ta khi bạn nói dóc với họ liệu họ có chia sẻ thật không?
    Tại sao có phong tục? Phong tục là gì? Tại sao nó có vẻ khó tính và khắc nghiệt? Thực ra nhóm những người đặt ra những nguyên tắc đầu tiên lý do đơn giản ở chỗ họ có tiền bạc và địa vị hơn nên họ muốn có một "giao dịch công bằng" ngay cả trong chuyện hôn nhân của con cái họ.
    Tôi từng gặp gia đình rất thoải mái về tư tưởng, cha mẹ đi du học Đông Âu thời trước, nhưng khi con gái họ yêu một cậu mà cha cậu ta từng ở tù thì thái độ họ lại khác. Bạn biết không, gia đình không có chịu, nhất quyết phản đối đến cùng. Theo bạn thì lý do tại sao? Người ta lạc hậu hay sao? Người ta cổ hủ, ấu trĩ? Tại sao các bạn cho mình cái quyền dạy khôn người khác, các bạn hiểu hết hay chưa, lý do tại sao họ làm vậy?
    Tóm lại, tôi muốn nói rằng, không ai bắt bạn làm theo ý người khác nhưng thường đồ tốt thì đắt, gia đình càng tốt thì lại khó tính khi mới bước vào, họ lựa chọn kĩ càng, sáng suốt. Khi bạn tám chuyện họ có thể nói một đằng vì đó là xã giao nhưng khi xảy ra chuyện cưới xin liên quan đến con cháu họ, lợi ích mật thiết lâu dài của con cháu họ thì đừng hòng mà "vui vẻ", họ sẽ khó tính, kĩ càng, đó là thực tế. Còn nếu bạn bất cần thì được thôi, coi như bạn tự hạn chế mình mở rộng thêm các đối tượng tiềm năng. Cuối cùng, người khác cho ý kiến mình có tiếp thu hay không là do bản thân mình, tính cách tạo nên số phận.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3