Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cụ Rùa lại nổi với nhiều vết thương

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.01K Lượt đọc
  • 69 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 91 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

TTO - 8g sáng nay 3-3, rùa hồ Gươm lại tiếp tục nổi tại khu vực phía đường Lê Thái Tổ (quận Hoàn Kiếm, Hà Nội), thu hút hàng trăm người dân tới xem.
    ImageView
    Từ sau tết, đây có lẽ là lần thứ hai cụ rùa đặt bàn chân lên bờ - Ảnh: Nguyễn Khánh
    ImageView
    Cụ rùa nổi khá gần bờ nên nhiều người dân thấy rõ vết thương lở loét ở chân, cổ và mai. Theo quan sát, vết thương trên mình cụ rùa ngày càng lan rộng, dấu hiệu cho thấy sức khỏe cụ rùa ngày càng trầm trọng hơn.
    ImageView
    Sau 30 phút nổi, cụ rùa lặn dần ra giữa hồ phía đền Ngọc Sơn, để lại những vệt tăm dài trên mặt nước.
    ImageView
    Cận cảnh vết lở loét, ố vàng ở bàn chân cụ rùa - Ảnh: Nguyễn Khánh, Tiến Thành
    ImageView
    Phần trên mai cụ rùa xuất hiện những vết lồi lõm. Theo PGS Hà Đình Đức, người có nhiều năm nghiên cứu về rùa, đây có thể là do rùa tai đỏ gặm mai cụ- Ảnh: Tiến Thành
    ImageView
    Cụ rùa bơi chậm chạp về phía nhà hàng Thủy Tạ rồi lặng lẽ chuyển hướng về phia đền Ngọc Sơn - Ảnh: Tiến Thành
    ImageView
    Hàng trăm người lo lắng pha lẫn xót thương khi thấy rõ vết thương của cụ rùa - Ảnh: Tiến Thành

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,148 Bài viết

• 2,647 Được cảm ơn

Bi hài kịch. Chắc "cụ rùa" nổi lên hỏi cái Ủy ban cừu rùa mần ăn tới đâu rồi, "cụ" sốt ruột quá đấy mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,554 Bài viết

• 1,253 Được cảm ơn

Đầu năm 1428, Lê Thái Tổ cùng quần thần bơi thuyền trên hồ Lục Thủy dạo mát và ngắm cảnh, bỗng nhiên ngài thấy có ánh vàng loang loáng dưới nước và một lúc sau rùa vàng ngoi lên mặt nước rồi bơi về phía thuyền của nhà vua. Lúc này Lê Thái Tổ chợt nhớ đến lưỡi gươm mà Lê Thận cho với hai chữ "Thuận Thiên" đã giúp ngài đánh tan giặc ngoại xâm. Khi ngài vừa rút gươm ra khỏi vỏ thì lưỡi gươm đã tự bay về phía rùa vàng. Rùa ngậm lưỡi gươm và lặn xuống hồ và từ đấy hồ có tên là hồ Hoàn Kiếm (dân gian quen gọi là hồ Gươm).
    Nguồn: http://www.thanhnien.com.vn/Pages/20...Hoan-Kiem.aspx

Nếu đúng theo truyền thuyết thì "cụ" cũng qua được gần 590 cái xuân xanh rồi, có phải không các bác?
    Mong con yêu
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 91 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Haiz, cứ như thế này thì cụ cũng không còn sống được thêm mấy cái xuân xanh nữa rồi :Nottalkin:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 512 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé Ngàn Thương Xem bài viết
    Đầu năm 1428, Lê Thái Tổ cùng quần thần bơi thuyền trên hồ Lục Thủy dạo mát và ngắm cảnh, bỗng nhiên ngài thấy có ánh vàng loang loáng dưới nước và một lúc sau rùa vàng ngoi lên mặt nước rồi bơi về phía thuyền của nhà vua. Lúc này Lê Thái Tổ chợt nhớ đến lưỡi gươm mà Lê Thận cho với hai chữ "Thuận Thiên" đã giúp ngài đánh tan giặc ngoại xâm. Khi ngài vừa rút gươm ra khỏi vỏ thì lưỡi gươm đã tự bay về phía rùa vàng. Rùa ngậm lưỡi gươm và lặn xuống hồ và từ đấy hồ có tên là hồ Hoàn Kiếm (dân gian quen gọi là hồ Gươm).

Nếu đúng theo truyền thuyết thì "cụ" cũng qua được gần 590 cái xuân xanh rồi, có phải không các bác?
    Truyền thuyết thì kô biết nhưng dù sao loài rùa (hay baba) này còn rất ít trên thế giới. Nhìn một góc độ khoa học thì cần phải đc bảo vệ.

Nổi nhiều thế này, có thể là kô còn khả năng bơi chìm nữa, rất yếu nên phải nổi.

Rùa tai đỏ nhiều như thế chắc có khi "Cụ" đi rồi thì bọn Tai đỏ nó gặm chẳng còn da mà bầy trong tủ kính.
    • 437 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Nhìn ghê quá, ặc ặc.
    • 1,554 Bài viết

• 1,253 Được cảm ơn

Nhìn "cụ" lở lói mệt nhọc thế này chắc sắp phải mua con baba Thượng Hải thả vô hồ rồi.
    Mong con yêu
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Cụ rùa dưới hồ hiện nay đâu phải là cụ rùa mà Lê Lợi gặp đâu nhỉ? Ít nhất là em chưa nghe ai nói thế cả. Em chỉ nghe có thông tin tiêu bản cụ rùa đã chết trong Đền Ngọc Sơn mới là con rùa ngậm kiếm của vua Lê.
    * Boong Boong *

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 91 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ngày mai(4/3), sẽ đưa “cụ” Rùa lên chữa bệnh
    áng 2/3, ông Nguyễn Văn Khôi, Phó Chủ tịch UBND TP Hà Nội đã họp với các sở, ban ngành liên quan đến việc tiếp cận, dẫn dắt, chữa trị Rùa hồ Gươm.

Theo đó, ông Khôi yêu cầu Sở KH-CN chỉ đạo gia công, lắp đặt, hoàn thành trước ngày 4/3 để đảm bảo bể lưu giữ, phục vụ, chăm sóc, chữa trị Rùa hồ Gươm. Về gia công lưới, phương thức bắt và đưa dẫn “cụ” về nơi chữa trị, Sở NN & PTNT phải chỉ đạo Chi cục Thủy sản hoàn thành ngày 4/3 và phối hợp chuyên gia bố trí 3 ca tổ chức bắt, dẫn Rùa đảm bảo an toàn.
    6
    Các công nhân đang thực hiện kè chân Tháp rùa ngay 28/2

Sở Xây dựng chỉ đạo hoàn thành lắp đặt hàng rào và quây rào bể dưới nước theo nhiệm vụ được giao trước ngày 4/3. Công ty Thoát nước tiếp tục phối hợp với GS. Hà Đình Đức kiểm tra, giải quyết các vật cản xung quanh đảo đền Ngọc Sơn. Công ty Công viên cây xanh kiểm tra, cắt tỉa các cành cây, lá cây rủ xuống mặt nước, không để ảnh hưởng tới Rùa hồ Gươm. Sở KH & CN tiếp tục tổ chức bẫy, bắt rùa tai đỏ thường xuyên. Sở KH & CN và GS Đức tổ chức trực thường xuyên hàng ngày tại khu vực hồ Hoàn Kiếm để đôn đốc, kiểm tra việc thực hiện.

Từ ngày 4/3, Sở NN & PTNT, Hội đồng chữa trị Rùa hồ Gươm chỉ đạo bố trí lực lượng tổ chức trực 3 ca liên tục (các tổ, nhóm thực hiện việc bắt, dẫn rùa về nơi lưu giữ, chăm sóc và tổ chẩn đoán, khám chữa trị Rùa) để thực hiện các nhiệm vụ được giao./.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 12,357 Bài viết

• 16,087 Được cảm ơn

Công nhận càng ngày càng nhiều bạn vác hàng khủng ra macro những vết mà hiện nay chưa biết là vết gì của "cụ vật" mà hiện nay chưa rõ là cụ gì.
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • ccd
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,847 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

Dù cụ rùa là rùa hay là ba ba thì em vẫn thấy yêu quý cụ, vẫn coi cụ là cụ rùa trong truyền thuyết. Đọc bài báo này thấy lo cho cụ quá, em chỉ lo cụ ra đi thôi . . Cụ mà ra đi thì con cháu sau này học về truyền thuyết hồ gươm xong thì lấy gì ra để giải thích chứ . Hi vọng cụ qua cơn nguy kịch này và trường sinh bất lão .
    • 437 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Sự tích về tháp Rùa

tham khão thêm về cái tháp Rùa.
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Sáng nay, 3/3, dù Hà Nội mưa phùn nhẹ, Cụ Rùa lại nổi trong khoảng 1-2 phút. Trên người Cụ đầy những vết lở loét. Cụ cố gắng ngoi lên và bò lên bờ nhưng…

20110303135355_DSC_3066

Cụ rùa dần dần tiến đến sát bờ...

20110303135347_DSC_3047

Rồi ghếch chân như muốn trèo lên

20110303135347_DSC_3053

Chân cụ rùa đã lở loét khá nhiều

20110303135347_DSC_3039

Chới với chân vì sức yếu, cụ không leo lên được

20110303135334_DSC_3034

Mắt cụ lờ đờ, mệt mỏi

20110303135334_DSC_3021

Không trèo lên bờ nổi, cụ lại tụt xuống nước

20110303135334_DSC_2999

Mắt cụ mờ đục

20110303135320_DSC_2979%282%29

20110303135320_DSC_2934%282%29

Cụ rùa bơi dần ra xa
    * Boong Boong *

• 1,245 Bài viết

• 2,144 Được cảm ơn

Nhìn "cụ" lở lói mệt nhọc thế này chắc sắp phải mua con baba Thượng Hải thả vô hồ rồi.
    Con ba ba Thượng Hải chắc dễ mua ghê lắm mẹ nó nhỉ.
    Tự nhiên nhớ đến truyện cười về 2 vợ chồng người eskimo bế con đi dạo,bỗng đứa bé rơi xuống hố tuyết,vợ chồng họ nhìn nhau và nói"ta nên cứu nó lên hay về đẻ thêm đứa nữa nhỉ."
    [IMG]DSCF9380[/IMG][IMG]DSCF9334[/IMG]
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,690 Bài viết

• 2,119 Được cảm ơn

ơ, em tưởng cụ đc mang đi chữa bệnh rồi?????????????
    • 1,554 Bài viết

• 1,253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bình_Minh Xem bài viết
    Con ba ba Thượng Hải chắc dễ mua ghê lắm mẹ nó nhỉ.
    Tự nhiên nhớ đến truyện cười về 2 vợ chồng người eskimo bế con đi dạo,bỗng đứa bé rơi xuống hố tuyết,vợ chồng họ nhìn nhau và nói"ta nên cứu nó lên hay về đẻ thêm đứa nữa nhỉ."
    Không chừng được cho không đó nha mẹ nó! :Battin ey:
    Mong con yêu
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Xem những tấm ảnh cụ rùa nổi sáng nay, em thật xót xa…

Chẳng biết những nỗ lực mà mọi người đang làm trên hồ mấy ngày qua có cứu được cụ không nữa…
    * Boong Boong *

• 255 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Boong Boong Xem bài viết
    Cụ rùa dưới hồ hiện nay đâu phải là cụ rùa mà Lê Lợi gặp đâu nhỉ? Ít nhất là em chưa nghe ai nói thế cả. Em chỉ nghe có thông tin tiêu bản cụ rùa đã chết trong Đền Ngọc Sơn mới là con rùa ngậm kiếm của vua Lê.
    Biết ngậm đc cả kiếm mà cũng die ? Tưởng Dùa Thần thì phải bất tử chứ ?
    Man Always Remember Love But Only Romance Only
    • 793 Bài viết

• 2,430 Được cảm ơn

Mùng 3/3 cụ thều thào: Lão mệt lắm rồi.....mãi ko đến mùng 4/3 nhỉ....thôi ....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,200 Bài viết

• 7,578 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Marlboro man Xem bài viết
    Biết ngậm đc cả kiếm mà cũng die ? Tưởng Dùa Thần thì phải bất tử chứ ?
    Vụ này thì em có nghe thế này:

Một hôm vua Lê đi dạo trên hồ, bỗng một con rùa nổi lên. Vua giật mình làm rơi thanh kiếm xuống nước. Ngày ấy nước hồ còn sâu nên không ai dám liều nhảy xuống mà vớt kiếm lên. Thế là vua mất kiếm.

Nhưng theo lẽ thường, phàm cái gì liên quan đến vua chúa đều được thần thánh hóa, thi vị hóa. Thế là câu chuyện “rùa thần nổi lên đòi kiếm” ra đời…

(Cái này chỉ là đùa thôi, em không có ý mạo phạm gì ai hết nên các bác đừng ném đá em nhé!)
    * Boong Boong *

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4