TIN TÀI TRỢ.

Cư dân mạng mê mẩn "vũ điệu cồng chiêng" của Tóc Tiên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 139K Lượt đọc
  • 1.29K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,482 Bài viết

• 8,537 Được cảm ơn

Vụ ông chú Viettel đó là Tổng giám đốc Viettel hát "Em của ngày hôm qua" trong tiệc cuối năm của tập đoàn Viettel. Công nhận "ông chú" hát quá máu, đọc rap bá đạo luôn .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,420 Bài viết

• 3,302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi htdt Xem bài viết
    Đông Nhi có vẻ cũng tự sáng tác nhạc đấy, nhưng mỗi cái là ngoại hình kém quá, đứng giữa dàn ca sỹ trai xinh gái đẹp thì thấy quá đuối. Tóc Tiên đông fan nam, Sơn Tùng đông fan nữ mình còn hiểu dc, chứ Đông Nhi nhiều fan là mình không hiểu nổi luôn, hâm mộ bạn ấy ở điểm nào vậy? Giọng hát quá bình thường (hát live còn ko bằng Tóc Tiên hay Hà Hồ, là những ca sỹ vốn chẳng khá khẩm gì), nhảy làm sao bằng Tóc Tiên hay Hà Hồ hay thậm chí là Hoàng Thùy Linh, ngoại hình thì đã nói ở trên.
    Chời ơi, Đông Nhi là một ẩn số, fan cứ thích là thích thế thôi, cứ mỗi lần ĐN xuất hiện là tui thở dài,ntui thậm chí còn có người chú bảo Đông nhi hát hay, tui nghe ổng khen mà bủn rủn tay chân
    Toc Tiên thì ổng chê những j xuất hiện trên truyền hình và thực tế hoàn toàn khác xa, chắc ổng nhìn em TT ơr ngoài bị shock hình ảnh nên chê rất nhiệt tình. Hoặc có khi coi cùng vợ giả đò chê
    ST vưaf ra là một tràng mạt sát, ẻm hát 3' là ổng chửi hết 3' rưỡi
    cuoois cùng ông chú ấy khen giám khảo Hà Hồ làm giám khảo hay
    thaays chưa, thích và ghét rất là vô chừng, ko bao giờ hiểu nổi đâu
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,178 Được cảm ơn

Đông Nhi có vẻ cũng tự sáng tác nhạc đấy, nhưng mỗi cái là ngoại hình kém quá, đứng giữa dàn ca sỹ trai xinh gái đẹp thì thấy quá đuối. Tóc Tiên đông fan nam, Sơn Tùng đông fan nữ mình còn hiểu dc, chứ Đông Nhi nhiều fan là mình không hiểu nổi luôn, hâm mộ bạn ấy ở điểm nào vậy? Giọng hát quá bình thường (hát live còn ko bằng Tóc Tiên hay Hà Hồ, là những ca sỹ vốn chẳng khá khẩm gì), nhảy làm sao bằng Tóc Tiên hay Hà Hồ hay thậm chí là Hoàng Thùy Linh, ngoại hình thì đã nói ở trên.
    ĐN fan ở đâu ý chứ trên các diễn đàn tui ko thấy có, chỉ thấy fan TT, ST là nhiều. ĐN thì đúng là ngoại hình lẫn hát kém, chỉ duoc cái chịu đầu tư với biết chọn bài bắt tai. Giờ đi đâu cũng nghe nta bật nhạc xập xình bài Bad Boy, giống bài ECNHQ trước đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,420 Bài viết

• 3,302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aBebi Xem bài viết
    ĐN fan ở đâu ý chứ trên các diễn đàn tui ko thấy có, chỉ thấy fan TT, ST là nhiều. ĐN thì đúng là ngoại hình lẫn hát kém, chỉ duoc cái chịu đầu tư với biết chọn bài bắt tai. Giờ đi đâu cũng nghe nta bật nhạc xập xình bài Bad Boy, giống bài ECNHQ trước đây.
    fan ĐN chắc trên FB, ai mà dám bén mảng tới đây, fan cuồng ST nó cắn vào mông cho LOL
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,270 Bài viết

• 16,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đông Nhi cũng được mà, các má dìm ác vậy, nhưng đẹp như Tiên mà còn bị dìm kiểu ko nổi tiếng trong khi người ta là HOT STAR của PBN đó mấy má, em T chắc hạp với hải ngoại hơn, về VN vẫn đang loay hoay. Nói chung thích ai thì nâng người đó lên nhưng cũng đừng dìm đối thủ xuống tận đáy cứ như ko xứng đáng có trong cuộc thi dù rằng lượng fan vote và điểm của BGK ko hề tồi. Còn chuyện ko minh bạch thì vốn cuộc thi này ngay từ đầu đã ko có công bằng rùi, với tôi nó chỉ là 1 gameshow, coi để giải trí đều là ca sĩ trẻ giải trí thôi chứ có miếng nghệ thuật gì đâu mà phải soi xét kĩ càng, đảm bảo yếu tố đã mắt là ok rồi.
    ĐN nổi từ lâu rồi lại k scandal, thêm lượng fan của Ông cao thắng nữa, ĐN được lòng báo giới nên cũng đc nâng đỡ nhiều.
    • 1,893 Bài viết

• 3,760 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui cũng chẳng hiểu DN đc hâm mộ nhiều ở chổ nào, ca sĩ gì đâu mà có giọng hát nhạt nhách, hát mà như đoc. Nhớ hồi xưa bên Yan có phong trào tẩy chay nhạc teen thì fan quạt nan của ĐN đi đâu cũng hô hào gì mà "Trong mấy ca sĩ teen chỉ có ĐN là đc nhất, ĐN ko đạo nhạc, ĐN live tốt...."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Trời ĐN không nổi với mấy mẹ ở wtt thôi chứ trong giới trẻ đặc biệt là giới học sinh, sinh viên ĐN nổi lắm luôn. Đi hát kara lúc nào cũng thấy một loạt hit của ĐN được bấm. Ở VN mình không có bảng xếp hạng các bài kara được sử dụng nhiều như ở HQ chứ nếu có ĐN cũng phải lọt top10. Nói chung độ phổ biến các bài hát của ĐN rất mạnh. Đâu phải tự nhiên ĐN lọt top2 với ST trong hồi bầu chọn MTV đâu (trừ nữ hoàng ra). Fan ĐN cũng nổi tiếng chịu chơi trước giờ rồi. Mấy ca sĩ nữ trẻ giờ chắc chỉ có khởi my mới hơn được fan ĐN.
    To be or not to be
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3,342 Bài viết

• 22,353 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có 1 số ca sỹ nữ nếu bảo họ có lượng fan khủng và độ phổ biến cao tôi ko hề phản đối: Mỹ Tâm, Đông Nhi, Khởi My...
    Ca sỹ nam thì có: Hoài Lâm, Noo Phước Thịnh, Đàm Vĩnh Hưng...

Rất tiếc là tôi chưa thấy Tóc Tiên ở đâu trên thị trường âm nhạc cả nên xin lỗi má bibibom tôi buộc phải nói lên suy nghĩ của mình, ko phải vì tôi là fan ST mà đi ném đá TT đâu, rãnh.
    Mợ ảo tưởng sức mạnh đổ riệt cho mọi người ở đây là fan ST mới đi ném đá TT thì tôi thấy mợ cdsht quá.

Với cá nhân tôi nếu cùng 1 concept sexy, giọng hát khủng tôi thích GHN hơn, thấy hát còn có cảm xúc hơn TT.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 94 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

em thấy ĐN biết st những bài phù hợp vs bản thân,nhạc dễ nghe,lời ca phù hợp vs đối tượng khán giả trẻ mà ko quá nhảm nhí,giọng hát yếu nhưng trong thị trường âm nhạc VN như bây giờ nó cũng chẳng là vấn đề..đặc biệt là ekip tuyệt vời,trc thấy bạn Ông Cao Thắng bt nhưng giờ thì hơi bị nể...còn mẹ nào kêu bạn này xấu mà cũng có fan thì các mẹ lại chẳng hiểu tâm lí các em gái rùi,ngoại hình của ĐN bt nhưng nó hợp vs các bài hát kiểu tâm sự bạn gái vs nhau của bạn ý( và đặc biệt là ko tạo tâm lý gato) tính cách cũng là 1 vđề,...ngoại hình tính cách cũng như các bài hát ĐN thể hiện đều phù hợp vs đối tượng các bạn nữ trẻ,các chị để ý thì sẽ thấy mấy em bốc lửa kiểu TT ,hay xinh xắn kiểu BA sẽ hợp vs gu mấy anh,fan nữ thì ít còn fan ĐN lại chủ yếu là fan nữ...thế ms nói định hướng của ekip đằng sau nó quan trọng thế nào
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nuoitre Xem bài viết
    em thấy ĐN biết st những bài phù hợp vs bản thân,nhạc dễ nghe,lời ca phù hợp vs đối tượng khán giả trẻ mà ko quá nhảm nhí,giọng hát yếu nhưng trong thị trường âm nhạc VN như bây giờ nó cũng chẳng là vấn đề..đặc biệt là ekip tuyệt vời,trc thấy bạn Ông Cao Thắng bt nhưng giờ thì hơi bị nể...còn mẹ nào kêu bạn này xấu mà cũng có fan thì các mẹ lại chẳng hiểu tâm lí các em gái rùi,ngoại hình của ĐN bt nhưng nó hợp vs các bài hát kiểu tâm sự bạn gái vs nhau của bạn ý( và đặc biệt là ko tạo tâm lý gato) tính cách cũng là 1 vđề,...ngoại hình tính cách cũng như các bài hát ĐN thể hiện đều phù hợp vs đối tượng các bạn nữ trẻ,các chị để ý thì sẽ thấy mấy em bốc lửa kiểu TT ,hay xinh xắn kiểu BA sẽ hợp vs gu mấy anh,fan nữ thì ít còn fan ĐN lại chủ yếu là fan nữ...thế ms nói định hướng của ekip đằng sau nó quan trọng thế nào
    Bạn này nói chuẩn này mình có 2 đứa em fan ĐN, 1 đứa nữa thì toàn Khởi My với kelvin khánh cả ngày. Mấy bài như ngọt ngào, cho em một lần yêu, khóc, bối rối của ĐN nghe vừa tai + dễ hát theo còn khởi my quá đình đám với hit vì sao một thời.
    To be or not to be
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 31 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chả phải Tóc Tiên hạp với hải ngoại hơn đâu, chỉ cần em thay thằng quản lý đi đổi chiến lược PR khác thì nhanh thành sao hot ngay thôi. Không thành nữ hoàng thì cũng cỡ công chúa. Được cái hát live tốt do có kinh nghiệm chục năm đi hát nhưng xét về giọng thì không đặc sắc cho lắm, khó nhận diện. Bù lại hình tượng sệch xi lại xang choảnh như em đang thiếu mừ.

Quản lý của Tóc Tiên thì í ẹ quá không xứng với ẻm, gà của ảnh chưa thấy ai nổi thành sao được. Nghe nói ảnh tham tiền lắm đó
    Đông Nhi tuy bị chê giọng dở nhưng luôn nỗ lực phấn đấu, tính tình cũng dễ chịu không thấy móc mỉa ai bao giờ thêm quả bạn trai đại gia hậu thuẫn nữa. Đặc biệt là nhờ có quản lý mát tay cộng thêm ekip biết chọn bài phù hợp với giọng, nắm bắt được thị hiếu của giới trẻ nổi cũng dễ hiểu. Bây giờ quản lý của Đông Nhi đang lăng xê ẻm Hariwon cũng hot hòn họt không kém đâu nhá.
    Cơ mà vừa nhắc đến ĐN xong mà thấy ối người vào ủng hộ nhể. Chứng tỏ em xứng đáng được công nhận ấy chớ

Bài báo này con hát mẹ khen hay thì người ta nói PR lố thì có gì sai, có báo nào ngoài cái yan lá cải đăng đâu mà mê với mẩn.

Fan quạt đông là thước đo chứng tỏ độ hot của ca sỹ. Việc giữ được lựong fan hiện có và phát triển fan thì ngoài tài năng còn phải dựa vào nhân cách, tính tình của các sao nữa không thì chỉ có fan phong trào sớm nở tối tàn thui.
    Em Tóc Tiên đúng là có phước mới có được fan ruột như bà Bom một mình chống lại tất cả những ai chê ẻm Tiên trong cái f26 này
    Ruby217
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,270 Bài viết

• 16,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby217 Xem bài viết
    Chả phải Tóc Tiên hạp với hải ngoại hơn đâu, chỉ cần em thay thằng quản lý đi đổi chiến lược PR khác thì nhanh thành sao hot ngay thôi. Không thành nữ hoàng thì cũng cỡ công chúa. Được cái hát live tốt do có kinh nghiệm chục năm đi hát nhưng xét về giọng thì không đặc sắc cho lắm, khó nhận diện. Bù lại hình tượng sệch xi lại xang choảnh như em đang thiếu mừ.

Quản lý của Tóc Tiên thì í ẹ quá không xứng với ẻm, gà của ảnh chưa thấy ai nổi thành sao được. Nghe nói ảnh tham tiền lắm đó
    Đông Nhi tuy bị chê giọng dở nhưng luôn nỗ lực phấn đấu, tính tình cũng dễ chịu không thấy móc mỉa ai bao giờ thêm quả bạn trai đại gia hậu thuẫn nữa. Đặc biệt là nhờ có quản lý mát tay cộng thêm ekip biết chọn bài phù hợp với giọng, nắm bắt được thị hiếu của giới trẻ nổi cũng dễ hiểu. Bây giờ quản lý của Đông Nhi đang lăng xê ẻm Hariwon cũng hot hòn họt không kém đâu nhá.
    Cơ mà vừa nhắc đến ĐN xong mà thấy ối người vào ủng hộ nhể. Chứng tỏ em xứng đáng được công nhận ấy chớ

Bài báo này con hát mẹ khen hay thì người ta nói PR lố thì có gì sai, có báo nào ngoài cái yan lá cải đăng đâu mà mê với mẩn.

Fan quạt đông là thước đo chứng tỏ độ hot của ca sỹ. Việc giữ được lựong fan hiện có và phát triển fan thì ngoài tài năng còn phải dựa vào nhân cách, tính tình của các sao nữa không thì chỉ có fan phong trào sớm nở tối tàn thui.
    Em Tóc Tiên đúng là có phước mới có được fan ruột như bà Bom một mình chống lại tất cả những ai chê ẻm Tiên trong cái f26 này
    bà Bom bà í thích gái, nhưng t nghĩ ko phải fan quạt đâu, chỉ là tui thấy tính bả nóng tánh, ẹc ẹc là bà í xổ ra cả tràng. ĐN live yếu nhưng ít nhất ở Remix em í ko chơi playback, dù bị chê dở ngay từ tập 1 ẻm cũng ko hề chơi chiêu lips hay hát đè so với các ca sĩ khác, vẫn miệt mài, ko nói chỉ làm tui cho đó cũng là 1 thái độ chuyên nghiệp và đáng hoan nghênh.
    Khi mà họ thành công và hơn người là được nổi tiếng ngoại trừ yếu tố may mắn thì họ vẫn là những người có tài, tài năng đến đâu thì ko nói trước được, nên ví dụ các má chê em tiên hay em nhi thì so sánh là em í hát chỗ này, nhảy chỗ kia ko bằng ai đó chứ quy chụp thành ko có tài thì ko đúng hoàn toàn.
    • 74 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FangHN Xem bài viết
    em TT đẹp ko ai phủ nhận, về cơ bản bài ngày mai ngày mốt gì của em TT thì ko có bắt chước ai nhưng cái bài chạy PR này là bắt chước các bài báo viết về 1 ca sỹ khác, cho nên mẹ caconboilonton nói là thằng quản lý càng chạy bài càng mắc ói, tui like he he he
    còn cái con mẹ CDSHT ở trển, éo ai đụng đến nó hay đụng đến ST, tự nhiên nó nhảy đong đỏng lên làm tôi ngỡ gặp phải con thần kinh, nhưng đầu năm cũng chả muốn nặng lời với ai đâu, vậy nên mới xoá còm
    TT đẹp vì ekip đều tay chứ em không thấy từ trong nó trồi ra cái được chất đấy. Đợt Miley hoá dại bà con nhìn nghìn phần nghìn nhìn thấy chị M bị zai bỏ nên mới thế, chứ cái sexy cái đàn bà của TT thì là do thời/ lăng xê nó thể. Nhưng thôi các cụ bảo fake it until you make it, đẹp là được

Effortless của Việt Nam mình thấy có Hà Hồ, chị đúng là cáo từ trong người chui ra, đường đi nước bước rõ rành rành. Người như Hà Hồ mình lại thích theo dõi, vì biết là sẽ luôn có cái để xem. Cá nhân mình thấy bài báo này yêu đấy chứ, cái video cuối của TT hit the perfect note, trời ơi người gì xương xương đẹp kinh hồn vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,420 Bài viết

• 3,302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi FangHN Xem bài viết
    có 1 số ca sỹ nữ nếu bảo họ có lượng fan khủng và độ phổ biến cao tôi ko hề phản đối: Mỹ Tâm, Đông Nhi, Khởi My...
    Ca sỹ nam thì có: Hoài Lâm, Noo Phước Thịnh, Đàm Vĩnh Hưng...

Rất tiếc là tôi chưa thấy Tóc Tiên ở đâu trên thị trường âm nhạc cả nên xin lỗi má bibibom tôi buộc phải nói lên suy nghĩ của mình, ko phải vì tôi là fan ST mà đi ném đá TT đâu, rãnh.
    Mợ ảo tưởng sức mạnh đổ riệt cho mọi người ở đây là fan ST mới đi ném đá TT thì tôi thấy mợ cdsht quá.

Với cá nhân tôi nếu cùng 1 concept sexy, giọng hát khủng tôi thích GHN hơn, thấy hát còn có cảm xúc hơn TT.
    Haha, ừa ừa, tôi mới rảnh, còn thím thì ko rảnh tí nào
    cm trước tôi đã nói từ TT ơr Mỹ rảnh háng qua qua VN chi đeer bị ném đá mà, tôi mà bà bảo CDSHT thì bà CTSHD
    còn cá nhân bà thích cái con mẹ j đ' quan tâm, okey
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,420 Bài viết

• 3,302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby217 Xem bài viết

TT làm mẹ j có fan tui đc ekip của TT trả tiền để quạt cả đấy
    chawcs do ăn ỉa nên TT sẽ chìm sớm và về vườn thôi, sao mà muôn năm đc hô vạn tuế như Sơn Tùng đc
    • 109 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

mình thấy bản remix bài ngày mai rất hay, nghe đã tai, nhảy cũng đã nữa. nhảy từ khúc "chiêng cồng " là khoái à. mà nhạc dập hay vậy mà sao ban giám khảo ngồi đơ như cây cơ hay thiệt, mình mà ở đó chắc nhảy theo nhạc rồi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 218 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Ko biết zthe Rimix là cái gì, có nghe nhạc của Tóc Tiên và Sơn Tùng. Tóc Tiên nhảy đẹp, chụp hình đẹp, chẳng nhớ nổi bài nào của Tiên ngoài bài "Cô bé tóc xù" vì nó lạ.Chị gái hay bị nói là bitchy thay vì pixie. Sơn Tùng thì đến bây h vẫn ko hiểu em trai này có gì hot??? Bài "Em của ngày hôm qua" với "chắc ai đó sẽ về" vì nhà nhà bật, cafe, quán xá bật nghe miết mà nó ám vào đầu ấy. Chẳng thấy nó hay khỉ gì cả.
    Túm lại là chẳng hiểu sao 2 bạn này có nhiều Antifan đến vậy.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của beemupmip
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,270 Bài viết

• 16,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi beemupmip Xem bài viết
    Ko biết zthe Rimix là cái gì, có nghe nhạc của Tóc Tiên và Sơn Tùng. Tóc Tiên nhảy đẹp, chụp hình đẹp, chẳng nhớ nổi bài nào của Tiên ngoài bài "Cô bé tóc xù" vì nó lạ.Chị gái hay bị nói là bitchy thay vì pixie. Sơn Tùng thì đến bây h vẫn ko hiểu em trai này có gì hot??? Bài "Em của ngày hôm qua" với "chắc ai đó sẽ về" vì nhà nhà bật, cafe, quán xá bật nghe miết mà nó ám vào đầu ấy. Chẳng thấy nó hay khỉ gì cả.
    Túm lại là chẳng hiểu sao 2 bạn này có nhiều Antifan đến vậy.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của beemupmip
    ST nhiều antifan còn TT chỉ có antifan nhiều từ khi về VN thi Remix thôi má ơi, trước em nó hoạt động hải ngoại PBN thì ko có vấn đề gì cả. Tựu chung thì cũng là fan, nổi tiếng là được rồi.
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Ủa mợ bobibom mới đây còn móc mỉa em tiên, còn đặt cho ẻm cái nick Lông Tiên mà thành fan quạt lúc nào vậy
    To be or not to be
    • 248 Bài viết

• 2,145 Được cảm ơn

Tớ ngán rất nhiều bạn trên đây ở điểm, cứ nhận xét tốt về ai thì bị coi là fan cuồng, nhận xét không hay thì bị coi là antifan, quy chụp và tuôn ra nhiều lời rất khó nghe.

Em TT có 1 điểm dở lớn nhất là giọng hát không có gì đặc trưng. Hà Hồ thều thào như mèo hen, Đàm hấp diêm âm nhạc là thế nhưng mà đi taxi nghe giọng Hà Hồ hay Đàm là tớ nhận ra liền. Còn em này, giống rất nhiều em khác, chỉ nghe thôi thì chịu, chả biết ai đang hát.

Tớ cũng đồng ý với nhiều bạn là điều em ấy cần cải thiện nhất hiện nay là tìm 1 ekip khác, chiến lược PR và chọn bài khôn ngoan hơn. Chứ được kết hợp với "phù thuỷ âm nhạc" mà để nhiều người nhận xét là nhạc hay, nhảy đẹp, nhưng giá em hát ít thôi thì hơn thì xem chừng khó mà tiến lên lắm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)