Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Con gái là con người ta?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.79K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Con gái là con người ta?

Sáng ngủ dậy, mẹ chồng thấy đau nhức khắp người, định nhổm dậy nhưng đầu đau như búa bổ, mẹ chồng chỉ thều thào mấy câu với con dâu: “Chốc ăn sáng xong, con đi mua cho mẹ vỉ thuốc”.

Con dâu tất tả đi nấu cháo, mua thuốc rồi không quên chạy ra chợ xách hoa quả về cho mẹ chồng bồi dưỡng để mau lại sức. Con gái biết chuyện gọi điện sang: “Mẹ ốm à, sao ốm “đột xuất” thế, hôm nay nhà con ai cũng bận, biết gửi cu Bin ở đâu bây giờ”. Mẹ chồng thở dài buồn bã.
    Đến trưa, con gái lại gọi điện sang: “Mẹ đi chợ giúp con chưa, à quên, mẹ đang ốm nhỉ? Thế thì mẹ nhờ chị dâu mua nhé, lát con qua lấy”. Con dâu đang lau nhà, nghe mẹ nói vậy vội phải đặt cây chổi lau nhà xuống để đi chợ cho em nó kịp nấu cơm trưa.

Hôm sau, mẹ chồng vẫn nằm mệt mỏi trên giường bệnh, con dâu đề xuất với cả nhà đưa mẹ đến bệnh viện, con gái đến, giãy nảy lên: “Đến viện phức tạp lắm, em lại bận chắc không trông mẹ được”. Con dâu quay sang nhìn khuôn mặt tái nhợt của mẹ chồng, quyết định ngắn gọn: “Chị sẽ trông mẹ”. Con gái thở dài đánh thượt một cái: “Thế thì em chỉ mang cơm vào thôi nhé, không ngủ lại đâu, em sợ bệnh viện lắm”.

Vào viện rồi, con dâu tất tả chạy qua lại để làm thủ tục, con gái vẫn cằn nhằn: “Ở nhà cũng được, vào viện làm gì cho tốn kém”. Đêm, mẹ chồng tỉnh dậy, thấy con dâu vẫn ngồi quạt đều đều cho mình, mẹ bỗng thấy ngượng ngùng: “Khổ cho con quá, cái Linh từ bé tới giờ chưa phải thức đêm trông mẹ lần nào”. Con dâu cười: “Không sao mẹ ạ”.

Sáng sớm, con gái gọi điện cho mẹ chồng: “Bố chồng con đột nhiên đau lưng, con đưa ông đi đắp lá, chắc mất khoảng 1 đến 2 hôm, mẹ nhờ chị dâu cơm nước nhé”. Mẹ chồng nhẹ nhàng “ừ, ừ!” qua điện thoại.
    Hai hôm ở viện, con dâu lo lắng cho mẹ từng tý một. Việc cơ quan bận nhưng con dâu vẫn cố đẩy nhanh tiến độ công việc tạm ổn rồi xin nghỉ phép 1 tuần để trông mẹ. Con trai vào hỏi thăm, dặn dò đủ thứ rồi “chốt” lại: “Em chịu khó chăm mẹ mấy hôm cho khỏi hẳn, đừng giao việc gì cho cái Linh, nó ẩu lắm khéo làm mẹ mệt thêm”.

Hôm sau, con gái vào thăm mẹ, gương mặt phụng phịu: “Mẹ ốm, chẳng ai trông cháu giúp con, buổi trưa đi làm cứ phải chạy về cho nó ăn mệt ơi là mệt”. Con dâu quay sang nhìn con gái mẹ, bỗng thấy thương mẹ chồng hơn bao giờ hết.

Nằm ở viện rồi mẹ chồng ngẫm nghĩ quả các cụ nói không sai “Con gái là con người ta”, nuôi lớn, cho ăn học xong xuôi thì đi lấy chồng. Hơn 20 năm ở cùng mẹ con gái có phải lo việc gì đâu, cơm nước, quần áo mẹ đều lo hết. Con gái chỉ cần đi làm, lương tháng bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, không ăn bám bố mẹ là được rồi. Bất chợt, mẹ quay sang nhìn con dâu, con dâu cũng là con gái người ta mà – vậy mà tại sao con dâu khéo thế, chăm thế. Và mẹ chồng chợt nhận ra, từ trước tới nay mình quá nuông chiều con gái.

Theo PLXH

http://tintuconline.com.vn/vn/yeuvas...731/index.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,017 Được cảm ơn

Dù biết là bài này có phần ca ngợi quan hệ con dâu và mẹ chồng, đặc biệt khi mẹ chồng ốm thì cũng làm ơn đừng giật tít thế?
    Nhà nào ko có con trai thì sao ạ? Nhà e đây, 2 chị e gái, nếu đều là con người ta hết thì bố mẹ e nhờ ai ạ?
    Cho dù bản thân e vẫn tâm niệm sống biết điều với nhà chồng nhưng thật sự với em, bố mẹ đẻ của e mới là quan trọng nhất. Nếu nhà e có con trai và có chị dâu hay e dâu thì những việc chăm sóc bố mẹ e, e vẫn muốn làm vì con dâu với bố mẹ chồng nhiều khi là theo phép tắc còn con gái với bố mẹ đẻ bao giờ cũng là tình cảm, là sự yêu thương.
    Ko biết e nhận xét thế có phiến diện quá ko nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 115 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

trời, có đứa con gái nào như thế này ko nhỉ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

nhà em có 3 cô con gái, MC bênh hay gì đó em cũng chỉ hỏi thăm thôi. Mẹ có đi bệnh viện khám viện gì thì ...tự đi. Chú 2 ông con trai có đưa đi đâu. Nhưng nếu nằm viện thì khác, và chắc chồng hoặc anh chồng mình chăm sóc thôi vì mình và chị dâu có con nhỏ. Nhiều khi MC tủi thân vì ko có con gái lắm.

Đối với mình thì nhà mình vẫn là nhất.
    • 175 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Những đứa con gái thế này là do Bố mẹ nhiều chuộng mới sinh tính ỷ lại thế. Chứ mình thấy đa số con gái thương bố mẹ đẻ lắm. MÌnh thì bên nào cũng thương nhưng chắc chắn là bố mẹ đẻ mình sẽ hơn 1 tí. Vì nuôi con lớn lên gã chồng rồi lo chăm người ta chứ có tg đâu mà chăm Bố mẹ đẻ chứ, Mình sắp sinh mà Bố đẻ mình nằm viện vì ở xa nên ko ai cho mình về chán quá. Cứ khóc suốt ngày vì ko đựoc chăm Bố. Nhà mình có 1 dứa em chồng rồi chắc cũng như đứa con gái trong bài này mất.Thấy nó xin tiền của me là nhanh chứ hình như nó ko thương gì cả. Nhiều lúc cũng thấy thương mẹ chồng Hu Hu.
    YfopxtfYfopp7
    • 976 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả phải con dâu nào cũng được như thế đâu, mà cũng chả phải con gái nào cũng vô tâm thế đâu. Theo mình ví dụ trên cũng chỉ là thiểu số thôi, may chăng ngày xưa thì có.

Hồi mẹ mình ốm ở bệnh viện 1 tuần, lúc ở bệnh viện về thì qua nhà mình ở để mình tiện chăm sóc, tiện cho bác sĩ đến khám và truyền. E dâu chả thăm hỏi mẹ được cuộc điện thoại nào mà còn mang con đến gửi nữa. Lúc đó mình đi chợ không có nhà. Thế có điên tiết không? Định vớ cái điện thoại mắng cho 1 trận nhưng mẹ can, mình lại thôi. Cái gì cũng ỷ lại cho chị. Cứ thế, lần nào mẹ cũng can cho vui cửa vui nhà.

Không biết em có đọc được mấy dòng này không chứ cứ để mẹ buồn mãi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

nói thật thường thì con gái vô tâm nào đối xử cha mẹ mình như vậy thì có nằm mơ nó tốt với BMC đi. Thường vô tâm thì vô tâm tất cả. Ở đó mà con gái là con của người ta.
    • 2,813 Bài viết

• 6,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giả sử có thật như vậy...với mẹ đẻ còn đối xử vậy được, thì nó sống sao với bố mẹ chồng?? Rồi cũng nềm mùi đau thương thôi... Con gái con dâu gì cũng thế, trách nhiệm con cái là như nhau,,, với mẹ chồng thì mình làm theo trách nhiệm (Còn tình thương thì còn phụ thuộc vào người ta có thương mình ko) của chồng là con đẻ của mẹ, và tất nhiên, với mẹ đẻ công dưỡng công sinh lớn bằng trời bể,,,,mình không thể rời được.!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,335 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

ko biết là họa hay phúc đây haha...hiếm thấy gái nào coi mẹ chồng là mẹ và ngược lại lắm ý. tớ sống cùng mẹ chồng, mẹ chồng tớ phải nói là dạng người chịu nhịn rất giỏi, và chiều con dâu cực, nhưng... bản thân những việc cụ làm và hành động là do tính của cụ thế rồi,, nhưng với hành động và lời nói của cụ thì " con dâu ko phải con mình" keke và cũgn xin lỗi cái câu dâu là con đi.. Sống với nhau chỉ làm cho mối quan hệ thêm căng thẳng thôi ý... con cái chẳng phải bất hiếu, vẫn hỏi han chăm sóc thường xuyên, nhưng sự đối lập giữa hai trường phái già và trẻ và cùng chăm 1 ông đầy bất cập ra đấy, có con dâu về có khi còn mệt mỏi hơn ý chứ..ko hợp tính nhau có khi còn cãi nhau rồi lườm nguýt nhau suốt cả ngày)
    Và cũgn ngược lại như thế.. Về phần ông bà ngoại, gả con gái đi chưa chắc đã ko vui, mà chính vì thế ông bà đựoc tự do hơn, ko bị gò ép chuyện sống với nó hay phải nuôi con cho nó, nó nhờ thì mình chăm, ko như ở cùng ông bà nội là nghĩa vụ phải ở cạnh cháu ))...
    Đấy xét đi xét lại, Ông bà nào mà đẻ 2 con gái là sướng về sau ý chứ!!!!
    • 47 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài báo hay.hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,400 Bài viết

• 2,751 Được cảm ơn

Bố mẹ mang nặng đẻ đau ra mình, bố mẹ mình vẫn là số 1.
    Còn BMC. là phận dâu con mình nghĩ vẫn phải tròn trách nhiệm chứ tình cảm sao bằng BM đẻ của mình.
    Quay trở lại bào báo, chắc cô con dâu chỉ quanh quẩn ở nhà nội trợ chứ đi làm ở ngoài có mà chăm được vào mắt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 123 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

mình đã được chứng kiến chuyện có thực như t.hợp bài báo này rồi. Không phải chỉ 1 mà những 2 chị em gái dửng dưng trong việc chăm sóc bố mẹ. Mình chả hiểu sao ng ta lại có thể vậy?
    Cho nên mình cũng tin là bài báo này có thể có thật, chẹp.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 588 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Hiện giờ mẹ chồng em đối xử với em vẫn khá tốt nhưng em nhiều lúc vẫn cảm thấy k bằng con gái của mẹ được. Mình thì mới có bầu, lúc nào cũng mệt mỏi, mà có phải ở nhà chơi đâu, cũng đi làm cả ngày mệt bã cả ra. Thế mà bà chị chồng cứ gửi thằng con sang cho bà và cậu mợ trông và con nó ăn, thằng cháu thì cứ bám mợ. MC mình thì suốt ngày ngồi thương xót con gái yếu ớt, đi làm vất vả k có tjan chăm sóc con... bla bla.. Haizz
    https://zaodich.com/forum/f2933/banh-...-130k-1498950/

Mẹ vẫn đợi chờ 1 cơ hội nữa!!!
    rs3wp7 eK12p7
    • 267 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Bài báo này nói quá rồi!
    2QSgp7

Gcn6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 841 Bài viết

• 3,971 Được cảm ơn

Hihi lâu lâu có bài ca ngợi quan hệ mẹ chồng – nàng dâu đọc cũng vui mà các bác. Với em bố mẹ đẻ lúc nào cũng hơn bố mẹ chồng. Có miếng ăn ngon thà mình không ăn nhưng mỗi bên bố mẹ một nửa chứ đừng hòng có chuyện mang hết về cho bố mẹ chồng. Chị em nào mắng em ích kỷ cũng được, nhà em chả có con trai, mấy chị em không thay nhau chăm sóc lo lắng cho bố mẹ thì ai làm? Mà em cũng thú nhận luôn kể cả có chị/em dâu thì em vẫn sẽ chăm bố mẹ em vì đấy là người đẻ ra em, lo lắng cho em từng bữa ăn, giấc ngủ, là người cho em máu thịt. Nếu em không tử tế được với chính bố mẹ em thì em còn tử tế được với ai nữa?
    Em nhấm nhẳng nói năng rất vớ vẩn với bố mẹ em nhưng chính bố mẹ cũng hiểu đằng sau những câu nói mà lỡ người ngoài có nghe được thấy là thô lỗ là cả sự trìu mến và tình cảm vô bờ bến mà con gái dành cho bố mẹ. Ngược lại với mẹ chồng gần chục năm làm dâu em chỉ dám tỏ thái độ không nhiều hơn 10 lần (em hỗn, em tự nhận ạ vì em không nhịn được). Với bố mẹ chồng tình cảm của em chỉ là sự kính trọng cùng với tình thương mến nhưng vẫn dừng ở mức độ rụt rè, giữ ý chứ không thả phanh được ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 929 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibi10 Xem bài viết
    trời, có đứa con gái nào như thế này ko nhỉ?

Có đấy bạn!
    It doesn't matter where you go in life or what you do or how much you have. Its who's beside you through it all.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 247 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có con gái thế này đấy. Bác mình đây, có 4 con 2 trai, 2 gái. Khi 2 bác tai biến, mỗi bác nằm 1 giường, chăm sóc 2 bác toàn bà chị dâu vợ anh cả. Anh thứ 2 thì ở xa, ko nói làm gì. Khi bác trai mất sau 5 năm nằm liệt, bác gái cũng nằm thêm 3 năm nữa. Con gái bác cũng đón mẹ về chăm, nhưng hàng ngày chị dâu phải đến tắm rửa, thay quần áo cho bác và mang đồ ăn đến. Cuối cùng chị ấy lại đón bác về.
    Nhưng ai biếu tiền nong gì cho bác là bác để dành để cho chị con dâu thứ 2 mới lạ, dù chị ấy ở tận trg SG,chả chăm bác được ngày nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 817 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em vẫn tin nhưng chuyện như này vẫn xảy ra trong cuộc sống, thậm chí là còn hơn thế nữa. Nhiều nhà con cái còn không bằng dâu rể ấy chứ! Có chuyện gì là không thể đâu, chỉ là phần trăm bao nhiêu mà thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 103 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

đọc bài này mà mình lo cho bác mình, chỉ có 2 đứa con gái nhưng vô tâm kinh khủng, chỉ biết ăn học chẳng mó tay vào việc gì. Sau này có lấy chồng chắc cũng một tay Bác chăm con cho các chị thôi vì 2 nàng có biết nữ công gia chánh gì đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Bài báo cũng chỉ nêu cá biệt, cũng là may thôi chứ như chị dâu mình đây, MC nằm viện có cái váy nhờ giặt cũng đợi BC về cho máy chạy cho đẹp giờ. Chả dám nhờ mơ đâu, mà bề ngoài cũng khéo ko kém gì ai.
    [COLOR="Blue"]Quê hương con là mẹ
    Vũ trụ có nhiều kỳ quan, nhưng kỳ quan tuyệt phẩm nhất là trái tim người mẹ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3