TIN TÀI TRỢ.

'Con đường gốm sứ' ở Hà Nội đạt kỷ lục Guiness

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.86K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 821 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Trao đổi với VnExpress.net, họa sỹ Nguyễn Thu Thủy, tác giả ý tưởng "Con đường gốm sứ" ven sông Hồng cho biết, Tổ chức Guiness thế giới đã công nhận đây là bức tranh gốm dài nhất thế giới.

Theo bà Nguyễn Thu Thủy, từ ngày 2 đến 5/10, các chuyên gia sẽ sang Việt Nam trao bằng chứng nhận Kỷ lục Guiness thế giới. Trước đó, bức tranh gốm sứ ở Trung Quốc giữ kỷ lục có độ dài 200m, cao 7,47m.
    Đoạn tranh gốm thể hiện các bức vẽ của thiếu nhi Hà Nội. Ảnh: Lại Diễn Đàm.

Dự án Con đường Gốm sứ dài gần 3.950m, diện tích khoảng 7.000m2, được khởi công từ năm 2008. Bức tranh gốm có 21 trường đoạn chạy dài từ cửa khẩu An Dương đến cửa khẩu Vạn Kiếp theo các chủ đề: tôn vinh di sản nghệ thuật của cha ông thông qua ngôn ngữ của các hoạ tiết hoa văn theo dòng chảy lịch sử từ Đông Sơn qua Lý, Trần, Lê, Nguyễn; tái hiện các hoa văn đặc trưng và tiêu biểu trên thổ cẩm; tranh gốm của các em thiếu nhi Việt Nam và quốc tế với chủ đề Hà Nội - thành phố vì hoà bình; tranh đương đại của các nghệ sĩ Việt Nam và quốc tế...

Các bức tranh được sáng tác cùng những tinh hoa của các làng nghề gốm truyền thống như Bát Tràng, Phù Lãng, Chu Đậu, Bình Dương, Vĩnh Long, Bàu Trúc...

Con đường Gốm sứ đang khẩn trương hoàn thiện những đoạn tranh cuối cùng để khánh thành vào ngày 25/9, chào mừng Đại lễ 1000 năm Thăng Long

Họa sỹ Nguyễn Thu Thủy mới đây đã được tôn vinh là một trong 10 gương mặt tiêu biểu của thủ đô Hà Nội.

http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/09/3BA20321/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 129 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đã làm xong đâu muh đạt kỉ lục nhỉ? thế thì Vn mình ối nhá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 820 Bài viết

• 1,568 Được cảm ơn

Thế mà cũng kêu là kỷ lục được.Rõ chán.
    .Mong Ky yêu thật khoẻ mạnh, bình an
    eCJ2p7
    OoXVp8
    • 633 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Em thấy con đường Gốm Sứ đẹp mà. Cảm ơn những người nghệ sĩ đã làm việc hết mình trong thời gian qua để tô điểm cho Hà Nội một nét đẹp mới.
    Yêu Thiên thần nhỏ của bố mẹ lắm lắm!!!
    JeCbp7
    BeR5p7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Mình cũng thấy con đường gốm sứ đẹp mà. Hay mình chỉ cưỡi ngựa xem hoa đất Hà Thành nên không nhìn thấy những chỗ không đẹp?!

Nhưng độc đáo thì mình không thấy vì trước khi chị họa sĩ có ý tưởng này thì mình đã có dịp nhìn thấy tranh trên tường công cộng ở các thành phố của các bạn Hàn Quốc rồi. Cũng rất đẹp và được chau chút lắm. Có điều mình chưa thấy tranh gốm sứ thì phải. Chắc độc đáo là ở vụ gốm sứ này rùi nhỉ?! Hihi!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 279 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Ngày ngày đi làm qua con đường này.

Cảm nhận: chưa thấy đẹp, các chủ để lộn xộn, nhìn thì thấy nó hiện diện thế thôi chứ k thấy ý nghĩa nào qua các bức tranh.

Càng đến ngày đại lễ thi công càng nhanh để hoàn thành tiến độ, vì nhanh nên cảm giác không có tình cảm trong đó,

Chắc mình khó tính nên cảm nhận thế:RaisedEye
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con đường gốm sứ tuy đẹp và có ý nghĩa nhưng lại chọn vị trí chưa đẹp:
    - Đường dọc đê nhiều xe trọng tải lớn qua lại gây bụi và xung động dễ làm hỏng tranh gốm.
    - Gần bến xe lộn xộn nhiều người không có ý thức giữ gìn nên chuyên phá hoại, viết vẽ bậy, phóng uế xảy ra là khó tránh khỏi.
    Còn về vẻ đẹp hay, ý nghĩa thế nào thì chắc tùy thẩm mỹ của từng người cảm nhận.
    Thêm một ý nữa là nó cũng khá tốn tiền của cả nhà nước và nhân dân chứ không phải chỉ là tiền túi chị Thủy bỏ ra như nhiều báo vẫn đưa tin đâu.
    Những điều quý giá nhất đối với bạn thì hãy cất kỹ vào tim và giữ chìa khóa trong óc.
    • 6,522 Bài viết

• 5,089 Được cảm ơn

em thấy họ làm thế trông con đường sáng hẳn ra, còn hơn để lem nhem như cũ.
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha

ta vẫn mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ...................

Cầu trời cho con sức khỏe để con có thể hoàn thành ước mơ của mình.

Hạnh phúc đôi khi là những điều nhỏ nhặt mà trên đường đời ta vô tình bỏ quên

RE8mp7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 841 Bài viết

• 3,971 Được cảm ơn

Em chỉ hỏi thế này thôi ạ: bà mợ họa sỹ này là con cháu nhà ai thế hở các bác?
    • 11,983 Bài viết

• 5,939 Được cảm ơn

đẹp thì đẹp thật

nhưng mà mình ghét "đạt kỷ lục Guiness " ở vn
    Tỉnh
    Việt Nam nghèo vì
    https://www.webtretho.com/forum/f26/v...-gioi-1549918/
    Đường đi của đồng tiền
    https://www.webtretho.com/forum/f26/d...g-tien-753988/
    Lạm phát.Xót xa vì 'bão giá"..
    https://www.webtretho.com/forum/f26/x...ao-gia-693250/
    Tô Linh Hương 24 tuổi, làm Chủ tịch Hội đồng Quản trị Vinaconex
    https://www.webtretho.com/forum/f26/t...conex-1222198/

Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

Xuân.Hạ.Thu.Đông.
    Nước hòa mình vào Sông.Sông chảy ra ngoài biển.
    • 633 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Có ai từng thả bộ trên đoạn đường này và ngắm từng bức tranh chưa? Hay chỉ mới chạy xe lướt qua đó? Càng ngắm em càng thấy phục tính kiên trì của các nghệ nhân, nghệ sĩ. Họ đã rất tỉ mỉ gắn hàng vạn mảnh gốm với đủ loại kích cỡ, hình dáng và màu sắc khác nhau để tạo nên những bức tranh ấy. Đi trên con đường này thấy thêm yêu Hà Nội.
    Yêu Thiên thần nhỏ của bố mẹ lắm lắm!!!
    JeCbp7
    BeR5p7
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,335 Bài viết

• 2,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kameko Xem bài viết
    Em chỉ hỏi thế này thôi ạ: bà mợ họa sỹ này là con cháu nhà ai thế hở các bác?
    Em chỉ biết mợ ấy là 1 trong 10hay11 công dân ưu tú của thủ đô:
    Tôn vinh 10 công dân thủ đô ưu tú
    (NLĐ) - Hội đồng Thi đua Khen thưởng TP Hà Nội ngày 23-8 đã công bố 10 công dân thủ đô ưu tú năm 2010, gồm:

GS Vũ Khiêu (lĩnh vực khoa học xã hội), GS Phan Huy Lê (nghiên cứu lịch sử), ông Hoàng Vĩnh Giang (thể dục thể thao), bà Trần Mai Anh (từ thiện nhân đạo), bà Nguyễn Thị Thu Thủy (nghệ thuật), PGS-TS Lê Anh Tuấn (quản lý Nhà nước - y tế), ông Lê Văn Bằng (cán bộ cơ sở), ông Vũ Ngọc Minh (kinh tế), ông Nguyễn Vinh Phúc (nhà nghiên cứu) và ông Nguyễn Đắc Hải (nông nghiệp, nông thôn, nông dân).

Đây là lần đầu tiên TP Hà Nội xét tặng và tôn vinh những công dân thủ đô ưu tú._
    http://nld.com.vn/20100824124331356P...u-do-uu-tu.htm
    Tôn vinh 10 công dân thủ đô ưu tú
    (NLĐ) - Hội đồng Thi đua Khen thưởng TP Hà Nội ngày 23-8 đã công bố 10 công dân thủ đô ưu tú năm 2010, gồm:

GS Vũ Khiêu (lĩnh vực khoa học xã hội), GS Phan Huy Lê (nghiên cứu lịch sử), ông Hoàng Vĩnh Giang (thể dục thể thao), bà Trần Mai Anh (từ thiện nhân đạo), bà Nguyễn Thị Thu Thủy (nghệ thuật), PGS-TS Lê Anh Tuấn (quản lý Nhà nước - y tế), ông Lê Văn Bằng (cán bộ cơ sở), ông Vũ Ngọc Minh (kinh tế), ông Nguyễn Vinh Phúc (nhà nghiên cứu) và ông Nguyễn Đắc Hải (nông nghiệp, nông thôn, nông dân).

Đây là lần đầu tiên TP Hà Nội xét tặng và tôn vinh những công dân thủ đô ưu tú._
    • 618 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoctro@ Xem bài viết

Cảm nhận: chưa thấy đẹp, các chủ để lộn xộn, nhìn thì thấy nó hiện diện thế thôi chứ k thấy ý nghĩa nào qua các bức tranh.

Càng đến ngày đại lễ thi công càng nhanh để hoàn thành tiến độ, vì nhanh nên cảm giác không có tình cảm trong đó,

Không phải riêng bạn đâu! mình cũng nghĩ thế mà :Battin ey:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 279 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi atcafe32e Xem bài viết
    Có ai từng thả bộ trên đoạn đường này và ngắm từng bức tranh chưa? Hay chỉ mới chạy xe lướt qua đó? Càng ngắm em càng thấy phục tính kiên trì của các nghệ nhân, nghệ sĩ. Họ đã rất tỉ mỉ gắn hàng vạn mảnh gốm với đủ loại kích cỡ, hình dáng và màu sắc khác nhau để tạo nên những bức tranh ấy. Đi trên con đường này thấy thêm yêu Hà Nội.
    Hồi xưa thì có gắn từng mảnh thật, nhưng bây chừ thì gắn mảnh trắng sau đó là vẽ ợ, dạo này đoạn ý hay tắc đường nên em ngắm được kỹ lắm :Silly:
    • 2,687 Bài viết

• 11,738 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi xưa thì có gắn từng mảnh thật, nhưng bây chừ thì gắn mảnh trắng sau đó là vẽ ợ, dạo này đoạn ý hay tắc đường nên em ngắm được kỹ lắm :Silly:
    Ôi, chết mất :Silly:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 77 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Có thật không đó nhỉ. Con đường này cũng dài, nhưng mà các bác cũng chả bảo vệ kĩ, đêm đi qua vẫn thấy nhiều anh đứng quay mặt vào tường, bảo vệ chả thấy. khéo rõ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang_mac Xem bài viết
    Ôi, chết mất :Silly:
    Tớ cũng chết mất.

Ôi tiến độ. Cứ cái gì chạy theo tiến độ ở VN là như thế đó.

Hồi xưa công trình xây dựng dùng lâu năm mới xuống cấp, rồi dần dà dùng vài năm đã xuống cấp, rồi đến sụp trong ngày khánh thành, bây giờ thì đang thi công đã sụp.
    Những điều quý giá nhất đối với bạn thì hãy cất kỹ vào tim và giữ chìa khóa trong óc.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 543 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

Mình cũng thấy chỉ đẹp trên góc độ là làm sạch cái đê "bẩn bẩn" trước đây, chứ bảo là công trình nghệ thuật thì mình thấy "lùn". Lộn xộn, chắp nối chả có chủ đề gì. Mỗi đoạn một cty đứng ra tài trợ, tự làm theo chủ đề mình nghĩ ra, rồi gắn cái biển tên to tướng, rõ chướng mắt.
    Nhà mình ở đoạn giữa. Mỗi lần đi qua "con đường gốm sứ" này, mình lại thấy bực mình, tiếc cho cái ý tưởng nửa mùa. Giá như các ông bà ấy đầu tư công sức hơn một chút, làm cái chủ để tử tế, ví dụ tái hiện lịch sử từ thời các vua Hùng đến vua Lý Thái Tổ dời đô... thì chắc dân mình sẽ phải cảm ơn các vị.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 820 Bài viết

• 1,568 Được cảm ơn

Đúng thế nhìn cái đường thì lùn tìn tịt ý.Ngắm chả thấy gì đẹp cả.Sau đó họ lại cầm cả các bức tranh đó dán lên.M không hiểu qua các đợt nghìn năm này thì mấy cái đó còn tồn tại được lâu không ,hay là sẽ bong tróc ra từng mảng một.
    .Mong Ky yêu thật khoẻ mạnh, bình an
    eCJ2p7
    OoXVp8
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,911 Được cảm ơn

Nhà em ở bên đê nên hay phải đi trên con đường gốm sứ này.

Nói chung em cũng chả hiểu tại sao lại phân bổ lộn xộn như thế, giống như ghép những bức tranh không hài hoà với nhau í... Đang có mấy anh hò kéo pháo thì xoạch 1 cái lại nhà cao tầng.

Các điểm ghép làm rất ẩu, nếu đi ngắm kỹ sẽ khó chịu, hẫng.

Có một số chỗ phải xây thêm xi măng cho cao lên thì đã nứt ra, lở những mẩu gốm, nhìn như đồ cổ cách đây hàng chục năm.

Càng về sau, các hình ảnh càng xấu, nhem nhuốc, nội dung ngây ngô hơn... chắc lại do vụ tiến độ.

Thảm hoạ nhất là mấy cái ghép gốm về các toà nhà cao tầng, trông ngờ nghệch như đứa dở người tập vẽ.

Em cũng thấy thương mấy ông thợ gốm (hay hoa mỹ hơn là nghệ nhân gốm) phải đi ghép gốm dưới những chỗ có cầu thang xi măng đi lên đê. Những cái hốc ấy là nhà vệ sinh lộ thiên trên đường phố, có xả đến 1 triệu xô nước cũng không hết mùi được. Gắn gốm vào đấy chắc vừa gắn vừa nôn mửa... Thảo nào, rất ít những cái hốc cầu thang được gắn gốm..

Nói chung, cái gì làm vội cũng nham nhở và nhanh hỏng...

Em tin là chỉ 3 năm nữa, gốm ghiếc sẽ bong tróc hết (bây giờ đã bong xừ nó rồi).
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4