TIN TÀI TRỢ.

Con dâu, con rể cũng phải được hưởng quyền thừa kế

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.79K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 83 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

(Tin tức thời sự) - Đó là vấn đề được nhiều vị ĐBQH đề nghị khi góp ý vào Bộ luật Dân sự (sửa đổi) diễn ra vào chiều ngày 25/6.

Cho ý kiến vào quy định thừa kế, về vấn đề quyền thừa kế, ĐBQH Khúc Thị Duyền (Thái Bình) đề nghị, cần bổ sung thêm đối tượng con dâu, con rể nếu chăm sóc, đóng góp cho gia đình thì là đối tượng được thừa kế di sản.

Bà Duyền nói: “Vì thực tế chúng ta đang xây dựng gia đình hiện đại, hiện đại nhưng có tiếp nối của truyền thống. Có nhiều trường hợp người con đẻ con chăm sóc bố mẹ chưa chắc bằng con rể, con dâu. Đây là vấn đề Ban soạn thảo cần suy nghĩ, xem xét để quy định”.

Cháu ruột có được hưởng di sản thừa kế của dì?

ĐB Nguyễn Thị Thanh Hòa (Bắc Ninh) đồng tình với ý kiến này và đề nghị xem xét, bổ sung các quy định đảm bảo quyền lợi của con dâu, con rể trong việc thừa kế.

Theo vị ĐB là Chủ tịch Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam này, dự thảo Bộ luật Dân sự (sửa đổi) chưa đề cập đến đối tượng trong quan hệ gia đình đó là con dâu và con rể. Có rất nhiều trường hợp con dâu, con rể sống chung với bố mẹ chồng, bố mẹ vợ trong thời gian dài đã có nhiều đóng góp và công sức vun đắp, chăm sóc gia đình chồng, vợ và đóng góp vào khối tài sản chung.

Bà Hoà phân tích: “Sự đóng góp này không tính được bằng vật chất và ngược lại tài sản giá trị nhất của gia đình thường là bất động sản lại đứng tên bố mẹ chồng, vợ; khi bố mẹ vợ, chồng mất đi để lại di chúc thì những người kia không được thừa kế”.

con-dau-con-re-cung-phai-duoc-huong-quyen-thua-ke_261110494
    ĐB Khúc Thị Duyền phát biểu tại hội trường, ngày 25/6

“Thực tế cho thấy không ít chị em cuộc sống hôn nhân không thuận lợi khi buộc phải ly hôn họ phải ra đi tay trắng vì tài sản có giá trị là nhà, đất đứng tên bố mẹ chồng dù trước đó có công sức chăm sóc, phụng dưỡng bố mẹ chồng trong thời gian dài”, bà Hoà tỏ quan ngại.

Trong khi đó, nhiều ông chồng mặc nhiên coi việc chăm sóc, phụng dưỡng bố mẹ mình là nghĩa vụ của vợ chứ không phải của mình. Về phương diện pháp lý, Luật hôn nhân gia đình đã quy định rất rõ, pháp luật đã công nhận mối quan hệ con dâu, con rể sống chung với bố mẹ vợ/chồng như là mối quan hệ giữa cha mẹ và con thông thường.

Do đó, bà Hòa cho rằng bổ sung quy định như vậy sẽ đảm bảo bình đẳng giữa các mối quan hệ trong gia đình.

Trong khi đó, theo Ðiều 676 về "Người thừa kế theo pháp luật" của Bộ Luật Dân sự thì:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Nguồn: http://baodatviet.vn/chinh-tri-xa-ho...ua-ke-3274325/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Pik
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 116 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Mình rất ủng hộ ý kiến này! Đây là một trong các yếu tố công bằng xã hội, đảm bảo quyền của người phụ nữ
    • 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,226 Được cảm ơn

hổng ham!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,849 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Vớ vẩn.
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mặc dù gia đình chồng mình giàu hơn gia đình mình, nhưng mình cũng không thấy việc để con dâu con rể cùng hưởng thừa kế ngang bằng con ruột là ý kiến hay.

Mà đại biểu QH nêu có đoạn này
    “Thực tế cho thấy không ít chị em cuộc sống hôn nhân không thuận lợi khi buộc phải ly hôn họ phải ra đi tay trắng vì tài sản có giá trị là nhà, đất đứng tên bố mẹ chồng dù trước đó có công sức chăm sóc, phụng dưỡng bố mẹ chồng trong thời gian dài”
    Tức là đã ly dị, mà đã ly dị rồi thì làm gì còn được quyền lợi gì từ cuộc hôn nhân?! Làm gì còn được hưởng thừa kế (nếu luật thông qua kiến nghị này)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhảm nhí hết sức!
    Chỗ tui ở không có máu mủ thì miễn bàn nha, trừ phi có di chúc riêng.

Mà lỡ thiên đường có hổng giống ai thông qua cái luật nhảm này thì con cái nhà giàu sống chung chứ 0 có hôn thú đâu.
    "Vỏ quýt dày có móng tay nhọn" mà.
    • 347 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Cực lực phản đối luật này.
    Hãy tự trang bị kiến thức pháp luật cho bản thân, để đảm bảo một cuộc sống hôn thú văn minh, công bằng. Không ai lợi dụng được mình và mình cũng không lợi dụng ai.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Ồ cái này gọi là ý tưởng sáng tạo nè, trên TG có nước nào thực hiện chưa ta??

Nhưng mà thực sự thấy như cái vụ gì con nuôi dc thừa kế toàn bộ tài sản nghìn tỷ của bà bán bún, trong khi các anh chị em ruột thịt thì ko dc xu nào kể cũng hơi bất công.

Cho ý kiến vào quy định thừa kế, về vấn đề quyền thừa kế, ĐBQH Khúc Thị Duyền (Thái Bình) đề nghị, cần bổ sung thêm đối tượng con dâu, con rể nếu chăm sóc, đóng góp cho gia đình thì là đối tượng được thừa kế di sản.

Bà Duyền nói: “Vì thực tế chúng ta đang xây dựng gia đình hiện đại, hiện đại nhưng có tiếp nối của truyền thống. Có nhiều trường hợp người con đẻ con chăm sóc bố mẹ chưa chắc bằng con rể, con dâu. Đây là vấn đề Ban soạn thảo cần suy nghĩ, xem xét để quy định”.
    Cái này thì thấy ở tình hình VN là đúng. Nhiều khi con đẻ hưởng hết tài sản nhưng chả hề chăm lo bố mẹ ruột hay việc nhà gì cả, mà chủ yếu là để con dâu hầu, đa số nhé. Rồi việc ma chay giỗ chạp sau đó cũng đổ hết lên đầu con dâu làm. Nên các nuoc khác thì ko biết, nhưng những phụ nữ VN nếu làm những việc này cho nhà chồng thì xứng đáng dc hưởng thừa kế của bố mẹ chồng. Ai làm ng đấy hưởng, ai hưởng thì có trách nhiệm làm, quyền lợi phải đi kèm nghĩa vụ. Hết.
    • 17,573 Bài viết

• 26,563 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhảm nhí thật, mình chả ham cái này.
    METOOVN: Nạn nhân bị quấy rồi tình dục có quyền lên tiếng tố cáo kẻ quấy rối.
    Tẩy chay ca sỹ Phạm Anh Khoa vì đã quấy rồi tình dục nhiều cô gái trẻ.

Topic: https://www.webtretho.com/forum/f26/pham-lich-to-dich-danh-pham-anh-khoa-ga-tinh-bang-loi-le-tuc-tiu-2659212/index43.html
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,274 Bài viết

• 3,313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhảm quá đi trời ơi. Sau này sẽ sinh ra cái giấy chứng nhận con dâu/rể có công. Chứ giờ có đứa bỏ đi ngoại tình, chưa kịp ly dị thì ông bà ra đi, nó lại về đòi chia nửa căn nhà, chắc thằng chồng/vợ con ruột của ông bà tức hộc máu lăn ra chết luôn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,269 Bài viết

• 18,478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aBebi Xem bài viết
    Ồ cái này gọi là ý tưởng sáng tạo nè, trên TG có nước nào thực hiện chưa ta??

Nhưng mà thực sự thấy như cái vụ gì con nuôi dc thừa kế toàn bộ tài sản nghìn tỷ của bà bán bún, trong khi các anh chị em ruột thịt thì ko dc xu nào kể cũng hơi bất công.

Cái này thì thấy ở tình hình VN là đúng. Nhiều khi con đẻ hưởng hết tài sản nhưng chả hề chăm lo bố mẹ ruột hay việc nhà gì cả, mà chủ yếu là để con dâu hầu, đa số nhé. Rồi việc ma chay giỗ chạp sau đó cũng đổ hết lên đầu con dâu làm. Nên các nuoc khác thì ko biết, nhưng những phụ nữ VN nếu làm những việc này cho nhà chồng thì xứng đáng dc hưởng thừa kế của bố mẹ chồng. Ai làm ng đấy hưởng, ai hưởng thì có trách nhiệm làm, quyền lợi phải đi kèm nghĩa vụ. Hết.
    Vậy thì bổ sung cho cả ô sin (là người gần gũi, đổ bô, dọn mứt, chăm lo cho ông bà nhiều nhất (nhiều hơn cả con đẻ, con dâu, con rể) cũng phải được hưởng thừa kế nhiều hơn hoặc ngang con ruột, con dâu, con rể mới công bằng hợp pháp luật!
    Ngoài ra sẽ phải lập ra 1 ủy ban quốc gia chuyên trách chứng nhận tư cách đạo đức đủ nhận quyền thừa kế của con ruột, con dâu, con rể, ô-sin... dồi từ đó sẽ lọc ra những con ruột, dâu, rể, ô sin nào xấu thì sẽ bị truất quyền thừa kế!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,045 Bài viết

• 5,049 Được cảm ơn

Đúng là quá nhảm luôn !

- Nếu con dâu chăm bố mẹ chồng hơn con ruột, thì được hưởng tài sản thừa kế à. Nếu cô con dâu thấy mình chăm sóc bmc cực quá mà thằng chồng thì lo chơi thì li dị mẹ nó đi, cho nó chăm bố mẹ nó, mắc gì ở lại chăm rồi so sánh mình chăm hơn con ruột và đòi trả công ?

Còn nói nếu để gia tài cho con ruột rồi, khi mình già nó chả lo chăm sóc mà để con dâu con rể chăm, thì đang là dâu rể thì nó cũng đang cùng hưởng số tài sản thừa kế chứ bộ có mình chồng nó hưởng à. Chưa thấy nước nào có cái luật nhảm này. Nếu mà thành thực thì sống chung như vợ chồng chứ khỏi cưới vợ cưới chồng chi cho mệt, tự nhiên gia tài ba mẹ mình để lại phải chia cho người dưng sau khi li dị. Của chung vợ chồng cùng làm ra trong giai đoạn hôn nhân thì chia là đúng. Giả sử con dâu tốt quá, được bmc thương thì họ sẽ tự cho con dâu, chứ ko thể vì bị ép buộc do luật.
    • 4,269 Bài viết

• 18,478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meHieuNhan Xem bài viết
    Đúng là quá nhảm luôn !

Nếu mà thành thực thì sống chung như vợ chồng chứ khỏi cưới vợ cưới chồng chi cho mệt, tự nhiên gia tài ba mẹ mình để lại phải chia cho người dưng sau khi li dị. Của chung vợ chồng cùng làm ra trong giai đoạn hôn nhân thì chia là đúng. Giả sử con dâu tốt quá, được bmc thương thì họ sẽ tự cho con dâu, chứ ko thể vì bị ép buộc do luật.
    Kết cái chỗ beo béo.
    Mà nghe cái tên mụ IQ Thái bìn đã thấy 2 lúa phát gúm thì đủ hiểu độ i ốt đậm đặc trong não của mụ í ra làm xao dồi
    • 347 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Haizzzzzzzzzz....
    Vậy đấy, họp quốc hội vẫn có những ý kiến ngớ ngẩn như thế này. Đại biểu quốc hội vẫn có những người không đóng góp được gì, thậm chí đưa ra những dự thảo rất vô lý như thế này thì phải xem lại trình độ của họ. Xem họ có xứng đáng là đại biểu quốc hội đại diện cho dân, có đóng góp được những ý kiến bổ ích để hoạt động của quốc hội thực sự hiệu quả.
    • 807 Bài viết

• 4,119 Được cảm ơn

Rỗi việc, có bao việc cần bàn thì ko bàn ngồi bàn ba cái nhảm nhí ruồi
    • 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,226 Được cảm ơn

cho là dâu rể tốt hơn con ruột đi thì cũng chả ba mẹ nào muốn tài sản lọt về tay dâu rể cả. Cái luật này nói chung là bất khả thi
    • 4 năm
    • 83 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Đành mà áp luật vô thì cũng khó nhỉ! Quý ai thì cho không thì thôi chứ như cái ngữ chả tốt đẹp gì mà cũng phải chia thì đời!