TIN TÀI TRỢ.

Coi chừng rắn độc bò vào nhà cắn người

• 0 Lượt chia sẻ
  • 567 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,173 Bài viết

• 1,144 Được cảm ơn

Coi chừng rắn độc bò vào nhà cắn người
    Thứ tư, 23/02/2011, 18:06 GMT+7

Khoa Hồi sức cấp cứu bệnh viện Nhi đồng 1, tiếp nhận 2 trường hợp bị rắn độc cắn nhập viện trong tình trạng rất nặng. Đó là em Ng. H. Q. 4 tuổi nam, ngụ ở Long Bình Tân, Biên Hòa Đồng Nai, và em Tr. T. H. Th. 13 tuổi nữ, ngụ ở Xuân Mỹ, Bình Thuận. Hoàn cảnh xảy ra tai nạn của 2 em khá giống nhau, em Q. ra sân nhà chơi bị rắn hổ mèo nằm trong đóng gạch cắn cổ chân phải, em Th. đi trong vườn dẫm lên đám lá rụng khô bị rắn chàm quạp nằm bên dưới cắn ở mu bàn chân trái.
    Cả hai được người nhà đưa đến bệnh viện địa phương sơ cứu, sau đó chuyển đến bệnh viện Nhi đồng 1. Tai đây, ghi nhận em Th. Biểu hiện sưng, đau bầm chảy máu vết thương rắn cắn ở mu bàn chân trái, sưng lan lên cẳng chân, xét nghiệm chức năng đông máu bị rối loạn nặng. Ngay lập tức em được điều trị truyền huyết thanh kháng nọc rắn chàm quạp đặc hiệu, và chăm sóc vết thương rắn cắn. kết quả sau một ngày điều trị tình trạng em cải thiện bớt sưng đau vết thương rắn cắn, hết rối loạn đông máu. Trong khi đó em Q. diễn tiến nặng hơn tri giác lừ đừ, lơ mơ, nói sảng, vẻ mặt nhiễm độc, vết thương rắn cắn vùng mắt cá trong chân phải hoại tử sưng lan lên cẳng chân phải, gây đau nhức. Vì không có huyết thanh kháng nọc rắn hổ mèo đặc hiệu, nên em được điều trị bảo tồn, cho thuốc giảm đau, hạ sốt, điều chỉnh nước điện giải kiềm toan, dinh dưỡng, chăm sóc cắt lọc vết thương, điều trị oxy cao áp để giảm thiểu tổn thương hoại tử mô, đặc biệt em có biểu hiện hội chứng suy đa cơ quan nên được tiến hành lọc máu liên tục. Hiện em Q. còn trong giai đoạn nặng được theo dõi điều trị tích cực tại khoa Hồi sức.

BS Minh Tiến (Bệnh viện nhi đồng 1)
    http://www.khoahocphothong.com.vn/ne...can-nguoi.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 43 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trước ở quê em cũng bị 1 vụ, nhà có con thơ, đêm chồng đi vắng.
    Cho con bú ban đêm, mẹ ngủ quên, con bú no nên nhả ra ngủ.
    Mẹ bất ngờ tỉnh dậy thì thấy nguyên con rắn đang nằm gọn bên cạnh mình và bú sữa.
    Sợ quá ngất đi, lúc tỉnh dậy gọi xe đưa cả con lên viện kiểm tra.
    Bác sỹ bảo: may mà ngất đi chứ lúc ý giật nó ra thì ko biết sẽ thế nào.
    Tại nhà ở dưới chân núi mà, nghĩ lại sợ quá.