Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có thể chết sớm vì “cuồng” ăn low carb

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.79K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 301 Bài viết

• 1,396 Được cảm ơn

Có thời gian mình gần như bỏ ăn tinh bột, chỉ ăn rau và thịt. Vậy mà cũng chẳng thấy mệt hay đau đầu gì. Lúc đầu chỉ là thử xem ăn ít tinh bột lại thì sẽ như thế nào, nhưng cuối cùng vẫn thấy cơ thể bình thường, không đói không mệt, mà còn không nặng bụng như ăn cơm nên cứ ăn như thế. Sau khoảng 3 tháng thì bụng xẹp đi thấy rõ.

Chắc là tuỳ vào cơ địa mà mỗi người mỗi khác, vì lúc trước mình ăn cơm rất nhiều, không thể chỉ ăn thức ăn mà không có miếng cơm ăn kèm. Vậy mà nói bỏ cơm là bỏ cái một, cũng chẳng thèm. Sau này mình sẽ dạy con là ăn ít cơm thôi, cứ thức ăn mà chén, vừa nhẹ bụng, lại đã cái miệng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,689 Bài viết

• 4,608 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi letamlove Xem bài viết
    Có thời gian mình gần như bỏ ăn tinh bột, chỉ ăn rau và thịt. Vậy mà cũng chẳng thấy mệt hay đau đầu gì. Lúc đầu chỉ là thử xem ăn ít tinh bột lại thì sẽ như thế nào, nhưng cuối cùng vẫn thấy cơ thể bình thường, không đói không mệt, mà còn không nặng bụng như ăn cơm nên cứ ăn như thế. Sau khoảng 3 tháng thì bụng xẹp đi thấy rõ.

Chắc là tuỳ vào cơ địa mà mỗi người mỗi khác, vì lúc trước mình ăn cơm rất nhiều, không thể chỉ ăn thức ăn mà không có miếng cơm ăn kèm. Vậy mà nói bỏ cơm là bỏ cái một, cũng chẳng thèm. Sau này mình sẽ dạy con là ăn ít cơm thôi, cứ thức ăn mà chén, vừa nhẹ bụng, lại đã cái miệng.
    Không nên vì trẻ nhỏ cũng cần carb để tăng trưởng. Với cả ăn thức ăn nhiều cũng béo chứ không riêng gì cơm. Tất nhiên cơm thì ko có nhiều dinh dưỡng lắm, nên có thể thay bằng hoa quả, sữa chua...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,495 Bài viết

• 4,430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đối với mình low carb là một cứu cánh hiệu quả mỗi khi mình cần giảm mỡ, nhắc lại là giảm mỡ chứ không phải giảm cân nha, vì bản thân mình không hề bị dư cân nặng. Mình chỉ dao động ở 45-47kg, cao 1m50. Những khi ăn nhiều bị tích mỡ thì chỉ cần ăn theo low carb 1-2 tuần là xuống ngay 2kg, các vòng săn chắc hẳn lại do giảm mỡ.

Mình cũng không quá cầu kỳ để theo đúng thực đơn low carb, chỉ cần cắt bỏ tinh bột và đường, kể cả trái cây. Thịt cá phô mai rau ăn theo nhu cầu, thế là được.
    I6abZ4pI6abp7
    Fpcphh8Fpcpp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 133 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Mình đã từng viết một bài trên diễn đàn về chế độ ăn raw till 4 hoặc high carb diet . Bản thân mình đã ăn theo kiểu này hơn 1 năm nay và vẫn đang ăn không có thay đổi gì do cảm thấy cơ thể thích nghi rất tốt

Phương pháp này hạn chế chất béo không quá 10% - 20% của toàn lượng calories, còn lại chủ yếu ưu tiên ăn hoa quả , rau xanh , khoai ). Nếu hôm nào muốn ăn cơm hay mì, bún mình vẫn ăn bình thường nhưng ưu tiên của mình vẫn là các chế phẩm từ tự nhiên ít tinh chế nhất càng tốt. Mình hạn chế ăn nhiều muối do tăng khả năng tích nước cơ thể , hạn chế hành tây và tỏi, không uống sữa và các chế phẩm từ sữa

Một ngày mình ăn tầm 2000 calories, có hôm ăn 2500 calories nếu tập nặng . Thực đơn mẫu của mình bao gồm sáng 7 trái chuối , 4 - 5 quả chà là = 1000$ calories

Trưa có thể ăn 3- 5kg dưa hấu

Chiều một đĩa khoai và bí nướng , rau muống luộc , salad cà chua dưa leo để bảo đảm số calories được đủ . Mình theo dõi các chỉ số vitamin của mình qua cronometer.com .

Hầu như ngày nào chỉ số vitamin của mình cũng vượt mức yêu cầu ngoại trừ vitamin D ( phơi nắng là có ) và vitamin B15 ( vitamin này do vi khuẩn sản sinh, thịt có do bò ăn cỏ, trong cỏ có vi khuẩn , vitamin này có thể mua thuốc bổ sung , tăng cường ăn các rau quả sống )

Ăn uống của mình hết sức đơn giản không nấu nướng cầu kì, không phải rửa dọn dầu mỡ nhiều nhưng vẫn đảm bảo sức khỏe và cân nặng. Một năm nay mình không bị ốm bữa nào ngay cả khi cả công ty mình bị cúm, tiền đi chợ cũng tiết kiệm được khá nhiều

Trong tất cả thực phẩm kể cả rau và trái cây đều có protein . Khi mình đo lượng protein / ngày qua thực phẩm mình ăn đều đạt đủ và có khi hơn

Bạn nào muốn hiểu thêm về chế độ ăn này nên tìm hashtag #rawtil4 #highcarb trên instagram sẽ thấy một cộng đồng rất đông đảo post ảnh các bữa ăn, cũng như thể hình và cân nặng của chính bản thân họ

Mình rất hi vọng chế độ ăn này có thể phổ biến ở VN vì nó mang lại lợi ích không thể tả được. Sau một năm ăn chế độ này hiện mình hết hẳn cholesterol cao, mỡ máu , thiếu canxi yếu tim

Trái cây 1 tuần

10403326_10153156096802841_621265821571404066_n

Chỉ số 1 ngày sau khi ăn ( nhập vào cronometer )

10603427_10153142035237841_3039278399143953187_n

Bữa sáng
    10520654_10153059811752841_731531546806561931_n

10405483_10153035935552841_5718836608704395550_n
    HIGH CARB LOW FAT RAW TILL 4 VEGAN #CARBTHEFKUP
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,075 Bài viết

• 6,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    Mình thuộc dáng quả lê, lại 2 lần sinh nở nên dù có low carb, ốm đi đc vài kg thì ccơ thể vẫn ko cân đối, tay chân ốm thon, ngực nhỏ nhưng vòng bụng thì ko giảm đc là mấy, chắc mình chỉ có nước tập bụng may ra mới cân đối đc.
    Đúng là chỉ có tập mới giảm được vòng bụng thôi mẹ nó ạ. Mình áp dụng chế độ ăn ít tinh bột và tập aerobic 2 tháng thôi mà vòng eo giảm từ 65 xuống 56, bụng dưới từ 70 xuống 60, cân nặng chỉ giảm có 2 kg thui đấy, chắc là 2 kg mỡ bụng rồi.
    Ăn kiêng mà không tập tành gầy thì có gầy nhưng vóc dáng không cân đối, không săn chắc cũng đâu có đẹp
    Bài thơ đầu tiên của con gái 2 tuổi:
    Một...ba...chín...
    ăn bún...ăn trứng...ăn chuối...

Yêu ghê cơ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 177 Bài viết

• 1,600 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kinh nghiệm của em giảm cân thế này
    Thứ nhất là lowcarb, ôi em thích lắm ấy, ăn nhiều mà vẫn xuống cân không phanh ai chả thích. Nhưng đừng nói lơcarb mà nocarb em vẫn béo, đấy là cắt giảm calories mà sau mỗi đợt lowcarb em lại tăng cân trước ngày xả cơ.
    Sau em tìm hiểu được nguyên nhân là do em thuộc nhóm máu A, mà cụ thể là A2, thích hợp với chế độ ăn chay, không thích nghi được với thịt đỏ.
    Từ đó em thay đổi phương pháp ăn kiêng theo nhóm máu như vậy, giảm và giữ cân rất ổn định.
    Chứ nói thật, nghe người ta quảng cáo cho lowcarb mà cứ như đa cấp ấy, đâu có pp nào hoàn mỹ phù hợp với tất cả mọi người, chỉ có bản thân mình mới hiểu và tìm ra pp phù hợp thôi.
    À nhân tiện em PR chút, có thời gian em detox 14 ngày với chanh mật ong tuyệt đối không ăn gì thêm thì ngoài giảm cân, đẹp da, bệnh hen suyễn dị ứng của em cũng khỏi luôn mà không cần dùng thuốc nữa. Trước khi detox em không tin tác dụng chữa bệnh nhưng 1 năm nay không tái phát em không tin không được. Trước cứ trái gió trở trời là em viêm mũi với hen suyễn kéo nhau tới hành hạ bằng chết luôn.
    Vài chia sẻ với mọi người :")

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Koharu
    • 1,209 Bài viết

• 3,901 Được cảm ơn

đó chắc là vì thành phần tuyền tinh bột nhưng cũng không đủ no, chưa nói đến chất lượng tinh bột cũng rất đáng quan ngại (gạo xấu, mục...).

hơn nữa lúc ấy rất nhiều việc để làm, không có rảnh rang như bây giờ: trồng rau , nuôi gà, nuôi lợn...đi lại thì bằng đạp xe 2 cẳng là chủ yếu.v.v.

quan chức lúc ý đa số cũng gầy, sĩ quan quân đội thì sạm đen gầy nhẵn chứ không có béo nung núc trắng hếu như mấy con lợn bây giờ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Ngày xưa dân VN khẩu phần ăn tuyền tinh bột, cơm gạo chiếm lượng lớn trong suất ăn của mỗi người, còn đạm (thịt, tôm, cá..) thì rất ít, vậy tại sao dân thời đó vẫn gầy gò, không phải giảm cân với low carb... này nọ như bi giờ nhẻ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,355 Bài viết

• 7,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chỉ theo 1 phần low carb, tức là hạn chế tinh bột, 1 bữa ăn k quá 1 bát cơm. Chứ mình nghĩ k nên bỏ hoàn toàn vì đó là nhu cầu dinh dưỡng cần thiết của cơ thể mà, cũng không nên ăn quá nhiều chất đạm vì khó tiêu và lâu dài gây nhiều bệnh tật. Kèm theo đó là cần có chế độ tập thể dục đều đặn, uống nhiều nước, ăn nhiều rau và trái cây ít ngọt. Mình có 2 nhóc rồi, cao 1m67 và duy trì cân nặng 53-54kg. Hiện tại hoàn toàn hài lòng!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,355 Bài viết

• 7,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chỉ theo 1 phần low carb, tức là hạn chế tinh bột chứ k bỏ hoàn toàn. Mỗi bữa ăn k quá 1 bát cơm. Mình nghĩ tinh bột vẫn là nhu cầu dinh dưỡng thiết yếu của cơ thể, bên cạnh đó k nên ăn quá nhiều đạm vì khó tiêu và lâu dài gây nhiều chứng bệnh, nhất là thịt đỏ. Kèm theo đó là có chế độ thể dục đều đặn, uống nhiều nước, ăn nhiều rau và trái cây ít ngọt. Mình có 2 nhóc rồi, cao 1m67, duy trì cân nặng 53-54 kg và hiện tại hoàn toàn hài lòng.
    • 1,338 Bài viết

• 1,447 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình k hiểu cơ thể mình nữa. Khi nào nó tăng là tăng, giảm la giảm, mình k kiểm soát được. Mình k ăn sáng mấy khi, ăn trưa 1 bát com, tối ăn linh tinh và k phải là cơm. Nhóm máu O nên thích ăn thịt, cá. Thế mà mỡ tích trữ ở bụng và mông, đùi rất nhiều. Chỉ nhơ shooif là hs cấp 3 thì ăn rất ít cơm và k ăn thịt cá thì 1 tháng giảm 4kg nhưng sức khỏe bị ảnh hưởng và thèm tinh bột.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2