Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có thể chết sớm vì “cuồng” ăn low carb

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.79K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,286 Bài viết

• 7,484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thể chết sớm vì “cuồng” ăn low carb

Đăng Bởi Một Thế Giới - 17:54 08-06-2015
    an-kieng_LCBF
    Chế độ ăn low carb đặc biệt nguy hiểm với người mắc bệnh tim

Các nhà nghiên cứu Tây Ban Nha khẳng định rằng chế độ ăn kiêng low carb (còn có tên là Atkins) không những không giúp giảm cân mà nó còn tăng nguy cơ tử vong sớm.

Atkins hay chế độ ăn kiêng low carb rất nổi tiếng hiện nay vì nó cắt bỏ hầu hết các loại thực phẩm có chứa carbohydrates và tăng cường các loại thực phẩm chứa nhiều protein, hay hiểu một cách nôm na là ăn nhiều thịt trứng sữa... mà bỏ qua tất cả các loại thực phẩm có đường như gạo, bánh mỳ...
    Trong nghiên cứu mới nhất của Đại học Rovira i Virgili, Tây Ban Nha, các nhà khoa học đã theo dõi sức khỏe của những người có nguy cơ cao mắc bệnh tim trong gần 5 năm và với lượng protein họ ăn vào.
    Kết quả nghiên cứu cho thấy, những người ăn nhiều chất đạm và ít carbohydrate - một mô hình chế độ ăn giống Atkins - có khả năng tăng 10% cân nặng gấp 2 lần so với những người khác. 59% người tham gia đối mặt với nguy cơ tử vong trong thời gian nghiên cứu. Những người dung nạp protein mà còn cắt giảm chất béo thì xuất hiện nhiều nguy cơ hơn với 66% khả năng tử vong.
    Có thể chết sớm vì Nhịn ăn, bỏ bữa, mắc bệnh khó chữa!Có thể chết sớm vì NÊN ĐỌC
    Chế độ ăn tăng cường lượng protein liên quan đến nguy cơ tăng cân lâu dài và tăng tỷ lệ tử vong do bệnh tim mạch. Các tác giả cho rằng nguyên do xuất phát từ việc suy thận cũng như những thay đổi về nồng độ chất béo trong máu và cách cơ thể xử lý đường.
    "Hiện không có bằng chứng cho thấy việc sử dụng các chế độ ăn giàu protein là một chiến lược để giảm cân lâu dài. Có một số bằng chứng, bao gồm cả nghiên cứu của chúng tôi, cho thấy tác dụng tiêu cực của một chế độ ăn uống giàu protein", các tác giả nghiên cứu nhấn mạnh.
    Các nhà nghiên cứu khuyến cáo, ăn 6 bữa nhỏ mỗi ngày có thể là cách tốt nhất để có được hình dáng như ý. Những người béo phì bị thiếu hụt vitamin D nên uống bổ sung để giảm cân hiệu quả hơn.
    Tiểu Bắc H+ (Theo Daily Mail)

http://motthegioi.vn/suc-khoe/co-the...rb-197845.html
    Fan của WTT !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 989 Bài viết

• 2,597 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chế độ low carb ăn giảm cân nhanh và rút mỡ lẹ nhưng ăn sau một thời gian bị ức chế sẽ thèm ngọt và đồ tinh bột. Nếu không kiểm soát được thì cân nặng còn tăng và tích mỡ nhanh khủng khiếp. Và chế độ ăn kiểu này ở Vn tốn tiền do ăn nhiều thực phẩm sạch, xanh và khó duy trì ăn lâu dài vì có quá nhiều món bánh truyền thống của nước nông nghiệp toàn từ gạo hàng ngày cám dỗ.
    • 807 Bài viết

• 4,121 Được cảm ơn

Có một thời gian tôi thử ăn theo low cab thấy rõ ràng hiện tượng giảm trí nhớ, hạ huyết áp và hay chóng mặt.
    Nói chung là ko hề phù hợp cho ng huyết áp thấp mà ở vn số ng có huyết áp thấp khá nhiều nên các mẹ phải cẩn trọng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 670 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Mình đang áp dụng cách này được vài ngày, cảm thấy đau đầu, chóng mặt nói chung là khó chiụ . Có lẽ mình ko thể tiếp tục được
    • 4,339 Bài viết

• 18,765 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa dân VN khẩu phần ăn tuyền tinh bột, cơm gạo chiếm lượng lớn trong suất ăn của mỗi người, còn đạm (thịt, tôm, cá..) thì rất ít, vậy tại sao dân thời đó vẫn gầy gò, không phải giảm cân với low carb... này nọ như bi giờ nhẻ?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,924 Được cảm ơn

Nếu muốn giảm cân, theo mình cách tốt nhất là phải có quyết tâm và phải lâu dài.

Nói chung nên đề ra kế hoạch 1 tháng giảm khoảng 2kg (cho người rất béo) và 1kg (cho người béo).

Như thế là 6 tháng giảm từ 6 - 12kg.

Chứ mọi kiểu ăn kiêng, thuốc uống giảm nhanh đều gây khó chịu, nhức đầu.

Mình cũng theo cái Low carb đó một thời gian, giảm được 5kg nhưng mệt mỏi, cáu gắt kinh lắm. Mình thấy rõ ràng là nó có hại (với cá nhân thôi). Người hay khát và cảm giác cơ thể khô xác rất khó chịu.

Mình chả ăn kiêng được, có lúc giảm được xuống 44kg nhưng giờ lại hơn 50kg rồi. Chồng mình thích phụ nữ béo, nhưng mình không thích vì thực ra béo rất mệt, lúc nào cũng xách 2 tay mỗi tay 3 cân thịt mỡ thừa..

Mình đang định theo cái kiểu gì cũng ăn, ngọt ngào bánh trái hoa quả... tất. Nhưng ăn theo kiểu cái gì cũng ít hơn. Thay vì ăn 1 cái bánh thì ăn 1 nửa; thay vì hoa quả chín ngọt thì chọn loại nhiều Vitamin C & chua. Cơm ăn ít, thịt ít, tăng rau.

Tính vậy mà làm được hơi khó Phải đặt kế hoạch nghiêm túc và lâu dài cơ.

Một cái quan trọng nữa là vận động. Mình sáng nào cũng hút bụi lau nhà; Tập thể dục nhảy múa tưng bừng 20 phút.

Chứ nói chung con người mình nó thuộc dạng chây lười, không hạp được với kiểu tập luyện bền bỉ. Nên cứ tà tà mà tiến, quan trọng nhất là phải bỏ thói quen ăn nhiều
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 2,322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Ngày xưa dân VN khẩu phần ăn tuyền tinh bột, cơm gạo chiếm lượng lớn trong suất ăn của mỗi người, còn đạm (thịt, tôm, cá..) thì rất ít, vậy tại sao dân thời đó vẫn gầy gò, không phải giảm cân với low carb... này nọ như bi giờ nhẻ?
    Chắc hồi ý đại ca Tầu khựa chưa phát minh ra thuốc tăng trọng, thuốc kích thích phát triển, thuốc ủ giữ tươi hoa quả, thực phẩm ...
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    • 3,097 Bài viết

• 9,751 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng từng lowcarb, từ hồi Hamiss bắt đầu top lowcarb mình đã tham gia rồi, có thể nói là một trong những thành viên đầu tiên của WTT đi theo pp này luôn. Còn nhớ hồi đó mình mang cá rán thịt rán đi ăn trưa ở cơ quan mà ai cũng nhìn mình với con mắt kiểu con điên này giảm cân gì kì vậy. Mình giảm tầm 6 7kg hồi đó, nói chung là có tác dụng chứ không phải không, có điều sau này thèm tinh bột hoa quả quá nên chịu không theo được nữa.
    Những cô gái miệng hay cười, giữ nguyên trong mắt khoảng trời buồn tênh!
    • 712 Bài viết

• 2,389 Được cảm ơn

Em đã từng thành công, giảm 20 kg trong vòng 5 tháng nhờ lowcard.Hồi đấy tức năm 2007-08 , em cũng chang biết em theo cái j chỉ biết hạn chế nhỏ nhất tinh bột, kết quả là 1 tuần 1 cân., sau đấy em vẫn ăn ít + kèm theo tập thể dục 3 tiếng một ngày thì kéo dài cân nặgn đấy đến năm 2010. bắt đầu từ 2010 em ko có điều kiện thì kg nó bùng nổ và giờ em ko cân cân xong tăng xông chết toi mất he he.
    Theo em với những người ko may thuộc tạng người ăn 10 nạp 10 và dễ béo, thì cần có điều kiện + phương pháp hoạt động thể thao + điều kiện tài chính+ sắp xếp cuộc sống ==> giảm cân thành công nhưng vẫ giữ đúng sức khỏe.

Đợt đấy, em tập ở phòng tập cũng tốt, có một chị sinh con xong gần một năm mà vẫn 100caan dù trước đây chị ấy có 65kg. Chị quyết tâm hạ cân bằng pp tây tạng + tập có huấn luyện viên của cali ==> 3 tháng xong giảm cân rất tốt.

Với cả mọi người giảm cân nên có đầu óc tư tưởng thoải mái ko là ko đc việc đâu hii.

Giờ em đang uống hạt chia cảm giác ko thèm ăn nữa là có thật, và ko cảm thấy đói cồn cào nữa đấy ạ,,,,
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,290 Bài viết

• 7,162 Được cảm ơn

Mình ăn lowcarb giảm từ 54 còn 45kg đây. Hạnh phúc vô cùng. Còn muốn duy trì lâu dài thì tất nhiên tập thể dục là tốt nhất rồi, chứ có kiểu ăn kiêng nào lâu dài được đâu, không riêng gì low carb.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 712 Bài viết

• 2,389 Được cảm ơn

nhưng em nghĩ, đừng để mập quá rồi bệnh tật thôi, chứ béo hay gầy cũng là cơ thể mình, làm một người phụ nữ đã bao nhiêu thứ để trăn trở và suy nghĩ, em nghĩ ko nên đặt nặng vấn đề quá về hih dáng bản thân.

Bản thân em là một người to cao và dư cân, em nghĩ em hiểu được sự tự ti, thiệt thòi khi ra ngoài xã hội bây giờ . thê nhưng nói đi nói lại nó chỉ là sự bình thường ở đời, đừng béo quá rồi có bệnh thôi, nhất là bệnh tiểu đường, gan nhiễm mỡ này nọ..

Mà em vừa ở trong sg ra, em mua được quần áo size to đáy he he, mua được hai đôi dép ở đông hải... với giá em nghĩ giá rổ yên ổn,, Chươr ngoài hà nội mẫu vừa xấu ng bán vừa tinh vi, giá lại đắt.

Mọi người đừng đặt nặng vấn đề xấu xí nặng nề nhé. Ko ai thương mình bằng mình đâu nhé.

ps: em có đam mê tập thể dục, vận động cơ thể nên trước đây em có thể tập 3 tiếng một ngày đc, và hiện tại nếu có điều kiện trở lại em sẽ thế tiếp he he he.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 53 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thông tin thì bổ ích nhưng bài viết lộn xộn quá, chắc dịch từ báo nước ngoài mà dịch chưa tới nên đọc khó hiểu thiệt.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

Giảm cân thì cơ bản vẫn là phải vận động thôi, chắc chạy là tốt nhất. Như Ánh Viên mỗi bữa ăn nửa ký tôm, nửa ký thịt bò, 1 lít sữa ...mà vận động nhiều nên vẫn tiêu hết, chứ người thường ăn thế mà ko vận động chắc phát phì:

Bật mí về bữa ăn của 'Cô gái thép' Ánh Viên

Khối lượng tập luyện trung bình mỗi ngày của Ánh Viên gồm bơi “khởi động” cũng tròm trèm 10km, còn toàn bộ khối lượng thì khoảng 30 – 50km/ngày tùy các bài tập mà chuyên gia và HLV Đặng Tuấn Anh giao. Với từng ấy khối lượng vận động, thì việc cô cần khoảng 12.000 calo/ngày là rất bình thường.

Theo các nghiên cứu về dinh dưỡng nói chung và dinh dưỡng thể thao nói riêng, một người bình thường cần khoảng 2.000 calo để hoạt động. Nhưng còn tùy thuộc vào trọng lượng cơ thể, môn thể thao, thời gian tập, cường độ tập… Ước lượng mức tiêu hao năng lượng trung bình mỗi giờ cho việc tập bơi liên tục 10 giờ/ngày, như Ánh Viên thì phải bù lại 300 calo/giờ. Tức là 30.000 calo chia thành 3 bữa.

Lường trước được vấn đề, hai thầy trò đã mang theo cả vali đồ ăn dinh dưỡng mang từ Mỹ về để nạp bổ sung theo đúng chế độ mà chuyên gia dinh dưỡng tại Mỹ đã thiết kế. Những lát pho-mai được cắt đúng tiêu chuẩn, mỗi bữa nguyên một lít sữa giàu năng lượng, nguyên kem, tôm hấp nguyên đĩa khoảng 500gram, thịt bò hầm khoảng 500gram (0,5kg), bánh mỳ, cơm, vài đĩa rau sống trộn dầu dấm. Thực đơn thay đổi thường xuyên nhưng cơ bản thành phần sữa, pho-mai, rau ít đổi. Chỉ nhìn sơ qua, đã thấy phát no rồi.

http://thethaovanhoa.vn/sea-games-2015/bat-mi-ve-bua-an-cua-co-gai-thep-anh-vien-n20150608021722395.htm
    • 27 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Em nghĩ nếu ai thực sự béo hãy nghĩ đến việc AN CHAY. Ăn rau , hoa quả. Hạn chế tinh bột. Đương nhiên những ng bị đau dạ ko nên theo pp này. Giờ em cũbg ăn chay khoảng đc 10 ngày. Mọi thứ em thấy ok. Tuy cân nặng ko giảm nhiều (vì em bị nhơnf thuốc giảm cân rồi) nhưng các số đo các vòng đều giảm. Lưu ý : ăn nhiều bưởi sẽ xuống cân nhanh. Ai uống đc nc vỏ bưởi thì càng tốt ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,088 Bài viết

• 3,941 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi ăn kiêng tinh bột giảm béo vậy 5 loại ngũ côc ( cũng là tinh bột ) các bạn hay qc trên mạng thì lại giảm cân. Không biết thực hư thế nào , các mẹ trả lời giúp.
    • 989 Bài viết

• 2,597 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn lowcarb theo Hamiss là phiên bản lỗi của phương pháp này, hay nói một cách khác Hà đã tạo ra một phiên bản thảo mãn người không có thời gian hoặc ngại tập thể dục, muốn tiết kiệm chi phí tiền ăn và không có thời gian chế biến món. Ăn đúng phương pháp rất phức tạp vì phải đo lượng thức ăn đúng, ăn toàn lòng trắng trứng, nạc ức gà và cá mà phải chế biến chủ yếu là hấp, luộc. Rau chủ yếu là rau lá xanh, xà lách và trái cây thì toàn trái cherry, blueberry... những trái giàu C và mọng nước. Còn phải uống nhiều nước và dùng chất béo từ dầu hạt lanh, oliu.. là dầu nhiều chất chống oxy hoá. Phải cân lượng thức ăn và tính tỷ lệ in put < out put, tỷ lệ đạm và béo và xơ theo số kg, số tuổi và đặc điểm có hoạt động nhiều hay không. Nói thẳng ăn theo phương pháp này phải có người am hiểu dinh dưỡng tính cho bảng mẫu và ăn theo chứ đâu có tiện gì ăn đấy. Một thời gian mình ăn xong là bỏ vì quá mất thời gian cả ngày chỉ đi chợ và nấu ăn, ăn xong hết ngày. Với lại học làm bánh nên không ăn bánh thì không được.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 390 Bài viết

• 1,219 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuagau08 Xem bài viết
    Em nghĩ nếu ai thực sự béo hãy nghĩ đến việc AN CHAY. Ăn rau , hoa quả. Hạn chế tinh bột. Đương nhiên những ng bị đau dạ ko nên theo pp này. Giờ em cũbg ăn chay khoảng đc 10 ngày. Mọi thứ em thấy ok. Tuy cân nặng ko giảm nhiều (vì em bị nhơnf thuốc giảm cân rồi) nhưng các số đo các vòng đều giảm. Lưu ý : ăn nhiều bưởi sẽ xuống cân nhanh. Ai uống đc nc vỏ bưởi thì càng tốt ạ
    Cũng từng lowcarb, nhưng đành đầu hàng vì mệt mỏi quá, cứ thấy sao vàng 5 cánh bay vòng vòng trước mặt, nên cứ thấy ai giảm kí được mà lại giảm tận (hơn) chục kí lô nhờ lowcarb là tớ phục lăn phục lóc đó ạ.
    Mình cũng 1 thời gian ăn chay, chỉ vì mục đích sức khỏe thôi - vì nghĩ ăn chay tốt hơn cho skh, nhưng rồi cảm thấy tâm trạng rất ko tốt, lại thèm đồ ngọt nữa chứ. Sau đó tìm hiểu thì biết rằng vì thịt chủ yếu là protein giúp bổ sung nguồn serotonin và endorphin- những truyền dẫn thần kinh và giúp cho tâm trạng vui vẻ hơn, nên những người ăn chay sẽ vô thức tìm đến những thực phẩm rất rất, cực kì ngọt như bánh kẹo hoặc có hàm lượng tinh bột cao để bù lại lượng serotonin bị thiếu hụt và giúp cải thiện tâm trạng. Cơ mà có vẻ mình bị rơi vào trường hợp này, còn bạn thì ko thế

Trích: http://www.tamlyhoc.net/thread-10709.html

Nếu bạn ở gần người ăn thuần chay đủ lâu, bạn sẽ nhận thấy cơn thèm đường mãnh liệt của họ. Một đồng nghiệp của tôi viết,

Một đám bạn ăn thuần chay của tôi thường ăn kẹo và làm đủ những món pha chế đường kinh tởm khác. Những thứ như là mì ống dâu tây trộn với nước sốt sô-cô-la. Đến sau này tôi nhận ra có lẽ họ thèm đường vì bị thiếu hụt nhiều chất dinh dưỡng cần thiết.

Họ thèm đường vì ba lý do. Thứ nhất, với một chế độ ăn nhiều carbohydrate, họ chắc chắn sẽ bị hạ đường huyết thường xuyên. Và khi nồng độ đường huyết tụt xuống, họ sẽ cuống cuồng tìm mọi cách để nâng nó lên. Thứ hai, vì thức ăn của họ không chứa chút protein chất lượng cao nào, bộ não của họ cần seretonin và endorphin đến tuyệt vọng. Endorphin là một nhóm hóa chất trong não có nhiệm vụ “truyền dẫn cảm giác vui vẻ, mãn nguyện và hưng phấn… Chúng làm gia tăng niềm vui và giảm nhẹ sự đau đớn.” Người đang yêu sản xuất nhiều endorphin. Sô-cô-la cũng vậy, vì nó chứa PEA (phenylethylamine), một trong những amino acid để bộ não sản xuất endorphin. “Quá trình sản xuất endorphin,” Julia Ross giải thích, “đòi hỏi một nguồn cung cấp dồi dào và đều đặn những thực phẩm giàu protein như cá, trứng và thịt gà.”

Không có những thực phẩm giàu protein này, bộ não của bạn không thể sản xuất endorphin được. Nhưng ăn nhiều đường cùng một lúc sẽ gây ra một cơn lũ adrenaline tràn khắp cơ thể, và nó sẽ làm nồng độ endorphin của bạn tăng lên tạm thời.

Bất cứ ai không ăn đủ lượng protein chất lượng cao cũng bị nguy cơ thiếu hụt serotonin – đồng nghĩa với trầm cảm – đơn giản là do thiếu tryptophan. Thậm chí cả những nguồn thực phẩm trước kia dồi dào trytophan cũng bị giảm sút đáng kể do chế độ nông nghiệp tập trung. Lẽ ra phải có nhiều tryptophan hơn trong thịt, trứng: phải đến gấp ba lượng hiện thời. Trong các trại chăn nuôi tập trung, thú vật bị nhồi ngũ cốc, đặc biệt là ngô. Ngũ cốc có ít tryptophan, do vậy cả những thực phẩm từ động vật mà lẽ ra sẽ khiến bộ não của chúng ta được hạnh phúc cũng bị thiếu hụt tryptophan vì ngũ cốc và chăn nuôi công nghiệp. Julia Ross chỉ ra rằng “tryptophan đã bị giảm sút trong nguồn thực phẩm của chúng ta trong suốt 100 năm qua, có lẽ cũng tương đương với tỷ lệ gia tăng của chứng trầm cảm.” Và dĩ nhiên ăn ngũ cốc gây ra cùng một trạng thái thiếu hụt tryptophan trong chúng ta như nó gây ra đối với những con vật nuôi khác.

Điều này liên quan gì đến đường? Ăn đường sẽ kích hoạt một cơn lũ insulin. Insulin tràn qua mạch máu của bạn, quét sạch đường, chất béo và amino acid, và đưa chúng vào trong các tế bào để dự trữ. Chất duy nhất mà insulin không liên kết được với là tryptophan. Khi tất cả các amino acid khác đều bị quét sạch, tryptophan tự nhiên không còn ai cạnh tranh để đi vào não bộ nữa. Vì vậy, trong một khoảnh khắc ngắn ngủi, bộ não bị thiếu hụt serotonin nhận được một ít tryptophan mà nó đang mong mỏi đến tuyệt vọng. Đó là lý do tại sao những người trầm cảm thèm của ngọt và chất bột. Và chỉ có trong những khoảnh khắc ngắn ngủi ấy, bộ não của một người ăn thuần chay mới cảm thấy bình thường.

Lý do thứ ba khiến những người ăn thuần chay thèm đường là để chống lại sự mệt mỏi. Chúng ta không có từ nào trong tiếng Anh để diễn đạt khái niệm năng lượng sống. Trong tiếng Hindi, nó được gọi là “prana”. Trong tiếng Trung Quốc, nó được gọi là “chi”. Dù bạn gọi nó là gì đi nữa, nó là có thật. Và sự mệt mỏi kiệt quệ đến tận xương tủy xảy đến khi bạn sử dụng hết cái năng lượng sống ấy cũng là có thật. Và nếu bạn không ăn thịt, bạn chỉ toàn dùng kho năng lượng dự trữ của bạn. Có một điểm tới hạn cho tất cả chúng ta: một khi cái năng lượng sống ấy mất đi hết, bạn không lấy nó lại được nữa. Một lý do chính khiến những người ăn chay trở lại ăn thịt là sự mệt mỏi kiệt sức ấy. “Một số người nói rằng họ cảm thấy tồi tệ hơn khi ăn chế độ ăn chay,” một bài báo trong tờ Thời báo Ăn chay (Vegetarian Times) viết. Dĩ nhiên tác giả bài báo ấy mặc nhiên coi rằng điều này không thể đúng được: những người đó đơn giản là “không ăn uống một cách cân bằng.”
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,033 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình thuộc dáng quả lê, lại 2 lần sinh nở nên dù có low carb, ốm đi đc vài kg thì ccơ thể vẫn ko cân đối, tay chân ốm thon, ngực nhỏ nhưng vòng bụng thì ko giảm đc là mấy, chắc mình chỉ có nước tập bụng may ra mới cân đối đc.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 170 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Vì thời đó là thiếu ăn chứ chẳng liên quan đến đạm-tinh bột chị ạ. Lượng calo nạp vô nhỏ hơn lượng calo cần thiết cho các hoạt động lao động trong ngày nên người ốm đi. Chị thử mỗi ngày ăn một bát cơm rồi lao động nhiều coi có giảm cân không, khéo đi bệnh viên luôn.
    • 1,689 Bài viết

• 4,608 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chè búp Xem bài viết
    Nếu muốn giảm cân, theo mình cách tốt nhất là phải có quyết tâm và phải lâu dài.

Nói chung nên đề ra kế hoạch 1 tháng giảm khoảng 2kg (cho người rất béo) và 1kg (cho người béo).

Như thế là 6 tháng giảm từ 6 - 12kg.

Chứ mọi kiểu ăn kiêng, thuốc uống giảm nhanh đều gây khó chịu, nhức đầu.

Mình cũng theo cái Low carb đó một thời gian, giảm được 5kg nhưng mệt mỏi, cáu gắt kinh lắm. Mình thấy rõ ràng là nó có hại (với cá nhân thôi). Người hay khát và cảm giác cơ thể khô xác rất khó chịu.

Mình chả ăn kiêng được, có lúc giảm được xuống 44kg nhưng giờ lại hơn 50kg rồi. Chồng mình thích phụ nữ béo, nhưng mình không thích vì thực ra béo rất mệt, lúc nào cũng xách 2 tay mỗi tay 3 cân thịt mỡ thừa..

Mình đang định theo cái kiểu gì cũng ăn, ngọt ngào bánh trái hoa quả... tất. Nhưng ăn theo kiểu cái gì cũng ít hơn. Thay vì ăn 1 cái bánh thì ăn 1 nửa; thay vì hoa quả chín ngọt thì chọn loại nhiều Vitamin C & chua. Cơm ăn ít, thịt ít, tăng rau.

Tính vậy mà làm được hơi khó Phải đặt kế hoạch nghiêm túc và lâu dài cơ.

Một cái quan trọng nữa là vận động. Mình sáng nào cũng hút bụi lau nhà; Tập thể dục nhảy múa tưng bừng 20 phút.

Chứ nói chung con người mình nó thuộc dạng chây lười, không hạp được với kiểu tập luyện bền bỉ. Nên cứ tà tà mà tiến, quan trọng nhất là phải bỏ thói quen ăn nhiều
    Không cần chậm thế đâu. Chỉ cần ăn ít calo hơn và tập luyện (tốt nhất là tập tạ để giữ cơ cho cả nam và nữ) thì việc giảm 2 cân trong 1 tháng là hoàn toàn có thể. Nếu người béo thì giảm còn nhanh hơn rất nhiều. Mình không béo, thậm chí cũng ko thừa cân. Ăn kiêng (theo kiểu thông thường, giảm cơm, đồ ngọt, tăng thịt, rau lên) + tập 2 tháng giảm được 5 cân.

Ăn cơm ít, bánh trái ít thì đúng rồi, nhưng thịt không nên giảm vì protein rất cần thiết cho giảm cân. Thêm nữa quan trọng là lượng calo chứ không phải là thể tích, nên muốn giảm cân thì phải tránh tuyệt đối các loại thức ăn nhiều calo ra là được (vd như ko nên ăn thịt ba chỉ mà thay bằng thịt nạc hoặc ức gà).

Câu đậm dưới là đúng nhất. Muốn giảm cân/mỡ phải có kế hoạch cụ thể, khoa học và lâu dài, đòi hỏi sự kiên trì. Ăn kiêng kiểu chốc chốc vài bữa lại phá lệ thì chả bao giờ thành công được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2