TIN TÀI TRỢ.

Có nên chỉ trích hình ảnh GS Vũ Khiêu 'thơm' má hoa hậu Kỳ Duyên?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 236 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4,789 Bài viết

• 9,835 Được cảm ơn

Bức ảnh giáo sư Vũ Khiêu tặng câu đối hoa hậu Kỳ Duyên và thơm vào má cô hoa hậu đáng tuổi cháu bị cư dân mạng chỉ trích, cho rằng đó là sự không nghiêm túc.

KD
    Bức ảnh giáo sư Vũ Khiêu thơm má hoa hậu bị cho là thân mật quá mức cần thiết.
    Dịp đầu năm, hoa hậu Việt Nam 2014 đến thăm và chúc Tết giáo sư Vũ Khiêu tại nhà riêng của ông ở Hà Nội. Vị giáo sư đã viết tặng cô câu đối, như một nét đẹp văn hóa ngày xuân. Giáo sư Vũ Khiêu cũng đã dành tặng những câu đối hay cho các vị khách mà ông trân quý.

KD2
    Giáo sư Vũ Khiêu dành cho Kỳ Duyên câu đối đầy ý nghĩa.
    KD1
    Câu đối giáo sư Vũ Khiêu tặng Kỳ Duyên
    Giáo sư Vũ Khiêu tặng hoa hậu Nguyễn Cao Kỳ Duyên:
    "Trí như bạch tuyết, tâm như ngọc
    Vân tưởng y thường hoa tưởng dung".

Kỳ Duyên chia sẻ: "Tôi thấy mình thật may mắn khi được giáo sư khen ngợi và cho những lời khuyên bổ ích. Tôi tự hứa sẽ trở thành người trẻ có ích cho gia đình, xã hội". Rất nhiều người cũng tỏ ra yêu quý hình ảnh của vị giáo sư và tình cảm trìu mến ông dành cho một cô gái đáng tuổi cháu của mình.
    Untitled-1
    Một số ý kiến phản đối hình ảnh giáo sư Vũ Khiêu thơm má Kỳ Duyên

Tuy nhiên, ngay sau đó, bức ảnh đã được nhiều người chia sẻ trên mạng xã hội với những lời chỉ trích rất dữ dội. Một số người châm biếm, cho rằng ông là "đào hoa", nhiều người còn nặng lời cho rằng ông lớn tuổi mà vẫn còn… mê hoa hậu.

Dẫu vậy, cũng có nhiều ý kiến cho rằng, bản thân bức ảnh là trong sáng, nó chỉ là hình ảnh một người ông thơm má tỏ lòng yêu quý một cô cháu gái mà thôi. Việc mọi người xem ảnh rồi suy diễn giáo sư thích hoa hậu và thân mật quá mức cần thiết là chuyện có phần quy chụp và cố tình hạ thấp hình ảnh giáo sư.

Hiện tại, cả giáo sư Vũ Khiêu và hoa hậu Kỳ Duyên đều chưa bày tỏ quan điểm về việc này. Có lẽ, họ còn xa lạ với những gì mà dư luận đang bàn tán.

http://cand.com.vn/van-hoa/Cu-dan-ma...-duyen-342352/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4,789 Bài viết

• 9,835 Được cảm ơn

Nói gì thì nói,Giáo sư Vũ Khiêu là một học giả nghiên cứu về văn hóa Việt Nam (theo http://vi.wikipedia.org/wiki/V%C5%A9_Khi%C3%AAu°) nên hình ảnh của giáo sư Vũ Khiêu đương nhiên cũng là một hình ảnh của công chúng. Ông được trọng vọng và là người tư vấn những vấn đề về đạo đức văn hóa của đất nước.Với hình ảnh này sẽ làm ông kém nghiêm túc đi trong con mắt của nhiều người Hoặc cũng có thể, ông là người thích thể hiện như vậy. Nhưng tôi thì hoàn toàn không thích hình ảnh đó. Theo tôi nghĩ,ĩ "Phong cách giao tiếp sẽ tạo dựng hình tượng cho bạn đẹp trong mắt mọi người nhờ vào kiến thức về văn hóa của bạn".Tập quán ôm hôn trong giao tiếp không mấy phổ biến, nhất là ở Việt Nam. Do đó, phải tùy vào từng nơi, từng hoàn cảnh mà áp dụng, nếu không giáo sư sẽ trở nên kệch cỡm.
    • 660 Bài viết

• 1,984 Được cảm ơn

"Trí như bạch tuyết tâm như ngọc
    Vân tưởng y thường hoa tưởng dung"

Trí như bạch tuyết thì khác gì chửi hoa hậu đầu đất

CON CÁI phải biết ơn...CON ĐỰC
    • 1,420 Bài viết

• 6,118 Được cảm ơn

Tui nhìn kỹ cái ảnh đó thì khi hôn khuôn miệng của giáo sư mím chặt, biểu cảm khuôn mặt vẫn nghiêm trang, và chỉ là một cái hôn nhẹ không gợi cảm giác gì quá lố . Về tư thế ôm lưng Kì Duyên thì phải xét là ông đã lớn tuổi rồi, bình thường phải chống gậy, có thể khi phóng viên đề nghị giữ tư thế chụp một bức ảnh ông cháu hôn nhau thì phải có điểm tựa cho ông. Ông đã 100 tuổi rồi lại là người hoạt động trí óc nhiều thì thì cảm xúc bản năng có còn gì nữa đâu mà mọi người ném đá như vậy....
    • 1,420 Bài viết

• 6,118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi home.alone Xem bài viết
    "Trí như bạch tuyết tâm như ngọc
    Vân tưởng y thường hoa tưởng dung"

Trí như bạch tuyết thì khác gì chửi hoa hậu đầu đất
    Trí như bạch tuyết tức là trí sáng đó ạ, vì không màu gì sáng bằng màu tuyết trắng....
    Ông Vũ Khiêu chắc bị liên lụy bởi những người ghét cô hoa hậu. Người ta trăm tuổi rồi, còn sống còn minh mẫn là con cháu mừng lắm, kính trọng lắm, thử tưởng tượng con cháu trong nhà ổng mà nghe giang hồ mạng bình phẩm như vậy thì bức xúc thế nào...
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4,789 Bài viết

• 9,835 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conyeumelammeoi Xem bài viết
    Tui nhìn kỹ cái ảnh đó thì khi hôn khuôn miệng của giáo sư mím chặt, biểu cảm khuôn mặt vẫn nghiêm trang, và chỉ là một cái hôn nhẹ không gợi cảm giác gì quá lố . Về tư thế ôm lưng Kì Duyên thì phải xét là ông đã lớn tuổi rồi, bình thường phải chống gậy, có thể khi phóng viên đề nghị giữ tư thế chụp một bức ảnh ông cháu hôn nhau thì phải có điểm tựa cho ông. Ông đã 100 tuổi rồi lại là người hoạt động trí óc nhiều thì thì cảm xúc bản năng có còn gì nữa đâu mà mọi người ném đá như vậy....
    Thực ra thì khi nhìn hình ảnh này tôi ko có cách nhìn giống bạn ,mà chỉ xem xét về cách thể hiện văn hóa hôn xã giao đối với đối tác khi giao tiếp .Nếu không cẩn thận bạn sẽ trông giống như đang sắp ôm hôn thắm thiết đối tác của mình, và đương nhiên chúng ta không muốn có sự hiểu lầm đáng tiếc này, đúng không?
    • 9,592 Bài viết

• 16,079 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên! Tui chỉ trích!
    1472952_455152651258174_702817447_n1526242_394446977354920_1107079274_n
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 660 Bài viết

• 1,984 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conyeumelammeoi Xem bài viết
    Trí như bạch tuyết tức là trí sáng đó ạ, vì không màu gì sáng bằng màu tuyết trắng....
    Ông Vũ Khiêu chắc bị liên lụy bởi những người ghét cô hoa hậu. Người ta trăm tuổi rồi, còn sống còn minh mẫn là con cháu mừng lắm, kính trọng lắm, thử tưởng tượng con cháu trong nhà ổng mà nghe giang hồ mạng bình phẩm như vậy thì bức xúc thế nào...
    "Vân tưởng y thường hoa tưởng dung" trong khúc thanh bình của Lý Bạch

CON CÁI phải biết ơn...CON ĐỰC
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,420 Bài viết

• 6,118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi riri89 Xem bài viết
    Thực ra thì khi nhìn hình ảnh này tôi ko có cách nhìn giống bạn ,mà chỉ xem xét về cách thể hiện văn hóa hôn xã giao đối với đối tác khi giao tiếp .Nếu không cẩn thận bạn sẽ trông giống như đang sắp ôm hôn thắm thiết đối tác của mình, và đương nhiên chúng ta không muốn có sự hiểu lầm đáng tiếc này, đúng không?
    Văn hóa là biết tôn trọng cách thể hiện văn hóa của người khác: cách thể hiện văn hóa hôn xã giao người ảnh hưởng bởi văn hóa phương tây khác với người phương đông; cách thể hiện thân mật theo kiểu ông cháu trong nhà khác với nghi thức ngoại giao.
    Nhưng xã hội càng phát triển thì người ta càng ít chấp nhặt tiểu tiết theo kiểu khuôn phép cứng nhắc nó gò bó mình. Cách biểu hiện của con người với nhau là vô cùng vô tận, nó tùy thuộc vào mức độ thân mật và tình cảm của đôi bên. Huống chi tư thế chụp ảnh thì nó bị ảnh hưởng bới nhiều thứ: sức khỏe, góc độ, khoảnh khắc....nhìn qua một tấm ảnh chưa thể đánh giá được...Cái mọi người cần "cẩn thận" theo từ của bạn là buông lời nhận xét khi xem một tấm hình.
    Còn bạn dùng từ "sự hiểu lầm" thì chẳng ai lại "hiểu lầm" một ông già 100 tuổi có gì với một cô gái được, ít ra thì xác suất để có chuyện đó ở người 100 tuổi nó quá nhỏ đến mức không đáng quan tâm, ngoại trừ có suy nghĩ lệch lạc...Vậy thì có gì đáng để chỉ trích hai người ôm hôn nhau?
    • 304 Bài viết

• 1,851 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cách bạn đánh giá, nhìn nhận về người khác/ sự kiện khác chính là tấm gương phản chiếu con người/ tâm hồn bạn 1 cách rõ nét nhất. Những người mà luôn nhìn nhận mọi thứ dưới góc độ tiêu cực thì bản thân họ cũng chẳng tốt đẹp gì, vì đầu óc con người họ cũng chỉ có như vậy thôi!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,313 Bài viết

• 3,870 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ôi giời ah. Mấy cái người ném đá này chắc ngoài đời chưa bao giờ được ông bà ôm vào lòng, được ông bà thơm vào má hay sao ý! Thương thật!
    • 3,843 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với việc ko nên chỉ trích quá mức hành động thơm vào má hh của giáo sư bởi ông đã trăm tuổi rồi, cần đc mọi người tôn trọng, kể cả việc làm chưa đc đúng cũng ko nên chê trách quá mức như vậy, con cháu cụ thấy vậy buồn lòng tới mức nào. Hãy để GS và gia đình cụ vui vẻ, ko bị gợn lòng trg 1 chuyện ko đáng có nữa nên mong mọi người đừng xét nét nhiều về chuyện này
    Mình ưng cách ăn mặc này của hh vì rất nhã nhặn. kín đáo khi đến thăm 1 người lớn tuổi. Hh bị chỉ trích đã để cho vị GS hôn thì cũng tội cho em ấy vì khi đc ng cao tuổi đề nghị thơm vào má chắc em ý cùng mẹ cũng nghĩ đó là chuyện bt thôi ko ngờ tấm hình đc chụp lại bày tỏ khoảnh khắc hơi thân mật như vậy. Có thể cũng có thế này, có thế nọ nhưng hh cũng ko có lỗi
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,371 Bài viết

• 3,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi home.alone Xem bài viết
    "Vân tưởng y thường hoa tưởng dung" trong khúc thanh bình của Lý Bạch
    '
    đạo thơ Đường của ông Lý bạch há há
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,420 Bài viết

• 6,118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi evening3 Xem bài viết
    Quốc Phụ & Quốc Sư

Huy Đức

Lâu nay, giới học thật - căn cứ vào những "tác phẩm" từng xuất bản khi ông còn trẻ - không lạ gì chữ nghĩa của học giả Vũ Khiêu. Nhưng với công chúng số đông, nếu truyền thông nhà nước không cho chúng ta đọc câu đối mà Vũ Khiêu tặng Kỳ Duyên - “Trí như bạch tuyết tâm như ngọc - Vân tường y thường hoa tường dung” - làm sao biết, GS Vũ Khiêu không những không biết "niêm luật" tối thiểu khi viết câu đối mà còn, phần văn vẻ nhất, lại đạo thơ Lý Bạch (chưa kể về ý, vế đầu tự viết thì tối nghĩa, vế sau của Lý Bạch thì dung tục khi dùng cho tình huống một ông già trăm tuổi tặng cô gái 19 tuổi .
    Ông Huy Đức chê chữ nghĩa của người khác thì mần ơn gõ đúng chính tả một chút. Chữ tường với chữ tưởng nó cách nhau 1000 miles. Hay ổng cũng ù ù cạc cạc ta....
    Cái câu thơ của Lý Bạch này có đưa vào sách giáo khoa luôn thì phải, hoặc ai học thơ Đường đều biết. Mượn thơ, sử dụng lại, hay đạo thơ tùy từ ngữ của mọi người. Mà hổng ai đi ăn cắp cái mà ai cũng thấy hết....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ủa, có gì đâu mà chỉ trích ta?
    Sao mình thấy bình thường mà.
    Mình lúc lớn vẫn được ba má, cô dì, cậu...bà con lâu ngày không gặp là ôm, hun, xoa đầu hỏi chuyện tình thương mến thương hoài á.
    Có cảm giác họ vẫn xem mình là con nít(mặc dù mình đã băm mấy nhát bự )
    Vì có suy nghĩ, văn hoá gia đình vậy cho nên nhìn cái hình này mình chẳng thấy tí phản cảm nào hết.
    Có thể giáo sư xem KD như con cháu nên mới có kiểu thể hiện tình cảm vậy chăng?!
    Kéo xuống đọc mấy cái stt viết phê phán mình thấy mọi người chỉ trích nặng lời quá.
    Chỉ vì cái hình vậy mà có thể viết các dòng chỉ trích với các ngôn từ mai mỉa, coi thường dữ vậy sao???? Haizz...
    (Trong khi sự thật nó ra làm sao cũng chẳng biết, chỉ đoán qua mỗi cái hình)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 57 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

nhặt đc cái này đọc cười sái quay hàm

Cụ Vũ Khiêu năm nay trăm tuổi. Là bậc danh giá trong làng "trí thức đỏ", cụ giao du quen biết với nhiều nghệ sĩ tứ chiếng và anh hùng bốn biển. Cụ đã từng có các cuộc gặp với nhiều người đẹp, nhiều hoa hậu, và đã có nhiều thơ văn, câu đối ghi lại các cuộc gặp đẹp như mộng giữa nơi trần gian. (xem cuộc gặp và đôi câu đối tặng Lý Nhã Kỳ tại đây
    http://vanchuongplusvn.blogspot.com/...trong-cau.html)

Giáo sư Vũ Khiêu đã viết tặng hoa hậu Kỳ Duyên đôi câu đối:

"Trí như bạch tuyết, tâm như ngọc
    Vân tưởng y thường, hoa tưởng dung".

Giời ạ! Từ xưa có ai ví TRÍ với BẠCH TUYẾT (tuyết trắng) bao giờ!
    Hay là cụ chửi xéo con bé cháu này rằng TRÍ TUỆ của cháu nó....empty quá!!!?

Ngày xưa nếu cụ Vũ Khiêu được các cụ thân sinh cho ăn học chữ Nho tử tế, thì đâu đến nỗi ví TRÍ với TUYẾT, và đâu đến nỗi "lẩy" câu chữ ra từ bài thơ khiêu dâm ấy để tặng một cô gái đáng tuổi cháu chắt của mình, cho dù nó là đứa cháu có nhan sắc!

Xin hãy xem Tiến sĩ Trần Trọng Dương nói về bài thơ này, tại đây
    http://m.thanhnien.com.vn/story/tho-...ong-sid-634996

"Theo TS Dương, Thanh Bình điệu là một trong những bài thơ tình nổi tiếng nhất trong lịch sử văn học Trung Hoa và thế giới. Chính Đường Minh Hoàng đã lệnh cho Lý Bạch làm bài thơ ca ngợi Dương Quý Phi.

Bài thơ mô tả Dương Quý Phi với vẻ đẹp viên mãn và gợi dục như một đóa mẫu đơn ướt đẫm sương, sau một đêm được sủng ái. “Một áng văn chương sexy hết mực, đến nỗi nghìn đời sau còn nhớ đến”, TS Dương cho biết".

và đọc toàn bài thơ tại đây:
    https://osshcmup.wordpress.com/2014/12/21/hau-qua-cua-viec-khong-biet-chu-han/

Thôi, sốc quá, không bình thêm được nữa...em khuỵu gối rồi!!!!
    Các bác còn sức, còn Xuân, các bác bình đỡ em với!!!!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • ._.
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 375 Bài viết

• 1,113 Được cảm ơn

Khổ thân Cụ ảnh của Cụ lại để cho mấy cái đầu râm rê nó nhìn thì nó chả gato bình phẩm. Chứ Cụ ngần ấy tuổi mà theo suy luộn của chúng, dân tộc Việt là phải cực kỳ tự hào về độ gân của Cụ chứ, sáng lạng giống nòi Việt

Quan điểm cá nhân mình thì mình không thích em HH lắm. Vụ thơ thì nói đạo thơ sặc mùi soi mói, vì những câu thơ nổi tiếng nên giữ nguyên bản thể hiện sự tâm đắc thơ hợp cảm xúc. Cụ tặng em là chữ viết của Cụ, đơn giản như một phong tục cụ đồ viết chữ ngày Tết í.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,420 Bài viết

• 6,118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi evening3 Xem bài viết
    Bạn cứ đọc mấy câu thơ của ông ấy tặng KD, và tìm hiểu xem nó từ đâu ra, bạn sẽ thấy ông ấy không nghĩ về cô hoa hậu này như con cháu đâu! Cách ôm hôn và bài thơ rất nhất quán với nhau đấy!
    Phản biện bạn evening chút hen. Xưa giờ mình hổng biết lai lịch ông Vũ Khiêu này. Nhưng xưa giờ tc nhan sắc nổi tiếng nhất là tứ đại mỹ nhân. Mà thơ ca tụng nhan sắc tứ đại mỹ nhơn thì toàn là đàn ông họ làm, đại loại hoa nhường, nguyệt thẹn, chim sa , cá lặn....làm thơ cá tụng sắc đẹp mỹ nhân thì đương nhiên phải có rung động chớ. Thế nên mượn điển tích tứ đại mỹ nhân để ca ngợi sắc đẹp người thời nay nếu suy diễn luôn hoàn cảnh xuất phát câu thơ đó thì có câu nệ quá không. Quan trọng là câu thơ đó nó hay và đúng nội dung mình cần truyền đạt không. Cũng giống như câu làn thu thủy nét xuân sơn, các cụ hủ nho thời trước nếu câu nệ là dùng để mô tả nàng Kiều gái lầu xanh, thì mất đi ý nghĩa văn chương của nó. Thời nào rồi mà còn phải xét nét quá. Cái quan trọng là ổng già quá như vậy thiệt không tưởng tượng là có lòng xuân tình gì nữa ở đây nữa....Nếu các bạn ở đây bình luận về chuyên môn của ông này thì hổng bàn, riêng chuyện này thì quan điểm của tui là hổng có gì đáng chỉ trích....
    • kyk
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 68 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

hay nen em trich còm bên thớt kia
    Trích dẫn Nguyên văn bởi magnolia2015 Xem bài viết
    nhìn đi nhìn lại vẫn không thấy cái bức ảnh đấy nó thánh thiện như nào. xin lỗi bạn ở trên chứ mình ở bên này, người khác giới bày tỏ tình cảm xã giao thường chỉ bắt tay, thân mật hơn chút thì vỗ vai thôi, chứ cái kiểu như bác giáo sư ở trên mình cũng chưa thấy bao giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,691 Bài viết

• 80,742 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kyk Xem bài viết
    hay nen em trich còm bên thớt kia
    Người Vn mình toàn quen xỏ xiên chứi cạnh khóe nhau, xã giao thì bắt tay chứ mấy khi ôm
    Chả hiểu sao mình khi đến thăm gia quyến nhà hiếu, nếu thân thiết mình rất hay ôm như một sự truyền sức mạnh, nhiều khi anh em đồng nghiệp/ bạn bè thân thiết đón nhau đi đám ma đồng nghiệp/ bạn học cũng vòng tay ôm nhau một cái.
    Ông cụ già còn tiếp khách, còn ôm cháu gái một cái kể cả trên phương diện một đàn ông một đàn bà thì cũng có sao? Chả lẽ giáo sư là p đạo mạo khắc khổ mới vừa lòng dư luận vốn sinh ra chả p á hậu phường, chẳng có thói văn chương, sách vở?
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.