TIN TÀI TRỢ.

Cô dâu Việt trên đất Mỹ trổ tài gói bánh chưng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.07K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,812 Bài viết

• 29,499 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cô dâu Việt trên đất Mỹ trổ tài gói bánh chưng

(Dân trí) - Dù đón Tết xa quê nửa vòng trái đất nhưng cô dâu Việt Hoàng Dung tại bang Tennessee, Mỹ vẫn cố gắng chuẩn bị những món ăn đặc trưng như bánh chưng, giò thủ để mừng Tết cổ truyền.

tnIMG2381_d3846

Những chiếc lá dong được chuẩn bị để gói bánh chưng. Dung cho biết lá dong cũng được bán nhiều tại Mỹ trước dịp Tết cổ truyền.

tnIMG2384_7a517

Các nguyên liệu để gói bánh chưng như gạo nếp, đỗ, thịt.

tnIMG2389_971af

Bà mẹ trẻ Hoàng Dung trổ tài gói bánh chưng trước sự ngỡ ngàng, thán phục của gia đình chồng người Mỹ.

tnIMG2386_114ed

Dung cho biết kể từ khi sang Mỹ làm dâu cô đã mày mò học cách gói bánh chưng dù trước kia ở Việt Nam cô chưa từng tự làm.

tnIMG2393_710ca

Những chiếc bánh chưng xanh được bỏ vào nồi để luộc...

tnIMG2398_ef526

... và khi đã chín rền.

tnIMG2410_99b68

Dung cho hay cô đã gói tổng cộng 12 chiếc bánh chưng và dành một số chiếc để biếu những người thân quen.

tnIMG2290_7020b

Ngoài bánh chưng, Dung nói cô còn gói bánh nếp và giò thủ nhân dịp Tết.

tnIMG2293_cec50

Cô con gái lớn của mẹ Dung bê đĩa giò thủ do mẹ làm.

tnIMG2406_38015

Hai cô con gái đáng yêu của Hoàng Dung.

tnIMG2423_f4ebd

Phong bao lì xì và thiệp mừng được cài lên cây hoa lan trang trí cho ngày Tết.

tnIMG2422_0f452

Dung cho biết dù không có hoa đào hay hoa mai như ở Việt Nam nhưng hoa lan cũng là loài hoa phổ biến mà người Việt tại Mỹ thường mua để trang trí nhà cửa trong dịp Tết.

tnIMG2431_6f19b

Theo Hoàng Dung, một chậu lan như thế này tại bang Tennessee có giá khoảng 20 USD (440.000VNĐ).

Hoàng Dung
    Từ Tennessee
    http://dantri.com.vn/c36/s36-560665/...banh-chung.htm
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,140 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songsbienr Xem bài viết
    [B][FONT=Book Antiqua][SIZE=5][COLOR="#000080"]Cô dâu Việt trên đất Mỹ trổ tài gói bánh chưng
    tnIMG2431_6f19b

Theo Hoàng Dung, một chậu lan như thế này tại bang Tennessee có giá khoảng 20 USD (440.000VNĐ).

[u]
    1 chậu lan ntn mà chỉ 400k thì VN xách dép chạy theo ko kịp.
    Tennessee là tiểu bang lạnh, phần lớn time trong năm là có tuyết, ngưỡng mộ chị khoảng lặn lội tìm đủ nguyên liệu để chuẩn bị cho mình 1 cái tết cổ truyền đầy đủ.
    • 1,351 Bài viết

• 1,420 Được cảm ơn

Đúng là ngày xưa ,con gái lớn 1 tý thì cái gì cũng biết làm nào là gói bánh , gói giò , làm bánh đủ kiểu .
    Bây giờ đồ sẵn nhiều hơn , time ít hơn nên cũng ko có thời gian làm .
    Ở xa vn như thế mà chị chuẩn bị được một cái tết ấm cúng thế này thì tuyệt vời quá .
    Để dành cho anh tất cả những dịu dàng .
    • 300 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Con của chị ấy dễ thương thật. Sao em thấy người Việt mà qua nước ngoài lấy chồng, lấy vợ dù cũng là người Việt Nam nhưng khi sinh con, con của họ đẹp, rất đẹp từ mức khá trở lên luôn. Hay là do ăn uống các mẹ nhỉ?
    • 1,444 Bài viết

• 5,949 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phoebe_167 Xem bài viết
    Con của chị ấy dễ thương thật. Sao em thấy người Việt mà qua nước ngoài lấy chồng, lấy vợ dù cũng là người Việt Nam nhưng khi sinh con, con của họ đẹp, rất đẹp từ mức khá trở lên luôn. Hay là do ăn uống các mẹ nhỉ?
    Em nghĩ do gen mẹ ạ, nếu lấy Tây thì con lai thường có mũi cao, mắt to, da sáng hơn bố (mẹ) người Việt.
    • 723 Bài viết

• 2,265 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phoebe_167 Xem bài viết
    Em nói thực lòng là em thấy thanh thiếu niên Mỹ đẹp hơn thanh thiếu niên châu Âu vì trông chúng thanh xuân, khỏe khoắn hơn. Đi cạnh mấy em là thấy mình cũng rừng rực theo, vui vẻ yêu đời theo. Dĩ nhiên đây là quan niệm và cảm nhận cá nhân của em và châu Âu thì em cũng không đi được nhiều; nơi nào ở lâu hơn thì cũng cảm tình hơn nữa?!

Trẻ con, thanh thiếu niên ở châu Á thì em đặc biệt thích Nhật Bản, đặc biệt khi tha thẩn quanh các sân chơi, sân vận động.

Khỏe khoắn về thể xác cũng dễ làm đầu óc lành mạnh, làm việc tốt hơn, đặc biệt là các việc trí óc.

Còn Việt Nam, rất ít khi em cảm nhận được sức trẻ từ người trẻ; tuy "ngây thơ" thì có đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 48 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Biết lắm khổ nhiều, đã biết thì hay bày vẽ, Tết vừa rồi, tớ sốt đùng đùng từ trưa 30 đến hết mùng 1 là thế

Bày vẽ gói bánh luộc bánh, gói giò, cuốn nem.............

Sáng 30 cứ cố nốt hết cái nọ đến cái kia thế là trưa lăn quay ra sốt, chắc vì nhiễm lạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 678 Bài viết

• 786 Được cảm ơn

tnIMG2423_f4ebd

Chậu Lan Nude này hôm 30 tớ mua ở HN hết 570k đấy...hic..hic..
    Khi ta ở đất chỉ là nơi ta ở..khi ta đi đất bỗng hóa cây vàng
    Vàng lên giá quá.. Em đi chết đây ...

1192363909559505_file
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 102 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình chưa dc ăn giò thủ bao giờ