Có ai từng chiến thắng bệnh viêm xoang?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.56K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,750 Bài viết

• 15,067 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn đọc L.T.L gửi đến Tuổi Trẻ Online tâm sự về căn bệnh viêm xoang tái đi tái lại khiến cô vô cùng mệt mỏi và mong nhận chia sẻ từ những...bệnh nhân khác.

0-1448888264
    "Tôi có tiền căn viêm mũi dị ứng nhưng từ bé đến lớn hầu như không viêm xoang. Tuy nhiên sau đó khi bị viêm xoang lần đầu tiên coi như tôi chính thức bước vào quãng thời gian đáng ghét phải chống chọi với căn bệnh này nhiều lần.
    Tôi đã uống kháng sinh gần 1 tháng, nội soi thấy xoang ổn. Tuy nhiên khi đi hơi lạnh ban đêm hoặc đi công tác đến vùng khí hậu khác, là căn bệnh lại tái lại, chảy mũi vàng, sau đó viêm họng, uống kháng sinh, kháng viêm hoài thật chán nản quá vì dạ dày lại lâm bệnh. Không biết có cách nào để tôi chiến đấu với căn bệnh này mà ít phải dùng đến thuốc không nhỉ?"
    Bạn từng khó chịu thế nào khi mắc cơn bệnh này? Có cách nào để bệnh nhân dễ chịu hoặc mau hết bệnh? Có cách nào phòng tránh tái phát?...
    Tuổi Trẻ online mong nhận được chia sẻ kinh nghiệm của các bạn đọc về cách phòng và chữa trị căn bệnh gây khó chịu theo thời tiết này. Bạn đọc lưu ý, các ý kiến chia sẻ chỉ mang tính chất tham khảo, tăng thêm kinh nghiệm, hiểu biết về căn bệnh, không phải là ý kiến của bác sĩ và không hẳn phù hợp với tất cả mọi người, rất thận trọng khi áp dụng. Xin cám ơn.

http://tuoitre.vn/tin/song-khoe/2015...g/1012465.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,750 Bài viết

• 15,067 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích: Chịu khó chạy bộ mỗi ngày 15-20´ trong 2 tuần để cơ thể ấm nóng lên tự khắc sẽ thông mũi như thường. Tôi đã làm và thành công!
    Rất đơn giản, chị pha một ly nước muối ấm, ngửa đầu ra rồi dùng xilanh bơm nước muối ấm vào 2 lỗ mũi , xong vỗ trán khoảng 20 cái cho nước muối thấm vào xoang mũi, rồi cúi xuống hỉ mạnh ra. Thời gian đầu, ngày làm 3 lần sáng, chiều, tối. Nước muối còn lại chị dùng xúc miệng và cổ họng. Chắc chắn sẽ khỏi hẳn. Sau khi đã hết thì mỗi ngày chỉ làm một lần vào buổi sáng.
    Mỗi ngày bạn rửa mũi của mình bằng nước muối cất 2 lần thì sẽ thuyên giảm đấy. Nước muối cất bạn mua ngoài tiệm thuốc hoặc tự mình làm (google) mua thêm ống xy lanh nữa, mỗi lần bạn bơmvào thì sẽ làm sạch các xoang trong mũi. Nếu bạn làm thời gian dài thì mình nghĩ bạn sẽ không khổ sở vì bệnh này đâu. Chúc bạn mau lành bệnh!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 872 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ban minh bị viem mui dị ứng và xoang nữa , sau một thời gian tập yoga và thực hiện rửa mũi mỗi sáng bằng nước muối sinh lý đã khỏi.
    Bạn nên kiên trì, không nên dùng nhiều kháng sinh nhé.
    • 351 Bài viết

• 3,157 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ox mình trước đây cũng hay bị viêm xoang hầu họng, đổi thời tiết, đi vào vùng lạnh, ngửi khóc thuốc lá, hít phải khói bụi đều dẫn đến viêm xoang. Mỗi lần bị là nhức đầu, chảy mũi, nghẹt mũi, rồi đờm rớt xuống họng lại viêm họng, ho..., rất phiền phức. Sau đó chàng phát hiện ra cái chai rửa mũi bằng nước muối sinh lý, lúc nào chớm viêm thì rửa sáng tối, hoặc sáng dậy thấy hơi có dịch ở mũi họng thì rửa. Mua chai nước muối loại lớn rửa được 2 lần (chai 500ml), mỗi lần rửa bỏ nước sôi rộng cho nước muối ấm ấm cho dễ chịu, còn chăm thì mua bịch muối mỗi lần rửa lại pha, có điều bịch muối đắt hơn, và lích kích nữa.
    Từ hồi chăm rửa mũi thì tần suất bị viêm xoang mũi họng giảm tới 80%, và nếu có bị thời gian cũng rút ngắn nhiều. Mấy lúc bị cảm, sổ mũi cũng mau bớt. Đỡ uống kháng sinh, đỡ đau bao tử.
    Nhưng bt cũng k cần ngày rửa 2 lần, bs nói rửa sạch quá cũng làm kích thích tiết dịch, mà dịch nhiều là môi trường thuận lợi cho vi trùng vi khuẩn.
    Ngoài ra cố gắng giảm bụi đưa vào mũi, bằng cách đeo khẩu trang dày, có than lọc, hoặc đi xe hơi, nếu có đk.
    Hy vọng giúp ích cho bạn nào cũng đang khổ sở vì viêm xoang.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    cảm ơn bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,919 Bài viết

• 17,415 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Dọn qua nước ngoài sống là hết liền hà.

Tuy nhiên mấy năm sau đó thì cứ tới mùa xuân là lại bị dị ứng phấn hoa.
    • 221 Bài viết

• 868 Được cảm ơn

Con mình 8 tuổi đang bị, rất khổ sở vì bệnh xoang và tai mũi họng. Làm mọi cách cũng không khỏi, nó như kiểu cơ địa vậy. Năm nào cũng vài trận ốm sốt vì viêm xoang, viêm họng, viêm tai giữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,379 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Em mình cũng bị viêm xoang. Sang nước ngoài 1 time chả thấy sao cả. Về VN vài ngày là kêu rát mũi, khó chịu. Nó bảo bên ấy sạch kinh khủng, ko 1 hạt bụi nên hít thở không khí rất dễ chịu, tốt cho sức khỏe
    Funny and take it easy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,093 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Viêm mũi dị ứng dẫn đến viêm xoang, ngoài việc tập luyện cho cơ thể ấm nóng và có sức đề kháng cao, rửa mũi cho sạch sẽ thì còn liên quand đến chế độ ăn uống nữa.
    Như bản thân mình tự theo dõi thì mình cần kiêng các loại hạt, măng, cà muối và các món muối lên men ... bao gồm cả mắm tép mắm tôm... và các món có tính hàn. Nói chung cũng lắm gian nan, phải kết hợp hết mới khỏi dần dần và bắt đầu ăn uống bình thường lại từ đầu nhưng từ từ thôi. Mình chưa thấy loại thuốc nào có thể chữa khỏi nếu không kết hợp kiêng cữ cẩn thận.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,231 Bài viết

• 3,415 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Bạn nào bị viêm xoang thì chuyển đến sống ở mấy tp biển ấy Đà Nẵng, Vũng Tàu... khoảng 1 năm + chăm chỉ tắm biển thì khỏi đứt đuôi luôn.
    • 126 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Mình viêm xoang từ bé, cũng thấy đỡ hơn với nước muối, hiệu nghiệm lắm mọi người ạ! Tuy bệnh ko dứt hẳn, nhưng lúc chớm bị là rửa luôn. Lâu lắm rồi ko phải uống thuốc vì viêm xoang.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hoaly1505
    • 42 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm xoang, cảm ơn sự chia sẻ của các bạn.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chia sẻ của mấy bạn hay đấy, mình sẽ làm thử, mình bị viêm xoang từ nhỏ đến giờ sắp ra trường rồi mà vẫn vậy