TIN TÀI TRỢ.

Chuyện "yểm bùa yêu" ở Tuyên Quang

• 0 Lượt chia sẻ
  • 38.3K Lượt đọc
  • 120 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,066 Bài viết

• 6,880 Được cảm ơn

(Tin tuc) - Chỉ cần thích một chàng trai hay cô gái nào đó họ sẽ tìm đến nhờ pháp thuật của những người Cao Lan. Câu chuyện về sự huyền bí về một loại “bùa yêu” cứ thế được truyền tai nhau.
    Ở một xóm nhỏ của tỉnh Tuyên Quang, người ta thường truyền tai nhau rằng, thích một người là có cách để lấy, những đôi vợ chồng hục hặc đột nhiên nhiên trở nên êm ấm... tất cả đều nhờ vào pháp thuật của những lá bùa yêu gia truyền của người Cao Lan, bao đời nay gọi là bảo bối.

Những câu chuyện này lôi cuốn theo những điều bí ẩn hư hư thực thực, đầy mầu sắc huyền bí. Phải chăng “bùa yêu” có một sức mạnh phi thường khiến bao người tin đến vậy?

Người ban tình yêu theo ý muốn

Ở thôn Song Lĩnh, xã Lưỡng Vượng, TP Tuyên Quang, nhiều người biết đến ông Hoàng Tiến Đồng, là người lưu giữ nhiều cuốn sách quý về cách làm duyên, hay còn gọi là “bùa yêu”. Và, chẳng hiểu từ đâu ông được người dân khắp làng trên xóm dưới gọi với cái tên: “Người ban tình yêu theo ý muốn”.

Ông đã biết làm bùa yêu từ năm 30 tuổi, và có hàng chục cuốn sách hợp duyên bằng chữ Hán do cha ông để lại. Ông bảo, theo tiếng Cao Lan bùa yêu được gọi là “Pháp linh lợi”, một tên gọi bí ẩn.

Trước những thắc mắc về sự tồn tại của “bùa yêu” có thật sự hiệu quả như bấy lâu người dân đồn đại, ông Quang cười bí hiểm: “Tôi đã làm bùa yêu là cưới. Nguyên trong thôn Song Lĩnh, tôi đã làm duyên cho 8 cặp và những đôi nay đến đều sống với nhau êm ấm, hạnh phúc”.

Để khẳng định “phép thuật” của mình, ông đưa cho tôi xem những cuốn sách làm duyên và có những hình ảnh của các đôi nam nữ khi kết duyên.

Đối tượng thường tới cậy nhờ ông thường là những người đàn ông hiếm vợ, gái muộn chồng muốn tìm cho mình một nơi nương tựa, se duyên... Nhưng đông nhất vẫn là những người đã xây dựng gia đình không may vợ chồng có chuyện "cơm chẳng lành canh không ngọt" đứng trước nguy cơ đổ vỡ. Với các hoàn cảnh như thế, họ tin ông có thể hóa giải được mối hiềm khích vợ chồng nhờ vào “bùa”.

1303098272-yem-bua2
    Một phần trong cuốn sách hợp duyên mà ông Đồng thường hay sử dụng để "làm phép"

Có một quy tắc được ông Đồng tuân thủ nghiêm ngặt là sau khi ra tay, việc thực hiện “yểm bùa” đều phải tuyệt mật. Hầu hết bảo bối để ông “làm bùa” có khi chỉ là đôi nhẫn bạc, một nhúm muối, quả cây, gần gũi hơn thì "đệ tử" mang áo quần đối tượng cần yểm đến rồi thầy trò cùng nhau... làm phép. Khi làm phép phải chọn giờ đẹp, chỉ thực hiện trong khoảng một tiếng. Các "đệ tử" sau khi được truyền bí kíp lẳng lặng ra về rồi làm theo chỉ dẫn mà không bao giờ được phép tiết lộ ra ngoài.

Theo bà Phạm Thị Cát, vợ của ông Đồng, làm bùa này người ta phải đến lấy liên tục nếu không một thời gian sau nó tự khắc bị mất đi, nếu hết “mùi thuốc” 2 người nhìn thấy nhau là ghét nhau lắm.

Vợ chồng ly tán vì… “bùa yêu”

Tiếng lành về một vị cao niên có khả năng “yểm bùa” lan rộng khắp vùng. Chính vì vậy người tới nhờ ông không chỉ là ở trong thôn xóm, trong tỉnh, mà có rất nhiều người tới từ Bắc Giang, Phú Thọ, hay Hà Nội...

Tuy nhiên, trong quá trình tìm hiểu việc có hay không sự tồn tại của “bùa yêu”, chúng tôi đã gặp nhiều trường hợp cũng đã từng được ông ra tay se duyên. Và thật ngạc nhiên khi nhiều trường hợp các cặp đôi đã tan đàn xẻ nghé sau khi đến ông nhờ giúp đỡ. Phải chăng, thứ “bùa” như lời truyền tai nhau chỉ là câu chuyện phù phiếm?

1303098272-yem-bua1
    Ngay như chính bản thân ông Đồng, dù có sẵn “bùa, phép” nhưng vẫn phải thừa nhận một điều rằng: “Yêu thật vẫn là cách tốt và bền vững nhất trong hôn nhân, hạnh phúc

Bao người dân trong vùng cứ kháo nhau rằng, trước đây có trường hợp gia đình anh Hoàng Văn Thanh và chị Đàm Thị Lan ở xã Lưỡng Vượng, TP Tuyên Quang mới lấy nhau về chưa được 1 năm, anh Thanh có thói trăng hoa, bồ bịch ở ngoài, vợ chồng thường xuyên va chạm. Vậy mà đột nhiên, người ta thấy vợ chồng vui vẻ tình cảm hẳn, anh Thanh ở nhà cùng vợ làm ruộng, vợ bảo gì thì nghe răm rắp. Người ta bảo rằng chị Lan đã tới nhờ thầy yểm “bùa yêu” nên anh Thanh mới ở nhà và bỏ hẳn cô bồ kia.

Tuy nhiên, có một số trường hợp khi chúng tôi gặp và hay rằng, họ đã từng đến gặp ông Đồng nhờ giúp đỡ nhưng chỉ sau một thời gian ngắn, vợ chồng vẫn phải chấp nhận cảnh sống ly tán.

Ngay như chính bản thân ông Đồng, dù có sẵn “bùa, phép” nhưng vẫn phải thừa nhận một điều rằng: “Yêu thật vẫn là cách tốt và bền vững nhất trong hôn nhân, hạnh phúc. Trong cuộc sống trai gái, vợ chồng, ai cũng có những khó khăn, mâu thuẫn, nếu cả hai quyết tâm vượt qua giai đoạn khó khăn thì đó mới chính là thứ “bùa” thật sự”.

Ai cũng biết rằng khi phải xa một người mình hết mực yêu thương thật khó nhưng thà buồn một chút, đau khổ một chút còn hơn là dính vào bùa ngải, biết đâu đó lại là một bước đi mới tốt đẹp hơn cho bản thân. Hơn nữa, ngay như chính “cao thủ bùa” mà tôi đã gặp cũng phải thừa nhận rằng, thứ “bùa” mà ông đang sử dụng để giúp nhiều người không có thực nhưng không hiểu vì sao mọi người vẫn lầm tin.

Theo Hà Duy- G.U (Bưu điện Việt Nam)
    http://us.24h.com.vn/tin-tuc-trong-n...46a372337.html
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 43 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em phải lên đây tìm ông này để bỏ bùa Britney phải yêu chồng em
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,066 Bài viết

• 6,880 Được cảm ơn

chuyện bùa yêu thật ko mình chưa chứng kiến nhưng chuyện dùng ngãi/ bùa hại người mình tin là có thật ... thất đức lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,814 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekieuphong Xem bài viết
    Em phải lên đây tìm ông này để bỏ bùa Britney phải yêu chồng em
    Đã thế mình cũng phải đi 1 chuyến để George Clooney yêu mình mới đc, yêu đơn phương lâu lắm rùi!
    WE LOVE BA BÍCH
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 322 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng từng nghe nói đến vụ bùa này,không ai xa lạ là mẹ mình nói,hồi đó mình suýt lấy một anh này mặc dù mới gặp,lúc đó chẳng hiểu sao lại yêu và nhận lời cưới nữa.Mọi người nghĩ là vì mình ham giàu vì anh này là đại gia giàu có nhưng thực sự không phải vì thế,mẹ mình thì phản đối kịch liệt nên khăng khăng là con gái bị dính bùa.Sau khi không khuyên can được,mẹ mình cũng lấy áo của anh này mang đến một ông thầy...mình cũng không tin đâu mà tự nhiên sau đó thì có chuyện trục trặc thật,rồi hủy hôn ước,chia tay :-s.
    Aloha
    • 4,066 Bài viết

• 6,880 Được cảm ơn

em thì chắc bỏ bùa mấy chục anh tài tử hàn quốc hong kong mỹ chạy theo em quá hehe:Silly:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Billvang Xem bài viết
    Đã thế mình cũng phải đi 1 chuyến để George Clooney yêu mình mới đc, yêu đơn phương lâu lắm rùi!
    • 262 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Ui vậy mình bỏ bùa anh Cổ Thiên Lạc quá, anh đẹp trai quá mà.
    Tình yêu thầm lặng là tình yêu thiêng liêng. Trong bóng mờ trái tim ẩn kín một tình yêu sáng rực như trân châu. Trong ánh sáng ban ngày kỳ lạ, tình yêu lu mờ một cách đau thương.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 138 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

cái này hay thế nhỉ????:Laughing:
    Có 3 cách để tự làm giàu cho mình: mỉm cười, cho đi, và tha thứ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 255 Bài viết

• 955 Được cảm ơn

Các bạn hãy tìm đọc thiên phóng sự của nhà báo Hoàng Anh Sướng để tìm hiểu thêm nhiều thông tin đa chiều về chuyện "bùa ngải xứ Mường". Những chuyện huyền bí chỉ nên nghe 1 tai thôi, đừng cả tin để kẻ xấu có cơ hội lừa gạt.
    Có 1 điều chắc chắn rằng, dù là bất cứ lĩnh vực nào cũng không nằm ngoài luật của tự nhiên, làm việc hữu ích cho người thì được tốt còn làm điều hại người thì mình sẽ bị trả báo gấp bội.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 700 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

hé hé, tuyên quang quê ta nổi tiếng nhể. về mấy cái bùa yêu này thì e ko biết, nhưng cái trò mà lên dân tộc, họ mà thích mình, muốn bắt mình về làm vợ hoặc chồng thì họ có cách thật đấy
    Mong bình yên và hạnh phúc đến với con giai yêu của mẹ, đến với gia đình nhỏ của mình và đến với mọi người xung quanh mình.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,066 Bài viết

• 6,880 Được cảm ơn

tớ cũng nghe nên chả dám mò lên đó du lịch bao giờ cả :Silly:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daugau15 Xem bài viết
    hé hé, tuyên quang quê ta nổi tiếng nhể. về mấy cái bùa yêu này thì e ko biết, nhưng cái trò mà lên dân tộc, họ mà thích mình, muốn bắt mình về làm vợ hoặc chồng thì họ có cách thật đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 138 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

uh đấy,,,cái chuyện bắt chồng thì em cũng đã được nghe bố nói là có thật ý,nhưng đâu đấy trên yên bái cơ:cool:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,700 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Chuyện bùa ngải ở Mường thì đúng là thật, anh rể mình là người dân tộc Mường và trong họ cũng có người làm việc đó, rất thất đức, vì họ muốn người khác bị bệnh chết thì họ mới yên. Đúng là lũ phù thủy
    • 4,066 Bài viết

• 6,880 Được cảm ơn

Ác quá.....
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bibichun Xem bài viết
    Chuyện bùa ngải ở Mường thì đúng là thật, anh rể mình là người dân tộc Mường và trong họ cũng có người làm việc đó, rất thất đức, vì họ muốn người khác bị bệnh chết thì họ mới yên. Đúng là lũ phù thủy
    • 2,075 Bài viết

• 6,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quynh11 Xem bài viết
    uh đấy,,,cái chuyện bắt chồng thì em cũng đã được nghe bố nói là có thật ý,nhưng đâu đấy trên yên bái cơ:cool:
    Chẳng biết có bùa có ngải gì không nhưng cứ ngày nghỉ ngày lễ là các anh biển 29, 30 cứ nườm nượp lên YB đấy ạ
    Bài thơ đầu tiên của con gái 2 tuổi:
    Một...ba...chín...
    ăn bún...ăn trứng...ăn chuối...

Yêu ghê cơ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 138 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuemchuot Xem bài viết
    Chẳng biết có bùa có ngải gì không nhưng cứ ngày nghỉ ngày lễ là các anh biển 29, 30 cứ nườm nườm lên YB đấy ạ
    Thì mình nói ở vùng nào ý thôi mà..đâu phải all:Smiling:.Tại ngày xua bố bộ đội trên ý bảo đi rừng mà gặp những người này,họ thích là bắt về nên biết vậy:Laughing:
    Chứ mình quen mấy người YB thì ok cả
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,472 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ha ha! Mình là người Yên Bái đây. Mình cũng có bùa
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 603 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Chuyện này mình tin là có thật, cái này gọi là ngãi đấy. Tuy ở Sg, nhưng mình cũng chứng kiến nhiều vụ lắm rồi. Kể sơ qua 1 vụ cho mọi người nghe. Xóm có 1 cậu trông hiền lành mới lớn khoảng 20t làm thuê cho nhà này, cùng làm chung có 1 bà quê Sóc Trăng người ốm và đen đủi cũng xấp xỉ 50. Vì gần nhà lúc đầu mình để ý thấy cậu xưng con với dì và rất ghét bà ta vì tính tình kì quặc..Ko hiểu sao khoảng vài tháng hai người lấy nhau, tính cảm rất quấn quýt ra mặt tỏ vẻ h/p lắm..Mọi người trong xóm rất bất ngờ và cũng hiểu sao rồi cho nên thấy ghê ghê . Mà bà rất nghèo khó nha chứ ko có tiền gì đâu,mắc công mọi người nói cậu này lấy vì tiền. Giờ họ còn ko vì mình ko biết vì ko làm ở đây nữa..
    Theo mình nghĩ và cũng có đọc thêm chút tài liệu về ngải này..Nó là mùi hương mà người bỏ ngãi đeo trên người, rồi mỗi ngày cố ý đi ngang có người muốn bỏ ngải mỗi ngày ngửi chút..Càng ngày thì nghiện nếu ko dc ngửi nữa rất là khó chịu, cả ngày đờ đẫn và sẽ nhớ quay quắt người có mùi hương này..Cho nên theo mình nghĩ ko thể bỏ ngãi người nào, nếu ở xa quá..mấy chuyện này mình thấy thất đức quá, chắc cũng ko lâu dài đâu..Thế nào cũng bị quả báo cho coi.
    kamehameha
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,059 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bad_mom Xem bài viết
    Chuyện này mình tin là có thật, cái này gọi là ngãi đấy. Tuy ở Sg, nhưng mình cũng chứng kiến nhiều vụ lắm rồi. Kể sơ qua 1 vụ cho mọi người nghe. Xóm có 1 cậu trông hiền lành mới lớn khoảng 20t làm thuê cho nhà này, cùng làm chung có 1 bà quê Sóc Trăng người ốm và đen đủi cũng xấp xỉ 50. Vì gần nhà lúc đầu mình để ý thấy cậu xưng con với dì và rất ghét bà ta vì tính tình kì quặc..Ko hiểu sao khoảng vài tháng hai người lấy nhau, tính cảm rất quấn quýt ra mặt tỏ vẻ h/p lắm..Mọi người trong xóm rất bất ngờ và cũng hiểu sao rồi cho nên thấy ghê ghê . Mà bà rất nghèo khó nha chứ ko có tiền gì đâu,mắc công mọi người nói cậu này lấy vì tiền. Giờ họ còn ko vì mình ko biết vì ko làm ở đây nữa..
    Theo mình nghĩ và cũng có đọc thêm chút tài liệu về ngải này..Nó là mùi hương mà người bỏ ngãi đeo trên người, rồi mỗi ngày cố ý đi ngang có người muốn bỏ ngải mỗi ngày ngửi chút..Càng ngày thì nghiện nếu ko dc ngửi nữa rất là khó chịu, cả ngày đờ đẫn và sẽ nhớ quay quắt người có mùi hương này..Cho nên theo mình nghĩ ko thể bỏ ngãi người nào, nếu ở xa quá..mấy chuyện này mình thấy thất đức quá, chắc cũng ko lâu dài đâu..Thế nào cũng bị quả báo cho coi.
    thế thì con ngãi nó ra sao zậy chị.em nghe ngta nói phải nuôi = trứng gà hay con gà để cho nó ăn,mà ko hình dung dc ngãi ra sao
    Phải chăng anh là cơn gió lạ,
    Đến bên em rồi chợt bay xa
    Em chợt nghe tim mình đau nhói
    Cơn gió ơi sao dỗi vô tình....
    color-colors-girl-inspiration-legs-nature-Favimcom-38644_large
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 232 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

cái này chỗ em đầy. Hồi nhỏ, có cái anh bị cụt giò thương chị kia ở gần nhà, mà chỉ đẹp lắm, ông ba của chị thì ngăn cản, không cưới được, ảnh chơi bùa gì đó, chị ý bị chết từ từ vì thúi nội tạng, không chữa được. Đó là do thầy bùa nào nói ấy. Mẹ em có lần suýt bị, may mắn ông thầy bùa tốt bụng khác gỡ ra giùm, rồi ổng còn diễn tả người đó thế nào, hồi nhận ra người hại mẹ là người trong dòng họ, khổ chưa?

Chơi mấy cái này, hại người thì ít, hại mình là chính, nhất là hồi xuống địa phủ thì toi, cắt thịt, ngồi chông, thả vào chảo dầu sôi, chết đi xong thì sống lại để phải chịu hành hạ, sợ lắm, có thể là k có nhưng tin còn hơn k tin
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7