TIN TÀI TRỢ.

Chuyện một học sinh lớp 1 tử vong vì bị ném đá vào đầu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.23K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,844 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Chị Loan, mẹ cháu Vũ đang lần giở những trang viết cuối cùng của con.
    Chuyện một học sinh lớp 1 tử vong vì bị ném đá vào đầu
    14:08:44 10/04/2011
    Giờ ra chơi, Nguyễn Hoàng Vũ, HS lớp 1B Trường TH Sơn Tiến, Hương Sơn (Hà Tĩnh) bị bạn ném đá vào đầu, và đã tử vong sau đó 2 ngày. Một trò ngỗ nghịch của trẻ em trở thành tang thương cho một gia đình.
    Theo lời kể của gia đình, khoảng 15h30' ngày thứ 2 (4/4), các học sinh Trường Tiểu học Sơn Tiến đang chơi đùa giữa sân trường, thì em Lê Viết Hoàng (HS lớp 5A) lấy hòn đá ném trúng đầu em Nguyễn Hoàng Vũ (HS lớp 1B).

Chị Hoàng Thị Kiều Loan, mẹ cháu Vũ kể: Chiều hôm đó, cháu đi học về vẫn như thường lệ, đến tối lúc cả nhà đang xem phim thì cháu Vũ kể chuyện với bố mẹ là: "Lúc chiều bạn lấy đá ném vào đầu con". Sau này cô giáo chủ nhiệm cho biết, giờ ra chơi, Hoàng lấy đá ném bạn, không may trúng đầu Vũ.

Thấy vết thương của con không nghiêm trọng, nghĩ là không có việc gì, xem phim xong (22h) cả nhà đi ngủ. Đến 3h sáng thì cháu Vũ thức dậy, kêu đau ở đầu và nôn, sau đó cháu nằm mê man bất tỉnh, khi tỉnh dậy thì hai tay ôm đầu kêu: "Con đau quá bố mẹ ơi!".

10_vo2083-400
    Vở môn Tiếng Việt của cháu Vũ, với những nét chữ mềm mại, tròn trịa.

Thấy con có dấu hiệu nguy kịch, anh chị đưa cháu đi Bệnh viện Ba Lan (TP Vinh), kết quả chụp cắt lớp cho thấy bị đứt mạch máu não. Anh chị tiếp tục đưa cháu ra Bệnh viện Việt - Đức (Hà Nội), nhưng đã quá muộn! Sau khi khám cho cháu, các bác sỹ khuyên vợ chồng anh chị: "Nên đưa cháu về nhà càng sớm càng tốt, cháu không còn cơ hội sống nữa". Nghe đến đây, anh chị bàng hoàng không tin vào tai mình, chân tay bủn rủn. Về đến nhà, cháu Vũ đã trút hơi thở cuối cùng vào ngày 6/4.

Chiều 7/4, chúng tôi đến gia đình vợ chồng anh Nguyễn Tiến Dũng và chị Hoàng Thị Kiều Loan, xóm 5, xã Sơn Tiến để chia buồn và tìm hiểu sự việc.

Bước vào nhà, thắp nén hương cho cháu Vũ, chúng tôi không cầm nổi nước mắt khi chị Loan nằm lăn ra nền nhà, gào khóc thảm thiết: "Con ơi, Vũ ơi, con của mẹ đâu rồi!".

Sau một hồi động viên, chị Loan mới gắng gượng ngồi dậy, một tay bế con (em kề Vũ), một tay giở từng trang sách của cháu Vũ, rồi chậm rãi kể chuyện về cháu. Vũ sinh ngày 18/3/2004, là con đầu lòng của anh chị. Cháu có khuôn mặt bụ bẫm, khôi ngô tuấn tú, dễ thương, rất ngoan ngoãn. Năm 2010, cháu đạt giải ba trong Hội thi "Bé khỏe - Bé ngoan" do Phòng GD&ĐT tổ chức.

Lên lớp 1, cháu luôn học hành chăm chỉ, vâng lời cha mẹ, thầy cô. Môn Toán cháu luôn đạt điểm 9, điểm 10, còn môn Tiếng Việt thì cháu viết rất đẹp. Vừa nói chị vừa giở vở của Vũ cho chúng tôi xem, bàn tay người mẹ run rẩy lần theo từng nét chữ sắc sảo mềm mại, tròn trịa, vương nét ngây thơ, trong sáng. Nước mắt chị rơi trên cuốn bài tập viết cuối cùng mà bé Vũ viết trước đó mấy ngày, giờ đây trở thành một di vật của đứa con thân yêu.

Dừng lại một lúc chị kể tiếp: Khi biết bé Vũ bị đau phải đưa đi cấp cứu ở tuyến trên, tập thể giáo viên nhà trường, bạn bè, bà con lối xóm đã kịp thời đến động viên thăm hỏi. Thế nhưng bố mẹ cháu Lê Viết Hoàng (người ném đá vào đầu cháu Vũ) là ông Ân - bà Nga lại không hề đoái hoài.

Cái chết thương tâm của cháu Nguyễn Hoàng Vũ là hồi chuông cảnh tỉnh đối với nhà trường, với các thầy cô giáo và các bậc phụ huynh về việc giáo dục, quản lý học sinh không chỉ trong giờ học mà còn trong giờ ra chơi; cần hướng dẫn cho HS chơi các trò chơi lành mạnh, bổ ích, tránh tình trạng đáng tiếc tương tự xảy ra.

Đồng thời, cơ quan chức năng huyện Hương Sơn cần làm rõ trách nhiệm dân sự của bố mẹ cháu Lê Viết Hoàng đối với gia đình cháu Vũ

Quang Đại - Minh Lý

http://www.cand.com.vn/vi-VN/xahoi/2011/4/147399.cand
    Gái này nổi tiếng lẫn tai tiếng với nhiều điều xấu hơn điều tốt
    Cha Mẹ nợ Con trả. Con nợ Cha Mẹ vô can.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Thương bé quá, mong linh hồn bé Vũ được siêu thoát. Chân thành chia buồn với gia đình bé.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    sieuthiNHANH201002265608zmjmzjq2zj4022086
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,073 Bài viết

• 1,794 Được cảm ơn

Hic sợ quá, mong các trường tiểu học phải có biện pháp giáo dục và trông chừng các cháu thế nào chứ. Đến giờ ra chơi, cô giáo thì lên phòng nghỉ, các cháu cự tự chơi với nhau, trẻ tiểu học thì biết gì đâu. Hôm trước con tớ cũng bị bạn lớp trên chạy xô ngã tím cả chân...
    Thương bé quá, mong con siêu thoát, mong bố mẹ bé sớm vượt qua nỗi đau!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,329 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

Thương quá,đọc đến đoạn thăm nhà bé mà ko kìm dc nc mắt,thương ơi là thương,hu hu.
    Cầu mong linh hồn bé sớm được siêu thoát,mong cho gia đình bé sớm nguôi ngoai sau nỗi đau này,thương quá
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi ...

IyGLp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,912 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con trai mình cũng đang học lớp 1... đọc mà nghẹn ngào...
    02/03/2015: 52 - 84 - 74 - 94 - 55

Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương bé quá, mong linh hồn bé được siêu thoát. Xin chia buồn cùng gia đình bé.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 5,694 Bài viết

• 4,155 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật đau lòng , nuôi con vất vả cơ cực là thế mà tự nhiên bị tai nạn không đâu . Mong linh hồn bé sớm siêu thoát và gia đình bớt đau buồn hic hic
    KGJ2p7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 48 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Thương con quá, cầu mong con siêu thoát

Con mình cũng học lớp 1, lo lắm, sợ đủ thứ. Dù biết vẫn phải để con rời xa vòng tay mẹ nhưng hum nào cũng ngong ngóng g đón con.
    • bcc
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 794 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương bé quá, xin chia buồn với gia đình bé.
    • 1,536 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Thương bé quá, cầu cho linh hồn bé siêu thoát và gia đình sớm vượt qua nỗi đau. Nghĩ đến lại lo, năm nay con gái cũng vào lớp 1, lo toàn chuyện không đâu. Đúng là sống ở Việt nam bây giờ quá nhiều nỗi lo.
    Người với người sống để yêu thương
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 387 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Thương bé và gia đình quá. Con mình cũng học lớp 1. Về nhà cũng bị trầy xước hoài. Khi thì nói bạn gạt chân cho té, khi thì bạn nắm tóc giựt , v.v... chỉ biết dạy con đừng chơi với các bạn nào quậy phá quá! Mà bây giờ sao mình thấy học sinh hung hăng lắm, ngay cả hs lớp 1. Thật sư cũng không biết đường nào mà lo. :Thinking:
    • 976 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thương bé quá!
    Con trai lớp 3 một hôm về 1 đau cổ tay. Con bảo đá bóng bị ngax chống tay xuống rồi còn bị bạn ngã đè lên. Sức nặng 2 đứa trẻ đè lên 1 bàn tay chống, đau là phải rồi. Cũng cả tháng mới khỏi.
    Đau tay đau chân còn đỡ chư ném đá thì nguy hiểm quá. Nhớ hồi trước còn có trò ném đá vào đoàn tau đang chạy nữa. Sao chơi dai thế chứ!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,414 Bài viết

• 5,420 Được cảm ơn

Mỗi buổi sớm thức dậy mình lại cầu mong các con đến lớp bình yên. Mỗi buổi chiều về nhà nhìn thấy các con an bình mình mới thở phào nhẹ nhõm.
    Tội thương bé Vũ quá!!! Chia buồn sâu sắc cùng gia đình bé.
    • 1,754 Bài viết

• 1,605 Được cảm ơn

Sao gia đình bé Hoàng không thấy đến hỏi thăm ( như báo đăng) gia đình bé Vũ nhỉ?
    zHm0p7
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    IMG_0152
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 53 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé và gia đình bé quá.

Lại nhớ đến mấy trường hợp mà mình biết. Có mấy em teen nọ đi chơi buổi tối, cãi cọ xô đẩy nhau thế nào mà một đứa té đập đầu xuống nền xi-măng, nó vẫn tỉnh táo và cũng chẳng xây xát gì nhiều, chỉ bị đau thôi. Em đó vẫn tự đi về nhà được nhưng chỉ than mệt và buồn ngủ rồi bỏ đi ngủ, sáng tới giờ đi học thấy không dậy, cha mẹ vào đánh thức thì thấy con hôn mê không dậy nổi. Chở đến bệnh viện thì đã quá muộn, em bị xuất huyết não, máu tụ lại gây nên sức ép lên não gì gì đó. Nếu mà phát hiện sớm họ tìm cách thông làm cho máu không tụ lại thì đã thoát chết. Nữ diễn viên Natasha Richardson cũng bị chết vì trường hợp tương tự.

Tội nghiệp bé Vũ, gia đình bé cũng đâu thể nào ngờ khi thấy con mình không xây xước gì nhiều và vẫn tỉnh táo sau khi bị ném đá. Bởi vậy các mẹ cũng nên cẩn thận nếu có người thân bị té ngã đập đầu hay va đập mạnh vào đầu thì cứ đem đi bác sĩ / bệnh viện khám cho chắc ăn, nêu không bị gì có bị bác sĩ mắng cho cũng còn hơn ân hận sau này.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 246 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Có thể mình nói điều này sẽ có nhiều mẹ ném đá mình, nhưng mình vẫn cứ phải nói. Mình nhớ cách đây không lâu có 1 bé bị cô giáo phạt bằng cách trói vào ghế để cách ly các bạn, dĩ nhiên nếu mình là phụ huynh của đứa trẻ đó chắc chắn mình sẽ rất bức xúc, sẽ lên án cô giáo, v.v. nhưng sao các mẹ không đặt câu hỏi tại sao cô giáo chỉ cách ly một mình bé đó mà không cách ly các bé khác? Thực sự trẻ con có nhiều đứa rất hiếu động, thậm chí là một dạng của tự kỷ, kiểu như bị hoạt động thái quá. Những đứa trẻ đó có thể gây ra nguy hiểm cho những bạn còn lại.
    Trong lớp bé nhà mình có 1 bé có biệt danh "siêu quậy". Hôm nọ khi mình đi đón con thì cậu bé đấy tự dưng nhặt cục đá và ném về phía con mình, may mà sượt qua chứ không trúng vào đầu. Khi đó có cả mẹ cậu bé ở đấy, cô giáo thì la ầm lên là suýt trúng đầu bé nhà mình. Mẹ cậu bé đấy và mình là bạn, dĩ nhiên bạn ấy mắng con bạn ấy nhưng mình cũng hơi lo khi trong lớp có một học sinh như thế. Ngày nào đi học về con mình cũng kể bạn đấy bị cô giáo phạt, mà đấy là mình đã cho con học trường QT, lớp chỉ có 10 học sinh thôi đấy.
    Đúng là chẳng bao giờ bố mẹ nào thừa nhận con mình có khuyết điểm. Nhưng thật tình nếu nhận thấy con mình có vẻ hơi thái quá so với bình thường (chậm chạm quá, lầm lỳ quá, hoạt động thái quá, hung dữ thái quá) thì cũng nên để ý con nhiều hơn và nếu cần thì cho con đi bác sỹ tâm lý để bé sớm được chữa trị đúng cách, như thế mới không xảy ra trường hợp hối hận sau này.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 463 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Khổ thân bé và bmẹ bé thế. Con m có làm sao thì m xót. Thế mà con m chẳng may làm đau con ng khác thì nhiều mẹ xuề xòa cho qua. Có khi ngta mắng con m thì m lại cáu. Hay thế.
    Dạy dỗ trẻ con mà lơi ra 1 tí là sợ lắm. Nhiều đứa từ bé đã có tính hung hăng, khó bảo mà bmẹ cứ ỉ lại ''Bé tí biết j, trẻ con đứa nào cũng thế'' là sợ lắm. Nó k biết thì ng lớn phải dạy thế nào là tốt, là k đc sờ vào, là nguy hiểm.
    E có thằng cháu từ bé tí đã bướng, láo, nghịch dại (bh học lớp 2) nói nhẹ k đc, nặng k nghe, đánh k sợ, phạt kiểu j cũng lì ra, k khóc. Cả nhà chả biết làm thế nào. Thế mà nhờ mẹ cháu kiên trì, cái j cũng giải thích cặn kẽ, cáu mấy cũng cố nhịn, tránh dùng từ nặng ( Ngu, tát chết .... ) mà dần dần nó cũng nghe ra đấy. Bh thỉnh thoảng vẫn nghịch dại và láo nhg ng lớn cố nhịn mà nói nhẹ nhàng, tử tế thì nó nghe. Thế cũng là thành công các mẹ nhỉ.
    Khi con còn thơ, nếu không có can đảm nhìn con khóc thì sau này con lớn, mình sẽ khóc vì con !!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,153 Bài viết

• 17,250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vikky Xem bài viết
    Khổ thân bé và bmẹ bé thế. Con m có làm sao thì m xót. Thế mà con m chẳng may làm đau con ng khác thì nhiều mẹ xuề xòa cho qua. Có khi ngta mắng con m thì m lại cáu. Hay thế.
    Dạy dỗ trẻ con mà lơi ra 1 tí là sợ lắm. Nhiều đứa từ bé đã có tính hung hăng, khó bảo mà bmẹ cứ ỉ lại ''Bé tí biết j, trẻ con đứa nào cũng thế'' là sợ lắm. Nó k biết thì ng lớn phải dạy thế nào là tốt, là k đc sờ vào, là nguy hiểm.
    E có thằng cháu từ bé tí đã bướng, láo, nghịch dại (bh học lớp 2) nói nhẹ k đc, nặng k nghe, đánh k sợ, phạt kiểu j cũng lì ra, k khóc. Cả nhà chả biết làm thế nào. Thế mà nhờ mẹ cháu kiên trì, cái j cũng giải thích cặn kẽ, cáu mấy cũng cố nhịn, tránh dùng từ nặng ( Ngu, tát chết .... ) mà dần dần nó cũng nghe ra đấy. Bh thỉnh thoảng vẫn nghịch dại và láo nhg ng lớn cố nhịn mà nói nhẹ nhàng, tử tế thì nó nghe. Thế cũng là thành công các mẹ nhỉ.
    Mẹ bé này quả là hay! Đáng ngưỡng mộ và học tập.
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    • 1,536 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Mình thấy bạn nói rất đúng. Công nhận bây giờ nhiều đứa trẻ rất ngỗ nghich do môi trường gia đình dung túng cho cái tính cách đó. Ví dụ như có đến lớp mẫu giáo hay đi học cấp 1 cô giáo mà có nghiêm khắc một chút thì bố mẹ chúng xửng cồ lên ngay...cái này con hư cũng là do cách giữ con của bố mẹ thôi. Nói chung là bây giờ luôn phải để ý và bảo vệ con cái mọi lúc mọi nơi, không thể chủ quan được, kể cả ở trường lẫn ở nhà. Thật sự là mình thấy cực kì lo lắng khi phải ra đường, đến lớp.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me@Com Xem bài viết
    Có thể mình nói điều này sẽ có nhiều mẹ ném đá mình, nhưng mình vẫn cứ phải nói. Mình nhớ cách đây không lâu có 1 bé bị cô giáo phạt bằng cách trói vào ghế để cách ly các bạn, dĩ nhiên nếu mình là phụ huynh của đứa trẻ đó chắc chắn mình sẽ rất bức xúc, sẽ lên án cô giáo, v.v. nhưng sao các mẹ không đặt câu hỏi tại sao cô giáo chỉ cách ly một mình bé đó mà không cách ly các bé khác? Thực sự trẻ con có nhiều đứa rất hiếu động, thậm chí là một dạng của tự kỷ, kiểu như bị hoạt động thái quá. Những đứa trẻ đó có thể gây ra nguy hiểm cho những bạn còn lại.
    Trong lớp bé nhà mình có 1 bé có biệt danh "siêu quậy". Hôm nọ khi mình đi đón con thì cậu bé đấy tự dưng nhặt cục đá và ném về phía con mình, may mà sượt qua chứ không trúng vào đầu. Khi đó có cả mẹ cậu bé ở đấy, cô giáo thì la ầm lên là suýt trúng đầu bé nhà mình. Mẹ cậu bé đấy và mình là bạn, dĩ nhiên bạn ấy mắng con bạn ấy nhưng mình cũng hơi lo khi trong lớp có một học sinh như thế. Ngày nào đi học về con mình cũng kể bạn đấy bị cô giáo phạt, mà đấy là mình đã cho con học trường QT, lớp chỉ có 10 học sinh thôi đấy.
    Đúng là chẳng bao giờ bố mẹ nào thừa nhận con mình có khuyết điểm. Nhưng thật tình nếu nhận thấy con mình có vẻ hơi thái quá so với bình thường (chậm chạm quá, lầm lỳ quá, hoạt động thái quá, hung dữ thái quá) thì cũng nên để ý con nhiều hơn và nếu cần thì cho con đi bác sỹ tâm lý để bé sớm được chữa trị đúng cách, như thế mới không xảy ra trường hợp hối hận sau này.
    Người với người sống để yêu thương
    • 882 Bài viết

• 1,529 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đại Bàng Cùi Mía Xem bài viết
    Sao gia đình bé Hoàng không thấy đến hỏi thăm ( như báo đăng) gia đình bé Vũ nhỉ?
    Haizz, ba mẹ bé kia nhân cách như thế chả trách nào con họ là một đứa ngỗ nghịch, chơi ác như thế. Với cách xử sự đó thì không khéo đôi năm nữa xã hội lại có một thằng lưu manh côn đồ xem mạng người như rác
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2