TIN TÀI TRỢ.

Chùm ảnh: Nhớ tết xưa một thời bao cấp

• 3 Lượt chia sẻ
  • 6.95K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,181 Bài viết

• 8,535 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bộ bàn ghế đó nhà mình cũng có, dùng mãi đến tận năm 2001, khi chuyển nhà từ Ô Chợ Dừa về Định Công mới bỏ đi, năm nào cũng thấy bố mẹ mình gọi thợ vào đánh vecni lại bộ bàn ghế cho nó mới, nó bóng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 937 Bài viết

• 1,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời 78-79 ở niềm Tây là khổ te tua luôn nè.

Quê tui ở miền Tây, thời đó cả nhà bên Nội tui bị đánh tư sản, bà Nội tui từ bán vải bị kiểm kê phải bỏ nghề, Tết bà đi bán dưa hấu. Do chưa có kinh nghiệm thế là bà mua dưa bị hư mà đâu biết thế là lỗ te tua luôn.

Ba tui và các chú cũng phải đi làm đủ nghề để sống. Lúc má tui sinh tui ra chẳng có người thân nào bên cạnh để đưa đi đẻ phải nhờ hàng xóm đưa đi hộ, bởi vậy tui là người duy nhất trong nhà ba má tui không nhớ rõ được ngày sinh.

Vài năm sau thì Nội tui bán quầy tạp hóa, cũng là đi lãnh đồ từ HTX ra để bán, cái cục xà bông mà nó cứng ngắc, chả có tí bọt nào hết.

Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết
    Mình ở trong Nam (ngày xưa là ngoại ô SG), chẳng nhớ tí gì về thời bao cấp.
    Lên mạng tìm hình ảnh thì hầu như là thông tin về miền Bắc.
    Tối qua gọi điện về hỏi Ba thì Ba nói trong miền Nam giai đoạn ấy từ 79-85.
    Ba nói đó là giai đoạn vô cùng cực khổ, gian nan lẫn chịu đựng.
    Nhà mình có ruộng đất khá nhiều.
    Bao cấp vào miền Nam cũng là lúc chính sách bắt nông dân phải vào Hợp tác xã.
    Ruộng nhà mình cũng không ngoại lệ, nhưng Ba mình nhất định không chịu
    Ba nói đó là giai đoạn Ba phải đấu tranh, chống lại chính sách, chính quyền rất nhiêu khê.
    Cũng may Ba mình thời xưa cũng hoạt động cách mạng, quen biết rộng.
    Cũng có đoàn ngoài Bắc vào làm dữ nhưng vì “đồng minh” của Ba cũng lớn nên không làm gì được.. Gần 10 năm đó một mình Ba mình giữ đất trong khi toàn bộ nhà dân khác đều phải vào HTX.
    Nhờ đó nhà mình có gạo, thực phẩm tự trồng không bị thiếu thốn.
    Vải vóc, các loại không tự sản xuất được đều phải mua bằng tem phiếu.
    Ba nói đi ăn phở cũng cần phải có phiếu
    Ba nói đó là giai đoạn dân bất mãn rất nhiều. Họ bất mãn vì cái cảm giác bị bó buộc, cai quản, thiếu tự do… Trong Nam đó giờ không thiếu thốn giờ bị thiếu thốn đủ thứ. Dân ko quen biết, thấp cổ bé họng thì chỉ có biết chờ, xếp hàng để nhận đồ dạt ra (đồ xịn, tốt thì họ đưa cho người quen, có thế lực…)
    Đó cũng là lúc tội phạm, vượt biên nhiều nhất.
    Túm lại cái chính sách dỏm củ tỏi ở ngoài Bắc đem vào miền Nam đã làm cho dân miền Nam…ngã ngửa.
    Ngay cả ba mình, nhà mình…tính ra là không bị chèn ép quá nhiều nhưng Ba cũng thấy đó là một chính sách hại dân, hại nước.
    Cũng may là miền Nam ko bị ảnh hưởng quá lâu như miền Bắc.
    Mình nghĩ chính cái chính sách quá tệ này mới phát sinh nhiều cái thói xấu ở miền Bắc. kéo dài đến tận ngày nay.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi romeojuliet Xem bài viết
    Hơi thắc mắc nên đành phải trồi lên hỏi một phát .

Hình như người ta chỉ dùng từ "bao cấp" để nói về Miền Bắc, chưa bao giờ thấy bài báo nào dùng từ "bao cấp" để viết về miền Nam ?

Như vậy, chẳng lẽ chỉ có miền Bắc trải qua thời kỳ bao cấp, còn miền Nam thi không có ? Miền Nam cũng đã có trải qua thời "bao cấp" mà phải không ? Nhất là giai đoạn từ sau 1975 ?

Từ "bao cấp" nói rõ nghĩa hơn là gì ? R chỉ hiểu lơ mơ .

Có Bác nào làm ơn khai sáng dùm cho Romeo cái này được không ?

P/S : R hoàn toàn không có ý phân biệt vùng miền ở đây .
    Bạn Ro hỏi câu này rất đúng. Thực ra cơ chế bao cấp được thực hiện trên toàn quốc, tuy nhiên miền Bắc chịu ảnh hưởng sâu hơn miền Nam. Nguyên nhân có hai lý do:
    1. Miền Bắc phải thực hiện cơ chế bao cấp và cung cấp trong thời gian dài hơn (có thể kể như bắt đầu từ năm 1954 và trong suốt thời kỳ chiến tranh chống Mỹ, chống Tàu, cho tới khoảng năm 1986). Miền Nam thì bao cấp bắt đầu thực hiện sau khi giải phóng (chỉ khoảng 1 thập kỷ)
    Tích lũy kinh tế miền Bắc do vậy ít hơn, nền kinh tế bao cấp và dựa vào viện trợ nước ngoài quá lâu cộng với thời tiết khắc nghiệt hơn nên nghèo đói hơn
    Miền Nam còn tích lũy thời kỳ cộng hòa nên các ảnh hưởng của việc dựa vào cấp phát ít hơn (nếu có thời gian bạn đọc tham khảo Bên thắng cuộc của Huy Đức để hình dung thêm thời kỳ này - một số gia đình có tài sản trong Nam cũng phải bán dần đồ đạc, của cải để lấy tiền ăn và tiêu dùng)
    2. Thành phần kinh tế: miền Bắc nhiều thành phần được nhà nước bao cấp (cán bộ, công an, bộ đội, giáo viên ...) và nông nghiệp miền Bắc hồi đó chủ yếu đã tập thể hóa (nông trường, HTX ...) còn thành phần kinh tế miền Nam lúc đó đa dạng hơn, nông nghiệp miền Nam cũng ko phù hợp áp dụng các hình thức tập thể, do vậy dấu ấn bao cấp mờ nhạt hơn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,554 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    Nhà CM nòi có khác, thảm nào cmt lúc nào cũng binh H2O chằm chặp .
    Chắc trong nhà thím cũng có cái góc trái lạnh gáy của thím Hung
    binbin. có lộn tui với ai hôn??? binbin. đọc các còm liên quan của tui về vấn đề này coi.
    Nhà tui ko hề có một bức nào của HCM. Hồi tui thấy các bạn sv ngoài Bắc sang đây có đem theo cờ, hình HCM...là tui nổi da gà
    Ba tui coi vậy chứ đâu đó rõ ràng.
    Tui cũng được nghe kể rất nhiều về thời CM nằm vùng. Họ có lý do của họ.
    Nhưng cái gì sai, xấu của chế độ ba tui cũng nói.
    Sau giải phóng, thời bao cấp nhà tui thuộc diện là chống lại mọi chính sách của chính quyền
    Chính vì vậy, nếu nói về quan điểm thì tui thuộc phe "phản động"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 957 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Thì Đỏ/Xanh ali với Đỏ vs Vàng

Nên Đỏ/Xanh khác Đỏ cũng không có gì lạ.

Tui cũng không nhớ gì nhiều thời bao cấp .... chỉ nghe ngừời lớn càm ràm với nhau về chính sách nhiều .

Giờ mong nhìn về phía trước sao cho văn minh với người ta .... không thay đổi được quá khứ nhưng tương lai thì thay đổi được.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 375 Bài viết

• 1,149 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có băng bông gòn Bạch Tuyết thời đó là quá sang luôn đó Hưng. Còn đa số là xài vải sô gấp lại, mùi tanh như chị gì tả đó. Tui dân SGN mà còn như vậy, huống hồ ai ở ngoài Bắc chịu đựng cảnh này lâu hơn. Nhớ lại còn muốn rùng mình.
    • 1,418 Bài viết

• 6,136 Được cảm ơn

binbin. có lộn tui với ai hôn??? binbin. đọc các còm liên quan của tui về vấn đề này coi.
    Nhà tui ko hề có một bức nào của HCM. Hồi tui thấy các bạn sv ngoài Bắc sang đây có đem theo cờ, hình HCM...là tui nổi da gà
    Sau giải phóng, thời bao cấp nhà tui thuộc diện là chống lại mọi chính sách của chính quyền
    Tui thì không có khái niệm phe nọ phe kía. Cái gì đúng thì nói, đúng suy nghĩ và cảm xúc cảu mình. Đứa nào thích thì đọc. Hông thích thì phắn. Nên hổng hiểu sao phải loay hoay giải thích ba cái thắc mắc về mấy chuyện phe phái này làm gì. Xin lỗi vì chọt ngang hen....
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Bạn Ro hỏi câu này rất đúng. Thực ra cơ chế bao cấp được thực hiện trên toàn quốc, tuy nhiên miền Bắc chịu ảnh hưởng sâu hơn miền Nam. Nguyên nhân có hai lý do:
    1. Miền Bắc phải thực hiện cơ chế bao cấp và cung cấp trong thời gian dài hơn (có thể kể như bắt đầu từ năm 1954 và trong suốt thời kỳ chiến tranh chống Mỹ, chống Tàu, cho tới khoảng năm 1986). Miền Nam thì bao cấp bắt đầu thực hiện sau khi giải phóng (chỉ khoảng 1 thập kỷ)
    Tích lũy kinh tế miền Bắc do vậy ít hơn, nền kinh tế bao cấp và dựa vào viện trợ nước ngoài quá lâu cộng với thời tiết khắc nghiệt hơn nên nghèo đói hơn
    Miền Nam còn tích lũy thời kỳ cộng hòa nên các ảnh hưởng của việc dựa vào cấp phát ít hơn (nếu có thời gian bạn đọc tham khảo Bên thắng cuộc của Huy Đức để hình dung thêm thời kỳ này - một số gia đình có tài sản trong Nam cũng phải bán dần đồ đạc, của cải để lấy tiền ăn và tiêu dùng)
    2. Thành phần kinh tế: miền Bắc nhiều thành phần được nhà nước bao cấp (cán bộ, công an, bộ đội, giáo viên ...) và nông nghiệp miền Bắc hồi đó chủ yếu đã tập thể hóa (nông trường, HTX ...) còn thành phần kinh tế miền Nam lúc đó đa dạng hơn, nông nghiệp miền Nam cũng ko phù hợp áp dụng các hình thức tập thể, do vậy dấu ấn bao cấp mờ nhạt hơn
    Thiếu 1 điều ko thể ko nhắc tới:
    - Trong Nam thời bao cấp và sau này cầm cự được một phần là nhờ có người nhà qua bển gửi xiền, hàng về nhà cứu trợ.
    - Ngoài bắc thì nhà nào có người sang học, lđ ở Đông Âu gửi đồ về thì cũng đỡ hơn. NHưng số này ít hơn nhiều so với 2 chiệu VK đi từ trong Nam.

Mún bít thực tế thế lào cứ nghe bài "MỘt chút quà cho quê hương" KLy hát rõ liền.
    • 5,561 Bài viết

• 6,284 Được cảm ơn

Mình nhớ thời đó, tầm tháng chạp này là mẹ rủ mình xuống bếp ngủ, canh chuồng gà.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 375 Bài viết

• 1,149 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    Thiếu 1 điều ko thể ko nhắc tới:
    - Trong Nam thời bao cấp và sau này cầm cự được một phần là nhờ có người nhà qua bển gửi xiền, hàng về nhà cứu trợ.
    - Ngoài bắc thì nhà nào có người sang học, lđ ở Đông Âu gửi đồ về thì cũng đỡ hơn. NHưng số này ít hơn nhiều so với 2 chiệu VK đi từ trong Nam.

Mún bít thực tế thế lào cứ nghe bài "MỘt chút quà cho quê hương" KLy hát rõ liền.
    Nói chuyện lãnh đồ do VK gởi về thì cũng lại một kỷ niệm. Ngày đó mỗi lần có giấy lãnh đồ ở bưu điện thì phải nói là nó sướng điên đảo. Lúc đó học cấp 1 nên cứ trông ngóng lãnh đồ để xem có chocolate hay áo đầm, đồ chơi hay kg. Nhưng mà hồi đó nhà đông con, vả lại cái gì từ nước ngoài về cũng bán lấy tiền được nên má tui dặn chị tui là kg có gởi linh tinh mà phải gởi những gì bán được để lấy tiền như vải đen (may quần), kem đánh răng, quẹt ga, máy cassette...do đó nhận được mấy cái này thì con nít buồn ghê.

Nhưng cái chuyện đi lãnh đồ cũng cực khổ chả kém. Đi từ sáng sớm đến chiều tối hàng mới về. Nghe chị tui nói tụi hải quan xét gắt gao lắm, mà lại hay có màn xin đồ nữa nên ai đi lãnh cũng trần thân. Có lần, nghe nói SGN bị dịch ghẻ (gọi là ghẻ bộ đội) nên chị tui gởi thuốc về (chất lỏng giống như nước súc miệng). Kg may là chai bị bể, thấm sang mấy bịch nho khô. Thời đó làm gì có đồ ăn xa xỉ như nho khô nên cũng gồng mình ăn nho trộn thuốc ghẻ, tự nghĩ rằng thôi kệ, để trị ghẻ cho mình luôn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 647 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Đúng là xem những ảnh này, mình chỉ muốn nhớ đến nhất là tiếng pháo Tết, cả mùi pháo nữa, không lẫn được. Nhưng bỏ đốt pháo cũng có cái đúng mà. Ngày xưa, tụi con trai còn hay châm pháo rồi ném vào con gái, sợ lắm.

Thời bao cấp, haiz..., thật là một thời khốn khó. Ngày còn nhỏ chẳng phải lo nghĩ gì, giờ nuôi con mới thấy ngày xưa bố mẹ mình khổ thật.

Nhà mình ở phố cổ, mà thời bao cấp này thì ở phố khổ hơn ở nông thôn. Cả ngõ chung một bể nước, một nhà VS... nghĩ đến đã thấy sợ. Có mấy nhà có TV, tối đến là trẻ con hẹn nhau hôm nay sang nhà ai xem, rồi tụ tập 7h xem Những bông hoa nhỏ. Điện thì thiếu nên mấy chị em học chung một bóng đèn tròn. Xà phòng thời đó có loại xà phòng kem với xà phòng bánh nâu của Nga í. Bánh kẹo thì có kẹo hoa hồng, bánh Hải Châu dày cộp, nên mới có kiểu ăn chấm nhanh bánh vào nước chè cho nó mềm bớt. Thiếu thốn, khó khăn nên bố mẹ lúc nào cũng phải xoay xở để con cái có cơm ăn, áo mặc.

Tuy khó khăn nhưng đó là thời tuổi thơ, mà tuổi thơ thì dù sao vẫn ngây thơ, vẫn hồn nhiên. Hà Nội thời đó yên tĩnh, không khí trong lành, vẫn còn nhiều nét xưa cũ (xích lô, tàu điện...) nên Hà Nội mãi vẫn là nơi mình yêu. Nhất là ngày nào mình cũng được mẹ chở bằng xe đạp đưa tới cơ quan mẹ, đi qua phố Phan Đình Phùng rợp mát bóng sấu và xà cừ, mùi hoa sấu thơm thơm, rồi đến phố Hoàng Diệu (cơ quan của mẹ mình). Thời bao cấp khó khăn dù sao cũng đã rèn rũa nên con người chúng mình. Thôi thì nhớ lại cũng để cố gắng vươn lên hơn, để con cái chúng mình được sung sướng hơn.
    Khi tức giận hãy đếm nhẩm từ 1 đến 10 để bình tĩnh lại nhé!
    • 1,418 Bài viết

• 6,136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Violet8 Xem bài viết
    Nói chuyện lãnh đồ do VK gởi về thì cũng lại một kỷ niệm. Ngày đó mỗi lần có giấy lãnh đồ ở bưu điện thì phải nói là nó sướng điên đảo. Lúc đó học cấp 1 nên cứ trông ngóng lãnh đồ để xem có chocolate hay áo đầm, đồ chơi hay kg. Nhưng mà hồi đó nhà đông con, vả lại cái gì từ nước ngoài về cũng bán lấy tiền được nên má tui dặn chị tui là kg có gởi linh tinh mà phải gởi những gì bán được để lấy tiền như vải đen (may quần), kem đánh răng, quẹt ga, máy cassette...do đó nhận được mấy cái này thì con nít buồn ghê.

Nhưng cái chuyện đi lãnh đồ cũng cực khổ chả kém. Đi từ sáng sớm đến chiều tối hàng mới về. Nghe chị tui nói tụi hải quan xét gắt gao lắm, mà lại hay có màn xin đồ nữa nên ai đi lãnh cũng trần thân. Có lần, nghe nói SGN bị dịch ghẻ (gọi là ghẻ bộ đội) nên chị tui gởi thuốc về (chất lỏng giống như nước súc miệng). Kg may là chai bị bể, thấm sang mấy bịch nho khô. Thời đó làm gì có đồ ăn xa xỉ như nho khô nên cũng gồng mình ăn nho trộn thuốc ghẻ, tự nghĩ rằng thôi kệ, để trị ghẻ cho mình luôn.

Huhu.....Sao ngộ cái hồi nhỏ tui hổng thèm ăn cái gì nha, hồi đó cả nhà ăn trường kì chỉ có món cá kho mặn chát.....mà tui cũng hổng thèm ăn kẹo bánh thịt thà gì. Bánh trái phần tui toàn để ế người khác ăn. Hơi bị khảnh ăn.
    Mà sao nhớ lại hồi nhỏ tui không nhớ mấy cái khổ sở nha. Hồi đó toàn ăn mì gói cân kí, ăn toàn bột ngọt nên tui bị bệnh gan, mấy chị em nhiều khi mặc đồ mốc....mà vẫn thấy vui....
    • 753 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Violet8 Xem bài viết

dì Hưng cũng đi vượt biên nè, đi gặp cướp biển, bã nói bã lấy cứt trét đầy nguoi bã với đứa con gái của bã, mấy thằng cuop thấy 2 nguoi thúi quá chỉ vã mấy bạt tay, còn mấy đứa con gái hay sồn sồn đều bị bắt qua tàu tụi nó cưỡng hiếp, có nhiều ông chồng đứng chứng kiến vợ con mình bị hành hạ tới lúc qua tới đảo bị khùng luôn, qua tới đảo cũng khổ lắm nhưng đỡ hơn là o VN, dì Hưng làm bánh này nọ để bán trong trại để dành dụm tiền khi qua Mỹ có tiền xài, bởi ta nói nhiều khi mí người Việt kiều tị nạn hận cơm sườn cũng có lí do của họ
    • 957 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-THI-MI-HUNG Xem bài viết
    dì Hưng cũng đi vượt biên nè, đi gặp cướp biển, bã nói bã lấy cứt trét đầy nguoi bã với đứa con gái của bã, mấy thằng cuop thấy 2 nguoi thúi quá chỉ vã mấy bạt tay, còn mấy đứa con gái hay sồn sồn đều bị bắt qua tàu tụi nó cưỡng hiếp, có nhiều ông chồng đứng chứng kiến vợ con mình bị hành hạ tới lúc qua tới đảo bị khùng luôn, qua tới đảo cũng khổ lắm nhưng đỡ hơn là o VN, dì Hưng làm bánh này nọ để bán trong trại để dành dụm tiền khi qua Mỹ có tiền xài, bởi ta nói nhiều khi mí người Việt kiều tị nạn hận cơm sườn cũng có lí do của họ
    Tui thấy vậy nè Hưng

Chiến tranh - quoánh lộn xãy ra .... bên nào cũng có thiệt hại mất mát hết .... Dì Hưng còn trét cứt lên mặt để sống được... chứ phe bên kia còn chết hết cả nhà .... nên buông bỏ được buông bỏ .... giản hòa được thì giản hòa ....còn ghét người ta người ta ghét lại thôi .... Đời là vậy .
    • 753 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Happyghost123 Xem bài viết
    Tui thấy vậy nè Hưng

Chiến tranh - quoánh lộn xãy ra .... bên nào cũng có thiệt hại mất mát hết .... Dì Hưng còn trét cứt lên mặt để sống được... chứ phe bên kia còn chết hết cả nhà .... nên buông bỏ được buông bỏ .... giản hòa được thì giản hòa ....còn ghét người ta người ta ghét lại thôi .... Đời là vậy .
    Có những cái hông buông bỏ được, vại đi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 106 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Mình ở trong Nam (ngày xưa là ngoại ô SG), chẳng nhớ tí gì về thời bao cấp.
    Lên mạng tìm hình ảnh thì hầu như là thông tin về miền Bắc.
    Tối qua gọi điện về hỏi Ba thì Ba nói trong miền Nam giai đoạn ấy từ 79-85.
    Ba nói đó là giai đoạn vô cùng cực khổ, gian nan lẫn chịu đựng.
    Nhà mình có ruộng đất khá nhiều.
    Bao cấp vào miền Nam cũng là lúc chính sách bắt nông dân phải vào Hợp tác xã.
    Ruộng nhà mình cũng không ngoại lệ, nhưng Ba mình nhất định không chịu
    Ba nói đó là giai đoạn Ba phải đấu tranh, chống lại chính sách, chính quyền rất nhiêu khê.
    Cũng may Ba mình thời xưa cũng hoạt động cách mạng, quen biết rộng.
    Cũng có đoàn ngoài Bắc vào làm dữ nhưng vì “đồng minh” của Ba cũng lớn nên không làm gì được.. Gần 10 năm đó một mình Ba mình giữ đất trong khi toàn bộ nhà dân khác đều phải vào HTX.
    Nhờ đó nhà mình có gạo, thực phẩm tự trồng không bị thiếu thốn.
    Vải vóc, các loại không tự sản xuất được đều phải mua bằng tem phiếu.
    Ba nói đi ăn phở cũng cần phải có phiếu
    Ba nói đó là giai đoạn dân bất mãn rất nhiều. Họ bất mãn vì cái cảm giác bị bó buộc, cai quản, thiếu tự do… Trong Nam đó giờ không thiếu thốn giờ bị thiếu thốn đủ thứ. Dân ko quen biết, thấp cổ bé họng thì chỉ có biết chờ, xếp hàng để nhận đồ dạt ra (đồ xịn, tốt thì họ đưa cho người quen, có thế lực…)
    Đó cũng là lúc tội phạm, vượt biên nhiều nhất.
    Túm lại cái chính sách dỏm củ tỏi ở ngoài Bắc đem vào miền Nam đã làm cho dân miền Nam…ngã ngửa.
    Ngay cả ba mình, nhà mình…tính ra là không bị chèn ép quá nhiều nhưng Ba cũng thấy đó là một chính sách hại dân, hại nước.
    Cũng may là miền Nam ko bị ảnh hưởng quá lâu như miền Bắc.
    Mình nghĩ chính cái chính sách quá tệ này mới phát sinh nhiều cái thói xấu ở miền Bắc. kéo dài đến tận ngày nay.
    Nhà aika còn giữ lại được đất chứ nhà nội tui là mất sạch. Nhà nội tui không có ai đi lính hay bộ đội gì hết, giải phóng về bắt hiến đất hết trơn.Mấy người mua vàng giữ thì còn, chứ như ông nội tui toàn mua đất thì trắng tay luôn.
    Mà sao mọi người nói không được buôn bán trong thời kỳ bao cấp chứ tui tháy bà ngoại tui buôn tạp hóa nè ( buôn từ hồi năm 40 lận) , cô tui thì thấy có xưởng dệt nên bà cô tui nhà dư dả lắm, TV tủ lạnh gì cũng có.
    "Luck is what happens when preparation meets opportunity" Seneca
    • 957 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-THI-MI-HUNG Xem bài viết
    Có những cái hông buông bỏ được, vại đi
    Không buông bỏ được thì cứ tiếp tục nha .... còn người ta kèo trên người ta buông hay xữ thì chấp nhận hen ...

Vại nha
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,013 Bài viết

• 14,992 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi romeojuliet Xem bài viết
    Hơi thắc mắc nên đành phải trồi lên hỏi một phát .

Hình như người ta chỉ dùng từ "bao cấp" để nói về Miền Bắc, chưa bao giờ thấy bài báo nào dùng từ "bao cấp" để viết về miền Nam ?

Như vậy, chẳng lẽ chỉ có miền Bắc trải qua thời kỳ bao cấp, còn miền Nam thi không có ? Miền Nam cũng đã có trải qua thời "bao cấp" mà phải không ? Nhất là giai đoạn từ sau 1975 ?

Từ "bao cấp" nói rõ nghĩa hơn là gì ? R chỉ hiểu lơ mơ .

Có Bác nào làm ơn khai sáng dùm cho Romeo cái này được không ?

P/S : R hoàn toàn không có ý phân biệt vùng miền ở đây .
    Vì miền Bắc trải qua chiến tranh, phải phân phối lương thực thực phẩm để còn dồn vào gửi cho bộ đội ở chiến trường miền Nam, nên mới có việc phải phân phối và tem phiếu = bao cấp trong tg khá dài nên nó ăn sâu và nhiều ví dụ phong phú hơn.

Miền Nam sau năm 75 tuy là chung 1 chế độ, nhưng vì (1) là nc nhà độc lập rồi, việc dè xẻn để chu cấp cho quân đội bớt đi rồi, và vì (2) là miền Nam trước 1975 thì cung cách kinh tế cũng khác nên việc bao cấp của miền Nam nó mờ nhạt lắm.

HB nhớ những năm 80, nhiều ng đi vào miền Nam đều mang theo ra nhiều đồ giá trị mà khó có thể mua đc dễ dàng ngoài Bắc như tủ gỗ, hay mâm nhôm, đồ nhựa, v.v....
    • 730 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Khỏi nghe những gì thím Aika nói, hãy xem những gì nhà thým ý làm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,013 Bài viết

• 14,992 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhieu_83 Xem bài viết
    Bạn nhìn cái sàn nhà thì biết có vết trắng trắng bụi mờ toét tòe loe đấy, bộ salon này ngày trc nhà mình cũng có, kiểu gỗ dán về sau nó bong từng lớp dùng tay bóc ra được
    Hông phải đâu, cái vệt trắng là xi măng vôi vữa rơi trên nền gạch lúc ngta xây/sửa nhà (mà kiểu này là sửa nhiều hơn xây vì lát gạch rồi mới lôi vôi vữa vào). Mà vì ngày xưa gạch ko có men, ko láng nên nó ăn vào sâu, muốn sạch là phải lấy đá mài mà mài đi á.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4