TIN TÀI TRỢ.

Chồng bảo Tết chỉ biếu nhà ngoại 2 triệu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.44K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,530 Bài viết

• 2,843 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng bảo Tết chỉ biếu nhà ngoại 2 triệu

Chưa đến Tết mà chồng đã ra ‘chỉ thị’ quán triệt, năm nay nhất định chỉ biếu nhà ngoại 2 triệu.

Trong khi, anh hoạch định cả một kế hoạch đón Tết ở nhà nội, và dự định biếu bố mẹ tới 8 triệu ăn Tết. Coi như số tiền biếu tổng cộng vào là chục triệu. Nghĩ mà buồn hết cả người. Không thể ngờ được, sau khi cưới, chồng tính toán như vậy. Hóa ra là, anh vẫn nhất bên trọng, nhất bên khinh.
    Ngày chưa cưới nhau, tôi luôn trăn trở việc Tết phải phân chia thế nào để về nhà nội, nhà ngoại cho hợp lý. Chồng hứa lên hứa xuống với tôi rằng, ‘em cứ yên tâm, chuyện đó không phải lo. Anh nội ngoại như nhau nên cứ chia đều. Ở nhà chồng 3 hôm thì ở nhà vợ 3 hôm, âu cũng là việc nên làm. Với lại, anh thân làm con rể, cũng phải có trách nhiệm với bố mẹ vợ chứ, huống hồ bố mẹ giờ già yếu, chẳng có ai ở cạnh. Em là con gái lớn trong nhà, cũng nên có trách nhiệm với ông bà’.
    Nghe chồng nói ngọt, tôi thấy mừng lắm, cảm giác vui vô cùng vì cưới được người chồng có trách nhiệm. Như vậy là tôi quá vui rồi, chồng không căn ke chuyện nội ngoại còn gì bằng. Tôi luôn sợ, lấy chồng rồi chẳng được về nhà, chẳng lo cho bố mẹ được. Bố mẹ già yếu, cả năm con cái mới sum vầy. Tôi lại lấy chồng xa, không về bố mẹ lại buồn. Thế nên, suốt ngày tôi bị suy nghĩ về việc về quê ăn Tết thế nào. Mới cưới năm đầu mà đã lo ngay ngáy.
    20150117161355-a1
    Nghe chồng nói ngọt, tôi thấy mừng lắm, cảm giác vui vô cùng vì cưới được người chồng có trách nhiệm. (ảnh minh họa)
    Bây giờ thì nỗi lo ấy hiện hữu rồi vì cái Tết đang đến gần. Cưới nhau từ đầu năm, cũng gần 1 năm vợ chồng chung sống. Có những thứ tôi và anh rất hợp nhưng đôi lúc cũng xích mích, tôi nhịn hết. Có vẻ chồng tôi không phải như những gì anh nói. Tính cũng bảo thủ và gia trưởng lắm. Đặc biệt, anh lại là người cực kì có trách nhiệm với gia đình. Cái gì thuộc về bố mẹ anh là anh nhận hết trách nhiệm lo toan. Có vẻ như với anh, bố mẹ mình là nhất. Thôi thì người ta bảo, đàn ông có yêu thương bố mẹ mình thì mới yêu thương vợ con được. Con cái phải có hiếu với bố mẹ, cũng như mình vậy, làm con phải có trách nhiệm, con mà hỗn láo với bố mẹ mình thì nghĩ gì chuyện họ yêu thương hay tôn trọng mình. Nên tôi cũng tặc lưỡi…
    Mỗi lần nhà có việc, anh đều giúp bố mẹ tận tình. Phận làm con, tôi nào dám ngăn cản hay ý kiến gì, sợ anh lại nghĩ vợ này nọ. Vợ chồng tôi thuê nhà trên thành phố, đi làm, lâu không về, có việc gì bố mẹ cũng gọi, không có trách nhiệm thì ngại lắm. Anh em trong nhà chồng cũng nhiều nhưng lạ, chẳng người nào chủ động nói chuyện đóng góp. Chồng tôi có nói thì lại trình bày hoàn cảnh khó khăn rồi đưa được vài đồng, nghĩ mà nản. Mình không lo thì ai lo, tính chồng tôi vậy nên lại ôm vào. Thế là, mỗi việc lớn nhỏ, từ chuyện mua bộ bàn ghế tới giỗ chạp, tôi và chồng phải lo liệu hết, dù rằng, tôi chẳng phải là con dâu trưởng trong nhà. Thế mới lạ…
    Biết tính chồng nên tôi không dám nói nhiều, tôi chỉ đề cập chuyện, nội ngoại phải như nhau. Nói ý để chồng hiểu rằng, dù thế nào thì anh cũng không được nhất bên trọng, bên khinh. Thế mà chồng không mảy may suy nghĩ.
    20150117161355-a2
    Thời gian qua, anh đã giúp đỡ, cung phụng gia đình mình quá nhiều. Tôi còn đang mang bầu, nếu như không dành dụm, tích cóp, lấy đâu tiền lo cho con cái. (ảnh minh họa)
    Hôm nay, chồng lại nói lại chuyện này. Chồng bảo, tiền Tết hạch toán ra, chi tiêu bao nhiêu thì chi tiêu, bỏ ra 10 triệu, biếu nhà ngoại 2 triệu, nhà nội 8 triệu và năm nay ăn Tết ở nhà nội còn về nhà ngoại chỉ về 1 ngày rồi đi luôn, tranh thủ chúc Tết bố mẹ thôi.
    Nghe chồng nói vậy mà tôi xót xa trong lòng. Anh từng hứa với tôi thế nào, nói là sẽ để tôi được về cùng bố mẹ, được san sẻ số ngày nghỉ ở bên cạnh bố mẹ. Anh còn nói gì là trách nhiệm làm con rể mà lại là lấy con gái đầu này kia, giờ thì anh quên hết rồi sao!?
    Thời gian qua, anh đã giúp đỡ, cung phụng gia đình mình quá nhiều. Tôi còn đang mang bầu, nếu như không dành dụm, tích cóp, lấy đâu tiền lo cho con cái. Thế mà anh còn định dốc hết tiền của biếu bố mẹ mình, muốn cái Tết này phải sang trọng, đàng hoàng. Người ta có sao sống vậy, vợ chồng đi thuê nhà, khó khăn, tiền không có, anh còn đòi phải thể hiện lịch sự này kia làm gì. Tôi cảm thấy mệt mỏi vì chồng, cảm thấy chán vì thái độ đó của anh.
    Có vẻ như anh kiên quyết lắm, lần này chắc không cãi nổi chồng mà nói thì chắc chắn cãi nhau một trận to. Tôi phải làm gì đây khi mà mọi sự quá phức tạp thế này? Anh định biến tôi thành đứa con bất hiếu, định khiến cuộc sống tôi bí bách tù túng sao. Mới cưới nhau được gần 1 năm mà anh đã thay đổi tính nết, gia trưởng, khó chịu, tôi phải làm sao bây giờ? Sống thế này khi có con, chắc anh không cho tôi về thăm bố mẹ tôi mất. Và có khi, anh chẳng có trách nhiệm gì với nhà vợ cũng nên. Chán quá, chồng với chả con, hứa cũng chỉ là hứa mà thôi, còn chuyện làm được hay không lại là chuyện đáng bàn…

http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/217...i-2-trieu.html

sigpic1700861_1

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,530 Bài viết

• 2,843 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mới cưới thì phải vùng lên bạn ơi.ko sau này quen nếp khó lắm.chồng mà vậy là ko được rồi.cứ nói chuyện rõ ràng.phải nêu chính kiến của mình.rồi ra ngô ra khoai gì thì ra.chứ gia trưởng lâu ngày ùi thì khó lắm.lúc đó chắc sống chung với lũ thôi

sigpic1700861_1
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,537 Bài viết

• 3,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết ai xui dại chị này đoạn đậm đậm

Trích dẫn Nguyên văn bởi haimy2014 Xem bài viết
    [h=1]Đặc biệt, anh lại là người cực kì có trách nhiệm với gia đình. Cái gì thuộc về bố mẹ anh là anh nhận hết trách nhiệm lo toan. Có vẻ như với anh, bố mẹ mình là nhất. Thôi thì người ta bảo, đàn ông có yêu thương bố mẹ mình thì mới yêu thương vợ con được.
    • 52 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

post nhầm topic; mod xóa hộ bài này nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Lão chồng em cũng "xêm xêm" không nói, nhưng hành động thì tương tự....em cũng k nói gì hết, lẳng lặng mà làm...chia đôi, k có chuyện nhất bên trọng, nhất bên khinh vậy đâu. Được cái bm chồng có món nào con giai dấm dúi thì cũng...gọi điện cảm ơn con dâu rối rít (chắc chắn hắn k dám nói với bm chồng là....đừng nói gì với nhà con, ông bà cũng "thật thà"), riêng với bm đẻ em mang quà cáp gì về em đều có mặt chồng và nói bố bọn trẻ biếu ông bà. Hai năm còn ngại khi đề cập, chứ giờ thẳng tưng, miễn bàn,
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,813 Bài viết

• 6,135 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cacomngon Xem bài viết
    Lão chồng em cũng "xêm xêm" không nói, nhưng hành động thì tương tự....em cũng k nói gì hết, lẳng lặng mà làm...chia đôi, k có chuyện nhất bên trọng, nhất bên khinh vậy đâu. Được cái bm chồng có món nào con giai dấm dúi thì cũng...gọi điện cảm ơn con dâu rối rít (chắc chắn hắn k dám nói với bm chồng là....đừng nói gì với nhà con, ông bà cũng "thật thà"), riêng với bm đẻ em mang quà cáp gì về em đều có mặt chồng và nói bố bọn trẻ biếu ông bà. Hai năm còn ngại khi đề cập, chứ giờ thẳng tưng, miễn bàn,
    bầu bì mà thức khuya zữ mài
    nhà tao thì tao ưng làm gì thì làm, nội ngoại như nhau, chồng thực thi vui vẻ heh e
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Bao nhiêu là do mình chứ sao lại do chồng nhỉ? Tết chồng mình đưa cho vài chục, mình tự lo liệu mua quà cho 2 bên gia đình và tự bỏ phong bì thêm, chưa bao giờ thấy chồng phàn nàn vì ít hay nhiều. Nhất là mẹ chồng và mẹ mình, tết m vẫn mua quần áo mới cho các bà, từ trong ra ngoài luôn.
    :Rose::Rose::Rose:
    • 939 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Vợ này không đủ power để quản lý chồng rồi Thứ nhất là ko tự chủ về kinh tế hoặc nói trắng ra là phụ thuộc chồng về kte, thứ 2 là không đủ khéo đủ khôn để quản lý chồng (trên này rất nhìu mẹ tuy lép vế chồng về kte và nhan sắc nhưng chồng nghe răm rắp, lương lậu nộp tuốt và chi tiêu gì do vợ qđ ).
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,530 Bài viết

• 2,843 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nguoi chong nhan dan chỉ được cái nói đúng nè.chị vợ đúng là thua nhiều mẹ trên đây ùi.điển hình là mình nè.hì

sigpic1700861_1
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,167 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Tiết kiệm thì tiết kiệm với bạn bè, đồng nghiệp ấy, mình thấy làm vậy với bố mẹ vợ thì thật quá đáng rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 525 Bài viết

• 3,184 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phụ thuộc vào kinh tế đề rùi ông í muốn ra chỉ tiêu cho bao nhiêu rùi không dám nói lại. Thử đi làm ra tiền xem lão í có dám nói ra nói vào không. Nhà tui tui muốn cho nhà tui bao nhiêu làm quyền của tui, tuyệt đối hổng được quyền hó hé.
    bonnie
    • 1,330 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uh, cứ nghe lời chồng bảo đi, rồi từ từ từng bước 1, đến tiền đưa cho mình chi tiêu sinh hoạt hàng ngày nó cũng chẳng đưa nữa chứ nói gì đến bố mẹ mình.

HfO0p7

D2BTp7
    PdDap7

Giả sử có hằng nghìn người đi qua bên mình em, thì em vẫn nhận ra tiếng chân anh, bởi vì bước chân của 999 người đều dẫm lên mặt đường, riêng chỉ mỗi bước chân anh là đi vào trái tim em. :Rose:
    QsfLp7

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,700 Bài viết

• 4,036 Được cảm ơn

He he mình ko ở VN nên ko phải biếu ai xu nào cả, mà trước giờ mình chưa đưa được đồng nào cho ba mẹ mình, vừa rồi lại được mẹ gửi tiền vô tk cho để tiêu.
    Còn nhà chồng bên này cũng chả phải biếu ai, chỉ có tặng quà đợt Noel vừa rồi, tết chưa biết làm gì, chắc mua cặp bánh chưng và mấy kí xoài cát. Vậy chắc là sang lắm rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 129 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Ăn dầm dề ơr nhà bmc thì phải góp tết nhiều hơn cũng đúng thôi, tất nhiên ko đến mức bên 2 bên 10, nhưng phải hơn. Nhà mình năm ngoái góp nhà ngoại 5tr và mua sắm quà tết, nhà nội 10tr và một nửa tiền ăn hàng tháng, 10tr là cho 15 ngày tết, ra tết đóng nửa tháng còn lại, ko mua sắm j, mẹ chồng sắm hết
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,753 Bài viết

• 31,164 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi ở VN, nhà mình cũng thường ở nhà nội lâu hơn nhưng mà biếu ông bà 2 bên vẫn bằng nhau. Bởi vì con cái về bên nào nhiều hơn thì bên đấy vui hơn rồi, chứ ăn uống có là bao, chưa kể ở nơi nào lâu thì phải tiêu tiền nhiều hơn thì có (đi chợ, mừng tuổi..v.v)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,885 Được cảm ơn

Chồng mình thì ngược lại, toàn lo cho nhà vợ vì mẹ ổng đầy đủ rồi, không cần lo gì. Mỗi lần gởi tiền về cho ba mẹ mình ổng đều kêu gởi thêm đi. Tiền bạc làm ra mình muốn chi tiêu ra sao thì tùy. Tuy nhiên mình cũng rất là biết điều, he he... Cho dù mẹ ổng không cần gì và ổng cũng không đòi hỏi cho mẹ ổng thì lâu lâu mình cũng mua quà tặng, trong đó có 1 món quà có giá trị. Nhận được quà bà cảm động lắm. Lạy zời, có mình mới tặng quà cho bà chứ con zai bà nào giờ có tặng được gì cho bà đâu.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình thì vẫn biếu nhà nội nhiều hơn vì ăn tết chủ yếu ở nhà nội. Sắm sửa toàn ông bà sắm hết, mình chỉ mua ít bánh kẹo và hoa. Như nhà nội biếu 5tr, nhà ngoại thì 3tr và cũng sắm bánh kẹo hoa quả như nhà nội. Vậy mà bm mình vẫn cứ bảo con lo cho ông bà nội đi, buồn, bố mẹ còn nghĩ thế nữa là..
    • 3,097 Bài viết

• 9,732 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ chuyện tiền nong thế này thì nên cân bằng giữa nhà nội nhà ngoại. Nếu là mình mình sẽ bàn với chồng tùy theo ktế của 2 vợ chồng mà biếu. Có thể là mỗi nhà 5tr để ông bà sắm tết trước sau đó khi đi chúc tết ông bà sẽ mừng tuổi thêm cho ý nghĩa.
    Những cô gái miệng hay cười, giữ nguyên trong mắt khoảng trời buồn tênh!
    • 334 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ximuoibeo Xem bài viết
    He he mình ko ở VN nên ko phải biếu ai xu nào cả, mà trước giờ mình chưa đưa được đồng nào cho ba mẹ mình, vừa rồi lại được mẹ gửi tiền vô tk cho để tiêu.
    Còn nhà chồng bên này cũng chả phải biếu ai, chỉ có tặng quà đợt Noel vừa rồi, tết chưa biết làm gì, chắc mua cặp bánh chưng và mấy kí xoài cát. Vậy chắc là sang lắm rồi.
    Mình ở VN nhưng cũng giống bạn y chang. Đọc tử vi thấy cả vợ cả chồng đều có quý nhân phù trợ, 2vc bảo nhau quý nhân đó chính là bố mẹ chồng và bố mẹ vợ chứ đâu, hi hi
    • 1,411 Bài viết

• 1,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà m thì tết nhà nội nhiều hơn nhà ngoại vì m ăn tết với BMC. nhà ngoại thì chỉ 2M cùng quà cáp thôi. Trong năm thì m cũng có giấu chồng gửi về cho bố mẹ m + mua quần áo, sữa.... M cứ nghĩ ngày xưa bố mẹ vất vả nuôi m như m nuôi các con bây giờ, xong đi lấy chồng chả chăm nom gì được, thế là kệ lão chồng cứ có người về quê là lại mua đồ gửi về.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2