Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chơi với bố là 'món quà' tốt nhất cho trẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.06K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Chơi với bố là 'món quà' tốt nhất cho trẻ

choi2
    Ảnh: sodahead.

Những trò chơi vụng về với bố thực chất lại cực kỳ quan trọng trong sự phát triển đầu đời của trẻ, một nghiên cứu của Australia vừa khẳng định.

Vào Ngày của Cha (19/6) sắp tới, có lẽ món quà tốt nhất của các ông bố lại chỉ đơn giản là chơi với con.

Theo nghiên cứu vừa công bố của Trung tâm Nghiên cứu Pew, tỷ lệ các ông bố sống xa con đã tăng gấp đôi trong vòng 50 năm qua, nhưng họ lại dành nhiều thời gian cho con gấp đôi so với thập kỷ 1960.

Theo manningrivertimes, nhóm nghiên cứu Australia đã xem lại đoạn phim về 30 ông bố khi họ chơi đùa với con, thường là trò lũ trẻ cố gắng tháo tất ra khỏi chân bố, để xem điều gì có thể ảnh hưởng đến trẻ.

"Những trò chơi lộn xộn, vô thưởng vô phạt giữa cha và con nhỏ là một phần trong sự phát triển của chúng, định hình não trẻ giúp trẻ phát triển khả năng kiểm soát tình cảm, suy nghĩ và hoạt động thể chất", Richard Fletcher, trưởng nhóm nghiên cứu cho biết.

"Đây là giai đoạn phát triển mấu chốt của trẻ trước tuổi đến trường, từ 2,5 đến 5 tuổi. Đó là khi trẻ học cách gắn kết mọi thứ với nhau".

Mặc dầu các bé trai có xu hướng thường khơi mào những cuộc chơi ồn ào như vậy với bố, các nhà nghiên cứu không thấy sự khác biệt đáng kể giữa bé trai và gái một khi trò chơi đã bắt đầu. Song với trẻ, đó không chỉ là trò chơi.

"Khi quan sát các ông bố và con chơi với nhau, bạn có thể thấy với trẻ, đó không chỉ là trò chơi. Chúng hiển nhiên là rất thích và cười khúc khích. Tôi cho rằng sự thích thú đó có liên quan tới những phần thưởng thu được. Tôi nghĩ trẻ thực sự cố gắng để đạt được điều đó".

Các nhà nghiên cứu tin rằng khía cạnh quan trọng nhất của trò chơi kiểu này là nó cho trẻ cảm giác "thành công" khi chúng "đánh bại" một người lớn to khỏe hơn, xây dựng cho chúng sự tự tin và tập trung. Tuy nhiên, các ông bố cũng có thể dạy trẻ bài học rằng không phải khi nào chúng cũng chiến thắng.

T. An

http://vnexpress.net/gl/doi-song/201...-nhat-cho-tre/
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,351 Bài viết

• 5,548 Được cảm ơn

Vâng. Vui thì vui, tốt thì tốt nhưng mà mệt lắm ạ.
    • 944 Bài viết

• 2,104 Được cảm ơn

Mình đã kịp gởi link cho bố nó rồi, vậy là từ nay có thêm thời gian lướt WTT 888 cùng với các mẹ, còn các bé sẽ có thêm nhiều quà tốt nhất từ bố, cả nhà đều vui :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,830 Bài viết

• 8,550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    choi2

Cái trò máy bay như trong ảnh này hồi con gái còn bé Lucky hay chơi với nó, nó vừa sợ lại vừa thích :Laughing:

Vừa chơi mình vừa hát cho con nghe:

Nhong nhong nhong ngựa ông đã về
    Cắt cỏ bồ đề cho ngựa ông ..... Phi ...i...i..i..... :Clown:

Thế là lại nâng con gái bay lên nó vừa sợ vừa khoái đòi xuống nhưng rồi lại ngọng ngọng bắt bố:
    - Nhong ... nhong .... :Silly:

Hôm nào bụng đói mà phải chơi với nó thì cũng mệt bở hơi tai

Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu ! 2

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ... 106

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ... 12 12 12

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

• 394 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Ở nước ngoài toàn thấy bố đưa con đi chơi nhất là bố với con gái.
    • 428 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

con tớ nhé lúc nào cũng papa thôi , chỉ khi nào ko có bố mới cần mẹ , khóc hay làm bất cứ gì đều papa ...hihi
    • 290 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Con gái mình thì lúc nào cũng " k ai chơi với con, chỉ có ba chơi với con thôi, mẹ gọi điện kêu ba về chơi với co đi" hihi.
    Mai các bố hãy đưa con đến tham gia "ngảy hội cha và con đi nhé. ( nếu chưa có vé chỉ cần nhắn XACNHAN gui 8022 là ok) có 500vnd thôi, trong khi minh phải tốn bịch tả mới bít thông tin này đấy, vì con mình dùng Huggies mà thấ chtr hay quá nên mua bịch để dc nhận vé mời.hehe
    cung tham gia mua chuong trinh Mua trang lung linh 2012
    https://www.webtretho.com/forum/f3080...45/index2.html
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 269 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

COn gái mình cái gì cũng ba và bênh vực cho ba chằm chặp.
    • 1,281 Bài viết

• 2,966 Được cảm ơn

Hồi nhỏ cũng bám theo ba đòi chơi đủ trò, trong đó khoái nhất trò này:

choi2

Mai mốt cũng bắt chồng chơi với ... con, kaka!
    Trăng tàn, nguyệt tận, chưa từng tuyệt vọng đâu em
    • 967 Bài viết

• 11,132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    [COLOR="navy"]choi2
    ]
    Xin chúc mừng các bạn đã lên chức bố:Rose:

Bức ảnh trên trông hai bố con thật hạnh phúc....Nhìn cảnh đấy mình lại chợt nghĩ đến những bà mẹ vốn vì một lí do gì đấy ko phải tại mình mà lại rơi vào cảnh phải đơn thân nuôi con, vừa làm mẹ lại làm "bố " luôn nữa...thật vất vả lắm, chắc ko thể ko có những lúc tủi thân....nếu họ hết lòng vì con vì cái thì cũng đáng đựoc tôn vinh trong Ngày của Bố nhỉ . Mình chỉ mong những "ông bố" ấy thêm nhiều nghị lực để có thể nuôi dạy con cái cho tốt, và cũng mong những em phải chịu cảnh thiếu thốn ko được hưởng tình cảm ấm áp, mạnh mẽ của người bố thì sau này cũng hiểu mà thuơng mẹ, đừng trách mẹ thôi.....

Cứ ước gì em bé nào cũng được sinh ra và lớn lên dưới một mái nhà hạnh phúc, vừa có bố, vừa có mẹ

MaiQ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 880 Bài viết

• 3,304 Được cảm ơn

em xem trên chương trình của Nhật kỷ niệm ngày của bố thì thấy nói
    trẻ em thường xuyên trò chuyện với bố sẽ học giỏi hơn các đứa trẻ khác

những ông bố nào hay đọc sách ví dụ đọc 12 cuốn sách 1 tháng thì đứa con cũng có xu hướng đọc nhiều như vậy

em công nhận là người bố có tầm ảnh hưởng rất mạnh mẽ đến việc phát triển của trẻ nhỏ, dù không trực tiếp và bảo bọc như người mẹ.
    Quan điểm của em thấy rằng khi được bố dạy bảo, nhiều người sẽ độc lập hơn, mạnh mẽ hơn, suy nghĩ lý trí và logic hơn nhiều.
    :cool:
    với điều kiện là người bố đó là một người đàn ông đích thực chứ không phải đàn bà trong lốt đàn ông nhé.
    điều này em trải nghiệm từ chính bản thân em cũng như những người bạn của em
    ai hay gần mẹ thì đảm đang và nữ tính hơn
    còn ai thân thiết với bố hơn thì học giỏi vô cùng và cá tính mạnh lắm

chúc mừng ngày của bố:Rose:
    mong các bố luôn hết lòng vì gia đình con cái và tận tâm với công việc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Toàn những trò e phải làm thay bố cháu! Híc ... Giờ chả lột tất chân của mẹ, nhưng cứ chạy ra cù chân, vui thì vui thật, nhưng đang bận mà bạn í cù bàn chân kiểu gì cũng cáu ầm lên mà quát con! Tội nghiệp bạn í ghê! Quát rồi dừng lại vì nhớ có người dọa xử mình nếu đánh bạn í
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 62 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

choi2

Nhà mình toàn mẹ chơi trò này với con còn bố thì rất chăm hát ru con ngủ. Có nhà ai ngược đời thế không nhỉ?:Laughing:
    :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,250 Bài viết

• 2,606 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chơi với bố thì chơi trò gì được ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 894 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Hic, nhà mình con thích chơi với bố, nhưng được vài phút là bố cáu, con cáu, huhu, quát nhau loạn cả lên. Con thì thích quậy đồ kỹ thuật của bố, bố sợ con làm hỏng, thế là tanh bành hết cả. Đàn ông cung Cự giải thích chơi với trẻ con lắm mà sao xã nhà mình lại chả kiên nhẫn với con thế nhỉ. Chấn chỉnh nhiều nhưng chỉ được vài lần, thế nào cũng có lúc bố con quát nhau. Chả nhẽ con trai lúc nào cũng chơi với mẹ???
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,490 Bài viết

• 1,687 Được cảm ơn

Từ bé đến giờ mình chả chơi với bố...bố mình cũng chả yêu quý gì con cái...có lẽ thế nên tâm lý mình có tí lệch lạc :Straightf:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,450 Bài viết

• 1,726 Được cảm ơn

Con mình cũng toàn thích chơi với bố rồi bắt mẹ hô: "Cố lên!", hihi
    Nhìn bố con nó chơi với nhau thực sự rất vui và hạnh phúc.