TIN TÀI TRỢ.

Cho rùa hồ Gươm phối giống với rùa Trung Quốc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.04K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 618 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Do rùa hồ Gươm đã nhiều tuổi, các nhà khoa học đang đề nghị tìm ở sông Hồng, sông Mã loại rùa cùng loài để ghép đôi với rùa ở hồ Đồng Mô. Nếu không tìm được, sẽ cho phối giống với rùa Thượng Hải ở Trung Quốc...

Bên cạnh việc tiếp tục theo dõi, chữa trị vết thương cho rùa hồ Gươm, cần có những nghiên cứu sâu hơn nhằm duy trì nòi giống và bảo tồn quỹ gene của loài rùa quý hiếm vào bậc nhất thế giới…. Đó là đề xuất của các chuyên gia, các nhà khoa học tại Hội nghị tổng kết bảo vệ rùa hồ Gươm do ỦBND TP và Sở KH-CN TP Hà Nội tổ chức mới đây.

Tiếp tục theo dõi sức khỏe rùa

Trước việc nhiều bức ảnh chụp gần đây cho thấy rùa hồ Gươm lại có những vết thương trên mình, GS.TSKH Đặng Huy Huỳnh, Chủ tịch Hội động vật học Việt Nam nêu ý kiến nên có kế hoạch tiếp tục khám và chữa trị cho rùa, kiểm tra lại các vết thương và tìm hiểu nguyên nhân có vết thương mới.

GS.TS Mai Đình Yên, Phó Chủ tịch Hội Sinh thái học Việt Nam nhấn mạnh, việc khám lại là cần thiết nhưng cũng cần hết sức thận trọng, bởi trong thời gian qua, đội lai dắt đã phải hai lần tổ chức quây bắt mới thành công với một lực lượng đông đảo. Điều đó ít nhiều ảnh hướng đến sức khỏe của rùa. “Theo tôi, không nên thả rùa ra môi trường rộng, mà nên đưa rùa vào khu trú trong một khu vực nhất định để việc theo dõi, thăm khám được thuận tiện”, GS Yên đề xuất.

H1_rua_ho_Guom_NHu_Y

Rùa hồ Gươm (Ảnh: Như Ý)

Việc công bố tất cả các kết quả nghiên cứu về rùa hồ Gươm dưới dạng tài liệu tham khảo để mọi người cùng biết, cũng được nhiều nhà khoa học tán thành. Theo các nhà khoa học, các tài liệu thu được trong quá trình chữa bệnh cho rùa hồ Gươm tương đối nhiều, thế nhưng chưa có ai tổng hợp viết lại thành tài liệu. Từ việc lai dắt ra làm sao, đánh bắt như thế nào, quá trình chữa bệnh, chăm sóc, lúc thả xuống… tất cả đều phải được ghi chép lại thành tài liệu chuyên khảo, phục vụ cho công tác nghiên cứu sau này.

GS Mai Đình Yên nhận định “Rùa hồ Gươm là một loài cực kỳ quý hiếm. Nếu chấp nhận công bố rùa hồ Gươm là loài mới thì đây có thể là cá thể duy nhất, còn nếu theo quan điểm rùa hồ Gươm cùng loài với giải Thượng Hải thì thế giới cũng chỉ còn 4 cá thể nên càng cần phải ghi chép lại”.

Duy trì nòi giống

Nhiều chuyên gia cho rằng, bên cạnh việc bảo vệ rùa hồ Gươm cũng rất cần thiết phải bảo vệ rùa Đồng Mô. Theo nghiên cứu của các nhà khoa học hàng đầu về động vật trong nước và quốc tế, rùa hồ Gươm và rùa Đồng Mô cùng loài với nhau. Cho đến nay thế giới cũng chỉ mới ghi nhận còn bốn cá thể rùa hồ Gươm (tên khoa học là Rafetus swinhoei). Trong đó, ở Việt Nam có hai cá thể, một sống ở hồ Gươm và một sống ở hồ Đồng Mô, hai con còn lại ở Trung Quốc nên việc nhân giống rùa Rafetus swinhoei nói chung, rùa hồ Gươm nói riêng là việc làm cần thiết để bảo tồn loài rùa này trước nguy cơ tuyệt chủng.

Rua_ho_Guom_thu_hut_su_quan_tam_cua_nguoi_dan_Minh_Cuong
    Mỗi lần rùa hồ Gươm nổi, thu hút sự quan tâm rất lớn của người dân (Ảnh: Minh Cường)

Theo giáo sư Đặng Huy Huỳnh cũng như bất kỳ loài nào, duy trì nòi giống là việc nên làm, chưa kể rùa hồ Gươm là rùa quý hiếm, trên thế giới chỉ còn 4 con sống sót. Dù muốn hay không, rùa cũng như bao nhiêu sinh vật khác, một ngày nào đó sẽ chết nên những nghiên cứu về giống loài của rùa tại Việt Nam là cần thiết để duy trì nòi giống loài.

Xung quanh việc tìm hậu huệ cho rùa, nhiều ý kiến đề xuất cho ghép đôi thử rùa đực Đồng Mô với rùa cái hồ Gươm. Tuy nhiên, theo các chuyên gia, việc ghép đôi này là không khả thi bởi có nhiều trở ngại như chênh lệch về kích thước, rùa hồ Gươm đã nhiều tuổi nên khả năng sinh sản rất kém. Để bảo tồn gene loài rùa quý hiếm trên thế giới, theo ý kiến nhiều nhà khoa học, nên tập trung tìm dọc sông Hồng, sông Mã xem còn cá thể rùa cái nào khác không. Nếu có thì cho ghép đôi với rùa Đồng Mô. “Trong trường hợp không tìm thấy cá thể rùa cái nào khác, chúng tôi ủng hộ cho rùa Đồng Mô giao phối với rùa Thượng Hải. Nếu mọi việc tốt đẹp, thì sau đó sẽ cho tiến hành cho giao phối với cá thể rùa ở hồ Gươm”.” GS Yên cho biết.

Ông Nguyễn Văn Khôi, Phó chủ tịch UBND TP Hà Nội cho biết, sẽ giao sở KH-CN Hà Nội xem xét, đề xuất thực hiện ý kiến của các chuyên gia, các nhà khoa học.
    http://baodatviet.vn/Home/KHCN/kh24/...184338.datviet
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,000 Bài viết

• 4,703 Được cảm ơn

cái này e bó toàn thân luôn! thôi cho bọn tk qua đây phát triển giống nòi luôn đi. Ack khong chiu nổi...
    • C97
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 602 Bài viết

• 2,833 Được cảm ơn

Mình tò mò quá, có cụ nào ở HN cho hỏi, cụ Rùa ngoải là cụ ông hay cụ bà? Nếu là cụ ông thì cho giao phối với rùa Tàu cũng được chứ sao. Chả sướng quá. Mà nếu là cụ bà thì tôi phản đối. Không cho.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tioi Xem bài viết
    cái này e bó toàn thân luôn! thôi cho bọn tk qua đây phát triển giống nòi luôn đi. Ack khong chiu nổi...
    Trời ạ. Mang cả chuyện chính trị với dân tộc vào chuyện bảo vệ động vật quý hiếm nghe chừng không ổn bác ơi. Nếu cùng dòng giống rùa với nhau thì cứ cho ghép đôi đi còn có hậu duệ của loài rùa quý. Chứ đừng vì tư tưởng bài tk mà lại làm tuyệt chủng một giống loài như thế e rằng quá cố chấp rồi.
    Em là em ủng hộ, nếu việc này thành công có phải quá tốt không
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 617 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Buồn cười thật...nhưng em cũng phản đối...
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,495 Bài viết

• 11,944 Được cảm ơn

Nếu xét về yếu tố sinh vật học thì ghép giống để ngừa tuyệt chủng bộ giống rùa hay ba ba không lồ như Rùa Hồ guơm là nên làm.
    Nhưng về mặt tâm linh lại nghĩ đến chuyện Mỵ Châu - Trọng thủy ngày xưa rồi đẻ ra thằng con lai Triệu Đà, đô hộ VN hơn 1000 năm mà thấy... khổ khổ thế nào ý. Nhất là vụ cờ TQ thêm 1 sao nữa lại càng dễ suy đoán việc nhập.. nhằng
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 545 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Vẫn biết là để bảo vệ động vật quý hiếm, nhưng mình vẫn phản đối.
    lamlamcdr20060721_-8_Nhim+con
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dungoc2008 Xem bài viết
    Trời ạ. Mang cả chuyện chính trị với dân tộc vào chuyện bảo vệ động vật quý hiếm nghe chừng không ổn bác ơi. Nếu cùng dòng giống rùa với nhau thì cứ cho ghép đôi đi còn có hậu duệ của loài rùa quý. Chứ đừng vì tư tưởng bài tk mà lại làm tuyệt chủng một giống loài như thế e rằng quá cố chấp rồi.
    Em là em ủng hộ, nếu việc này thành công có phải quá tốt không
    Nếu nó là rùa ở Cúc Phương, hay thậm chí.. rùa tai đỏ, thì chắc k ai phản đối ạ.
    Nhưng nó lại là rùa hồ Gươm, đã và đang được coi là LINH VẬT của thủ đô, đấy là lý do mọi ng phản đối, chứ k chỉ là vì bài khựa đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • C97
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 602 Bài viết

• 2,833 Được cảm ơn

Cụ to thế mà ở trong hồ từ thời Lê Lợi đến giờ, có khi vẫn còn trinh, đợt rồi vớt lên có thấy con Rùa nào ngoài cụ đâu, nếu có thì chúng nó cũng thịt hết rồi, để mình cụ cho thiêng. Giờ mà cho cụ giao phối với Rùa Tàu cũng rất rắc rối. Đem cụ đi thì không yên tâm, nhỡ qua đó rồi nó bắt cụ phục vụ cả chục con Rùa Tàu thì cũng xót. Mà đem Rùa Tàu qua đây thả vào Hồ, thì lại mất cả cái linh thiêng của Hồ Gươm đi.

Giả như cụ đẻ được, thì con Rùa con kia sau này thờ cúng ra làm sao. Dù sao cũng là Rùa lai Tàu.

Lắm chuyện lắm!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 274 Bài viết

• 808 Được cảm ơn

c97 toàn lo hão từ xưa đến giờ trong dòng máu Lừa đã lai Tàu cả về di truyền và văn hoá thì bây giờ cho con rùa lai tàu cho nó giống Lừa có gì đâu nhể
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Trên thế giới nhiều giống rùa lắm mà , chả nhẽ cụ Rùa Hồ Gươm nước mình cứ phải phối giống với rùa TQ sao ta ...các nhà khoa học lười quá ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • C97
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 602 Bài viết

• 2,833 Được cảm ơn

Ờ thì em lo hộ cho bọn dở hơi ấy mà bác. Bắc kỳ nó gọi là thương vay khóc mướn ấy ạ.
    • 4,066 Bài viết

• 6,885 Được cảm ơn

Khổ thân cụ , đám con cháu ác ôn cụ già mà nó cũng không tha
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ WINNI Xem bài viết
    Trên thế giới nhiều giống rùa lắm mà , chả nhẽ cụ Rùa Hồ Gươm nước mình cứ phải phối giống với rùa TQ sao ta ...các nhà khoa học lười quá ...
    Ôi trời, bạn này đùa hay nói thật đấy?
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdp Xem bài viết
    Nếu xét về yếu tố sinh vật học thì ghép giống để ngừa tuyệt chủng bộ giống rùa hay ba ba không lồ như Rùa Hồ guơm là nên làm.
    Nhưng về mặt tâm linh lại nghĩ đến chuyện Mỵ Châu - Trọng thủy ngày xưa rồi đẻ ra thằng con lai Triệu Đà, đô hộ VN hơn 1000 năm mà thấy... khổ khổ thế nào ý. Nhất là vụ cờ TQ thêm 1 sao nữa lại càng dễ suy đoán việc nhập.. nhằng
    Nhưng giống rùa thì không có biên giới quốc gia, không có văn hóa dân tộc, không có tư tưởng, không có ngôn ngữ... để phân biệt rùa tàu và rùa việt. Chúng chỉ có giống nòi thôi.
    Nếu vì vấn đề của con người mà làm tuyệt chủng 1 loài quý như thế cũng bất công cho cụ rùa quá. Chả có con cháu nối dõi tông đường gì cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 256 Bài viết

• 1,777 Được cảm ơn

Về mặt khoa học, tớ không ý kiến nhưng về mặt tâm linh, tớ phản đối.
    Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,594 Bài viết

• 5,616 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hờ ... khổ thân cụ ... già rồi mà còn bị con cháu nó đem cho bọn Tàu hiếp dâm.
    Sao không nhân bản vô tính cụ cho nó thuần??? haizzz
    • 1,521 Bài viết

• 2,520 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little.Iris Xem bài viết
    hờ ... khổ thân cụ ... già rồi mà còn bị con cháu nó đem cho bọn Tàu hiếp dâm.
    Sao không nhân bản vô tính cụ cho nó thuần??? haizzz
    Khổ thân cụ quá, già rồi mà đám yêu tinh, yêu quái nó cũng chẳng cho yên thân.
    • 1,546 Bài viết

• 6,111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdp Xem bài viết
    Bác ơi Triệu Đà là bố Trọng Thủy chứ có phải con lai đâu ạ!
    Còn cụ Rùa nhà mình thì nên nhân bản vô tính để giữ gìn bản sắc dân tộc các bác ạ! Nếu cụ là male thì cứ quan hệ với rùa Taù thoải mái đi, nhưng nên cho cụ dùng bao cao su!
    • 2,687 Bài viết

• 11,737 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ nên để cụ lai với Rùa Mỹ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2