Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cho con học trường quốc tế - con dao hai lưỡi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.96K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 1,557 Được cảm ơn

Đúng là bố mẹ thì chỉ lo ko có tiền đóng học cho con thôi chứ trường Qt thì đúng là quá tốt cho sự phát triển của các bé rồi. Mỗi lần đóng học cho con là buốt cả ruột nhưng đành hy sinh vì con vậy :X
    SoEDSoEDp7
    G2F7bbXG2F7p7
    iMiip7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 651 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Hic,ở HN có những trường QT nào hả các mẹ?COn em sang năm vào lớp 1,e cũng đang mon men tìm hiểu.Học phí tầm <10tr thì e chịu được,chứ 16000-20000/năm như trường UNIS thì quá khả năng của em mất,hic hic...
    • 80 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Em cũng muốn hóng, nghe mẹ nào kể về việc cho con đi học mầm non từ lúc 2t đã thấy thích rồi.
    Các mẹ có con đi học trường quốc tế chia sẻ thêm để mọi người biết với ạ.
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,042 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình học trường quốc tế từ 3 tuổi, đến nay là 15 tuổi nhưng không hề không nói được tiếng Việt mà còn biết đọc biết viết (chỉ dở một chút là thỉnh thoảng bỏ dấu sai).
    Hè năm ngoái nhà mình ra Hà nội chơi dắt con đi viếng Lăng Bác Hồ, sau đó vào xem bảo tàng Hồ Chí Minh. Khi con mình xem đến bản "Lời kêu gọi toàn quốc kháng chiến" thì nó đọc rất kỹ rồi bảo:"bài này con có học ở trường rồi nhưng bằng tiếng Anh".
    Ngoài tiếng Việt con mình còn giao tiếp rất tốt bằng tiếng Hoa phổ thông nữa.
    C.Y (xi wai)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nghe các mẹ kể mà thấy ham quá, về phải động viên anh xã, cả 2 vợ chồng cố kiếm tiền cho con học trường quốc tế thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,890 Bài viết

• 4,432 Được cảm ơn

Vợ chồng tớ cũng đặt ra mục tiêu là phải cố gắng cho con học trường quốc tế, không được quốc tế 100% như Unis thì Academic, BVIS hoặc SIC cũng ok. Không phải chê trường công của VN, mà thực chất bao nhiêu năm mình sống và học tập ở môi trường đó mình hiểu, toàn 1 mớ lý thuyết suông, đến khi ra trường, đi làm mới thấy những cái lý thuyết đó mình không áp dụng, và thử hỏi có mấy mẹ ở đây nhớ được "những hằng đẳng thức đáng nhớ" trong toán học và có bao nhiều người áp dụng trong cv ??? và thực sự khi tiếp xúc với bên ngoài mới thấy người Việt mình nhiều khi rất tự ti, hay e ngại, cũng 1 phần do văn hoá và 1 phần lớn do cách giáo dục bị động từ trường học.
    Mình còn nhờ ngày đi học, làm bài văn tả bà em, thì 100% các bài văn đều tả rằng "tóc bà bạc phơ, cái lưng còng vì vất vả...rồi kết lại thì...em yêu bà em lắm, em hứa sẽ học thật giỏi để bà vui...bla...bla..." tất cả giống nhau vì cô giáo luôn áp đặt học sinh như vậy....anw, tuy nhiên không phải là không có những người Việt rất giỏi từ những môi trường đó, lựa chọn trường nào còn phải phụ thuộc vào hoàn cảnh gia đình.

Bố mẹ cố gắng mang lại cho con những gì tốt nhất trong khả năng có thể. Còn có thành tài hay không cũng còn phụ thuộc vào con nữa. Không phải cái cây nào được chăm sóc tốt cũng ra trái ngọt và cũng không phải cây nào không được chăm sóc thì ra quả đắng
    U're my Sunshine
    eNortjKzUjI0NrQwMFWyBlwwFW0Czw,,95
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bali Xem bài viết
    Vợ chồng tớ cũng đặt ra mục tiêu là phải cố gắng cho con học trường quốc tế, không được quốc tế 100% như Unis thì Academic, BVIS hoặc SIC cũng ok. Không phải chê trường công của VN, mà thực chất bao nhiêu năm mình sống và học tập ở môi trường đó mình hiểu, toàn 1 mớ lý thuyết suông, đến khi ra trường, đi làm mới thấy những cái lý thuyết đó mình không áp dụng, và thử hỏi có mấy mẹ ở đây nhớ được "những hằng đẳng thức đáng nhớ" trong toán học và có bao nhiều người áp dụng trong cv ??? và thực sự khi tiếp xúc với bên ngoài mới thấy người Việt mình nhiều khi rất tự ti, hay e ngại, cũng 1 phần do văn hoá và 1 phần lớn do cách giáo dục bị động từ trường học.
    Mình còn nhờ ngày đi học, làm bài văn tả bà em, thì 100% các bài văn đều tả rằng "tóc bà bạc phơ, cái lưng còng vì vất vả...rồi kết lại thì...em yêu bà em lắm, em hứa sẽ học thật giỏi để bà vui...bla...bla..." tất cả giống nhau vì cô giáo luôn áp đặt học sinh như vậy....anw, tuy nhiên không phải là không có những người Việt rất giỏi từ những môi trường đó, lựa chọn trường nào còn phải phụ thuộc vào hoàn cảnh gia đình.

Bố mẹ cố gắng mang lại cho con những gì tốt nhất trong khả năng có thể. Còn có thành tài hay không cũng còn phụ thuộc vào con nữa. Không phải cái cây nào được chăm sóc tốt cũng ra trái ngọt và cũng không phải cây nào không được chăm sóc thì ra quả đắng
    Hihi mẹ nó ơi trường tây cũng phải học hằng đẳng thức ...đấy, có điều mình ko thấy chúng nó thuộc lòng. Mình "phỏng vấn" con sau 1 thời gian chuyển từ song ngữ qua Qt, nó bảo: giờ con mới biết là thầy cô cũng có lúc sai mẹ ạ. Điều nữa là học trường QT ko hề nhẹ so với ct của VN đâu, nhưng cách dạy và học thì khác, cảm tưởng nhẹ nhàng hơn thôi, nên mình thấy trường dân lập hay song ngữ nào cứ quảng cáo học nhẹ nhàng, giảm tải ...thì mình ko chắc là sau này hs có thể thi ĐH hay du học nổi ko nữa đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,890 Bài viết

• 4,432 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linh1199 Xem bài viết
    Hihi mẹ nó ơi trường tây cũng phải học hằng đẳng thức ...đấy, có điều mình ko thấy chúng nó thuộc lòng. Mình "phỏng vấn" con sau 1 thời gian chuyển từ song ngữ qua Qt, nó bảo: giờ con mới biết là thầy cô cũng có lúc sai mẹ ạ. Điều nữa là học trường QT ko hề nhẹ so với ct của VN đâu, nhưng cách dạy và học thì khác, cảm tưởng nhẹ nhàng hơn thôi, nên mình thấy trường dân lập hay song ngữ nào cứ quảng cáo học nhẹ nhàng, giảm tải ...thì mình ko chắc là sau này hs có thể thi ĐH hay du học nổi ko nữa đó.
    ừa, mình ko có nói là trường "tây" thì ko có học bạn à...mà cái mình nhấn mạnh đây là vì cái học gạo nên rằng sau khi học xong thì mấy ai nhớ mình học cái gì ?
    U're my Sunshine
    eNortjKzUjI0NrQwMFWyBlwwFW0Czw,,95
    • 18,618 Bài viết

• 11,523 Được cảm ơn

Bài báo này xào lại bài viết từ nhiều năm gom lại , lúc nào cũng nói theo 1 chiều , vào google gõ 2 chữ trường quốc tế sẽ ra hàng loạt bài báo chê bai , hiếm hoi mới có 1 bài phân tích ưu khuyết rõ ràng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 256 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Nhược điểm duy nhất là phụ huynh không đủ tiền cho con theo học trường quốc tế. Cũng giống như nếu bạn có nhiều tiền hơn nữa thì bạn sẽ đi du học nước ngoài, hơn là học trong nước.
    Còn những ai có suy nghĩ trường quốc tế thua trường VN, hoặc là đi du học nước ngoài không bằng học trong nước chẳng qua là chưa đủ khả năng tài chính cho con học.
    yêu hai con nhất trên đời
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,350 Bài viết

• 3,890 Được cảm ơn

Trước tôi có dạy đàn Piano và Organ tại trường Vip phố Pháo Đài Láng thì thấy tiền học cao nhưng để gọi là "vip" với "quốc tế" tôi cho rằng không đúng. Cả trường chỉ có 2 giáo viên người nước ngoài dạy tiếng Anh, còn lại vẫn là giáo viên Việt Nam. Cơ sở vật chất tốt, chương trình nhẹ so với các trường công lập, học sinh có tính tự tin trong giao tiếp khá tốt.
    • 701 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Nếu đủ tiền cho 12 năm học quốc tế tui mới dám cho học và cho con du học luôn , còn dở dở ương ương thì đừng !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 531 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienanbong Xem bài viết
    Mình mà có thu nhập ổn định tháng trên 30tr thì lúc ấy mới xem xét đến việc có cho con học trường quốc tế. Sợ nhất là như đoạn cuối bài báo, nếu chẳng may kinh tế có vấn đề, chuyển trường cho con về trường công, cô không thích, con cũng không theo được , thì thật mệt.
    Eo, mẹ nó ơi, trường quốc tế xịn học phí 1 tháng hơn 30t rồi...
    • 18 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Con mình đang hoc Quốc tế dân lập Á Châu Tphcm, học phí, tiền ăn và xe đưa đón tầm 7tr/tháng. Thực ra từ đầu vợ chồng mình xác định cho con học trường dân lập mang tên quốc tế chứ ko kỳ vọng lắm nó là trường chuẩn quốc tế, nên sau này nghe dư luận một dạo chỉ trích trường Á Châu dữ quá mình cũng thấy buồn cười. Nếu gọi là chuẩn quốc tế thì phải kể đến QT Anh, ACG hoc phí khoảng 20 nghìn đô/nam. Còn những trường dân lập như Á Châu thì mình an tâm ở việc học tập cho con những năm đầu thật nhẹ nhàng, ko áp lực học thêm hay bài vở quá nhiều, cơ sở vật chất tốt, học cả tiếng anh, khoa học, toán bằng tiếng Anh nữa, môi trường học tập và sinh hoạt của các bé cũng tốt. Con mình năm nay học lớp 4, hỏi thì bé nói rất thích học trường này, mẹ đừng chuyển trường khác... Chỉ lo giữa đường gãy gánh ko lo nổi học phí cho con thôi. Mình ko phải PR cho trường Á Châu đâu nhé các mẹ đừng hiểu nhầm. Mình hoàn toàn đồng ý với bạn Nang-SG về những kỳ vọng cho con học trường dân lập ở trên.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,565 Bài viết

• 22,878 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy các mẹ cho con học trường quốc tế tầm 7 triệu/ tháng là đủ rồi, chứ 30 triệu thì quá đắt, ít người kham nổi, đặc biệt gia đình nào có hơn một con thì chật vật dễ gãy gánh. Kiến thức ở bậc phổ thông cũng chỉ có bấy nhiêu.

Mình thấy cá nhân mình học ở trường làng thôi, hồi ở phổ có rành tiếng Anh tiếng U gì mấy, mà vẫn du học được, nhưng dĩ nhiên là phải mất một thời gian học tiếng Anh. Chủ yếu tiếng Anh làm sao phải đủ để nghe thầy giảng, và biết trả lời câu hỏi, rồi biết cách viết assignment với thi cử nữa. Ai giỏi viết theo kiểu giỏi, còn mình viết miễn sao thầy hiểu thì vẫn đậu, hehe...Quan trọng người ta nhìn vào nội dung bài viết, ai viết hay và làm bài tốt thì được điểm cao, viết không hay nhưng đúng ý, phản ánh được kiến thức giảng dạy vẫn đậu ào ào.
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,250 Bài viết

• 9,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn mình có dạy thêm 1 bé học trường BIS SG về cách viết essay để chuẩn bị du học thì phát hiện ra rằng cô bé viết sai chính tả, sai ngữ pháp và lạc đề nhiều lắm, sửa mãi không được. Tuy nghe nói, tư duy như người bản xứ nhưng các bé cũng y như học sinh Việt làm văn tiếng Việt mà sai chính tả và câu cú lủng củng. Mà mấy cái này thì thầy cô trong trường quốc tế thường không chỉnh sửa mà cứ để tự nhiên, toàn khen ngợi thôi, bố mẹ ở nhà thường không biết nên bé cứ sai vậy đến lớn luôn.
    Thằng cháu mình sinh ra ở Mỹ cũng vậy, viết bài thì sai chính tả, ngữ pháp, lạc đề trầm trọng mà ba mẹ nó đi họp toàn nghe thầy cô khen con giỏi. Đến khi con bé chị họ sang đó học và giúp nó trau chuốt bài vở thì nó càng được khen dữ dội hơn.
    Mình không thích kiểu rập khuôn và hay bắt lỗi của trường công VN nhưng cũng không thích việc thầy cô nước ngoài thường để tự nhiên. Ít ra phải chỉ cho bé biết cái sai và sửa sai (nhưng mức độ vừa phải không làm bé nản lòng) để sau này không mắc những lỗi đó nữa. 3 năm nữa nếu có tiền chắc cũng sẽ cho con học trường quốc tế nhưng mỗi ngày vẫn kèm sát con, hy vọng con sẽ tiếp thu được những cái hay của cả 2 kiểu giáo dục.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 101 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Mình thấy các mẹ cho con học trường quốc tế tầm 7 triệu/ tháng là đủ rồi, chứ 30 triệu thì quá đắt, ít người kham nổi, đặc biệt gia đình nào có hơn một con thì chật vật dễ gãy gánh. Kiến thức ở bậc phổ thông cũng chỉ có bấy nhiêu.

Mình thấy cá nhân mình học ở trường làng thôi, hồi ở phổ có rành tiếng Anh tiếng U gì mấy, mà vẫn du học được, nhưng dĩ nhiên là phải mất một thời gian học tiếng Anh. Chủ yếu tiếng Anh làm sao phải đủ để nghe thầy giảng, và biết trả lời câu hỏi, rồi biết cách viết assignment với thi cử nữa. Ai giỏi viết theo kiểu giỏi, còn mình viết miễn sao thầy hiểu thì vẫn đậu, hehe...Quan trọng người ta nhìn vào nội dung bài viết, ai viết hay và làm bài tốt thì được điểm cao, viết không hay nhưng đúng ý, phản ánh được kiến thức giảng dạy vẫn đậu ào ào.

Trường quốc tế (xịn) làm gì có 7-8 triệu/tháng bạn. Quan điểm của mình thì có tiền học hẳn trường quốc tế xịn hoặc du học, ít tiền thì học trường làng vậy. Con học trường công đến cấp 3, khi đủ điều kiện thì cho đi du học.

Kinh nghiệm của mình, ngày trước cho con học cấp 1 trường dân lập quốc tế (Ngô Thời Nhiệm, Q.3), năm nào bé cũng đạt xuất sắc (trường này học sinh giỏi rất ít, không có hs khá trở xuống). Xong lớp 3, chuyển ra Hà Nội, mình xin cho con vào học 1 trong những trường công lập điểm ở HN. Từ học sinh xuất sắc ở 3 năm trường dân lập QT, rơi một phát xuống học sinh tiên tiến (khá) ở 2 lớp cuối cấp 1 ngoài HN. Sau đó vào cấp 2 (công lập) cũng hì hục mãi mới được học sinh giỏi cuối cấp 2.

Nói chung, chương trình học của các trường dân lập quốc tế thì nhẹ nhàng hơn, kết hợp lý thuyết & thực hành, có nhiều chương trình hoạt động tạo cho học sinh tính sáng tạo, năng động, phong cách tự tin trong giao tiếp, đặc biệt giao tiếp bằng ngoại ngữ.
    Trường công nặng về học lý thuyết, học sinh ít được thực hành cách giao tiếp, ứng xử, trình bày trước đám đông nên đa số học sinh trường công thường không được tự tin trong giao tiếp.

Tuy nhiên, trường hợp phải chuyển từ dân lập qua trường công thì học sinh sẽ gặp một số bất lợi, một trong số đó như mình đã kể trên về trường hợp con mình.

Cuối cùng (may mắn) mình cũng tạm đủ cho con đi du học từ cấp 3. Dù hơi muộn chút nhưng cũng vừa kịp để con được cơ hội hưởng nền giáo dục đại học tiên tiến ở nước ngoài.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 447 Bài viết

• 1,493 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid81 Xem bài viết
    Bạn mình có dạy thêm 1 bé học trường BIS SG về cách viết essay để chuẩn bị du học thì phát hiện ra rằng cô bé viết sai chính tả, sai ngữ pháp và lạc đề nhiều lắm, sửa mãi không được. Tuy nghe nói, tư duy như người bản xứ nhưng các bé cũng y như học sinh Việt làm văn tiếng Việt mà sai chính tả và câu cú lủng củng. Mà mấy cái này thì thầy cô trong trường quốc tế thường không chỉnh sửa mà cứ để tự nhiên, toàn khen ngợi thôi, bố mẹ ở nhà thường không biết nên bé cứ sai vậy đến lớn luôn.
    Thằng cháu mình sinh ra ở Mỹ cũng vậy, viết bài thì sai chính tả, ngữ pháp, lạc đề trầm trọng mà ba mẹ nó đi họp toàn nghe thầy cô khen con giỏi. Đến khi con bé chị họ sang đó học và giúp nó trau chuốt bài vở thì nó càng được khen dữ dội hơn.
    Mình không thích kiểu rập khuôn và hay bắt lỗi của trường công VN nhưng cũng không thích việc thầy cô nước ngoài thường để tự nhiên. Ít ra phải chỉ cho bé biết cái sai và sửa sai (nhưng mức độ vừa phải không làm bé nản lòng) để sau này không mắc những lỗi đó nữa. 3 năm nữa nếu có tiền chắc cũng sẽ cho con học trường quốc tế nhưng mỗi ngày vẫn kèm sát con, hy vọng con sẽ tiếp thu được những cái hay của cả 2 kiểu giáo dục.
    Mình nghĩ trường nào cũng có hs giỏi, hs kém, và thường 1 lớp chỉ có vài ba em giỏi thôi ( giỏi thật ấy chứ ko phải giỏi kiểu thành tích đâu) nên cô bé đó chắc là trường hỡp hs kém? Còn thầy nước ngoài đúng là hay khen nhưng mình thấy bao giờ "mở bài" cũng khen "củng cố" tinh thần xong rồi bắt đẩu đến phần "góp ý" cũng tơi tả lắm nên kinh nghiệm là mở đầu khen gì mặc kệ, chỉ chú ý phần sau thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,565 Bài viết

• 22,878 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi angelie Xem bài viết
    Trường quốc tế (xịn) làm gì có 7-8 triệu/tháng bạn. Quan điểm của mình thì có tiền học hẳn trường quốc tế xịn hoặc du học, ít tiền thì học trường làng vậy. Con học trường công đến cấp 3, khi đủ điều kiện thì cho đi du học.

Kinh nghiệm của mình, ngày trước cho con học cấp 1 trường dân lập quốc tế (Ngô Thời Nhiệm, Q.3), năm nào bé cũng đạt xuất sắc (trường này học sinh giỏi rất ít, không có hs khá trở xuống). Xong lớp 3, chuyển ra Hà Nội, mình xin cho con vào học 1 trong những trường công lập điểm ở HN. Từ học sinh xuất sắc ở 3 năm trường dân lập QT, rơi một phát xuống học sinh tiên tiến (khá) ở 2 lớp cuối cấp 1 ngoài HN. Sau đó vào cấp 2 (công lập) cũng hì hục mãi mới được học sinh giỏi cuối cấp 2.

Nói chung, chương trình học của các trường dân lập quốc tế thì nhẹ nhàng hơn, kết hợp lý thuyết & thực hành, có nhiều chương trình hoạt động tạo cho học sinh tính sáng tạo, năng động, phong cách tự tin trong giao tiếp, đặc biệt giao tiếp bằng ngoại ngữ.
    Trường công nặng về học lý thuyết, học sinh ít được thực hành cách giao tiếp, ứng xử, trình bày trước đám đông nên đa số học sinh trường công thường không được tự tin trong giao tiếp.

Tuy nhiên, trường hợp phải chuyển từ dân lập qua trường công thì học sinh sẽ gặp một số bất lợi, một trong số đó như mình đã kể trên về trường hợp con mình.

Cuối cùng (may mắn) mình cũng tạm đủ cho con đi du học từ cấp 3. Dù hơi muộn chút nhưng cũng vừa kịp để con được cơ hội hưởng nền giáo dục đại học tiên tiến ở nước ngoài.
    Ý mình nói là học trường quốc tế xịn thì tốt nếu gia đình có điều kiện. Mà với chi phí 30 triệu một tháng, mình thấy ít gia đình nào kham nổi, họa may chỉ có đại gia.
    Mình nói vậy để các mẹ yên tâm, vì không tính du học bằng học bổng, còn du học kiểu tự túc tương đối dễ dàng. Thầy cô giảng bài dễ hiểu, và tiếng Anh không phải là yếu tố quyết định. Yếu tố quyết định nằm ở sự quyết tâm của sinh viên và một phần nữa là khả năng. Mình không rành tiếng Anh bằng tụi local nhưng mình thấy có nhiều đứa local thi điểm còn thấp hơn mình. Tụi nó giỏi tiếng Anh mà không siêng, không chịu động não, nên mình chịu khó học và ôn bài kỹ lưỡng, ráng ghi nhớ những điểm quan trọng mà thầy cô nhấn mạnh là mình vẫn qua mặt tụi nó như thường.

Việc học quan trọng nhất là tinh thần và ý chí. Em nào chịu học sẽ học được, còn em nào lười biếng ham chơi trốn học thì dù học trường quốc nội hay quốc tế cũng y như nhau.

Mấy em không có điều kiện học trường quốc tế xịn hay dân lập quốc tế, chỉ cần chịu khó học thêm tiếng Anh bên ngoài vẫn okay hết.
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 621 Bài viết

• 697 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Saddy Xem bài viết
    Bài này sặc mùi PR cho HN Academy, cơ mà tớ khuyên các mẹ tránh xa cái trường này ra, hoặc cẩn thận hơn thì nên tìm lại cái topic về trường cũng trong trang web này mà đọc, mà xem nhận xét thật của nhũng người từng gửi con ở đây rồi.
    Bạn này có vẻ bức úc, ko hiểu có vụ gì với trường này không? Cá nhân mình có con học từ MG nhỡ đến giờ đang lớp 1 thì thấy cũng ok, các con học từ MG 100% đều tiếp tục lên cấp 1, lớp ít hs, nhièu Gv nên các con được chăm lo và theo dõi chu đáo, họp PH từng con để đánh giá, nhận xét cụ thể.
    Con mình thì sướng điên vì ngoài học còn được xem phim, học bơi, kỹ năng sống (hàng tuần) & tham gia các hoạt động của trường (hàng tháng, có mời cả PH đến tham dự, tham gia cùng). Được cái ban PH của con mình tuyệt vời, kinh tế khá giả nhưng rất trí thức & tâm huyết với các con nên các con luôn được chăm lo & dõi theo tất cả các hoạt động.
    Duy về HP thì sai toét rồi, toing chi phí 1 năm khoảng USD6-7k cho hs cấp 1, trung bình cũng phải 14-15mio/tháng... Thế nên cho con học cũng lo không biết có kham nổi hết mười mấy năm học không?