TIN TÀI TRỢ.

Chính thức bỏ chấm điểm với bậc Tiểu học

• 8 Lượt chia sẻ
  • 4.23K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,159 Bài viết

• 3,038 Được cảm ơn

Mình ở SG. Trường con mình chỉ là trường khá thui, không phải trường điểm gì cả. Mình khá hài lòng với điểm số của cô cho trong mấy năm con học tiểu học. Không phải vì con mình điểm cao, điểm 9,10 cũng khó chứ không phải quá dễ dàng, tất nhiên có dễ hơn hồi xưa. Khi con mình học lớp 1, viết chính tả có quá nhiều lỗi, theo thang điểm thì diểm dưới năm, nhưng cô đều không cho điểm, chỉ tính sỗ lỗi để bé và phụ huynh biết. Ngược lại , con bạn mình học trường điểm ở q10, tuần đầu cô cho 8 điểm,5 điểm... và sau đó cô cho 0 điềm luôn . Kết cục là phụ huynh gặp cô và cô gợi ý học thêm, hehe. Cho nên, trư khi con thuộc loại xuất sắc,theo mình cấp tiểu học (thậm chí cả cấp 2) tránh xa trường chuyên lớp chọn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 598 Bài viết

• 4,354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ủng hộ nhiệt liệt chính sách bỏ chấm điểm.
    Nếu thực thi đúng chính sách thì quá tốt cho giáo dục.
    Thứ nhất, trẻ con thì chúng không cần phải biết chúng học dốt hay học giỏi, chúng chỉ cần nên biết chúng có sở trường hay tài năng gì.
    Thứ hai, chấm điểm làm cho trẻ con nhìn thấy rõ sự khác biệt (nếu chấm đúng học lực), đứa bị điểm thấp sẽ xấu hổ, tự ti và bị bạn bè trêu trọc.
    Thứ 3, chấm điểm cho trẻ con khiến bố mẹ và nhà trường cùng đua nhau đạt điểm tốt. Dẫn đến nhu cầu học thêm và dạy thêm.
    Thứ 4, xóa bỏ chấm điểm xóa bỏ tư tưởng con cái nhất định phải học cho giỏi. Mà thực chất, 1 đứa trẻ ra đời, cần phải hội tụ nhiều yếu tố khác, không chỉ là thành tích học tập.
    Thứ 5, xóa bỏ chấm điểm, sẽ khiến cho trẻ tập trung vào tài năng của chính mình. Chúng khôgn bị áp lực làm tốt môn toán, trong khi chúng có năng khiếu vẽ, hay học cho giỏi môn văn, trong khi chúng là một đứa trẻ bơi rất giỏi.

Chỉ lo chính sách một đằng thực thi một nẻo và nền giáo dục vẫn dậm chân tại chỗ. Vì thay đổi là thay đổi `nồi cơm` nhà các thầy cô, nên chưa chắc một số thầy cô đã muốn thay đổi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 439 Bài viết

• 969 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coc_Noir Xem bài viết
    Trường này ở đâu ý nhỉ, chứ bây giờ cấp 1 chỉ có tính điểm lúc thi HK1 và thi HK2, 2 kỳ thi này thì đề bài do BGH nhà trường ra đề và chỉ đưa ra vào ngày thi, giáo viên cũng đổi lớp trông coi thi nên cũng ko can thiệp được vào đề thi được đâu thì phụ huynh lấy đâu ra đề để photo. Lúc ôn thi thì cô giáo phát cho cả mấy chục đề về cho các cháu làm mệt nghỉ, quanh đi quẩn lại cũng mấy dạng bài đấy nên điểm 9, 10 nhiều cũng ko có j là lạ nếu các cháu được ôn luyện để giải hết. Có thể có tiêu cực là cô giáo này cũng nhờ cô giáo kia khi gác lớp nhớ chú ý đến vài em kém kém để nhắc bài cho nó, tớ đoán thế chứ chưa nghe con kể bao giờ.

Bỏ chấm điểm thi cấp 1 nhưng vẫn có trường chuyên, lớp chọn cấp 2 thì các cháu vẫn phải miệt mài mà ôn luyện thôi.
    Xin lỗi bạn nhé, chẳng có sự công bằng nào trong việc kiểm tra và điểm số đâu nhé! Ai ngây Thơ lắm mới tin như vậy, trong ki thi hoc kỳ 2 lớp 5 vừa rồi, con tôi thi xong ra khóc ròng nói mất 1 điểm toán câu khó vì cô gác thi ko chỉ bài, trong khi các bạn thi phòng khác thì đc thầy gác thi chỉ cho làm câu đó, lớp khác thì thầy bên trường cấp 2 qua gác thi cũng viết giấy cho các bạn làm. Vì chia lớp ra thi theo vần tên nên tứ tán như thế, có 3-4 lớp đc chỉ bài kiểu đó, sau đó tôi nghe râm ran phụ huynh lo cho thầy cô để đc giúp câu toán khó đó để con họ 20 điểm 2 môn văn toán, điểm này quan trọng lắm giúp các bé vào đc trường điểm cấp 2 nào cũng đc .,trừ trường Trần Đại Nghĩa là trường phải thi tuyển đầu vào.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 439 Bài viết

• 969 Được cảm ơn

Con bạn giống con tôi biết gì mà nói, tôi là người rảnh dư hơi đưa con đi học vào trường luôn ở trong đó tới 8 giờ mấy 9h mới ra khỏi trường, nói chung tôi ko quan tâm việc gì lắm chứ việc trồng người là ưu tiên số 1. Nếu ai cũng giám sát như tôi thì sẽ rõ hơn.
    • 724 Bài viết

• 3,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỹ không áp dụng thang điểm ABCD ở bậc tiểu học mẹ nó à. Hiện tại một số trường, thành phố, tiểu bang đang áp dụng sớm hơn ở lớp 4 và 5 khi cho trẻ theo chuyên ngành sớm hơn.

Tụi nhỏ đi học đúng nghĩa là đi học để lấy kiến thức căn bản + những bài học làm người, quy tắc ứng xử trong gia đình và xã hội, những kỹ năng cần thiết trong cuộc sống và cách học để tự mình biết mở mang thêm, trong đó gia đình cùng phải kết hợp chung. Mình thấy nhẹ nhàng, khoa học.

VN áp dụng phương pháp không chấm điểm nữa là một khởi đầu, nhưng mọi người sẽ chưa nhìn thấy toàn bộ được, vì nó giống như lấy cái bánh xe hơi ráp vào cái xe máy cày á Không được toàn diện. Hệ thống giáo dục nó là cả "hệ thống", thay đổi rập khuân một hai điều chính chưa thể làm thay đổi gì được nhiều, có khi còn cà xục cà xịch lúc đầu, nhưng hy vọng mọi thứ sẽ tốt hơn chứ không "bể phốt".
    People from different cultures have different conceptions of the world.

When you judge someone, you don't define them, you define yourself.

Do not argue with an idiot. He will drag you down to his level and beat you with experience

Weak people revenge. Strong people forgive. Intelligent people ignore.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,915 Được cảm ơn

Tuyệt!
    Mẹ con mình lười nhác, nên rất thích, hehehe.
    • 245 Bài viết

• 442 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Tuyệt!
    Cháu em đỡ bị ăn đòn vì toán văn 8, 9 điểm; trong khi nhạc họa điểm 10 chả ai thèm khen
    • 433 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đồng ý với quyết định này, đỡ được bệnh thành tích
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 330 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Con vừa vào Đoàn Thị Điểm lớp 1. Thấy cô đánh giá bằng cách cộp dấu hoặc viết "cô khen" - "ngôi sao cười" - "con tiến bộ" hoặc "cô chê con chưa cẩn thận".... thấy nhẹ nhàng hẳn so với điểm 5-6 như hồi xưa. Bố mẹ cũng thấy đỡ căng thẳng hơn bao nhiêu ^^

Theo mình biết thì Mỹ chấm điểm ABCD cũng chỉ dành cho midterm và final exam thôi chứ k có điểm bài hàng ngày cho con đâu bạn ạ.
    • 9,103 Bài viết

• 28,557 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bác Bo Bo Xem bài viết
    Mình dám chắc mình không là người chuộng thành tích, vì ngay từ thời đi học mình đã không chạy theo điểm, không bao giờ đi học thêm cho dù có bị đì cả âm thầm lẫn công khai (đến giờ họp lớp bạn bè cũ vẫn nhắc lại ấn tượng về mình hồi ấy như thế). Nhưng mình nhớ cảm giác đạt điểm 10 hồi nhỏ, rất thích, và mình muốn con mình cũng có cảm giác đó, thế thôi. Có điều cũng cần phải nói hồi xưa mình học điểm 10 có lẽ khó lấy hơn bây giờ, vì học sinh giỏi thời đó ít hơn bây giờ rất nhiều, lớp nào giỏi lắm có được trên dưới 10 bạn.

Nếu bỏ điểm thì cũng cần có những hình thức khác, như các mẹ nói, ví dụ các mốc "Xuất sắc - Rất tốt - Tốt - Khá - Đã xem." hay các hình ngôi sao, mặt cười... (như AV Việt Mỹ đang áp dụng), hoặc điểm A B C D, hay bất kỳ một cách đánh giá nào có CHUẨN để trẻ hiểu mình đang ở mức nào, chứ không phải những lời nhận xét dài dòng khó nắm bắt.

Ngoài ra, nếu đã bỏ điểm thì bỏ luôn các kỳ thi lấy điểm, đừng làm nửa vời như bây giờ. Như mình đã nói, tất cả quá trình học của các con dồn vào một kỳ thi thì chắc chắn sẽ có tình trạng "học tài thi phận", ảnh hưởng đến các cấp sau này của con.

Các bạn nói lấy điểm là chuộng thành tích, nhưng nhìn Mỹ đi, họ chấm điểm theo thang ABCD đấy, và học sinh cũng phấn đấu để được A+ chứ có phải không đâu. Chẳng qua chỉ là thay đổi số hay chữ thôi, thay đổi chuẩn tính điểm thôi, chứ không hệ thống giáo dục nào không phải dùng điểm để đánh giá học sinh cả.
    Mẹ nó hình như chỉ đọc tiêu đề vào bình luận chứ chưa đọc bài báo hay sao vì những phát ngôn thể hiện chả nắm bắt được gì từ những thông tin trong bài báo cả. Mẹ nó nhớ cho là người ta chỉ bỏ cho điểm với học sinh TIỂU HỌC thôi nhé chứ không phải học sinh nói chung là vì dựa trên tâm lý lứa tuổi học sinh đấy. Mẹ nó lấy dẫn chứng Mỹ thì cái quyết định này cũng có phần học hỏi từ Mỹ đấy.

Túm lại mẹ nó cần tìm đọc thêm các bài viết để hiểu rõ hơn. Tiếng Anh thì có thể tra cụm từ Assessing Young Learners thì cũng ra khối bài viết học thuật về lĩnh vực này đấy. Không hiểu cứ cãi lung tung nghe buồn cười lắm.

(P.S là tớ không liên quan gì đến cái quyết định này nhá, há há
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,753 Bài viết

• 31,162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ít ra cải cách giáo dục thì nên làm những bước thế này. Chứ đừng đổi sách giáo khoa hàng năm, ớn lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 439 Bài viết

• 969 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Tuyệt!
    hihi, con bạn lười thì sẽ ko đc cô viết lời khen ngợi hay cho mặt cười đó, thích gì ? trẻ thích lời động viên khuyến khích lắm nhé !
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Chấm điểm mà lớp 45 học sinh giỏi, còn lại 2 hs khá thì chấm làm gì cho mệt ra... nhưng cũng có hình thức đánh giá với test thế nào nhẹ nhàng hơn để đảm bảo chất lượng học tập, ko có cứ chơi miết chả học gì vì ko lo bị test thì cũng nguy.
    • 423 Bài viết

• 805 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy có chấm điểm thi giữa kỳ, thi học kỳ nữa không các mẹ?
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2