TIN TÀI TRỢ.

Chiêu phá giá hiểm ác của thương lái Trung Quốc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.62K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,813 Bài viết

• 6,134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Năm 2001-2002, nông dân 10 tỉnh phía Bắc hồ hởi vì thương lái Trung Quốc thu mua long nhãn với giá 140.000 - 180.000 đồng/kg. Nhưng khi thu gom về bán, giá đã hạ xuống còn 40.000-60.000 đồng/kg...

Năm 2004 giá chỉ còn 10.000 - 12.000 đồng. Nhiều nông dân trót mua nhãn đầu vụ với giá 10.000-15.000 đồng/kg, sấy xong giá long nhãn bằng với giá nhãn tươi khiến nông dân lỗ nặng.

Năm 2004, thương lái Trung Quốc mua dưa hấu với giá 7.000-10.000 đồng/kg khiến nông dân khu vực miền Trung (nhất là Quảng Ngãi) đổ xô trồng dưa hấu. Tới tháng 4.2005, thương lái Trung Quốc dừng, không mua dưa hấu khiến hàng trăm xe chở dưa hấu dồn lại ở cửa khẩu Lạng Sơn không thể xuất vào Trung Quốc, nhiều chủ hàng buộc phải “tháo chạy” sau khi đổ bỏ hàng trăm tấn dưa hấu.
    images546430_nhantuoi
    Có thời điểm thương lái Trung Quốc thu mua long nhãn với giá 140.000 - 180.000 đồng/kg. Nhưng khi nông dân thu gom về bán, giá đã hạ xuống còn 40.000-60.000 đồng/kg.
    Năm 2007-2008 lại tiếp tục rộ lên vụ Trung Quốc mua cau sấy với giá 80.000 đồng/kg. Thời điểm đó, nông dân tính cứ 5kg cau tươi= 1kg cau khô nên sấy cau sẽ có thu nhập hợp lý. Nhưng tới năm 2009-2010, thương lái tiếp tục “chiêu” mua nhỏ giọt với giá thấp và hiện nay không thu mua nữa.

Giữa tháng 10.2010, khu vực vùng núi Kiên Giang có thông tin thương lái Trung Quốc mua tắc kè (loại 300gr/con) với giá hàng trăm triệu đồng. Hậu quả của tin đồn đó là hàng trăm ngàn con tắc kè nhỏ bị săn lùng tận diệt để bán nhưng chỉ được với giá rẻ.

Cuối năm 2010- đầu năm 2011, khu vực miền Bắc rộ lên thông tin thương lái Trung Quốc thu mua… đỉa với giá 2 triệu đồng/kg. Nhiều tỉnh như Hải Phòng, Thái Bình, Quảng Ninh đã thành lập hẳn các chi nhánh thu mua đỉa tươi, đỉa phơi khô. Cũng theo “tin đồn”, thương lái mua với số lượng “khủng” 300-400kg/đợt. Giá thu mua đỉa tươi lên tới 10.000 đồng/con. Thế nhưng, tới thời điểm này, phong trào thu mua đỉa đã bắt đầu “xẹp”.

Link

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 174 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cũng vì các em TQ về miền Tây thu mua trái dừa mà dừa tăng giá vùn vụt í ạ.
    Yến sào Khánh Hoà - Nha Trang giá chỉ 2.800.000đ/lạng. Contact 0908 75 45 86

5N87p7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 404 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

mấy cái tin đồn này có khi lại chính do người Việt đưa ra. Mình hại mình chứ ai???? :cool:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,416 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Mình nghĩ 1 phần cũng là do tâm lý bầy đàn, thấy người ta làm là mình cũng đổ xô vào làm theo vì cái lợi trước mắt mà không tính toán đến tương lai lâu dài.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,878 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Mất công đọc để xem chiêu thức thế nào.

Chả có gì.

Lúc đầu mua cao.

Sau mấy năm, cung vượt cầu, giá giảm. Gần như quy luật sơ đẳng nhất của thị trường.

Tớ kể tặng bác nhà báo chi tiét 1 chiêu đã thấy tận mắt:

Một tập đoàn đồ nội thất nổi tiếng, đến VN ve vãn các doanh nghiệp nhỏ trong ngành. Hứa hẹn đầu tư nâng cấp nhà xưởng theo chuẩn, bao tiêu hàng hóa đầu ra.

Khi các con mồi vào guồng, sản phẩm làm ra chỉ có thể bán được duy nhất cho tập đoàn ấy. Muốn bán được cho người khác, dù chấp nhận bị phạt vi phạm hợp đồng, cũng không thể được.

Vì dây chuyền thiết bị, nguyên vật liệu ... chỉ có thể làm ra đúng loại của tập đoàn kia cần mua.

Chiêu của họ hiểm ở chỗ: chỉ đặt mỗi con mồi làm 1 công đoạn của thành phẩm. Nhiều khi nhìn vào, còn chả biết cái bộ phận ấy để làm gì.

Vẫn phải tiếp tục làm với giá rẻ mạt.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,319 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Cũng vì hám lợi mà ra cả. Dân mình nghèo nên cứ thấy hơi tiền là lao theo. Giờ thịt lợn cũng vậy đấy, đến tháng sau nó không mua cho nữa , thế là lại giảm giá ầm ầm.
    5b4175fa4e

Mẹ ơi!!! Con yêu mẹ nhất trên đời

0a415a9520
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,830 Bài viết

• 8,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là đừng bao giờ tin thằng tk ! Khi làm ăn với nó cần nghĩ thật kỹ và tương kế tựu kế nó đòi nhiều thì buôn ít thôi và xong là cắt đuôi ngay ! onttella:

Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu ! 2

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ... 106

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ... 12 12 12

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,009 Bài viết

• 2,531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao nó thâm thế nhỉ! Toàn trò bẩn!
    Có khi nào trên đường đời tấp nập? Ta vô tình đi lướt qua nhau?...
    • 1,878 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ỉn con Xem bài viết
    Sao nó thâm thế nhỉ! Toàn trò bẩn!
    Sao mẹ cháu thấy được nó thâm? Thú thực tớ đọc 3 lần mà không thấy chõ thâm nào.

Ví dụ ở đoạn đầu tiên:

"Năm 2001-2002, nông dân 10 tỉnh phía Bắc hồ hởi vì thương lái Trung Quốc thu mua long nhãn với giá 140.000 - 180.000 đồng/kg. Nhưng khi thu gom về bán, giá đã hạ xuống còn 40.000-60.000 đồng/kg...". - Biết đâu nó mua hớ thì sao?

Cứ xoen xoét chửi nó thâm mà cuối cùng chả biết nó thâm chỗ nào thì hóa ra minh là giống ngu lâu!
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 394 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Đọc xong chỉ thấy ghét TQ thêm 1 bậc .
    Mẹ đi làm
    Từ sáng sớm
    Dạy thổi cơm
    Mua thịt cá
    Em kề má
    Được mẹ thơm
    Ơi mẹ ơi
    Con yêu mẹ quá !

Chìa khóa của niềm vui nằm trong tay con
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả biết nó ngon ngọt thế nào mà giờ đang đi tuần chung với nó kia kìa. (Thớt bị khóa mất tiêu rồi)

Sau những gì nó làm với dân và giàn khoan VN thì việc đi tuần chung làm tui thực sự khó hiểu.

Thôi tự an ủi chắc tại IQ mình thấp, IQ của các bác ấy cao nên các bác biết làm thế nào có lợi cho VN.
    • 1,787 Bài viết

• 1,207 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    Nói chung là đừng bao giờ tin thằng tk ! Khi làm ăn với nó cần nghĩ thật kỹ và tương kế tựu kế nó đòi nhiều thì buôn ít thôi và xong là cắt đuôi ngay ! onttella:
    Đệ trình lên Quốc Hội :Laughing:. Đề nghị đồng chí có thêm nhiều kế hoạch cụ thể :Laughing:
    Cố mà đối chọi giữ dòng Lạc Tiên

Hạnh phúc?
    Là khi có việc gì đó để đam mê.
    Có ai đó để yêu thương.
    Và có điều gì đó để hy vọng.

Để yêu một người thì không cần cố gắng, chỉ cần có “duyên” là đủ.
    Nhưng để tiếp tục yêu một người thì phải cố gắng.

FzWNp8
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 675 Bài viết

• 561 Được cảm ơn

Em thấy tất cả là do dân mình cả ra...bây giờ đổ thừa ai. Nông dân mình nói chung không biết đoàn kết, buôn bán theo phường hội nên dễ bị bắt chẹt giá
    Em là cô gái Cự Giải lãng mạn, ngọt ngào, ấm áp, dễ thương. Biết nấu ăn và rất chu đáo với người em yêu .
    • 107 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Vụ này TQ làm suốt mà, Em ghét nhất là làm ăn liên quan đến TQ. Thề đấy!
    • 985 Bài viết

• 2,586 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    kinh tế thị trường làm con người mù quáng vì lợi nhuận, coi lợi ích cá nhân hơn hết nên không có sự liên kết trong kinh doanh. Bài học vỡ lòng về kinh tế mà người VN cứ vướng hoài. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 313 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

Tui thì tui chả hiểu mấy ông thuế, mấy ông quản lý thị trường, công an ở cái xó nào lại để bọn TQ tự tung tự tác trên đất VN. Dân VN kinh doanh thì đè đầu cưỡi cổ, còn dân TQ kinh doanh tự do ngay tại đất mình thì bỏ qua. Đúng là khôn nhà dại chợ
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 9 năm
    • 888 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Em buôn thanh long các chị à, bọn TQ cũng làm bọn em khốn đốn vài vụ rồi, giờ sợ dính tới bọn nó lắm.
    • 1,787 Bài viết

• 1,207 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cccbbb Xem bài viết
    Em buôn thanh long các chị à, bọn TQ cũng làm bọn em khốn đốn vài vụ rồi, giờ sợ dính tới bọn nó lắm.
    Người trong cuộc lên tiếng ạ... Bác có thể trình bày kĩ về vấn đề này được không ạ???
    Cố mà đối chọi giữ dòng Lạc Tiên

Hạnh phúc?
    Là khi có việc gì đó để đam mê.
    Có ai đó để yêu thương.
    Và có điều gì đó để hy vọng.

Để yêu một người thì không cần cố gắng, chỉ cần có “duyên” là đủ.
    Nhưng để tiếp tục yêu một người thì phải cố gắng.

FzWNp8
    • 716 Bài viết

• 1,773 Được cảm ơn

Chưa tính đến những động cơ nhạy cảm ở thời điểm này thì quy luật tất yếu của giá cả tỷ lệ nghịch với nguồn cung - khoan vội trách nó thâm nho táo tàu mà trc hết nên tự trách mình kém tài, kém tính, thiếu thông tin nên mới để nó dẵn mũi như bây h

Điều có thể thấy ngay là nông dân và thương lái Việt Nam kinh doanh phần nhiều mang tính chất tự phát nên rất thiếu thông tin về mùa vụ cũng như mục đích sử dụng nông phẩm của TQ, đơn cử như cao su, hồ tiêu, thanh long là những mặt hàng mà tỉnh Vân Nam của TQ có sản lượng khá lớn - nếu mang đi xuất khẩu trúng vụ đc mùa của họ thì coi như cầm chắc thua to

Để khắc phục đc điều này cần sự hoạt động hiệu quả của các hiệp hội, đa dạng hóa nguồn cầu, cập nhật thông tin để đưa ra đối sách kịp thời cho thị trường, chủ động về kho tàng bảo quản và các nhà máy chế biến mới tránh khỏi thế bị động như đã và đang diễn ra hàng chục năm qua

Ngoài ra, người Việt ta nên sớm khắc phục tính "khôn" kiểu thay vì bỏ muối bảo quản lại đi bỏ bột đá vào da trâu da bò cho nặng ký, tưới nước vào hồ tiêu long nhãn cho thêm độ ẩm thêm nặng cân - lợi mình 1 chút nhưng tiêu chuẩn chất lượng ko đảm bảo, độ ẩm quá mức cho phép, sản phẩm mau mốc mau hỏng, đối tác ko mua nữa lại nhè ra kêu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 605 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

như bài báo trên thì từ năm 2001-giờ là 2011 , 10 năm qua mà dân việt nam vẫn bị xỏ mũi bằng cái trò cũ rích. cứ bảo trung quốc nó thâm chứ thực ra do dân VN mình cả thôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2