TIN TÀI TRỢ.

Chiêu móc túi khách hàng của thợ sửa điều hòa

• 10 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,031 Bài viết

• 19,332 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DuongDi Xem bài viết
    Mẹ nào làm trong ngành có thể hướng dẫn mng, những bước vệ sinh bảo trì mình có thể tự làm tại nhà được không ạ, cũng như là cách nhận biết máy khi nào hết gas thật sự. Tránh việc các mẹ thiếu kinh nghiệm bị lừa oan, trong đó có em
    Không nên tự vệ sinh máy lạnh, vì vệ sinh không đơn thuần là rửa lọc bụi. Thợ có dụng cụ chuyên nghiệp để bơm rửa giàn lạnh, mình không làm được đâu, có gắng làm cũng dây bẩn ra nhà/tường và không hiệu quả.

Máy khó hết ga lắm. Thường, nếu các khớp nối hở, chỉ vài ngày là ga xì hết, máy chạy không có chút xíu hơi lạnh nào, chỉ thấy gió quạt. Rờ tay ngay cửa gió ra của giàn lạnh biết ngay.

Thợ hay gạ sạc ga là phét lác đấy. Không trùng hợp là thợ đến phát hiện gas xì mất chút đỉnh đâu.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 614 Bài viết

• 1,490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qwerty2007 Xem bài viết
    Không nên tự vệ sinh máy lạnh, vì vệ sinh không đơn thuần là rửa lọc bụi. Thợ có dụng cụ chuyên nghiệp để bơm rửa giàn lạnh, mình không làm được đâu, có gắng làm cũng dây bẩn ra nhà/tường và không hiệu quả.

Máy khó hết ga lắm. Thường, nếu các khớp nối hở, chỉ vài ngày là ga xì hết, máy chạy không có chút xíu hơi lạnh nào, chỉ thấy gió quạt. Rờ tay ngay cửa gió ra của giàn lạnh biết ngay.

Thợ hay gạ sạc ga là phét lác đấy. Không trùng hợp là thợ đến phát hiện gas xì mất chút đỉnh đâu.
    Nếu thợ nó đến rồi lừa lúc mình ko để ý nó xì ga ra thì sao.
    Chưa kể đồng hồ ga của nó đâu có chính xác, nạp 1 máy chỉ 3-4 thì nàm sao?
    Mình bực nhất vụ ga ghiếc này đấy, lần nào có chuyện gọi thợ đến chúng nó cũng bắt nạp ga, mà thời gian thì ko có mà ngồi canh me chúng nó. Đồng hồ nó chỉ sai thì mình cũng chịu, cũng như cây xăng, đồng hồ taxi.... thôi, chả biết đằng nào mà lần!
    • 614 Bài viết

• 1,490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Dọa dồ chúng nó vì bít chúng nó lừa mình thôi chứ khi nào máy lạnh ko lạnh nữa thì đầu tiên là ktra lứoi lọc bụi...làm sạch mà vẫn ko mát thì mới là hết gas ..lúc đó gọi bọn nó đến bơm gas đúng theo giá thỏa thuận là được
    Hồi mùa đông mình mua 1 cái máy lạnh cũ, thợ bảo phải nạp ga đầy luôn dù ko chưa dùng đến, đề đến hè dùng, nếu ko nạp thì sẽ hại máy, vụ này có đúng vậy ko XĐL?
    • 11,553 Bài viết

• 18,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2013b Xem bài viết
    Hồi mùa đông mình mua 1 cái máy lạnh cũ, thợ bảo phải nạp ga đầy luôn dù ko chưa dùng đến, đề đến hè dùng, nếu ko nạp thì sẽ hại máy, vụ này có đúng vậy ko XĐL?
    Chưa dùng chả cần nạp gas, mà nạp luôn cũng chả sao...chỉ có điều nếu chưa nạp gas mà cố tình bật máy thì đúng là hại thật thôi ĐH khi lắp bắt bọn nó dùng bọt xà phòng để ktra các chỗ nối ống xem có bị hở khí không, nếu kín thì dùng 2,3 năm mới phải ktra và nạp gas ...bọn bảo dưỡng nó đến thì theo dõi vì có khi chúng nó xì gas ra rồi bảo non gas bắt khách nạp lấy tiền đấy Vụ gian dối này thợ hưởng hết, có lần mình tra thì lý do chúng nó nói là do chủ trả công ít quá nên làm thêm kiếm riêng...ghét thế

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 85 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Bác Xữa cho em hỏi với. Máy lạnh nhà em tự nhiên k nhận remote nữa. Remote vẫn hoạt động bình thường. Vậy là nó có thể bị hỏng cái gì ạ?
    • 11,553 Bài viết

• 18,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Luxia Xem bài viết
    Bác Xữa cho em hỏi với. Máy lạnh nhà em tự nhiên k nhận remote nữa. Remote vẫn hoạt động bình thường. Vậy là nó có thể bị hỏng cái gì ạ?
    máy Toshiba phải ko( loại này hay bị hỏng mắt nhất)? Khả năng lớn nhất là hỏng mắt nhận ở trên máy lạnh...kêu thợ đến thay ...hình như khoảng 3-500k...
    trường hợp hỏng remote rất ít ...kiểm tra bằng cách mở chụp ảnh trên dtdd rồi chiếu mắt remote vào camera đt rồi bấm nút..nếu thấy lóe sáng ở màn hình đt thì remote ok.

VUA HÒA GIẢI
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 614 Bài viết

• 1,490 Được cảm ơn

Bạn Xữa mở Phòng tư vấn sửa máy lạnh và thiết bị gia dụng đê
    • 11,553 Bài viết

• 18,186 Được cảm ơn

Bạn Xữa mở Phòng tư vấn sửa máy lạnh và thiết bị gia dụng đê
    Thực ra hồi trước bị bọn thợ nó lòe 1 lần nên tức quá phải nghiên cứu thôi, máy lạnh của nhà mình và ng thân mình có thể làm đc những việc cơ bản, còn đâu phải gọi thợ thì đọc đúng bệnh nên chúng nó cũng biết mà tránh ăn gian

VUA HÒA GIẢI
    • 733 Bài viết

• 1,659 Được cảm ơn

Máy lạnh nhà tôi xài đã 5 năm rồi mà có hết ga gì đâu?
    Chuyện hết ga là vẽ vời ra để làm tiền thôi. Nếu máy mau hết ga như vậy thì dù có bơm cũng mau hết ga lại, bởi vì có nghĩa là máy đã bị lủng đường ống (xì, nứt đường ống gì đó) Phải đem đi hàn lại, hoặc bán rẻ
    Một cái máy điều hòa xài cả chục năm vẫn không hết gas bởi vì ga có thoát đi đâu mà hết.Nếu đường ống của bạn tốt, nhà tôi xài máy Mitsubitshi (Nhật) đã 5 năm rồi chẳng bao giờ gọi thợ cả.
    Mỗi năm vào dịp hè chỉ cần mở nắp lấy lưới lọc ra vệ sinh là xong
    • 4,031 Bài viết

• 19,332 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu thợ nó đến rồi lừa lúc mình ko để ý nó xì ga ra thì sao.
    Chưa kể đồng hồ ga của nó đâu có chính xác, nạp 1 máy chỉ 3-4 thì nàm sao?
    Mình bực nhất vụ ga ghiếc này đấy, lần nào có chuyện gọi thợ đến chúng nó cũng bắt nạp ga, mà thời gian thì ko có mà ngồi canh me chúng nó. Đồng hồ nó chỉ sai thì mình cũng chịu, cũng như cây xăng, đồng hồ taxi.... thôi, chả biết đằng nào mà lần!
    Trời, phải giám sát, chứ bỏ lơ thì pó tay, bạn ơi. Mí lại, thường thợ vừa đến, là mình nói chuyện phủ đầu ngay, dùng nhiều từ chuyên môn, chứng tỏ có hiểu biết sâu về điện lạnh (nhờ Trời, mấy thứ này cũng dính đến nghề kiếm cơm của mình) thì họ ít dám hó hé. Thường thiếu hay dư chút ga chả sao cả, còn thợ xì nhiều thì phải dùng đồ nghề tháo khớp nối, và nghe tiếng.

Nếu là phụ nữ hay đàn ông không có chuyên môn thì chỉ biết trông chờ vào lương tâm thợ thôi. Hãy sử dụng dịch vụ uy tín. 1 số chỗ sau khi thợ về, họ gọi xuống hỏi chất lượng và giá cả. Thường nếu không ăn được trọn tiền sạc ga, thì thợ cũng chả mạo hiểm lừa mình, vì thêm chả được nhiêu, còn lại phải nộp chủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Nhân bài báo này, kể cho mọi người chuyện điều hoà nhà mình.

- Cuối tháng 5/2012: mua Pana 2 chiều inverter ở Pico.

- 1 tuần sau lắp: chỉ có quạt gió ko có hơi lạnh, gọi bảo hành => hở ga => nạp lại.

- sau đó dùng một thời gian thì cứ từ đêm đến 6h sáng là điều hoà nhả đá. Đá cục to như khay đá nhỏ mua ở siêu thị ý.

- vì nhà mình 2 vc đi làm bận nên mãi 1 thời gian mới gọi bảo hành. Thợ đến bảo là lưới lọc bẩn, hơi lạnh ko thoát ra được nên tạo đá. Vệ sinh lưới lọc thôi.

- sau đó thì phần cục nóng cứ bị chảy nước, dùng điều hoà mà phát ngại với hàng xóm. đến mùa đông thì bật điều hoà vẫn nóng, nhưng vẫn chảy nước ở cục nóng.

- vừa rồi vào hè mới nghĩ đến chuyện gọi thợ đến bảo dưỡng, cũng chỉ nghĩ là nên bảo dưỡng cho sạch sẽ thôi vì điều hoà bật vẫn "lạnh"

mình lại gọi thợ ngoài vì nghĩ bảo dưỡng phải trả tiền nên ko gọi Pico. Thợ đến bảo dưỡng lau rửa, xong sao đó mà nhắc đến bơm ga thì thợ báo là ga inveter bơm phải 850k, nếu còn bảo hành thì gọi bảo hành.

- gọi Pico đến hoá ra ga nhà mình đã bị xì gần hết rồi, và đó cũng là lý do tại sao cục nóng bị chảy nước. Bơm ga xong thì mình mới thấy rõ cái "lạnh" là thế nào. Hic, đúng như giữa mùa đông luôn chứ ko phải cái kiểu man mát mọi khi.

- may mà lúc mua năm 2012 lại được tặng thêm 1 năm bảo hành nữa nên cũng yên tâm mà dùng tiếp. Ván này bất kỳ lúc nào có biến là mình sẽ gọi bảo hành luôn chứ ko để tình trạng cả năm ngoái nước điều hoà chảy lênh láng sân chung nữa.

Qua chuyện nhà mình mới thấy là thợ mà thích láo thì có nhiều cách lắm, đấy là may mình mua ở nơi uy tín, có dịch vụ bảo hành tử tế chứ mua ở ngoài thì có phải là đã bao nhiêu lần gọi bảo hành khó khăn rồi ko? Dù gì với những nơi như Pico thì có gì khiếu kiện còn khiếu kiện được.

Mà cứ cái kiểu bơm ga với xì ga như nhà mình thì chết tiền, như Pico giá bơm ga Inverter là 1tr2 trong khi thợ ngoài là 850k

Các mẹ cẩn thận với những kiểu: điều hoà ko lạnh, chảy nước... nhé!
    Vì Hộp tin của WTT dùng không thuận tiện nên nếu mọi người cần liên lạc thì vui lòng gửi email cho mình theo địa chỉ: mekennems@gmail.com nhé!

Thông tin cơ bản về Dính buồng tử cung: Topic trên Webtretho, Google Sites
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,033 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Mỗi lần mình bảo dưỡng là 150k, nhưng các anh rất nhiệt tình, máy chạy cũng khá ổn, mấy anh còn hướng dẫn: 10 ngày chị gỡ miếng lọc gió xuống rửa cho sạch thi kk sẽ trong lành và máy chạy tốt hơn.
    • 69 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKen&Ems Xem bài viết
    Nhân bài báo này, kể cho mọi người chuyện điều hoà nhà mình.

- Cuối tháng 5/2012: mua Pana 2 chiều inverter ở Pico.

- 1 tuần sau lắp: chỉ có quạt gió ko có hơi lạnh, gọi bảo hành => hở ga => nạp lại.
    ...
    Các mẹ cẩn thận với những kiểu: điều hoà ko lạnh, chảy nước... nhé!
    Em cũng mua cái điều hòa Samsung ở Pico cuối hè năm ngoái, mua về dùng cũng chỉ toàn thấy gió mát chứ chả thấy lạnh j cả. Có điều hay đi ít ở nhà nên cũng chưa gọi bảo hành bao giờ. Không nhớ rõ là lúc mua máy Pico nó có đưa cho cái phiếu bảo hảnh ko để hôm nào em gọi thử xem
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 85 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

máy Toshiba phải ko( loại này hay bị hỏng mắt nhất)? Khả năng lớn nhất là hỏng mắt nhận ở trên máy lạnh...kêu thợ đến thay ...hình như khoảng 3-500k...
    trường hợp hỏng remote rất ít ...kiểm tra bằng cách mở chụp ảnh trên dtdd rồi chiếu mắt remote vào camera đt rồi bấm nút..nếu thấy lóe sáng ở màn hình đt thì remote ok.
    Vầng, Toshiba ạ. Hay quá, em vừa thử rồi, remote của em vẫn ok. Vậy là em phải thay mắt của nó rồi. Tks bác!
    • D&C
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 531 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Cái này mình cũng có tí kinh nghiệm nè. Giá rửa máy lạnh hiện nay là 90k/ máy . Nếu máy đã vệ sinh rồi mà vẫn không lạnh, có chảy nước hay khi tắt máy bị văng đá cục ra tức là máy bị xì mất ga nhé. Cái vụ xì này thợ phải ktra xem bị xì ở đâu , họ dùng chai xà bông rửa chén thoa các mối nối, mối hàn, đầu co..., để tìm chổ xì rồi tuỳ vị trí bị xì mà hàn lại hoặc xử lý sao cho hết xì. Tiếp theo là bơm ga lại, máy thường 1 ngựa bơm gas là 100k /máy ,máy inverter dùng gas 410A giá bơm khoảng 700k/ máy vì gas này đắt. Nhưng lưu ý là máy nào không lạnh nữa mới phải ktra và bơm gas nhé, máy vẫn lạnh thì không khi nào phải nạp gas vì gas yếu hay hụt gas như mấy ông thợ lang băm hay nói để vẽ thêm tiền đâu các mẹ nhé. Máy nhà mình có 1 cái là inverter và 1 máy thường, thế mà ông kỹ sư máy lạnh kia sau khi rửa bảo máy nhà chị gas yếu, e tính giá rẻ thôi bơm gas mỗi máy 100k, ái dà cái inverter mà nó tính bơm gas có 100k thì biết là xạo rồi. Cái chiêu này đa số là lừa được các nhà, nên có nhiều nơi rửa máy lạnh tính giá rất rẻ, chỉ 50 - 60k thôi rồi vẽ vời ra nào sửa, nào gas...thêm ối tiền. Các mẹ lưu ý và phổ biến cho bạn bè, ng thân để khỏi bị lừa nhé. Nhớ ra được có bi nhiêu thôi, mọi ng bổ sung tiếp đi nhé.
    • 11,553 Bài viết

• 18,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Luxia Xem bài viết
    Vầng, Toshiba ạ. Hay quá, em vừa thử rồi, remote của em vẫn ok. Vậy là em phải thay mắt của nó rồi. Tks bác!
    gọi bọn Điện tử Bách khoa..bảo nó hỏng mắt nhận trên ĐH xem giá bao nhiêu nhé...Toshiba hay hỏng cái đó nhất

VUA HÒA GIẢI
    • 803 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Dọa dồ chúng nó vì bít chúng nó lừa mình thôi chứ khi nào máy lạnh ko lạnh nữa thì đầu tiên là ktra lứoi lọc bụi...làm sạch mà vẫn ko mát thì mới là hết gas ..lúc đó gọi bọn nó đến bơm gas đúng theo giá thỏa thuận là được
    Máy lạnh của mình tự nhiên hết lạnh và chảy nước. Kêu thằng bảo trì đến nó nói cái gì đó (hình như lọc bụi này bị trầy xước) nên ít lạnh và lâu lạnh. Muốn thay thì hết...1tr8. Nhà mình nói thôi khỏi cần, máy lạnh mới mua chưa được 1 năm, của Panasonic, loại mới Invecter (ko biết viết đúng ko nữa), hư là hư thế nào?? Chỉ cần vệ sinh và bơm ga thôi. Thế mà cũng mất toi hết...gần 400k cho máy 1 ngựa rưỡi

Trích dẫn Nguyên văn bởi emiuanhu Xem bài viết
    Nhà mình lắp 3 cái cũng mua ở NK hết, do có tính công 150k rồi nên không tip, thái độ rất ổn. Có ghi lại số điện thoại để gọi bảo trì 90k/lần, để mai thử gọi xem sao
    PM cho chị số bảo trì NK đi em. Mà máy ko mua ở NK vậy có gọi nó sửa và bảo trì được ko?
    e8c0bfbf3853a316578ada1d64b38bec_52361464.img8578b9bd37c75e0c1b7627806825e48ae6f4_52361466.img30886dbb4e09d3af4dadd393e515869f6301_52361467.img2044
    df032e861cc6a8e715ad338f92f01086_52361543.img2808
    • 740 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nữ Phá Quân Xem bài viết
    Choáng nhất là lần dời máy lạnh. Thỏa thuận công là 250k. Nhưng sau đó tiền ống đồng, dây điện - bị kêu là tính mét đôi, tiền cầu dao - cái cầu dao thô sơ xấu kinh khủng, thành ra cả bill là hơn 1.2tr. Sau lần đó mình cạch Thiên Hòa luôn.
    cái vụ mà cầu dao ấy , nhà em còn bị cháy luôn , ng ta đang gắn thế nào mà xẹt lửa cái bùm . ko biết có fai do cháy cầu dao ko mà cái máy lạnh nhà em chạy ko mát luôn . cứ bảo hành tới lui hoài ah . chán luôn vụ máy lạnh
    • 11,553 Bài viết

• 18,186 Được cảm ơn

Lọc bụi gì mà 1 tr 8 ...bọn bất nhân Cứ hỏi bảo trì NK thử xem, mình đánh giá cao thợ ở đó.

VUA HÒA GIẢI
    • 803 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi D&C Xem bài viết
    Cái này mình cũng có tí kinh nghiệm nè. Giá rửa máy lạnh hiện nay là 90k/ máy . Nếu máy đã vệ sinh rồi mà vẫn không lạnh, có chảy nước hay khi tắt máy bị văng đá cục ra tức là máy bị xì mất ga nhé. Cái vụ xì này thợ phải ktra xem bị xì ở đâu , họ dùng chai xà bông rửa chén thoa các mối nối, mối hàn, đầu co..., để tìm chổ xì rồi tuỳ vị trí bị xì mà hàn lại hoặc xử lý sao cho hết xì. Tiếp theo là bơm ga lại, máy thường 1 ngựa bơm gas là 100k /máy ,máy inverter dùng gas 410A giá bơm khoảng 700k/ máy vì gas này đắt. Nhưng lưu ý là máy nào không lạnh nữa mới phải ktra và bơm gas nhé, máy vẫn lạnh thì không khi nào phải nạp gas vì gas yếu hay hụt gas như mấy ông thợ lang băm hay nói để vẽ thêm tiền đâu các mẹ nhé. Máy nhà mình có 1 cái là inverter và 1 máy thường, thế mà ông kỹ sư máy lạnh kia sau khi rửa bảo máy nhà chị gas yếu, e tính giá rẻ thôi bơm gas mỗi máy 100k, ái dà cái inverter mà nó tính bơm gas có 100k thì biết là xạo rồi. Cái chiêu này đa số là lừa được các nhà, nên có nhiều nơi rửa máy lạnh tính giá rất rẻ, chỉ 50 - 60k thôi rồi vẽ vời ra nào sửa, nào gas...thêm ối tiền. Các mẹ lưu ý và phổ biến cho bạn bè, ng thân để khỏi bị lừa nhé. Nhớ ra được có bi nhiêu thôi, mọi ng bổ sung tiếp đi nhé.
    hic, mới đọc trang 1 chưa thấy cái này, vậy là mình đã bị lừa à?
    e8c0bfbf3853a316578ada1d64b38bec_52361464.img8578b9bd37c75e0c1b7627806825e48ae6f4_52361466.img30886dbb4e09d3af4dadd393e515869f6301_52361467.img2044
    df032e861cc6a8e715ad338f92f01086_52361543.img2808
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5