TIN TÀI TRỢ.

Chiêu móc túi khách hàng của thợ sửa điều hòa

• 10 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,428 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chiêu móc túi khách hàng của thợ sửa điều hòa

http://dantri.com.vn/kinh-doanh/chie...hoa-724513.htm
    Nắng nóng năm nay đến sớm, thời tiết bắt đầu nắng nóng, oi bức… đã khiến cho dịch vụ lắp đặt, bảo dưỡng điều hòa lại tấp nập khách. Những người dịch vụ này có thể thu bạc triệu mỗi ngày.

Kiếm tiền triệu mỗi ngàyAnh Hồ Văn Thắng (Đại Kim, Hoàng Mai, HN) có kinh nghiệm lâu năm trong nghề bảo dưỡng và lắp đặt điều hòa cho biết, mới vào đầu mùa nóng song nhiều gia đình, văn phòng, cửa hàng, công ty… có nhu cầu lắp đặt, bảo dưỡng máy lạnh, máy điều hòa. Thường thì những ngày đầu mùa nóng, dân làm nghề bảo dưỡng, lắp đặt làm việc không có ngày nghỉ bởi nhu cầu của khách cao.
    Theo anh Thắng, mùa này khách đông, làm không hết việc cộng với giá cả vật tư tăng nên giá cả cũng tăng theo mỗi năm, do đó thu nhập hàng ngày cũng khá cao khi vào mùa.
    So với năm ngoái, giá bảo dưỡng máy lạnh, máy điều hòa năm nay cao hơn từ 15% đến 20%. Trừ chi phí vật tư, trung bình nhân viên lắp đặt, bảo dưỡng máy điều hòa có thể lãi từ 250.000 đến 400.000 đồng/máy.
    dieuhoa1-617dd
    “Do đặc thù công việc cần di chuyển từ địa điểm này đến địa điểm khác có độ xa gần khác nhau nhưng trung bình một ngày hai người có thể bảo dưỡng được 8-10 máy điều hòa, lắp đặt thì số máy được ít hơn. Trừ bỏ hết chi phí đi mỗi ngày anh và bạn anh có thể kiếm được khoảng một triệu đồng/người” – anh Thắng chia sẻ.
    Anh Nguyễn Thành Nam (Cổ Nhuế, Từ Liêm) là dân làm nghề bảo dưỡng lắp đặt điều hòa nhiều năm cho biết, vào đầu mùa hạ, đa số khách hàng có nhu cầu bảo dưỡng máy điều hòa như sửa chữa, bảo trì, bảo dưỡng – vệ sinh, tháo lắp, di rời vị trí lắp đặt là chính, một số ít có nhu cầu lắp đặt.
    Theo anh Nam, vào tháng nóng nắng cao điểm như tháng 5, tháng 6 thì khách sẽ có nhu cầu lắp đặt nhiều hơn bây giờ. Tiền công lắp đặt tương đương với công bảo dưỡng, dao động từ 250 000 đến 400 000 đồng/máy.
    Lắp đặt điều hòa, bảo dưỡng có hai loại, loại to và loại nhỏ. Nếu là nhà dân dùng cho phòng ngủ thì lắp loại nhỏ, có công suất từ 9000BTU đến 12000BTU; nếu là văn phòng, cửa hàng thì dùng loại to, công suất từ 18000BTU đến 24000BTU, thường là điều hòa cây hay điều hòa trung tâm. Giá cả của bảo dưỡng, lắp đặt cũng dựa vào tùy loại máy.
    “Vào mùa, hầu hết nhà nào cũng có nhu cầu bảo dưỡng điều hòa, tuy nhiên thường khi khách gọi mình phải hẹn hôm sau. Có người gọi điện thoại nói tới bảo dưỡng điều hòa mà còn phải hẹn 2-3 ngày sau mới tới làm chứ không thể tới ngay bởi thời gian bảo dưỡng mỗi chiếc điều hòa mất khoảng hơn 1 giờ đồng hồ, lắp đặt thì lâu hơn. Khách đông, làm không kịp vì một ngày chăm chỉ cũng chỉ bảo dưỡng, lắp đặt được dưới chục máy. Tuy vậy, nhân số máy với số tiền công từ 250.000 đến 350.000 đồng/máy, mỗi ngày, một nhân viên lắp đặt, bảo dưỡng máy điều hòa có thể thu được hàng triệu đồng/người”, anh nói.
    Nhiều chiêu “móc” túi khách hàng
    Tính nguyên tiền công, thu nhập một ngày lên tới cả triệu đồng, thế nhưng dân làm nghề bảo dưỡng, lắp đặt điều hòa vẫn dở đủ “mánh” để có thể “móc” túi khách hàng kiếm thêm được một khoản không nhỏ nữa.
    “Ngoài tiền công, dân làm nghề bảo dưỡng, lắp đặt điều hòa, máy lạnh còn dùng đủ mánh khóe để móc túi thêm của khách hàng mà không bị họ phát hiện”, anh Thắng tiết lộ.
    Như lời anh Thắng kể, khoản “ăn ra” của lắp đặt điều hòa cao hơn nhiều so với khoảng “ăn ra” của bảo dưỡng. Nếu ai khéo léo, tiền “ăn ra” từ lắp đặt còn cao gần bằng tiền công chính đã thỏa thuận với khách hàng.
    dieuhoa2-617dd
    Anh Thắng dẫn chững: Chiêu thường thấy nhất mà dân lắp đặt điều hòa hay áp dụng là chiêu ăn gian về chiều cao để tính tăng thêm tiền dây, tiền ống dẫn. Cụ thể, chiều cao chỉ 3m nhưng nói 4,5m thì có thể tính thêm được 1m ống dẫn nữa. Mà giá của ống dẫn ngoài thị trường dao động ở khoảng 160.000 – 250.000 đồng/m tùy loại ống.
    Tuy nhiên, không phải với khách hàng nào mình cũng ăn gian được tới hàng mét ống như vậy, thường chỉ “nói tăng” lên được 0,5m ống. Nói tăng lên quá nhiều sợ khách sinh nghi ngờ. Riêng với dây, dân làm nghề chỉ ăn chênh lệch được về giá, mua loại 7-8 thì nói lên 9-10 chứ không “ăn ra” được chiều dài.
    “Giờ nghề nào cũng có những chiêu trò, mánh khóe khác nhau mà chỉ dân trong nghề mới biết. Tuy nhiên, tùy từng người, từng khách hàng, không phải ai cũng giống ai nhưng hầu hết dân làm nghề đều ăn gian, móc túi khách hàng thêm được khoản tiền bằng 1/2 khoản tiền công nữa” - anh Bùi Văn Huy, một người trong nghề chia sẻ.
    Theo Bảo Hân
    VEF

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11,553 Bài viết

• 18,166 Được cảm ơn

Chiêu bọn này hay dùng nhất sau khi bảo dưỡng là : Anh/chị ơi máy lạnh nhà mình sắp hết gas, bơm luôn nhé ...có lần bọn nó đến bảo dưỡng ( theo giá báo trước) nó gạ thế mình bảo : Để mai tao tự đi mua gas về bơm vào thế là mặt chúng nó xịu xuống, tức tối Chắc lừa nhà nào cũng ăn nên bị từ chối tức lắm

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,428 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Chiêu bọn này hay dùng nhất sau khi bảo dưỡng là : Anh/chị ơi máy lạnh nhà mình sắp hết gas, bơm luôn nhé ...có lần bọn nó đến bảo dưỡng ( theo giá báo trước) nó gạ thế mình bảo : Để mai tao tự đi mua gas về bơm vào thế là mặt chúng nó xịu xuống, tức tối Chắc lừa nhà nào cũng ăn nên bị từ chối tức lắm
    Tự bơm ga thế nào hả Xửa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,620 Bài viết

• 11,870 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Choáng nhất là lần dời máy lạnh. Thỏa thuận công là 250k. Nhưng sau đó tiền ống đồng, dây điện - bị kêu là tính mét đôi, tiền cầu dao - cái cầu dao thô sơ xấu kinh khủng, thành ra cả bill là hơn 1.2tr. Sau lần đó mình cạch Thiên Hòa luôn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,553 Bài viết

• 18,166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emiuanhu Xem bài viết
    Tự bơm ga thế nào hả Xửa
    Dọa dồ chúng nó vì bít chúng nó lừa mình thôi chứ khi nào máy lạnh ko lạnh nữa thì đầu tiên là ktra lứoi lọc bụi...làm sạch mà vẫn ko mát thì mới là hết gas ..lúc đó gọi bọn nó đến bơm gas đúng theo giá thỏa thuận là được

VUA HÒA GIẢI
    • 11,553 Bài viết

• 18,166 Được cảm ơn

Mua máy lạnh mình kết nhất là dịch vụ của Nguyễn Kim, có thợ đi lắp cho..giá cả báo trước và ko hề ăn gian. Thợ lắp xong thấy nhiệt tình và trung thực bồi dưỡng thêm cho 50k cảm ơn rối rít. Mình khuyên mọi ng mua máy lạnh nên mua ở của hàng có uy tín, có thợ đi lắp và giá cả rõ ràng ...ko mua máy lạnh xong gọi thợ ngoài đến lắp...sẽ bị chúng nó chiêu trò để móc thêm tiền

VUA HÒA GIẢI
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,428 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Mua máy lạnh mình kết nhất là dịch vụ của Nguyễn Kim, có thợ đi lắp cho..giá cả báo trước và ko hề ăn gian. Thợ lắp xong thấy nhiệt tình và trung thực bồi dưỡng thêm cho 50k cảm ơn rối rít. Mình khuyên mọi ng mua máy lạnh nên mua ở của hàng có uy tín, có thợ đi lắp và giá cả rõ ràng ...ko mua máy lạnh xong gọi thợ ngoài đến lắp...sẽ bị chúng nó chiêu trò để móc thêm tiền
    Nhà mình lắp 3 cái cũng mua ở NK hết, do có tính công 150k rồi nên không tip, thái độ rất ổn. Có ghi lại số điện thoại để gọi bảo trì 90k/lần, để mai thử gọi xem sao
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ nào làm trong ngành có thể hướng dẫn mng, những bước vệ sinh bảo trì mình có thể tự làm tại nhà được không ạ, cũng như là cách nhận biết máy khi nào hết gas thật sự. Tránh việc các mẹ thiếu kinh nghiệm bị lừa oan, trong đó có em
    • 11,553 Bài viết

• 18,166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DuongDi Xem bài viết
    Mẹ nào làm trong ngành có thể hướng dẫn mng, những bước vệ sinh bảo trì mình có thể tự làm tại nhà được không ạ, cũng như là cách nhận biết máy khi nào hết gas thật sự. Tránh việc các mẹ thiếu kinh nghiệm bị lừa oan, trong đó có em
    Một nguyên nhân hay gặp đối với ĐH ko mát là do lưới lọc bị bám bụi bẩn, lưới lọc này dễ dàng tháo ra và dùng vòi nước xịt sạch bụi bẩn lắp vào là mát rượi ngay. Vụ này nên giao cho ox thực hiện 1 tháng 1 lần...mặt trước nhấc lên là tháo đc lưới lọc ra ...có thể xem thợ làm 1 lần rồi bắt chước. Còn nếu sau khi làm sạch lưới lọc rồi vẫn ko mát mới gọi thợ đến nạp gas, thỏa thuận giá cả trước, có thể tra trên mạng giá nạp gas cho loại ĐH nhà mình ( bao nhiêu ngựa/BTU).

VUA HÒA GIẢI
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Đọc bài này với bình luận của các mẹ cũng rút ra được ít nhiều kinh nghiệm Thanks chủ thớt nhiều nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 187 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Chẳng biết lều báo lấy giá ở đâu chứ ống đồng chỉ có 115.000 đ một mét thôi nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,746 Bài viết

• 25,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc em phải học vệ sinh máy lạnh quá, mỗi chỗ từ 4 đến chục cái, khóc inh ỏi với mấy ông thợ bảo trì thiệt.
    Ngoài bơm gas còn có chiêu hư quạt, thay main loạn cả lên. Máy cũ là nhức đầu với mấy ổng lun
    • 11,553 Bài viết

• 18,166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    Chắc em phải học vệ sinh máy lạnh quá, mỗi chỗ từ 4 đến chục cái, khóc inh ỏi với mấy ông thợ bảo trì thiệt.
    Ngoài bơm gas còn có chiêu hư quạt, thay main loạn cả lên. Máy cũ là nhức đầu với mấy ổng lun
    Ak...nhà mẹ này nhìu máy lạnh thế? Hay chủ ks đấy

VUA HÒA GIẢI
    • 232 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Ở trên webtretho nào cũng có 1 member có công ty về sửa chữa mua bán điều hòa đó mấy mẹ. Có lần em gọi bơm gas cho cái điều hòa 18k btu hết sạch ga, bơm tầm 2 bình mà hết có 350k (giá thỏa thuận trước). Mà lúc bơm xong anh thợ kêu 400k, bảo giá từ bác chủ là 350k mà, thì anh ấy bảo tính thêm cái mấu đồng bị hỏng nữa, giờ nghĩ lại k biết có phải mình bị moi thêm xiền không nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 854 Bài viết

• 10,579 Được cảm ơn

Nhà tớ máy lạnh cũng toàn phải Nguyễn Kim , để mỗi lần bảo hành hay bảo trì đỡ ôm cục túc vào người
    • 1,351 Bài viết

• 2,096 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình cũng mới mua máy lạnh ở NK, thấy dịch vụ tốt, giá lắp đặt là 150k/máy. Giá ống đồng thì ko nhớ. E nhân viên bán hàng tư vấn nhiệt tình lắm, và còn đc tặng thêm 1 phiếu bảo trì máy lạnh miễn phí cho bất cứ loại máy lạnh nào. Hôm đó m mua Daikin
    • Thành viên tích cực
    • 6 năm
    • 1,234 Bài viết

• 2,653 Được cảm ơn

• 4,031 Bài viết

• 19,313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Báo không nói rõ, chiêu chủ yếu mấy anh thợ hay ăn là dụ gia chủ sạc ga. Tầm phào. Ga chả mất đi đâu, còn nếu các khớp nối không kín, thì gas vài ngày là xì hết rồi, chả trùng hợp là xì nhưng vừa còn cho thợ phát hiện mà chủ không phát hiện đâu. Hết ga là máy chạy, quạt chạy mà chả có tí hơi lạnh nào, để tay ngay dàn lạnh là biết ngay.

Du xong, toàn nối bình gas vào làm kiểng xong lấy tiền. Bố láo bố lếu.
    • _M_
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 527 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Máy lạnh em còn bảo hành, mà bị nóng, kg mát, kêu tới nó mở nắp ra xem bảo bị lỏng dây gì đó, gắn lại xong xin tiền công 50k, bảo hành kiểu gì chả biết
    • 805 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Dân gian vẫn nói;làm nghề nào,ăn nghề ấy chăqngr sai.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5