TIN TÀI TRỢ.

'Chạnh lòng vì mức thưởng 700 triệu đồng'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.48K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 416 Bài viết

• 840 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kinh tế khó khăn, nhiều doanh nghiệp thưởng Tết cho nhân viên thấp, thậm chí không có. Mức thưởng khủng lên tới 700 triệu đồng một người ở doanh nghiệp FDI trong TP HCM khiến họ thêm chạnh lòng.
    > Thưởng Tết cao nhất 700 triệu đồng một người
    > Doanh nghiệp trả lương bằng bánh, bột ngọt
    > Chủ doanh nghiệp phải cầm nhà để lo thưởng Tết

2011 được coi là năm kinh doanh khó khăn với nhiều doanh nghiệp. Do vậy, khi Sở Lao động Thương binh và Xã hội TP HCM công bố mức thưởng cao nhất ở một doanh nghiệp FDI lên tới 700 triệu đồng, rất nhiều người cảm thấy chạnh lòng với mức thưởng mình sắp nhận. Tại nhiều doanh nghiệp làm ăn thua lỗ, người lao động chỉ mong chủ trả hết lương, chứ không dám mơ tới thưởng.

Độc giả Lê Minh Tâm gửi thư về VnEpxress.net chia sẻ, anh đi làm đã gần chục năm, được hưởng thêm tháng lương thứ 13 đã là mừng. Còn năm nay, khả năng thưởng gần như bằng 0, bởi công ty không hề có lãi sau một năm hoạt động.

Mức thưởng Tết 700 triệu đồng là ao ước của nhiều người lao động. Ảnh: B.H.
    Chị Trang làm việc tại một doanh nghiệp ở TP HCM thì chỉ mong được vài trăm nghìn để sắm những thứ cần thiết nhất đón Tết, bởi nghe đâu công ty không có thưởng cho người lao động. Trong khi đó, một giáo viên ở thành phố Tam Kỳ, Quảng Nam chắc mẩm sẽ được thưởng 300.000 đồng, như hàng chục năm qua.

Chị Huyền Thương cũng là giáo viên chia sẻ: "Năm ngoái, mỗi giáo viên ở trường được thưởng 1,8 triệu đồng, ai cũng vui mừng hớn hở. Năm nay, nghe nói kinh tế khó khăn, phải thắt chặt chi tiêu nên mức thưởng sẽ giảm xuống. Cái Tết cận kề rồi mà có hàng trăm thứ phải chi tiêu...".

Bạn đọc nickname Trà đá gửi thư chia sẻ, nhìn những con số thưởng tết của các doanh nghiệp khác mà chị thấy tủi thân. Mới vào công ty được 9 tháng, mức thưởng 1,7 triệu đồng của chị không đủ tiền tàu xe về quê ở tận Miền trung. "Không biết bao giờ được thưởng chục triệu như các công ty khác nhỉ? Cũng là cử nhân đại học, cũng làm cho một công ty lớn nhưng nhìn người ta thưởng tết mà thấy tủi thân", bạn đọc này viết.

Quế Minh, nhân viên thuộc tập đoàn công nghệ lớn tại Hà Nội cho hay, với thâm niêm 7 năm, chị được thưởng 7 triệu đồng. "Gom mức thưởng trong 100 năm, bằng cả đời mình, tôi mới mong chạm tới ngưỡng 700 triệu", Quế Minh nói.

Nhiều độc giả là kỹ sư, bác sỹ, nhà giáo hay làm trong công ty nước ngoài mức thưởng trung bình cũng chỉ 2-5 triệu đồng và cao nhất là 1 tháng lương. Không ít bạn đọc thầm ước, mức thưởng Tết của khối cán bộ công chức hành chính sự nghiệp được bằng 1% của mức 700 triệu thôi "cũng đủ vui, hạnh phúc lắm rồi".

Trong số nhiều người than thân trách phận vì mức thưởng Tết không tăng, thậm chí còn giảm giữa thời buổi khó khăn, không ít người đề xuất biểu dương các doanh nghiệp thưởng Tết cao, bởi đó là những đơn vị làm ăn tốt mới có khả năng làm như vậy.

Độc giả Phan Đình Hiếu cho rằng, những người được hưởng mức thưởng Tết hàng trăm triệu đồng phải bỏ ra không ít công sức, chất xám và chịu áp lực công việc lớn gấp nhiều lần những người bình thường khác. Do đó, không có lí do gì để họ không được hưởng mức thu nhập cùng với khoản thưởng tết cao. Tuy nhiên, phần thưởng này sẽ có ý nghĩa hơn nếu họ trích một phần nhỏ cho những người neo đơn, gia cảnh khốn khó để ai ai cũng hưởng trọn niềm vui khi xuân về.

Nhiều bạn đọc cũng cho rằng, doanh nghiệp FDI hội tụ những người có trình độ chuyên môn xuất sắc, ngoại ngữ giỏi và nhiều kỹ năng khác.. Bên cạnh đó, hoạt động kinh doanh cũng khác so với hành chính sự nghiệp hoặc giáo viên... và không nên đưa ra sự so sánh khập khiễng.

Bạn đọc Vi Văn Trung cho rằng mức thưởng 700 triệu là không quá cao. Độc giả này tiết lộ, công ty anh làm việc có mức thưởng của nhân viên bình thường ít nhất là 2 tháng lương; ngoài ra còn tiền thưởng dự án. "Đối với các cấp trên như chỉ huy trưởng công trình, ngoài tiền lương được thưởng theo quy định thì tiền thưởng các dự án có thể lên tới cả tỷ đồng, tùy vào công đóng góp", Trung tiết lộ.

Theo một cán bộ Ban quản lý khu chế xuất, khu công nghiệp TP HCM, con số thưởng Tết cao nhất công bố hàng năm mà nơi này đưa ra chỉ mang tính tượng trưng vì chỉ có 20% - 30% doanh nghiệp nộp báo cáo. Chính vì vậy, những thông tin được công bố chỉ phác họa một phần nào sức khỏe doanh nghiệp, cũng như tình hình chăm lo Tết cho người lao động, chứ không thể phản ánh chính xác 100%.

Bạch Hường
    ---
    http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2...00-trieu-dong/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 23,100 Bài viết

• 34,968 Được cảm ơn

Sáng tôi đọc báo thấy có nơi thưởng 1 tỷ chứ 700 chưa phải lỷ lục.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    • 583 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Lại chém gió DN nghiệp nào sao ko sâu tên cho thiên hạ lác mắt một phen.
    • 436 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Cty nào vậy ta?? Ko biết chạy vào đây làm hết bn $ nhỉ ?
    Có đôi khi ta để cuộc đời vay trước những niềm vui......:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 321 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Từ quan điểm cá nhân em thấy thưởng nhiều không phải là vđề gì, vd ở chỗ cũ em làm, lương nói chung là thấp so với chức vụ và trách nhiệm, thế nên cuối năm bao giờ cũng thưởng 1 cục to uỵch để nhân viên không đi, san đi san lại thì mức lương cũng coi như là làm việc tương tự ở chỗ khác, đã thế lại bị cầm 1 phần lương đến cuối năm mới trả. Em không biết các bác làm chức to hẳn thì thế nào chứ bọn em tôm tép thì thấy thế, nên thưởng nhiều thì lúc đấy sướng được mấy giây, xong roài cũng nghĩ ""của thiên trả địa"", nhưng nhiều bạn làm Big4 lương uỳnh uỵch thì nhìn thấy thưởng mình lại than, chỉ ở trong chăn mới bít chăn có rận các bác ạ.
    • 9,977 Bài viết

• 37,518 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bây giờ nghề nào lương thưởng cao nhất nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,368 Được cảm ơn

Mình thì quặn cả lòng lên vì GATO đây này. Năm nay tết âm lịch có 1,2tr, còn tết dương thì không có rì.
    • 653 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Mình chẳng chạnh lòng gì cả. 700 triệu to, nhưng chắc chắn để có thưởng tới mức này không đơn giản là "thưởng" đơn thuần, cũng là công sức của mình bỏ ra mà thôi. Có mấy ai kinh doanh mà biếu không nhân viên mức đó nếu họ ko đóng góp gì xứng đáng hoặc tương xứng mức đó.
    Live a life that matters!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,498 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

e công nhận mức thưởng đó cao, nhưng e cũng nghĩ cái người nhận thưởng i chắc là tóc cũng phải bạc ý chứ, chồng e để nhận lương cao mỗi tháng anh ấy cũng làm đêm làm ngày, e k hiểu 1 chuyện là sao có chị bảo là cử nhân dh mà lương thấp thế ạ? nhiều người họ bảo là kỹ sư mà lương họ nói có 3-7tr, e k hiểu vì chính 3 thằng e của e, nó vừa ra trường, e trai e vừa tn quản trị kd đi làm thử việc 5tr, 2 tháng sau nó lương 8tr, nó mới đi làm bước sang tháng thứ6 mà nó cầm trong tay 10tr ở tháng thứ 5 vì chịu làm thêm, đó là có nhok thứ 2 cao đẳng xây dựng thử việc 2,5tr, 3 tháng sau lương nó 5tr, nhok thứ 3 học ngân hàng lương thử việc là 3,5tr, mà những nơi này e khẳng định nhà e k wen biết, tự xin cả, cem nói điều này các ace nhà mình đừng giận e nhưng các ace xem lại bản thân mình xem, hay là các ace nhà mình làm ở tỉnh, mà cũng tùy tỉnh nữa chứ nếu làm ở huyện mà khu công nghiệp cao thì lương vẫn cao như thường
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,438 Bài viết

• 1,987 Được cảm ơn

không có gì là cho không cả
    mình cũng đang thắc mắc là lương bình thường của chủ nhân này là bao nhiêu
    mình cũng tủi thân quá
    tết này mình làm có 3 tháng tại công ty mới nên tết này hầu như mình k có thưởng tết
    thui thì tiết kiệm vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,424 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Mình cũng chẳng GATO làm gì vì nghĩ đến công sức người ta cũng phải bỏ ra vất vả như thế nào mới được số thưởng đó. Mình chỉ buồn thôi, đi làm 8 năm rồi mà thưởng Tết vẫn là 1m (y như năm đầu tiên). Hức hức
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 862 Bài viết

• 3,022 Được cảm ơn

Toàn những kẻ kém tài, việc hẩm, lương ít mới chạnh lòng vì GATO thôi!

Hehehe!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DotCom Xem bài viết
    Toàn những kẻ kém tài, việc hẩm, lương ít mới chạnh lòng vì GATO thôi!

Hehehe!
    Hehe, sự thật mà.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 729 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Các mẹ gato làm gì, đấy là doanh nghiệp FDI 100% vốn nước ngoài, thưởng trung bình dn ấy cũng là 7,3tr, thấp nhất là 2tr mấy, tức là nhân viên đông thưởng k nhiều, cái ông được nhiều nhất cũng chỉ có 1 và chắc là chủ tịch hđqt hoặc tổng gđ thôi, lương bình quân doanh nghiệp đó cũng thấp, ghét cái nhà báo cho cái mức cao nhất lên giữa lúc kinh tế khó khăn mà bà con thấy buồn cho thân mình thôi. Mình làm bên xd thấy năm nay thật tệ hại....chán chả buồn chết...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 169 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhyen7892 Xem bài viết
    Lại chém gió DN nghiệp nào sao ko sâu tên cho thiên hạ lác mắt một phen.
    Có thật đó bạn chứ chẳng phải chém gió gì đâu, cty chồng mình thưởng cũng cao như thế ( chỉ là doanh nghiệp tu nhân ) nguoi cao nhất được hơn 2 tỷ nữa kìa. Nhưng thật lòng mà nói làm cực lắm,áp lực công việc rất cao, gần như 24/24. Ông xã mình phải đi công tác suot, cả tháng chắc chỉ o nhà duoc 1-2 tuần. Neu không đi công tác thì làm 8,9h đêm mới về , về nhà vẫn phải làm việc trên may tính đến khuya . Nhieu lúc bực quá chỉ muốn chồng chuyển chỗ làm khác nhưng khổ nỗi Minh nuôi con nhỏ ở nhà , nếu làm chỗ khác ko đủ sống hic..
    • 629 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Lớn thuyền thì lớn sóng thôi, các mẹ đừng GATO. Nếu ở vị trí lấy được thưởng như vậy thì khi mất việc ko dễ tìm lại được việc như ý. Mà áp lực công việc cao nên cũng dễ nhảy job lắm

Chưa kể đâu có ai trả tiền nhiều mà cho mình ở không, bắt mình làm như con trâu chứ ko có tgian mà lượn lờ cafe cà pháo, shopping, bán hàng online như cty nhà nước đâu. Nhận b.nhiêu đó tiền chứ đóng PIT xong thì còn lại b.nhiêu. Một người bạn của mình lương gần $2k, vậy mà lãnh luơng tháng 13 xong là quất luôn PIT tháng đó gần 19tr :-(. Tính ra tháng 12 được lãnh 2 tháng lương (12 và 13) nhưng bỏ túi chưa tới 1.5 tháng)
    qHBYp7 OTlPp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Mình nhìn mức thưởng đó thì chỉ thấy thèm thôi, chứ để đạt mức lương + thưởng nthe thì ng ta cũng phải bỏ ra chất xám nhiều lắm chứ k dưng mà đc = đó tiền đâu( ngoại trừ những ông tham ô tham nhũng thì k tính)
    • 1,182 Bài viết

• 2,750 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuypt1901 Xem bài viết
    Cty nào vậy ta?? Ko biết chạy vào đây làm hết bn $ nhỉ ?
    mợ này đúng là tồ quá.
    người ta là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài,
    từ ông TGĐ tới anh công nhân cũng chỉ là đi làm thuê thôi!
    ko ông chủ nào trả lương cho người làm thuê trở thành đại gia được cả,
    thưởng 700tr thì cũng phải đổ mồ hôi, nước mắt, thời gian tương ứng thì mới được chứ ko phải ngồi bát ăn bát vàng đâu.
    mình 10 năm đi làm thuê cho các cty FDI, thưởng thì tết năm nào cũng có,
    năm ít, năm nhiều, nhưng ít cũng ko buồn, nhiều chỉ thêm vui, vì đấy là thành quả lao động của mình trong năm thôi.
    chỉ GATO một tý với các bạn làm khối nhà nước,
    "làm thì ít, nhưng bợ đít thì tài" ý, bây giờ cũng đầy đủ nhà xe,
    khổ cái là ngồi chém gió với ae thì ko được thoải mái thôi :P