Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cây trái 'chân quê' trên hè phố Sài Gòn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 244 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 489 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

cái trái Mây thái gì gì trong bài ăn em chả thấy ngon lành gì...mà cũng ko rẻ tí nào

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,848 Bài viết

• 4,226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kuTin Xem bài viết
    Bình bát cũng là món ăn tuổi thơ của mình đó. Hồi nhỏ, nhà nghèo, làm gì có tiền mua bánh kẹo ăn. Nhà cậu mình có cây bình bát, mọc kế bên cái cầu tõm (chắc bạn biết hen), trưa trưa qua nhà cậu hái về dằm với đường ăn. Nhưng bây giờ thì không dám ăn đâu ạ. Vì ám ảnh cây bình bát kế bên cầu tõm ngày xưa đó.
    Có có, mình biết cây này người ta hay trồng bên "bờ ao" nhưng mà vẫn chén tuốt luốt à. Hồi đó hay dầm với đường cát, bỏ đá vô ăn, mùi hương trái này hơi ngai ngái nhưng ăn riết quen thấy thích. Hùi xưa nghèo nên ăn cái này thay cho mãng cầu xiêm dầm đường cũng đỡ ghiền.

Ai da, nói tới mãng cầu xiêm, thấy thèm mãng cầu xiêm chấm muối ớt quá.
    • 1,984 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Trái mây thái có mùi như trái mít tố nữ và ăn ko ngon, vì khẩu vị mình ko hạp. Mê trái nhung nhứt à
    • 347 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Mình khoái ăn chà là. Lâu lắm rồi, chả biết ở đâu bán, mọi người giúp mình với. Chà là trong Metro bán, loại của nc ngoài, ăn chả thích bằng!
    ...
    • Thành viên tích cực năm 2013
    • 10 năm
    • 2,068 Bài viết

• 1,805 Được cảm ơn

Èo, mía trong hình là mía đen dùng để ăn mà, mía ép làm nước mía là mía đường mà, có ai mmua mía đen về ép đâu mà nhà báo nói là tự chế biến.:Worried:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết

mia
    Cây mía ép lấy nước uống giải khát, được trồng phổ biến ở vùng quê. Gần đây, nhiều người Sài Gòn lo nước mía ép sẵn không đảm bảo vệ sinh nên mua nguyên cây về tự chế biến.

[
    Thi Trân

http://vnexpress.net/gl/doi-song/cau...e-pho-sai-gon/
    [/FONT][/SIZE]
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,368 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclanhotay Xem bài viết
    Trái mây thái có mùi như trái mít tố nữ và ăn ko ngon, vì khẩu vị mình ko hạp. Mê trái nhung nhứt à
    Nghe mọi người khen trái này ngon, định ăn thử. Nhưng may quá, nhờ bạn nói nó giống mùi mít tố nữ nên mình sẽ từ bỏ ý định ăn nó. Mình không được cái mùi này. mà cái mũi của mình nó sao đó, trái nào có mùi thơm ngào ngạt (theo đánh giá của nhiều người) là mình không chịu được, thậm chí khó thở, nhức đầu:sầu riêng, mít tố nữ, trái thị, ổi xá lị, hoa sữa...
    ẤU DÂM LÀ BIẾN THÁI, KHÔNG PHẢI ANH HÙNG.
    TẨY CHAY MINH BÉO VÀ NHỮNG KẺ ỦNG HỘ CHÀO ĐÓN ANH TA KHỎI SHOWBIZ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,884 Bài viết

• 32,033 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có cách chế biến quả say ngon lắm. Trái say bóc vỏ ra (khoảng 300gr - 500gr) để sẵn rồi đi giã hỗn hợp gồm nửa chén muối + 3 quả ớt + 1 ít bột ngọt rồi sau đó trộn với nửa chén đường trắng. Sau đó cứ 1 lớp nhân thì rải 1 lớp hỗn hợp muối đường ớt lên. Sau 2 tuần đường và muối tan ra, thấm vào thịt quả, ăn vừa chua chua, ngọt, mặn mặn, hơi cay, bùi bùi ngon rất khó tả.
    • 1,984 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Cái món say như bạn Gauna nói, mình thường mua sẵn của 1 em vitamin trên mạng giao hàng tận nơi, ngon lắm lắm. Mình hay mua cho mấy cô bạn ở HN
    • 929 Bài viết

• 898 Được cảm ơn

10k/ 100gr thế tính ra 100k/ 1kg cũng đắt nhỉ? SG nhiều quả lạ em chưa ăn bao giờ. Thèm quá! Chẹp chẹp!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 141 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đường Thành thái nối dài, ngay đoạn giao với Lý Thường Kiệt.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ilangilang Xem bài viết
    Trái hồng quân bán chỗ nào trên SG mà e chưa thấy ta? Chị nào thấy bán ở đường nào chỉ e với. Nhớ mỗi lần về quê dc cho cả rổ, ngồi nặn nặn bóp bóp cho nó mềm nhũn ra, ăn chua chua ngọt ngọt ngon tứa nước miếng, chẹp chẹp.

Củ ấu làm nhớ tới câu Thương nhau củ ấu cũng tròn/ Ghét nhau quả bồ hòn cũng vuông, mà củ ấu mỗi lần ăn phải lấy dao chẻ đôi ở giữa mới lấy dc cái nhân, vỏ nó cứng ngắc, nên ăn cũng hơi ngại vì lười
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,984 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Quả này ăn vui miệng thôi ạ, chứ nói ngon thì ko bằng sâu dầm, hehee
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,884 Bài viết

• 32,033 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclanhotay Xem bài viết
    Cái món say như bạn Gauna nói, mình thường mua sẵn của 1 em vitamin trên mạng giao hàng tận nơi, ngon lắm lắm. Mình hay mua cho mấy cô bạn ở HN
    Cái món say của em vitamin là say ngào đường (giống như nấu chảy đường) nên bên ngoài quả say bọc 1 lớp ướt ướt, ăn khá ngon. Bạn bè nào đi Bình Thuận mình cũng dặn món này hết. Nhưng mà món của mình thì chắc hợp cho ai thích cay cay,mặn mặn.

Công nhận, mấy cái quả rừng này chả bổ béo gì mà đắt kinh lên được.
    • 1,984 Bài viết

• 1,720 Được cảm ơn

Lần tới mình xui em viamin làm theo kiểu của bạn, chắc chắn ngon hơn ngào đường vì say ngào mình đem chấm muối ớt cũng thấy ngon lắm rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,909 Được cảm ơn

Mây Thái chỗ em bán 25-35k/kg, em thích món này, ngon hơn me Thái, nhưng mẹ em nói cái mùi mẹ không chịu được.

Tặng các mẹ món cà na ngào đường. Em mê món này lắm. Mùa này là mùa cà na nè các mẹ.
    Ðính kèm 167796
    • 1,007 Bài viết

• 1,884 Được cảm ơn

Trái nào chả lài trái quê! có trái nào thành phố đâu
    • 1,594 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, trái sake mà chiên lên thì ăn ngon vô cùng. Ngon hơn khoai tây chiên nhiều. E ăn có 1 lần mà nhớ mãi ... hic, thèm quá ....
    • 3,254 Bài viết

• 6,488 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hic... Em mà ăn sakê, mít non hay khoai môn là ngứa miệng ngay...
    mjkFfHv
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,188 Bài viết

• 1,786 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mùi trái mây thái mình thấy giống giống với trái quách, ăn chua chua cũng giống nữa. Nó là cây nhiệt đới nên chắc bên tàu ko có đâu, cây nó kiểu như cây cọ nhưng gai nhiều lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,530 Được cảm ơn

Hà nội có chỗ nào bán trái Mây Thái k hả các mẹ

Em muốn ăn quả này xem nó chua chát, cay đắng thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 228 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Thích trái bồng quân!!!Nhớ tuổi thơ quá trời ơi!!!!T_____T
    huKGp7